[Funland] Có cụ nào đã từng bỏ PhD chưa?

nightpinky

Xe buýt
Làm gì cũng phải kiên trì, 10 năm chưa thành công thì 20 năm thậm chí 30 năm.
Có người 50 năm mới tìm thấy ánh sáng soi đường, bình thường thôi.
Chuẩn luôn, chậm nhưng chắc!
Nhưng làm PhD là làm gì ạ?
Viết tắt của chữ Phù dể hay dê =))
.

Pigeon2006

Xe hơi
Anh giai nhà cháu đây các cụ ah!, làm PhD ở bên một trường công nghệ có tiếng nhất Việt Nam và thuộc diện cơ quan cấp kinh phí cho mà đi học, xong sang bên Bỉ làm tiếp đâu đó hơn 1 năm hay gần 2 năm gì đó!. Chầy trật đúng từ lúc bắt đầu đến lúc bảo vệ xong là gần 8 năm… ông ấy bảo vệ cái đề tài khỉ mẹ gì đó về chống tấn công mạng em nghe mà chẳng hiểu mẹ gì!. Vì em cũng học trường đó nhưng là về cơ khí ứng dụng chứ chẳng phải điện tử viễn thông như ông ấy!. Xong rồi em thấy cái bằng tiến sỹ đó cũng chỉ để cất đi và cái name card có thêm chữ PhD vào cho oai chứ xong ổng nghiên cứu gì nữa đâu!. Phí hoài tuổi trẻ , thời gian phải xa vợ con và cơ hội làm ăn kinh tế!. Cuối cùng cũng chẳng để làm gì!. Lãng phí!.
Lúc bảo vệ chỉ thấy nhăm nhăm đội vỗ tay và tặng hoa chụp ảnh và xong là đi ăn cỗ bàn ăn mừng!. Em thì hay ngứa mồm em hỏi thẳng mấy cái vị mà nhăm nhăm tặng hoa đó là mày nghe anh giai tao bảo vệ cái đề tài ấy mày thấy nó có gì hay ho hay không?!, chẳng đứa nào nói được cái gì cả?!, vì có hiểu gì đâu nhưng ngồi thì gập gù như đúng rồi!, chắc chỉ mong cho xong để tặng hoa!. Em thì chẳng tặng cái gì!!, bảo đến thì em đến và em ăn cỗ cho nó xôm!… lúc ngồi ăn em hỏi trực tiếp người hướng dẫn là đề tài này có thương mại hoá được không?!. Nhận được cái nhìn đáp lại hơi bị khó chịu chắc nghĩ em hỏi đều trong khi thực lòng em hỏi thật!.
Qua đó em rút ra là rất nhiều PhD hay Master ở Việt Nam ta không phải tất cả nhé mà là tỷ lệ rất nhiều là học chỉ để lấy cái bằng chứ cũng éo phải vì khoa học!.

coolpix8700

Xe ngựa
… lúc ngồi ăn em hỏi trực tiếp người hướng dẫn là đề tài này có thương mại hoá được không?!. Nhận được cái nhìn đáp lại hơi bị khó chịu chắc nghĩ em hỏi đều trong khi thực lòng em hỏi thật!.
Qua đó em rút ra là rất nhiều PhD hay Master ở Việt Nam ta không phải tất cả nhé mà là tỷ lệ rất nhiều là học chỉ để lấy cái bằng chứ cũng éo phải vì khoa học!.
Mợ cũng đi học và lại có 1 câu hỏi cực hay, không phải chỉ để người đang hướng tới PhD mà cả mấy ông giáo sư có bằng tiến sỹ khoa học ở các trường nổi tiếng ở các nước phát triển, đặc biệt là mấy ông giáo sư nổi tiếng về những lý thuyết cơ bản!

