[Funland] Có cụ nào cùng hoàn cảnh như em không?

bearbie

Xe điện
Sao tui cứ nghĩ làm chủ thì sợ con covid hơn làm công chứ nhỉ? Bác làm công thì còn về 0%, chứ nhiều bác chủ khéo còn về -50%, -100%. Chưa kể là bác còn được lãnh trợ cấp thất nghiệp :D.

Làm công thì bắt đầu lại chỉ là ... đi xin việc. Chứ làm chủ mà đổ bể rồi thì dọn dẹp còn kinh nữa.

Theo tui vấn đề của bác không phải là làm chủ hay tớ, mà là chuyện gia đình. Giờ bác đừng gom mọi chuyện về nhìn cùng 1 lúc, nhìn đâu cũng thấy đen. Mấy việc như việc gia đình thì xưa nay nó hẳn vẫn là như thế, bác có sốt ruột cũng k0 làm gì được. Nếu bác ưu tiên gầy dựng lại sự nghiệp thì tập trung vô đó thôi.

(nhưng nếu là tui thì tui kệ xừ nó công việc, nhân lúc rảnh rỗi lo giải quyết việc hậu phương cái đã, kẻo tới lúc có việc mới, bận ngập đầu mà vẫn phải nheo nhóc việc nhà).

harpagon

Xe tải
Em vừa phơi xong đống quần áo, đứng treo đồ mà nước mắt cứ ứa ra và cảm thấy trầm cảm nặng đến nơi rồi cho nên vội vào cafe chém đôi dòng với các cụ cho vợi bớt nỗi buồn đau. Em không dùng nick thật và cũng ko định dùng nick này viết đến bài thứ 2. Chuyện của em cũng từ con covid mà ra. Đời em cũng vài lần xuống chó do khủng hoảng, nhưng lần này thê thảm quá. Tưởng như tất cả sẽ sụp đổ và vỡ tan ngay khi ngủ dậy vào sáng ngày mai các cụ ạ.
Em năm nay 46 (cả mụ), trước làm quản lý cấp trung cho 1 công ty có yếu tố nước ngoài, thu nhập tàm tạm đủ sống thoải mái. Ngu cái là em cũng ko tính gì xa, nghĩ mọi thứ sẽ mãi ok. Đùng phát covid, em ra đường. Tích luỹ thì em ko có gì đáng kể về tiền bạc vì trước em quen sống theo chủ nghĩa tiêu dùng, tuy ko ăn chơi xa xỉ nhưng kiểu có tiền là tiêu kể cả giúp đỡ họ hàng, vun vén nhà cửa, làm thiện nguyện. Thế éo nào, khi trắng tay thì chỉ trong 1 tháng, các mỗi quan hệ gia đình cũng thay đổi chóng mặt (khi mà gánh nặng chi tiêu chuyển sang vợ em).
Tình hình này còn tiếp tục thì em nghĩ ngay cả gia đình em cũng tan thôi (đoạn này em ko đi sâu, các cụ cũng đừng thắc mắc là sao gia đình kiểu éo gì mà mới vừa hết tiền là đã cạn tình vậy). Quên ko nói, em còn 2 con, 1 trai lớp 11 và 1 gái lớp 5, riêng tiền học cũng hơi tốn kém, tầm trên 20củ/tháng. Ko rõ có phải giai đoạn này quá suy nghĩ và nhạy cảm, mà em thấy chúng nó cũng thay đổi khi biết bây giờ ai chi tiền cho chúng nó. Các cụ đừng chửi em ko biết dạy con, hi vọng là em nghĩ quá lên thôi.
Bây giờ em mới hiểu cảm giác trầm cảm đến mức phải tự tử là có thật và nó gần đến cỡ nào. Ở nhà 1 mình với em giờ là 1 sự khủng khiếp, người em đôi lúc tự run lên, vừa vì buồn chán vừa vì cảm giác tuyệt vọng & bất lực, phần lớn là vì cái cảm giác cả thế giới quay lưng lại. Xách xe ra đường thì chỉ tốn tiền, xăng cộ, cafe, này nọ. Đi bộ loanh quanh gần nhà còn tệ hơn. Cứ như thế này em khó mà chịu đựng nổi. Về quê thì em sợ bố mẹ ng thân nhận ra, thêm lo.
Em nhận thấy sai lầm khi bao năm chỉ tâm huyết đi làm thuê, biết rằng cái sai lớn hơn là khi có tiền ko nghĩ xa cho những lúc như này, nhưng em vẫn thấy vấn đề chính là do mình ko tự gầy dựng cái của riêng mình. Ngày trc có suy giảm cũng giảm ko quá 30% tuỳ đợt khủng hoảng, nhưng chưa bao giờ em bị đến mức về 0% như bây giờ. Trưa hôm qua em đến thăm thầy giáo đại học cũ và xin lời khuyên (cũng đếch nói hết 100% được), thầy bảo em là 46 mới tính đến chuyện làm riêng là muộn quá.
Em nói thêm chút về chuyên môn, tự bảo giỏi thì em ko dám vỗ ngực, nhưng hầu hết đồng nghiệp bạn bè đều đánh giá em là năng lực ở hàng top trên, làm việc rất trách nhiệm. Cá nhân em thấy tuy đã 46 nhưng em vẫn bắt đầu được và thực sự mấy hôm nay em đang thu xếp, chuẩn bị để làm 1 cái của riêng mình. Nhưng bắt đầu trong hoàn cảnh cá nhân và bối cảnh xã hội như này quả thực thấy trùng trùng khó khăn. Ngay cả những mối quan hệ tốt đẹp nhất về công việc trước đây, giờ thấy em bị out ra, đều đã quay lưng.
Em viết dài dòng vậy thôi, chả để làm gì, cũng không phải để mong có cụ nào cùng cảnh để góp than. Em viết chỉ để mà được nói ra thôi, kô có em đi tự tử mất, dù sao thì OF cũng là nơi em chui ra chui vào hơn chục năm nay rồi. Nếu cụ nào cho em được lời khuyên hay động viên thì em rất biết ơn. Em out nick luôn đây ạ!
Đứa cháu tôi (kém tôi ít tuổi thôi) 2010 chứng khoán mất chục tỷ, bố mẹ đẻ bù đậy cho hết. Năm 2018 mất gần chục tỷ, ko ai gánh cho,bán nhà bán xe, cơ quan đuổi việc, bố mẹ vợ (nghèo thôi) bớt ăn tiêu cho tiền thuê nhà, nó làm con xe máy đi Grap, vợ thì vất vả làm việc tối ngày để bù đắp sinh hoạt mà cả gia đình vẫn yêu thương nhau. Cụ chủ xem lại cụ bị tự kỷ ám thị hay đại gia đình cụ thật sự có vấn đề để có động lực đứng lên làm lại (Người ta cần động lực để sống, động lực đó có thể là tình yêu mà cũng có thể là nỗi hận).

