[Funland] Có cụ nào đã từng bỏ PhD chưa?

Lọ mọ

Xe buýt
Nói PhD thì oai chứ lương học bổng đúng 3 cọc 3 đồng.

Bạn em nó bảo ai đói mới xin học bổng PhD. Mà đúng chứ không sai. DAAD Đức có 999€/tháng (2014)

Nó đi làm Lab lương cũng 2.5k rồi mà nhàn hơn mấy ông học bổng lại bị áp lực he he...

Tây nó khôn thật, bỏ ra có 1-1.5k/tháng mà kiếm được ông công nhân ngon phết, lụi cụi nghiên cứu 3-4 năm, cấp cho cái bằng oai như cóc :))

Nhiều cụ bí đề tài, chán. Giáo cắt cho 1 "mảnh" đề tài đang ngâm cứu. Đem ra bảo vệ thế là xong (bạn em bên Sing).

Chứ đi thuê thì 1.5k chả thuê nổi thợ nail. Đau thật =))
f1 nhà em đg dự định du học tiến sĩ trong 1-2 năm tới.
Nghe cụ nói em chán hẳn

TRINHNX72

Xe tải

Bạn em nó bảo ai đói mới xin học bổng PhD. Mà đúng chứ không sai. DAAD Đức có 999€/tháng (2014)

Nó đi làm Lab lương cũng 2.5k rồi mà nhàn hơn mấy ông học bổng lại bị áp lực he he...

Tây nó khôn thật, bỏ ra có 1-1.5k/tháng mà kiếm được ông công nhân ngon phết, lụi cụi nghiên cứu 3-4 năm, cấp cho cái bằng oai như cóc :))

Nhiều cụ bí đề tài, chán. Giáo cắt cho 1 "mảnh" đề tài đang ngâm cứu. Đem ra bảo vệ thế là xong (bạn em bên Sing).

E nghĩ cụ nào yêu thích nghiên cứu, ko màng mấy cái vật chất tầm thường + có đầu óc thì nên theo :-bd :-bd
Chứ đến gần 50 e thấy mấy cái vật chất nhà xe nó cũng phù du lắm, đời sống giàu có về tinh thần nó cũng qtrong các cụ à :-bd:-bd

không sợ gì

Xe tải
em thạc sỹ chính quy trường top việt nam thu nhập chỉ đủ mua chung cư trả góp, phó thủ trưởng cơ quan (bằng tuổi em) tiến sỹ du học trường AIT bên thái lan: mua liền kề cách đây mấy năm rồi,
còn thủ trưởng cơ quan em tiến sỹ tại chức trong nước (hơn em 10 tuổi) thì có mấy cái biệt thự và trang trại khắp nơi

thanhtran72

Xe tải
E nghĩ cụ nào yêu thích nghiên cứu, ko màng mấy cái vật chất tầm thường + có đầu óc thì nên theo :-bd :-bd
Chứ đến gần 50 e thấy mấy cái vật chất nhà xe nó cũng phù du lắm, đời sống giàu có về tinh thần nó cũng qtrong các cụ à :-bd:-bd
Thường con người ai cũng có mong muốn.

Có những mong muốn cụ thể như vật chất (lúc trẻ thì xe máy, laptop, điện thoại, du lịch,....lớn lên 1 chút thì nhà cửa, ô tô. lương lậu) hoặc danh vọng ( bằng cấp, vị trí). Những mục tiêu cụ thể này lúc khó khăn cảm tưởng chỉ cần đạt được là hạnh phúc, nhưng lúc có rồi thì thấy bình thường.

Ngoài ra còn những mong muốn trừu tượng như kiến thức, hay tinh thần, các mối quan hệ. Các mong muốn này sẽ không bao giờ cảm thấy bình thường. Và những mong muốn này nếu đạt được nó sẽ giúp cho đời sống hạnh phúc hơn.

Nếu cụ nào yêu thích nghiên cứu, những kết quả đạt được nó giúp cho cụ hạnh phúc thêm nhiều. Trong khi nhà cửa, xe cộ nếu có trình độ bằng cấp tốt thì dần dần cũng có thôi.