Trytodobest

Xe đạp
Anh giai nhà cháu đây các cụ ah!, làm PhD ở bên một trường công nghệ có tiếng nhất Việt Nam và thuộc diện cơ quan cấp kinh phí cho mà đi học, xong sang bên Bỉ làm tiếp đâu đó hơn 1 năm hay gần 2 năm gì đó!. Chầy trật đúng từ lúc bắt đầu đến lúc bảo vệ xong là gần 8 năm… ông ấy bảo vệ cái đề tài khỉ mẹ gì đó về chống tấn công mạng em nghe mà chẳng hiểu mẹ gì!. Vì em cũng học trường đó nhưng là về cơ khí ứng dụng chứ chẳng phải điện tử viễn thông như ông ấy!. Xong rồi em thấy cái bằng tiến sỹ đó cũng chỉ để cất đi và cái name card có thêm chữ PhD vào cho oai chứ xong ổng nghiên cứu gì nữa đâu!. Phí hoài tuổi trẻ , thời gian phải xa vợ con và cơ hội làm ăn kinh tế!. Cuối cùng cũng chẳng để làm gì!. Lãng phí!.
Lúc bảo vệ chỉ thấy nhăm nhăm đội vỗ tay và tặng hoa chụp ảnh và xong là đi ăn cỗ bàn ăn mừng!. Em thì hay ngứa mồm em hỏi thẳng mấy cái vị mà nhăm nhăm tặng hoa đó là mày nghe anh giai tao bảo vệ cái đề tài ấy mày thấy nó có gì hay ho hay không?!, chẳng đứa nào nói được cái gì cả?!, vì có hiểu gì đâu nhưng ngồi thì gập gù như đúng rồi!, chắc chỉ mong cho xong để tặng hoa!. Em thì chẳng tặng cái gì!!, bảo đến thì em đến và em ăn cỗ cho nó xôm!… lúc ngồi ăn em hỏi trực tiếp người hướng dẫn là đề tài này có thương mại hoá được không?!. Nhận được cái nhìn đáp lại hơi bị khó chịu chắc nghĩ em hỏi đều trong khi thực lòng em hỏi thật!.
Cái này bình thường Bác ah. Ở Vn làm khoa học khi có đam mê và gia đình có điều kiện thì mới toàn tâm cống hiến. Gia đình nghèo ko đủ ăn, vợ con nheo nhóc thì cống cái gì. Lương 3 cọc 3 đồng. PhD thì mới bắt đầu vào nghiên cứu thôi. Con đường còn dài lắm. Bảo vệ ở Vn thì khổ lắm, giấy tờ cả đống. Vỗ tay tặng hoa xong đem treo lên tường. hehe

Pigeon2006

Xe hơi
Cái này bình thường Bác ah. Ở Vn làm khoa học khi có đam mê và gia đình có điều kiện thì mới toàn tâm cống hiến. Gia đình nghèo ko đủ ăn, vợ con nheo nhóc thì cống cái gì. Lương 3 cọc 3 đồng. PhD thì mới bắt đầu vào nghiên cứu thôi. Con đường còn dài lắm. Bảo vệ ở Vn thì khổ lắm, giấy tờ cả đống. Vỗ tay tặng hoa xong đem treo lên tường. hehe
Em cũng đồng ý với cụ về việc nghiên cứu khoa học ở ta nhất là trong công tác đào tạo thạc sỹ, tiến sỹ là rất a- bờ-cờ!.
Nói thật em cũng khá đam mê khoa học, nhất là lĩnh vực khoa học ứng dụng!. Có dịp là em cũng hay đến ngồi hóng hớt nghe mấy buổi bảo vệ đề tài thạc sỹ và tiến sỹ ở một trường đại học gọi là lớn và có truyền thống ở Việt Nam, em thấy mấy cái nội dung đề tài rất vớ vấn!, nghe cái tên đề tài là biết xong là cũng chỉ xếp tủ rồi!. Rồi ông tác phản biển rất mang tính hình thức và cả nể!… nói chung chất lượng buổi bảo vệ không cao cả về nội dung đề tài và chất vấn phản biện!. Chính vì vậy chất lượng Ths và Ts của ta rất kém!.
Chỉ có duy nhất công tác váy áo xúng xính của mấy chị em, bó hoa to đùng và đĩa hoa quả hoành tráng bày trên bàn là được chăm chút chứ cái khoa học đâu chẳng thấy chăm chút gì!. Mấy mợ lên bảo vệ thì áo dài lượt thượt, guốc cao đi là cứ loẹt quẹt, tác phong chẳng có tính làm khoa học gì!, còn mấy ông bảo vệ thì cà vạt, tóc tai bóng lộn, mang vợ cả con cái đến váy vóc lờ xoè, môi son đỏ choét… chỉ rình rình chồng bảo vệ xong là mang lên tặng hoa và chụp ảnh!… éo hiểu là đi bảo vệ khoa học hay đi chụp ảnh gia đình nữa!. Mang vợ con đi làm gì không biết!.
Còn nhớ em lúc bảo vệ đồ án tốt nghiệp đại học!, mình em đi, mặc cái áo sơ mi cộc tay, chẳng áo trắng cà vạt gì!, đi một mình!, bảo vệ xong là em về!, người nhà còn không một ai biết cứ bảo sao không báo để lên tặng hoa!, nghe xong em cười nhạt bảo có cái gì mà hoa với chả hoét!. Phù phiếm!.