bo kent

Xe tăng
Cụ kinh nghiệm quản lý cấp trung giờ 7 nghiệp thì hạ level, coi như giảm giá, đi rải CV cấp cận trung, trưởng nhóm. Coi như Covid bị giảm 30% lương thôi. Chả việc j phải xoắn cả khi mình có tích lũy kinh nghiệm.

LunaLX

Xe tải
Rất chia sẻ câu chuyện của cụ,
Cho nên mặc dù tổng thu nhập 2 vợ chồng em thuộc dạng ổn ở tỉnh lẻ (30/ tháng) nhưng nhiều lúc em vẫn nạt vợ em về việc chi tiêu, em bảo làm sếp cũng như trèo cây, càng lên cao càng ngã đau, vợ đừng thấy lương cao mà tiêu hoang phí, em cứ thỉnh thoảng về hay than phiền về công việc (mặc dù chả có việc gì) để cho vợ lo và tiết kiệm.
Con cái em cho học trường công hết, mọi thứ cũng vẫn tối giản, học thêm học nếm cũng vừa phải, em vẫn kèm các cháu học.
Em cố gắng 1 tháng nhà em chỉ tiêu độ 10 - 12 triệu/ 4 người, để ra tầm 20 triệu/ tháng, vợ mua vàng hay gửi bank thì tùy. Giờ nếu em lỡ may có mất việc thì tầm 3 - 5 năm em ở nhà thì cuộc sống vẫn ổn cụ ạ (vợ em giáo viên viên chức nên chắc chả mất việc được).
Có tích lũy => đầu óc cũng thanh thản hơn cụ ạ
Quay lại chuyện của cụ, cụ nên bình tâm cụ ạ, cắt giảm 1 số chi tiêu không cần thiết, con cái có thể ngồi lại nói chuyện với chúng về tình hình gia đình, đừng ngại, hãy thẳng thắn để con cái có sự chia sẻ với bố mẹ. Cụ 46 thì cũng chưa là già, cụ thử apply một số vị trí xem sao, cũng ko nên quá kỳ vọng về mức lương mới sẽ bằng lương cũ, theo em đủ chi tiêu cuộc sống là được, chục năm nữa thì cũng về hưu mà.

