[Funland] Có cụ nào đã/đang làm ở Vingroup/Vincom không ạ?

gameover1107

Xe tăng
E kể cụ nge vụ này
Đợt setup vinpro và vinpro +. Từ qly đến nvien ra dọn dẹp đến 10h đêm. Xog về cty họp tiếp đến 3h sáng. Liên tục trong vài tuần. Sau 6 thang ngỉ quá bán. Vì mng xd đi lam kieu đó để ôm 1cuc tien về tiet kiem
Còn TGD của vinpro luc đó lương cứng tầm 20k$. Lam dc 2 năm bh bị cho ngỉ.

gameover1107

Xe tăng
Hì, e lại cần nguồn tin chính thức từ người trong cuộc, e tin lời đồn r áp vào thực lỡ sai thig e đi bán muối mất :))
Phạt ghê lắm cụ. Cụ làm manager sẽ bị phạt kèm nv khi nv lam sai. Nó cứ thấy chữ sai la phạt. K cần biết vì sao tại cái j. Kiểu chả ra tư bản mà la kiểu phát xít

Mon men

Xe tăng
Bác thớt xác định làm ở vin:
Cám ơn đời mỗi sớm mai thức dậy
Cho ta thêm ngày nữa chưa bị đuổi
:D

luudancay

Xe tải
Em thấy nếu cụ đang có nhiều option thì cân nhắc, còn không thì cứ apply rồi thử. Lương thì em ko rõ, nếu hồ sơ và phỏng vấn ok thì dễ đàm phán hơn. Nơi nào áp lực và sa thải nhiều tức là cần người giỏi. Cụ mà giỏi thì ko sợ đâu ạ.
Tóm lại là cứ chiến thôi cụ.

Euro2CityStar

Xe lăn
E kể cụ nge vụ này
Đợt setup vinpro và vinpro +. Từ qly đến nvien ra dọn dẹp đến 10h đêm. Xog về cty họp tiếp đến 3h sáng. Liên tục trong vài tuần. Sau 6 thang ngỉ quá bán. Vì mng xd đi lam kieu đó để ôm 1cuc tien về tiet kiem
Còn TGD của vinpro luc đó lương cứng tầm 20k$. Lam dc 2 năm bh bị cho ngỉ.

Nó sát nhập lại thì lại chả ra đi , có gì lạ đâu .

svxd

Xe hơi
Cám ơn cụ. E làm cho Tư Bản 1 tgian nên quen với cách lv này, thoải mái hơn làm kiểu nhà nước nhiều. Mà sao e thấy bảo lương cũng bt thôi chứ có cao đâu ạ
Lương cao hơn so với mặt bằng chung của các kỹ sư xây dựng. Ví dụ lương mình 7tr thì lương bên họ đc khoảng 12-15tr.

godman4778

Xe tải
Lương cao hơn so với mặt bằng chung của các kỹ sư xây dựng. Ví dụ lương mình 7tr thì lương bên họ đc khoảng 12-15tr.
Thế là quá ngon rồi cụ nhỉ, nhưng ko biết các chính sách thế nào, việc sa thải bất thình lình ra sao

titxit

Xe hơi
chúc cụ sớm đạt đc ý muốn ^^!

quangkiu

Xe buýt
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Thế là quá ngon rồi cụ nhỉ, nhưng ko biết các chính sách thế nào, việc sa thải bất thình lình ra sao
Nói chung theo em biết thì lương lúc nào cũng cao hơn mặt bằng chung ícỡ 50%
Nhưng ngược lại cái gì cũng có cái giá của nó, áp lực công việc thì kinh khủng, làm Vin tốt nhất đừng nghĩ đến chuyện về được đúng giờ
thứ nhất là áp lực về khối lượng công việc, áp lực sa thải, luân chuyển (cái này hiếm, trừ phi chân rết)
Cái chuyện sa thải bất thình lình là chuyện quá thường, em quen bên ban đấu thầu, cũng thuộc dòng gớm mặt trong Vin, lương cao lậu nhiều biếu xén đầy kể cả là nhân viên. Nhưng vào một ngày đẹp trời em không thấy cụ nữa là chuyện bình thường :))
Nhưng theo em thì cụ nên thử làm việc khoảng 3 tháng, cụ kém thì cũng bị đuổi, mà cụ giỏi nhưng cảm giác k phù hợp thì nghỉ, tìm được chỗ hợp hơn thì chuyển, nói chung bước đầu đi làm tại VN vài tháng nó không ảnh hưởng gì

Thanmen

Xe buýt
Chưa làm Vingoup, nhưng có một số đồng nghiệp cũ đang bên đó. Có thể review một số:

1) Môi trường cạnh tranh, sẵn sằng trả lương cao để lấy người.
2) Quy định làm việc khá "rắn" so mới môi trường Retail, kiểu đi trễ 5 phút, phạt xxx tiền, theo đó nhân lên. Rồi, gửi email nhầm người (không liên quan), phạt tiền. Khi nói chuyệm với Sếp, mà không dùng anh/chị (dù là người đó nhỏ hơn), phạt...
3) Chấp nhận bồi thường hợp đồng để thanh lý nhân viên.