nvtung1

Xe tăng
Cụ nên break ra đi chơi vài hôm. Đúng là đi học về tay trắng nhìn bạn bè này nọ hơi nản. Mỗi người mỗi con đường Cụ ạ.
Cái này do stress quá thôi. Ngày xưa e học master, học gần hết rồi định bỏ. May mà thôi.
Tối về em dùng máy tính sẽ chia sẻ người hơn.

Chào các cụ,
Cháu năm nay 30, đang làm PhD (nghiên cứu sinh tiến sĩ) ở châu Âu. Đi được quá 2/3 chặng đường rồi mà nản quá các cụ ạ. Bạn bè học cùng, ít hơn 2-3 tuổi nhưng ra trường đi làm công ty mua nhà mua xe hết cả rồi. Bản thân mình vẫn phải đi ở trọ, trả tiền căn nhà trả góp hằng tháng cho ngân hàng hộ chủ nhà. Hồi học thì điểm số cũng không thua kém gì họ, vì chọn sai đường nên thu nhập không bằng một nửa của họ. Làm nghiên cứu áp lực, đi sớm về khuya nhưng tiền lương nhận được không đáng so với công sức bỏ ra! Thực sự cháu cảm thấy cuộc sống rất ngột ngạt và bế tắc. Có cụ nào đi trước cho cháu xin lời khuyên với ạ.

okaybn

[Tịch thu bằng lái]
Mình có học bổng của trường. Làm PhD hiếm ai tự túc cụ ạ.
Học bổng của trường thì thường thoe hướng của GS trường đso luôn rồi chạy theo project của thầy mà cụ nhỉ?

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng có nhiều bạn xong PhD, làm lương $60-80K/năm nên cũng chỉ đủ ăn đủ tiêu thôi, ko giàu được. Nên quan trọng là học ngành gì, có nhanh nhẹn để xin được việc ngon ko đã
Vâng, nó tùy ngành, tùy người, tùy hoàn cảnh. Em chỉ muốn động viên cụ chủ thớt cố gắng cho trót thôi.