Maner Bolsol

Xe tăng
Chào các cụ,
Cháu năm nay 30, đang làm PhD (nghiên cứu sinh tiến sĩ) ở châu Âu. Đi được quá 2/3 chặng đường rồi mà nản quá các cụ ạ. Bạn bè học cùng, ít hơn 2-3 tuổi nhưng ra trường đi làm công ty mua nhà mua xe hết cả rồi. Bản thân mình vẫn phải đi ở trọ, trả tiền căn nhà trả góp hằng tháng cho ngân hàng hộ chủ nhà. Hồi học thì điểm số cũng không thua kém gì họ, vì chọn sai đường nên thu nhập không bằng một nửa của họ. Làm nghiên cứu áp lực, đi sớm về khuya nhưng tiền lương nhận được không đáng so với công sức bỏ ra! Thực sự cháu cảm thấy cuộc sống rất ngột ngạt và bế tắc. Có cụ nào đi trước cho cháu xin lời khuyên với ạ.
Trước định đi châu Âu như bác nhưng bận việc ở quê hương nên em làm xong PhD ở trong nước lâu rồi bác ạ. Rốt cuộc là học xong thì mình làm được nên việc gì không mà thôi. Cố đi nốt cho xong rồi đẽo cày trả nợ và phấn đấu tiếp bác nhé. Chúc bác thành công! Ah em vẫn bắn tiếng Anh, giao tiếp chuyên môn với đồng nghiệp nước ngoài ok hết nhé nên giờ em thấy nếu vẫn chọn VN là nơi sinh sống thì PhD ở đâu cũng thế, kể ra bác đi học ở châu Á đỡ hơn khoản học phí và ăn ở

Trytodobest

Xe đạp

Mình cũng đã từng nghĩ nghiên cứu làm cái này cái kia. Nói thật với Bác giờ em chuyển nghề rồi, nghiên cứu cho lên đọt cây. Còn làm PhD thì thực chất chỉ làm thuê cho giáo sư thôi. Nếu tìm giáo sư ngon, ký hợp đồng tốt như ku em BKHN đi trường Queen. Bác phải có đam mê và xác định đi ko về chứ về Vn thì ra ngoài doanh nghiệp mà làm. Làm NN thì phải chạy được dự án, đề tài còn ko đói thối mồm.

born2run

[Tịch thu bằng lái]
Em không rõ cụ có làm PhD bao giờ không nhưng qua những gì cụ nói thì có vẻ chưa làm.

Cụ thử nói thế nào la sống bằng tinh thần? Cụ nghĩ đi làm PhD thì nó vui vẻ lăm? Cụ có hiểu là làm nghiên cứu nó stressed đến mức nào không? Cụ có hiểu là làm việc 6 ngày một tuần liên tục là thế nào không? Cụ có hiểu là mỗi người không phải sống chỉ có mỗi mình mà còn có bố mẹ, vợ con, ... Có cụ nào nghĩ là mình làm khoa học mà không lo được cho bố mẹ đi chơi, con đi học trường tốt mà thấy hạnh phúc không?

Nhiều cụ ở đây cứ hô hào người khác phải hy sinh. Tại sao người ta phải hy sinh mà các cụ không hy sinh? Người ta hy sinh thì các cụ ủng hộ người ta được cái gì? Có cụ nào hàng tháng chích ra 10% lương để ủng hộ những người làm khoa học đang hy sinh không?

Mà đành rằng nếu hy sinh mà làm được khoa học cái gì có impact thật đã đành, phần lớn (99,99%) các nghiên cứu là vất đi và chẳng có giá trị gì cả về mặt khoa học lẫn ứng dụng. Làm khoa học nó không đơn giản như nhiều cụ ở đây nghĩ là có cái bằng PhD đâu.

Ở VN hay nghĩ là có bằng cấp là có tiền nên rất nhiều người về sau mới ngã ngửa ra là không phải cứ có bằng cấp là có tiền. Nhưng người lỡ cỡ kiểu đấy rất khổ.