Hóng hớt một số thông tin vậy thôi, tùy bác xem. Nhưng cũng nên apply thử, để xem khả năng như thế nào. Vingroup chịu đầu tư TTTM nhất VN hiện nay, TTTM bên đó mở nhiều như heo con.
cụ nói làm e nhớ đến vụ sếp e từng bị phạt ăn sáng nắm xôi trong h làm việc những hơn 15 củ( 30% lương).

vinaflame

Xe máy
Chào các cụ mợ, chả là em đang muốn nộp đơn vào nhà của bác Vượng, làm ở vị trí quản lý trung tâm thương mại. Em trước đây làm ở nước ngoài nhưng bây giờ tình hình khó khăn quá lại về nước. Em còn trẻ nên cũng ít kinh nghiệm làm quản lý ở thị trường VN, đặc biệt về vị trí này
Nhà em cũng ít quan hệ trong mảng ngành này, post lên hi vọng được các cụ mợ chia sẻ giúp, được miếng thông tin nào hay miếng đó.
Em cám ơn các cụ mợ, rượu em xin hầu đủ.
Đậu vào em sẽ cho các cụ mợ nhà mình các chương trình ưu đãi đặc biệt ở Vin :))
:)) bác ơi cứ mạnh dạn mà nộp đơn và tô vẽ thôi, Doanh nghiệp tư nhân bước đầu vào vị trí thấp rồi tự mà thể hiện mình chứ nước ngoài nước trong ko nói điều gì đâu bác ạ

godman4778

Xe tải
Nói chung theo em biết thì lương lúc nào cũng cao hơn mặt bằng chung ícỡ 50%
Nhưng ngược lại cái gì cũng có cái giá của nó, áp lực công việc thì kinh khủng, làm Vin tốt nhất đừng nghĩ đến chuyện về được đúng giờ
thứ nhất là áp lực về khối lượng công việc, áp lực sa thải, luân chuyển (cái này hiếm, trừ phi chân rết)
Cái chuyện sa thải bất thình lình là chuyện quá thường, em quen bên ban đấu thầu, cũng thuộc dòng gớm mặt trong Vin, lương cao lậu nhiều biếu xén đầy kể cả là nhân viên. Nhưng vào một ngày đẹp trời em không thấy cụ nữa là chuyện bình thường :))
Nhưng theo em thì cụ nên thử làm việc khoảng 3 tháng, cụ kém thì cũng bị đuổi, mà cụ giỏi nhưng cảm giác k phù hợp thì nghỉ, tìm được chỗ hợp hơn thì chuyển, nói chung bước đầu đi làm tại VN vài tháng nó không ảnh hưởng gì
Cám ơn cụ chia sẻ các thông tin này. Ở Vin kí HD 1 năm r sau 3 năm thành vô thời hạn hay sao cụ. Nếu nó đuổi với lí do vô lí có phải bồi thường j ko ạ.
Cái này e phải nghĩ kĩ ạ vì nếu làm cho Vin thì e buộc bỏ cơ hội khác đang có.

quangkiu

Xe buýt
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Cám ơn cụ chia sẻ các thông tin này. Ở Vin kí HD 1 năm r sau 3 năm thành vô thời hạn hay sao cụ. Nếu nó đuổi với lí do vô lí có phải bồi thường j ko ạ.
Cái này e phải nghĩ kĩ ạ vì nếu làm cho Vin thì e buộc bỏ cơ hội khác đang có.
Ở Vin không có gì là vô thời hạn cả, có thể vô hạn cũng có thể chết bất thình lình :))
Thật ra khi nó đã đuổi cụ thì không có cái gì là vô lý cả, nó đã đuổi được cụ thì ít nhất cái đầu nó cũng nhiều sỏi hơn cụ ít nhất là trong cái môi trường đó
Hơn nữa trong HĐLĐ của Vin hay bất cứ các cty nào khác tại VN hiện tại thì cái điều khoản đền bù nếu vi phạm HĐ nó chỉ là một cái gì đó thí dụ thôi, cụ không làm gì được nó đâu.
Và kể cả có điều khoản đi nữa thì cũng không thiếu cách để cụ phải tự nghỉ (cái này không riêng gì Vin)
Vấn đề tùy thuộc cụ mong muốn cviec như nào thôi, cụ nên cân nhắc giữa cơ hôi, tính bền vững cviec, và "quan hệ" :))