Nhưng những trường hợp em nói là người thật việc thật.

okaybn

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng có nhiều bạn xong PhD, làm lương $60-80K/năm nên cũng chỉ đủ ăn đủ tiêu thôi, ko giàu được. Nên quan trọng là học ngành gì, có nhanh nhẹn để xin được việc ngon ko đã
60-80k/năm là lương quá khá rồi cụ.

coolpix8700

Xe ngựa
… lúc ngồi ăn em hỏi trực tiếp người hướng dẫn là đề tài này có thương mại hoá được không?!. Nhận được cái nhìn đáp lại hơi bị khó chịu chắc nghĩ em hỏi đều trong khi thực lòng em hỏi thật!.
...
Mợ viết rất dài, có ông xã làm PhD nên cũng biết có nghiên cứu cơ bản và nghiên cứu ứng dụng, nhưng thật sự thì mợ chưa hiểu mục đích hướng đến của 2 thể loại nghiên cứu ấy và đang đánh đồng tất cả như một.
Em chỉ đề nghị mợ đi tìm trên thế giới này xem nơi nào họ đã thương mại hóa cái thuyết tương đối của ông A. Eistein!

okaybn

[Tịch thu bằng lái]
Cháu hiểu những gì cụ nói. Nó là tình trạng của rất nhiều nếu ko muốn nói là tình trạng làm PhD ở VN. Nhất là trường hợp làm 7 - 8 năm. Còn ko biết cụ đang nói đến ĐH BK không? (cháu học trường này). Vì ko những như cụ nói mà còn trường hợp phải mất thêm rất nhiều tiền ngoài lề nữa là khác. :))) Nó là đặc trưng của "cấp bằng" PhD ở VN.

Pigeon2006

Xe hơi
Mợ viết rất dài, có ông xã làm PhD nên cũng biết có nghiên cứu cơ bản và nghiên cứu ứng dụng, nhưng thật sự thì mợ chưa hiểu mục đích hướng đến của 2 thể loại nghiên cứu ấy và đang đánh đồng tất cả như một.
Em chỉ đề nghị mợ đi tìm trên thế giới này xem nơi nào họ đã thương mại hóa cái thuyết tương đối của ông A. Eistein!
Dạ cháu là male chứ không phải là female ạ!.
Và cháu làm về lĩnh vực kỹ thuật mà ở đây là mảng cơ khí ứng dụng và dính dáng đến cả điều khiển tự động ạ!.
Cháu đang muốn nói đến vấn đề thực trạng làm PhD ở Việt Nam thực tế rất rất nhiều là làm để lấy bằng cấp chứ không phải vì khoa học ah!. Chính vì vậy nên giá trị thực tiễn trong các đề tài nghiên cứu nó không cao!, làm xong là xếp tủ!.

coolpix8700

Xe ngựa
Cháu đang muốn nói đến vấn đề thực trạng làm PhD ở Việt Nam thực tế rất rất nhiều là làm để lấy bằng cấp chứ không phải vì khoa học ah!. Chính vì vậy nên giá trị thực tiễn trong các đề tài nghiên cứu nó không cao!, làm xong là xếp tủ!.
Ở các nước PT thì nhà nước và các tổ chức quốc tế chỉ tài trợ cho các nghiên cứu ứng dụng nhỏ, ứng dụng dùng cho xã hội, Nhà nước. Nghiên cứu ứng dụng hoành tráng chỉ do các doang nghiệp hoặc tài trợ cho các viện (trường) hay họ thực hiện ngay trong doanh nghiệp của họ. Từ nghiên cứu ứng dụng ở VN còn tồn tại 1 dạng trung gian nữa là nghiên cứu triển khai, tức là từ KQ của 1 nghiên cứu ứng dụng người ta thực hiện xây dụng giải pháp công nghiệp. Việc này ở PT chỉ được thực hiện trong các doanh nghiệp. Chỉ KQ của những thể loại nghiên cứu này mới thương mại hóa, nhưng nhiều KQ nghiên cứu sẽ không bao giờ họ báo cáo công khai.
Còn nghiên cứu cơ bản chỉ tạo ra lý thuyết để có thể áp dụng cho mấy cái nghiên cứu ứng dụng kia. Như ví dụ về cái thuyết tương đối rất nổi tiếng của ông A. Einstein không thể đem bán được.
Phần lớn đề tài cho luận án tiến sỹ ở các trường đại học thuộc dạng nghiên cứu này. Chỉ rất may mắn mới có thể vớ được những đề tài cho ứng dụng, nhưng không thể là các nghiên cứu hoành tráng (như đã viết ở trên, thuộc về bản quyền của người tài trợ, nên cũng khó để thành đề tài cho mấy ông định làm PhD)!