gadi2banh

Xe điện
Tiếp tục cố gắng thôi cụ ơi. Nhiều người sau covid còn lao đao hơn mình, thôi thì cố để tiếp tục công việc và nuôi dạy con cái.
E không hiểu hoàn cảnh cụ thể của cụ đến đâu nhưng trường hợp có tay trắng và phải làm lại tất cả thì cũng không nên quá bi quan
Có thể cụ chưa chịu khổ quen, nên cảm thấy hụt hẫng lúc này. Thời gian sẽ làm cụ dần quen với thực tại. Cố nhé, sau cơn mưa trời lại sáng

chienbui

Xe tải
Em thấy lại hình ảnh của mình đâu đó trong hoàn cảnh của cụ hiện tại, dù em còn trẻ hơn cụ. Không dám khuyên gì, chỉ biết với thực tế của em, rồi thì mọi việc cũng sẽ qua đi, em vẫn sống được, tất nhiên phải chấp nhận 1 mặt bằng mới. Quen rồi thì mọi việc nó sẽ bình thường, còn có thêm chút kinh nghiệm sống :)

thằng nhà quê

Xe điện
e thì cũng 7x như cụ, e nghĩ:
- về tinh thần là CỰC KỲ QUAN TRỌNG, cụ và vợ hãy ngồi lại để mà tâm sự, để lấy lại tinh thần.
- khi đã tàm tạm ổn rồi, hãy nhìn lại quãng đường đã qua, cụ thấy mình có điểm mạnh, điểm yếu như thế nào rồi hãy bước lên phía trước. Hãy có trách nhiệm với bản thân, vợ con, gia đình, . . .
Hy vọng cụ, từ từ ổn định, và sẽ "tiến lên mạnh mẽ"

Songque

Xe tăng
E cũng đã trải qua giai đoạn như này, theo em vieecj đầu tiên cụ nên ngồi lại trải lòng cùng vợ con.
Sau đó, thanh lý bớt những cái ko cần thiết, nếu dư dật lượn đi phượt resrset lại chính mình.
Còn không theo cách cụ DVG
Nghiến răng, ưỡn ngực, hít thật sâu và thở ra từ từ.
Mai đi đăng ký grab, xong grab tiện tay làm nốt phát be.
Sáng xách xe đi, 21h hãy về đến nhà, ai hỏi gì đừng nói, đừng kể, đừng than.
1 tháng sau cụ sẽ thấy cửa sáng. Thật ;)

thằng nhà quê

Xe điện
Em thấy lại hình ảnh của mình đâu đó trong hoàn cảnh của cụ hiện tại, dù em còn trẻ hơn cụ. Không dám khuyên gì, chỉ biết với thực tế của em, rồi thì mọi việc cũng sẽ qua đi, em vẫn sống được, tất nhiên phải chấp nhận 1 mặt bằng mới. Quen rồi thì mọi việc nó sẽ bình thường, còn có thêm chút kinh nghiệm sống :)
e thích cmmt này
"phải chấp nhận 1 mặt bằng mới"

peterhauser

Xe tải
mới 46 mà đã kêu. Cháu năm nay đã 65, vừa bắt đầu làm lại từ đầu, vẫn ngon. Một thời gian dài lsmf xe ôm. Grap, thậm chí làm công nhân, vẫn tươi. Sao phải xoắn, hết tiền thì cho con về học trường Công. Thế các nhà khác , thất nghiệp là tự tử hết à? Chủ thớt chỉ hộ xem đã có nhà nào chết đói vì thất nghiệp chưa?
Kính cụ một chén.
Cụ chủ thớt quen sướng rồi vấp phải cú sốc này có khi là lần đầu trong đời nên thế. Quen văn phòng điều hòa mát lạnh áo quần là lượt rồi nên không thể tưởng tượng mình trong bộ quần áo công nhân, xe ôm, đầu bếp. Giai đoạn này lăn xả ra có gì làm đấy, chính lao động chân tay cực có ích trong việc giảm xì trét và đỡ nghĩ ngợi lung tung. Thay đổi thói quen chi tiêu gia đình, lục lại hết mối quan hệ, gọi tất cả các số trong danh bạ xem có gì cho mình làm không.