Bomva

Xe điện
Đọc dài dài. Nhưng em chốt lại câu " Học để làm gì? Làm gì? Cần học gì? " Cụ chủ trả lời rõ ràng với bản thân mình 3 câu hỏi này. Cụ sẽ ok thôi

ZARG

Xe container
f1 nhà em đg dự định du học tiến sĩ trong 1-2 năm tới.
Nghe cụ nói em chán hẳn
Học Master là đẹp cụ nhé.

Dù Master chính là trò lừa đảo kiếm tiền của Tây Lông :)) Chọn không đúng khóa đúng trường thì vô ích. Coi như đi chơi thôi.

Master nhiều khi học 1-2 năm nhưng kiến thức không nhiều. Chủ yếu nó rèn luyện kỹ năng nghiên cứu khoa học, đặt câu hỏi, xử lý vấn đề. Đó mới là những yếu tố cần thiết cho sự nghiệp trong tương lai.

ZARG

Xe container
À thiếu cái gì thì người ta mơ cái đó cụ ạ.

Cụ lắm tiền mà ít bằng cấp thì thích là đúng rồi.

Em cứ chọn túi tiền thôi ạ :))

Còn chả ai là không màng vật chất cả.

Giáo sư kéo fund (tiền đầu tư nghiên cứu) về mà không có sinh viên làm thì năm sau cũng treo mỏ. Cũng là quan hệ cung cầu cả thôi. Giáo sư cũng cần tiền.

Làm khoa học cũng là 1 nghề để kiếm tiền. Có điều bỏ chất xám ra kiếm tiền đau đầu lắm chứ không nhẹ nhàng. Vì PhD là nghiên cứu cái mới, cái chưa ai làm, kiểu đi đào vàng ấy. Phu mỏ thì lương thấp mà mấy năm không đào được vàng thì té thôi...

ZARG

Xe container
em thạc sỹ chính quy trường top việt nam thu nhập chỉ đủ mua chung cư trả góp, phó thủ trưởng cơ quan (bằng tuổi em) tiến sỹ du học trường AIT bên thái lan: mua liền kề cách đây mấy năm rồi,
còn thủ trưởng cơ quan em tiến sỹ tại chức trong nước (hơn em 10 tuổi) thì có mấy cái biệt thự và trang trại khắp nơi
Đấy. Tiến sĩ nước ngoài vẫn chỉ là đệ của tiến sĩ trong nước.

Mà TS trong nước thì cụ biết rồi đó.

Cỡ 2014 em thất nghiệp, có nhận viết luận án TS cho 1 cụ cũng trên OF luôn...

Vui ra phết keke...

Badinerie

Xe hơi
Tính như cụ thì không khá nổi.

Ở châu âu 1 tháng ăn tiêu 1K€ thì đói rách quá.

Ngày xưa em ngưỡng mộ các bạn xin bổng PhD lắm. Được cái DAAD của Đức là phê lòi.

Cụ tự xét thôi. Nếu theo nghành mà ngon (thường là không ngon) thì ở lại. Mà Châu Âu làm PhD nó buồn và nghèo dã man :))

Nếu là em thì em nghỉ. Bạn em cũng tuột xích PhD đầy, chả sao.

Nói thật PhD chỉ sâu chứ không rộng, cũng chỉ là Reseacher nghiên cứu ở Lab chứ có vị gì đâu. Kể cả là Postdoc cũng chỉ nghiên cứu tý ty trong phạm vi đó. Thật ra, đó là 1 cuộc đời rất nhạt nhẽo, càng đi sâu, càng khó thay đổi và chuyển nghề.
Vâng cụ ạ, cái 1K đấy là em tính theo sinh hoạt phí thời còn đi học. Em làm PhD vẫn tính là còn đi học nên hạn chế mình chi tiêu ở xung quanh mức đó. Tất nhiên lương cao hơn thì sinh hoạt phí không thể cứ gói gọn mãi trong 1K được. Người kiếm được nhiều hơn, tiêu pha thoải mái hơn nhưng tiết kiệm về con số cũng dư dả hơn người kiếm được ít tiền.