Chỉnh sửa cuối:

TRINHNX72

Xe tải
Thực ra ở Tây Tàu nó cũng là chuyện thường gặp. Đây là những người chuyên đi bình luận (Mỹ có 1 từ chuyên dùng là pundit), vì họ có khả năng giao tiếp. Những người chuyên môn cao rất ít người biết cách diễn đạt dễ hiểu tới đại chúng.

Ở VN thì hay nhập nhèm họ có bằng giáo sư tiến sĩ nên hiển nhiên là người có chuyên môn dù nhiều khi không biết họ ngành gì, nghiên cứu và xuất bản cái gì, và chuyên môn của họ thì bao trùm từ khoa học cho tới kinh tế xã hội...
A jack of all trades is a master of none :-bd :-bd
Giong như BLV bóng đá Tạ Biên Cương. người hiểu về BĐ thì thấy ảnh ăn nói ngô nghê, giới bình dân lại thấy hay hay

Chỉnh sửa cuối:

Badinerie

Xe hơi
Theo như cụ nói thì cụ đã có Permanent Resident ở nước hiện tại rồi?
Nếu là em thì em nghỉ, đi xin việc ngoài industry ngay và luôn. Nghe như cụ kể thì chắc cụ cũng ko hứng thú với cái PhD và nghiên cứu lắm nên nó cũng chả có ích nhiều cho sau này. Làm ngoài industry thì có ai quan tâm đến bằng PhD đâu, cứ giỏi và làm được việc là sẽ lên. Nhiều lãnh đạo các công ty to về ngành của cụ em thấy chỉ đến bằng Master là cùng.
Vâng cụ. Giấy tờ ở lại đối với em không phải là vấn đề. Chính vì thế khi nhìn lại về mục đích hay những gì mình thực sự muốn thì mới thấy chơi vơi. Em cố gắng hoàn thành. Còn sau có xong hay không thì cũng không quan trọng vì em xác định xin việc ngoài industry. Công việc sau này sử dụng đến những gì mình làm thì tốt, không thì thôi. Có được bằng PhD thì cũng coi như là một kỷ niệm trong đời.

omerta77

Xe điện
Cụ cứ tìm hiểu xem nếu sau khi cụ học xong thì mức thu nhập của cụ khi làm DN sẽ là bao nhiêu đi đã. Có thể cụ xuất phát chậm nhưng tốc độ lại rất nhanh thì sao

fresh_air

Xe tải
Ở VN trình tự thế nào thì cháu ko biết, nhưng ở nước ngoài thì buổi thuyết trình có công chúng tham dự là buổi cuối cùng, để có được buổi này thì mọi thứ đã xong 99.9%. Những cái quan trọng cần chỉnh sửa họ đã phải làm hết rồi, vấn đáp ở bước này thực ra cũng không quá quan trọng nữa, nhiều khi là chia sẻ ý tưởng.
Nó là ngày trọng đại, đánh dấu mốc quan trọng hết đời nghiên cứu sinh. Trước cháu cũng hay đi, vỗ tay ầm ầm dù chả hiểu mô tê gì, vì đấy là mình động viên tinh thần, chia vui với bạn mình khi đã kết thúc một chặng đường rất dài và nhiều gian nan. Nó là lẽ thường, chả hiểu cụ khó hiểu cái gì.

coolpix8700

Xe ngựa
Ở VN trình tự thế nào thì cháu ko biết, nhưng ở nước ngoài thì buổi thuyết trình có công chúng tham dự là buổi cuối cùng, để có được buổi này thì mọi thứ đã xong 99.9%...
Ở Đức không như vậy đâu bác ạh!
Nó thực sự là buổi bảo vệ. Hội đồng bảo vệ gồm 12 người như dạng bồi thẩm. Họ bỏ phiếu kín sau khi nghe bảo vệ ở phòng riêng.
Tất nhiên trước đó đã phải được 3 phản biện chấp nhận cho bảo vệ!