Cách đây 6 năm vợ em tai nạn. Em mất con gái, vợ chấn thương sọ não, liệt nửa người. Con trai chuẩn đoán tăng động, khó khăn lắm mới xin được học lớp 1 trường làng. Cứu xong vợ thì bị sa thải. Nợ gần 500 triệu tiền viện phí. Thất nghiệp 3 năm sau đó, xin chỗ nào cũng trượt. Ai gọi gì làm nấy. Ăn nhờ bố mẹ đẻ, xin bố mẹ vợ tiền học cho con. Ốm đi khám bảo hiểm y tế nhà nước cho rẻ. Được đồng nào lại chữa cho vợ và trả nợ. Trầm cảm đau đớn không biết bao nhiêu mà kể. Nhưng em cứ lì ra mà tiến. Giờ đã trả hết nợ, mua được ô tô ghẻ, đang nhăm nhe tích góp kiếm thêm cái chung cư. Em trẻ hơn cụ vài tuổi, cũng 4x.

Kinh nghiệm của em: Lì lợm, kiên nhẫn, lúc nào cũng bận rộn kiếm tiền, bạc lẻ cũng đc. Không bao giờ để mình rảnh rỗi. Trời sẽ thương người chăm chỉ cụ ạ.
Khâm phục bản lĩnh của cụ!

konachi102

Xe buýt
Em ít tuổi hơn cụ . Nhưng cũng 1 thời gian sốc do thất nghiệp . Giờ nhiều lúc nghĩ lại sao cũng vượt qua được . Khi vượt qua rồi thấy mọi thứ lại bình thường . Trước đây mình hay suy nghĩ quá

hatchback

Xe buýt
Chắc cụ chủ ở nhà nhiều nên tự ti, nghĩ quẩn. Em không dám hỏi sâu, nhưng mà em tin là người nhà quay lưng chắc không có đâu, nhưng họ cũng e dè hơn, vì người ở nhà hay nhạy cảm. Những điều trước nói đến bình thường, nay người nghe lại thấy là tỉa tót này kia... Em đơn cử như tiền điện thôi, tháng này nó tăng vọt. Vợ mà chả may nói ra cụ khéo lại nghĩ nó oán thán mình cũng nên... :D
Cụ phải vui vì không có cụ kiếm, thì vợ cụ vẫn lo được cuộc sống đảm bảo mức học hành của con cái, thắt chặt chi tiêu gia đình có làm hay không thì không thấy cụ nói đến, nhưng vẫn lo được thì vậy là tương đối ổn rồi. Gia đình không bị phá vỡ ngay hoặc đảo lộn cuộc sống.
Cụ nói không tích lũy dc nhiều để khởi nghiệp, thì có thể xem xét bắt đầu từ những thứ nhỏ hơn, hoặc cùng lắm đi xin việc. Đừng đem mức ở cty cũ ra so sánh, vì vị trí khi đó cụ cao, nhưng giờ tuổi cũng lớn nên không nhiều nơi tuyển. Còn nếu cụ là quản lý rồi, thì sớm hay muộn đều có chỗ cần, cụ cứ bình tĩnh hưởng thụ quãng nghỉ ngơi này đi đã.
Cố lên cụ ơi, nghe cụ tả thì do suy diễn là chính.
Một phần tự trách cụ không có tinh thần chuẩn bị cho tình huống xấu nhất, nhưng quan trọng là đứng lên làm lại từ đầu như nào thì chả thấy cụ đề cập.
Phải nghĩ rằng mình không nay mắn nhưng còn đầy người khổ sở hơn mình nhiều, hơi tý đã đi chết thì còn gì là bản lĩnh.
Còm nào cũng hay nhưng cháu trích 2 còm thôi.
Mới thất nghiệp thôi chứ chưa có nợ nần.
Tay chân đầy đủ, sức khỏe tốt.
Thế là hơn khối người rồi.
Ngựa chết thì xuống đi bộ chứ sao!

buicongchuc

Xì hơi lốp
Chắc cụ chủ lại ngại không muốn đi làm thuê chỗ có thu nhập thấp hơn cũ thôi. Không sao đâu, phá sản đầy ra, giờ thu nhập thấp hơn trước là chuyện bình thường.