Cái em chán cũng một phần do môi trường làm research khá nhàm chán và nhạt nhẽo, tối ngày gói gọn trong 4 bức tường. Về các thứ khác thì em ổn, không dư dật nhưng cũng không đến nỗi khủng hoảng tài chính. Nhưng tầm tuổi này em lại bắt đầu hay nghĩ loanh quanh: tiền lương, cuộc sống, gia đình... Nếu 5, 10 năm nữa vẫn thế này mãi thì rất là mệt mỏi, và khi đó áp lực tài chính sẽ lớn hơn giờ rất nhiều.

bizicafe

Xe tăng
Câu này rất đúng với hoàn cảnh của em khi vẫn còn trong Nhà nước.
Nhưng đó không phải là oai, mà là trình tự công việc. Họp hội đồng thì thường em là người giới thiệu, đọc quyết định thành lập và kết thúc cảm ơn các thầy. Kể cả khi sang họp bên Bộ KH&CN thì vẫn phải đọc biên bản...
Các cuộc họp này tụi em đều được nhận phong bì, nội dung phong bì có trong quy định của Bộ Tài chính. Sai lệch khi quyết toán sẽ bị xuất toán!
Theo ý cụ thì nó cũng ra tiền. Thế là ngon rồi. Cụ chủ top có thêm động lực để cày tiếp :)

lx2006

Xe tải
Mình ở trong hoàn cảnh giống cụ chủ gần 20 năm trước.
Bế tắc về hướng nghiên cứu, đề tài cũng chả có ứng dụng gì thiết thực. Lại chán ngán cảnh sáng vào lab, tối đạp xe về. Sau mấy tháng trăn trở thì quyết định bỏ về nước sau 2 năm đèn sách.

Đúng như mọi người phân tích, muốn làm PhD phải thực sự đam mê, không quá ham tiền và phải theo con đường nghiên cứu.

Chúc cụ chủ tìm được quyết định đúng.

Hoàng Trang

Xe ngựa
Các cụ giới thiệu cho em 1 tiến sĩ xịn người Việt mà có công trình khoa học, như Lý Hóa,... ở nước ngoài vào em đọc facebook mở mắt cái.
Cả đời, cả nước chưa thấy ai, suốt ngày thấy dòng họ N Lân trên tivi.
Không biết kiếp trc dân VN có nợ gì nhà ấy không mà nó hành ác thế.
Từ khóa: "người Việt làm việc tại NASA" ra cả mớ cụ nhá. Google vẫn miễn phí. Cụ chịu khó hỏi google trước khi vào đây mỉa mai đi.

Linh_Chi

Xe buýt
Ae nghiên cứu cám cảnh nhỉ, sếp cháu viện trưởng tiến sĩ Nhật xịn giờ ngót trăm tỏi rồi, cố lên cụ chủ, thời tới cản ko kịp đâu, à quên sếp cháu giờ toàn đi buôn đất thôi ;))

không sợ gì

Xe tải
Các cụ giới thiệu cho em 1 tiến sĩ xịn người Việt mà có công trình khoa học, như Lý Hóa,... ở nước ngoài vào em đọc facebook mở mắt cái.
Cả đời, cả nước chưa thấy ai, suốt ngày thấy dòng họ N Lân trên tivi.
Không biết kiếp trc dân VN có nợ gì nhà ấy không mà nó hành ác thế.
dạo này có thấy dòng họ nguyễn lân lên tivi mấy đâu: chỉ thấy tiến sỹ Thế Hùng, Thẩm Dương, Đoàn Hương lên sóng liên tục thôi,
đúng là phí cơm gạo học lấy bằng ts

bongmayhong

Xe hơi
Em cũng đang ngập ngụa trong deadline, report! Thực sự thấy hết sạch đam mê lúc ban đầu. Muốn bỏ mà không dám, lại phải cố gắng tiếp tục!