fresh_air

Xe tải
Ở Đức không như vậy đâu bác ạh!
Nó thực sự là buổi bảo vệ. Hội đồng bảo vệ gồm 12 người như dạng bồi thẩm. Họ bỏ phiếu kín sau khi nghe bảo vệ ở phòng riêng.
Tất nhiên trước đó đã phải được 3 phản biện chấp nhận cho bảo vệ!
Vâng xin lỗi cụ, đáng lẽ cháu phải nói là ở Mĩ chứ ko gộp chung nước ngoài. Ở Mĩ phải bảo vệ kín trước khi mở, các buổi mở thành viên hội đồng có cả những người ngoài ngạch/ngành

berryfun

Xe điện
Chào các cụ,
Cháu năm nay 30, đang làm PhD (nghiên cứu sinh tiến sĩ) ở châu Âu. Đi được quá 2/3 chặng đường rồi mà nản quá các cụ ạ. Bạn bè học cùng, ít hơn 2-3 tuổi nhưng ra trường đi làm công ty mua nhà mua xe hết cả rồi. Bản thân mình vẫn phải đi ở trọ, trả tiền căn nhà trả góp hằng tháng cho ngân hàng hộ chủ nhà. Hồi học thì điểm số cũng không thua kém gì họ, vì chọn sai đường nên thu nhập không bằng một nửa của họ. Làm nghiên cứu áp lực, đi sớm về khuya nhưng tiền lương nhận được không đáng so với công sức bỏ ra! Thực sự cháu cảm thấy cuộc sống rất ngột ngạt và bế tắc. Có cụ nào đi trước cho cháu xin lời khuyên với ạ.
Cố lên cụ. Đại tá Harland Sanders đến 77 tuổi mới thành công với KFC đó thôi. Tất cả đều có lối thoát, mình có đủ kiên trì hay không thôi. Đừng bỏ cuộc cụ ạ. Cứ học xong đi, cơ hôi còn nhiều. Học thì chỉ có thời thôi. Càng thêm tuổi càng khó học.

Nhà cháu cách đây hơn chục năm, cũng làm cái đề tài nghiên cứu, định bụng sau 1 năm thì tiếp tục nhưng vì cơm áo gạo tiền mà cuối cùng cũng gác lại. Khi đó 2 vợ chồng học xong thạc sỹ, hôm bảo vệ thạc sỹ cho vợ. Thầy hướng dẫn nói trước hội đồng "2 vợ chồng nhà này, cả 2 vợ chồng đều học thạc sỹ chồng bảo vệ xong rồi, con thì nhỏ. Hiện tại lại đang xây nhà, cả vợ lẫn chồng rất nghiêm túc trong nghiên cứu, trong học thuật. Nên cá nhân tôi đánh giá rất cao. Thầy hướng dẫn chấm 10 điểm cho vợ nhà cháu. Lúc đó cháu hay đến nhà thầy hướng dẫn cho vợ cùng vợ ". Đến giờ bà vợ dù làm giảng viên mà bà lười cũng ko làm lên tiến sỹ. Giờ nhà cháu thì cơm áo gạo tiền, cuộc đời vật lộn, cũng đôi bằng đại học. 5-7 cái chứng chỉ nghề. Nhưng thâm tâm vẫn tiếc tiếc muốn học cái bằng Tiến sỹ "Kệ mọi người cứ nói tiến sỹ giấy này nọ. Nhưng dù có là tiến sỹ giấy thì cũng chày vỏ ra chứ ko dễ dàng gì" Nhưng giờ lười quá không cố được.

Người Việt mình đa số lấy tiền làm thước đo thành công nên đôi khi cũng chạnh lòng cho giới học thuật.