Có cụ nào đam mê Vintage không ạ?

tubesd

Xe tăng
Nếu chơi xe cổ dòng xe nam khung ngang thì khó chọn được cái vừa size. Cũng nhiều cụ chỉ vì quá thích mà mua về, nhưng đi không nổi.
Ở Sing có ông Ah Joo này có bộ xe khủng. Đáng nói là ông ấy đi tất cả các xe sưu tập được một cách thường xuyên chứ không phải để bầy:

Ika

Xe đạp
Em theo dõi bọn tây lông thì thấy không phải xe cũ nào (thời những năm 70, 80) cũng được đánh giá cao. Tuỳ theo tên tuổi hãng, dòng sản phẩm (Peogeot cũng có những dòng sản phẩm giá trị thấp), chất liệu (thép cũng có ba bảy loại thép), kiểu dáng hình học v.v

Đặc biệt những dòng xe của Pháp sản xuất thì tây lông ít người thích, lý do vì linh kiện kiểu... Pháp rất hiếm. Có giá nhất thường là những dòng sản phẩm của Ý.

Khái niệm nào cũng được thôi, và cũng tùy cụ nói thế nào cũng được. Nhưng em nói rồi, đã nói Vintage thì càng cổ càng giá trị ạ. Như nhạc Classical thì cũng vài trăm năm mới hay nhất cụ ạ, còn Classical mới thì cũng hay nhưng ko được đánh giá bằng cổ vài trăm năm đâu ạ. Vintage cũng vậy, đồ NOS-NIB thì phải nói là chỉ dám để bày ngắm và đánh bóng thôi cụ ạ. Dùng tiếc lắm.
Đồ cổ tây lông gọi là antique cụ nhé, vintage thì chỉ là đồ cũ/cổ điển thôi.

bdkhn

Xe buýt
Em theo dõi bọn tây lông thì thấy không phải xe cũ nào (thời những năm 70, 80) cũng được đánh giá cao. Tuỳ theo tên tuổi hãng, dòng sản phẩm (Peogeot cũng có những dòng sản phẩm giá trị thấp), chất liệu (thép cũng có ba bảy loại thép), kiểu dáng hình học v.v

Đặc biệt những dòng xe của Pháp sản xuất thì tây lông ít người thích, lý do vì linh kiện kiểu... Pháp rất hiếm. Có giá nhất thường là những dòng sản phẩm của Ý.

Đồ cổ tây lông gọi là antique cụ nhé, vintage thì chỉ là đồ cũ/cổ điển thôi.
Cụ chuẩn. Peugeot thì chỉ có VN mình là chuộng thôi, chắc do ảnh hưởng từ thời thực dân.

Xe vintage có có giá trị nhất vẫn là dòng xe Ý (đây cũng nước có nhiều hãng sản xuất xe đạp nổi tiếng nhất, như Colnago, F Moser, Basso, Pinarello, Chesini...), rồi đến các nước khác như Đức (Kalkhoff, Kotter's), Bỉ (Eddy Merckx, Diamant), hay Hà Lan (Batavus, Koga), Thụy Sĩ (Cilo)...

sịp

Xe máy
Vintage của em mới rước ở bển về tháng trước đây ạ, 1983 touring Specialized Expedition Japan made, sườn làm bằng thép Tange (cùng brand name như thép Reynolds hay Columbus) dài 50.5cm. Xe hơn 30 năm rồi mà vẫn sáng loáng, duy chỉ có cái pedals là rất khó xỏ giày nên em đã thay bằng cặp pedals XTR.

49_f by Tran Huu Viet, on Flickr

46_f by Tran Huu Viet, on Flickr

47_f by Tran Huu Viet, on Flickr

44_f by Tran Huu Viet, on Flickr

26_f by Tran Huu Viet, on Flickr

25_f by Tran Huu Viet, on Flickr

20_f by Tran Huu Viet, on Flickr

19_f by Tran Huu Viet, on Flickr

14_f by Tran Huu Viet, on Flickr

12_f by Tran Huu Viet, on Flickr

10_f by Tran Huu Viet, on Flickr

7_f by Tran Huu Viet, on Flickr

5_f by Tran Huu Viet, on Flickr

4_f by Tran Huu Viet, on Flickr

3_f by Tran Huu Viet, on Flickr

s-l1600 by Tran Huu Viet, on Flickr

hoangkhang

Xe tải
Vintage của em mới rước ở bển về tháng trước đây ạ, 1983 touring Specialized Expedition Japan made, sườn làm bằng thép Tange (cùng brand name như thép Reynolds hay Columbus) dài 50.5cm. Xe hơn 30 năm rồi mà vẫn sáng loáng, duy chỉ có cái pedals là rất khó xỏ giày nên em đã thay bằng cặp pedals XTR.