Tiger Hunter

Xe container
Cá nhân em có mấy ý như này:
1. Làm thuê với làm chủ chưa chắc đã biết ai sướng hơn ai. Nhắm mắt xuôi tay mới biết đc.
2. Làm thuê mà có chuyên môn tốt + kinh nghiệm thì kiếm việc đâu phải khó. Trừ giai đoạn này ngành đó nó dừng luôn ko hoạt động gì (kiểu như du lịch), nhưng cứ coi đó là khoảng lặng cuộc đời dành để suy ngẫm và tái tạo năng lượng. Thế thì phải suy nghĩ tích cực lên. Xách ass lên và đi chơi, chờ thời làm tiếp..
3. Đánh giá đúng về các mối qh, có đúng là mọi người quay lưng ko hay do mình tự kỷ ám thị thành ra thế? Nếu đúng thế thì next ngay cái mối qh đó đi, ko đáng bận tâm. Lúc gian nan mới biết ai là bạn ai là thù.
4. Ko để dành tiền dự phòng đúng là có sai lầm, nhưng ko phải là quá tệ, nếu chưa bị quả nợ to như núi đè lên đầu. Đầy ông sau khi khởi nghiệp từ 2 bàn tay trắng làm nên quả nợ khổng lồ kia kìa. Họ mơ được tay trắng như cụ mà ko được đấy. (Xem lại điều 1)
Vậy nên cứ kệ cmn đã, chơi đã, xong lại đi kiếm việc :D

Reddinang

Xe điện
Với tình trạng của cụ thế này em khuyên thật cụ cứ chấp nhận đi làm bất cứ thứ gì ví dụ như chạy grab chẳng hạn rồi sau đó tính tiếp.

lamthanhngoc

Xe tải
Cụ thớt làm quá lâu một chỗ rồi, nên bị ì. Em gặp nhiều cụ như cụ. Em nghĩ giờ cụ nên ra khỏi nhà, xem lại các mối quan hệ bạn bè, đồng nghiệp để người ta hỗ trợ mình xin việc mới.
Tập trung vào mục tiêu mới cụ sẽ thanh thản hơn ngồi nhà và nghĩ về vợ với con.
Với em cũng hơi ngạc nhiên là sao cụ lại đi xin ý kiến thầy giáo ạ? Nếu thầy cô mà chỉ đi dạy, ít va chạm làm ăn kinh tế mà cụ đi hỏi cũng không ăn thua.
Ngoài xã hội còn nhiều người bi đát hơn cụ nhiều.
Bản lĩnh lên cụ ơi.

longngn

Xe tải
Thông cảm với cụ, ông chú em cũng tầm tầm tuổi với cụ, trước làm cho Siemen của Đức, sau sáp nhập hay bán thế nào đó, chú em ở nhà, mà chú em cũng chả phải kém j đâu, chức vụ cũng cao, thi thoảng cũng lượn lờ công tác nước này nước nọ, cả về Vietnam, ấy thế mà chú em cũng chả xin được việc j phải cái tội tuổi cao, giờ chú em ở Áo chạy Taxi ạ

Mrs.Xòa

Xe tải
ủn động viên cụ. cơ mà đồng nghiệp đánh giá cụ có chuyên môn tốt tại sao cụ không thay vì buồn phiền thì hãy tìm cv mới có thể thu nhập k bằng trước nhưng ít nhất cũng san bớt gánh kinh tế

Taihoatu

Xe lăn
Đọc xong ko hiểu cụ là nam hay nữ nữa. Mà dù đàn nào thì cũng phải bình tĩnh. Thế thôi.

dalink

Xe điện
Em nghĩ cụ đang bị tâm lý thôi.