49_f by Tran Huu Viet, on Flickr

46_f by Tran Huu Viet, on Flickr

47_f by Tran Huu Viet, on Flickr

44_f by Tran Huu Viet, on Flickr

26_f by Tran Huu Viet, on Flickr

25_f by Tran Huu Viet, on Flickr

20_f by Tran Huu Viet, on Flickr

19_f by Tran Huu Viet, on Flickr

14_f by Tran Huu Viet, on Flickr

12_f by Tran Huu Viet, on Flickr

10_f by Tran Huu Viet, on Flickr

7_f by Tran Huu Viet, on Flickr

5_f by Tran Huu Viet, on Flickr

4_f by Tran Huu Viet, on Flickr

3_f by Tran Huu Viet, on Flickr

s-l1600 by Tran Huu Viet, on Flickr
Xe đẹp quá. Em có một thắc mắc là sao họ đi lâu vậy mà bộ xích líp vẫn không mòn bao nhiêu nhỉ. Nhìn như mới

sịp

Xe máy
Xe đẹp quá. Em có một thắc mắc là sao họ đi lâu vậy mà bộ xích líp vẫn không mòn bao nhiêu nhỉ. Nhìn như mới
Vâng, khi em lấy về mở hộp ra mới giật mình, xe gần như không sử dụng, chắc chủ cũ họ để trong kho hoặc treo tường nên thứ đều như mới.

onglaodanhcaVNS

Xe hơi
Vâng, khi em lấy về mở hộp ra mới giật mình, xe gần như không sử dụng, chắc chủ cũ họ để trong kho hoặc treo tường nên thứ đều như mới.
Con của cụ về tới VN là bao nhiêu xiền?

sịp

Xe máy
Tiền không phải là vấn đề =))=))=)) vấn đề là không có tiền =))=))=))

hoangkhang

Xe tải
Trong Sài Gòn bán nhiều xe bãi tầm 4-10 củ nhìn cũng thích nhưng đang phân vân lên đời xe hay lên đời phụ tùng cho con cũ đây.

cưỡi rồng

Xe máy
Nếu chơi xe cổ dòng xe nam khung ngang thì khó chọn được cái vừa size. Cũng nhiều cụ chỉ vì quá thích mà mua về, nhưng đi không nổi.
Ở Sing có ông Ah Joo này có bộ xe khủng. Đáng nói là ông ấy đi tất cả các xe sưu tập được một cách thường xuyên chứ không phải để bầy:
bộ sưu tập khủng, cả 1 gia tài của những ai đam mê

cuocsongmusic

Xe máy
Đồ chất nên nó rất bền cụ ạ, xe của em khi mang về của 1 ông buôn hàng bãi, thấy dơ côn trục giữa, em dùng đục để xiết lại, nhưng do xe để lâu không dùng nên kẹt không xiết được, lúc nhấc đục ra nhìn ốc côn xem có sao không thì ốc côn vẫn trơ ra không thấy vết xước, còn đục sắt thì đã móp đầu cụ ạ.

fan campy

Đi bộ
Em cũng có 02 con, ko biết có được gọi là vintage không nữa, chỉ thấy thích thì đem về chơi thôi

Ika

Xe đạp
Xe đẹp quá cụ ạ, nhìn qua thì có vẻ còn mới. Cụ cho vài bức cận cảnh được không :D

Tranmanhhoan

Xe tải
sao các cụ khéo tìm xe thế nhỉ. Toàn những con đẹp mê hồn. Chắc chỉ khi có niềm đam mê lớn lao người ta mới sở hữu được những thứ tuyệt diệu đến thế.