[Funland] Có cụ nào di cư ngược từ nam ra Bắc ko

Trạng thái
Thớt đang đóng

MercS450L

[Tịch thu bằng lái]
Cụ viết nhiều. Nhưng nói Chaebol không xin. Đủ biết những gì cụ viết giá trị không cao.
Cụ đọc ko hiểu ý em à? Ý em là đến Chaebol còn lớn mạnh do cơ chế xin cho thì doanh nghiệp Việt là bt :))

huyhung123

Xe điện
Trong vòng chỉ 10 năm ngắn ngủi trở lại đây khi miền Bắc được cởi trói thì cụ có thể thấy vọt lên rất nhanh. Đặc biệt các tỷ phú lớn hầu hết xuất thân từ Quảng trị đổ ra.

Từ 95-2010 là thời của phía Nam
2010 - nay là thời của phía Bắc
Miền bắc khai thác ưu thế chính trị quan hệ là chính, còn lại thì ko bằng đc miền nam đâu!

MercS450L

[Tịch thu bằng lái]
Bác lấy tỉ phú ra làm ví dụ thì em cũng ấy ngành nhựa và ngành giày ra đấy. 2 ngành đó miền bắc đi sau vì nhiều lý do.

Coopmart - ngành bán lẻ, là một ví dụ khác.

Ở những ngành đó, chất lượng nhân lực của miền Nam hơn hẳn. Những ngành khác, miền bắc có thể hơn. Mỗi miền đều có ưu nhược điểm.

Còn nói chuyện tỉ phú, miền bắc có thể có nhiều tỉ phú, nhưng tất cả số đó cộng lại em đoán cũng ko bằng 1 người của miền Nam. Người này chưa bao giờ và sẽ ko bao giờ được Forbes ghi tên.
Thôi cụ đừng nằm gầm giường nhà khác nữa. :))

Em có nói tuyệt đối ngành nào cũng hơn đâu. Nói chung là miền Nam xuất phát điểm tốt nhưng yếu tố con người thua kém nên rồi sẽ lại đi trước về sau thôi. :))

Tỷ phú:
Vượng - hà tĩnh
Tuấn huyndai - hà nội
Long hoà phát - hải dương
Hưng SSI - thanh hoá
Tiền sungroup - thanh hoá
Nga BRG - hà nội
Thảo vietjet - hà nội
Tài thế giới di động - nam định
Vỹ VIB - nghệ an
Hiển shb - thái bình
Kiên bạc - hà nội
Quang masan - quảng trị
Đặng thành tâm - hải phòng
Hương th milk, bắc á - nghệ an
Quyết flc - vĩnh phúc
Minh vinagame - hà nội
Thìn đất xanh - thanh hoá
Phú doji, tpbank - yên bái
Minh sacombank - bắc ninh
Hồ hùng anh vpbank - hanoi
Vũ "qua" - nha trang
Thanh tân hiệp phát - SG
Vũ hoa sen - bình định
Nhơn novaland - đồng tháp

nhuataiche

Xe container
Thôi cụ đừng nằm gầm giường nhà khác nữa. :))

Em có nói tuyệt đối ngành nào cũng hơn đâu. Nói chung là miền Nam xuất phát điểm tốt nhưng yếu tố con người thua kém nên rồi sẽ lại đi trước về sau thôi. :))
Bác là thầy bói hay nhà hoạch định chiến lược mà biết chắc cái chuyện "sẽ về sau" ?

"Sẽ" thì em ko biết, chứ "hiện tại" thì em biết chắc chắn.

Yếu tố con người miền Nam thua kém sao ? em ko nghĩ thế đâu. Khá nhiều cấp quản lý trong Nam, từ nhà nước đến tư nhân, từ thấp đến cao, là dân miền bắc di cư vào. Nguồn nhân lực rất quan trọng và có chất lượng được bổ sung khá đều đặn từ mấy chục năm nay.

Lucas_lee

Xe tăng
E thì vẫn thích ở HN hơn. Từ 2016 đến nay, năm nào e cũng vào công tác đôi tháng. Thấy SG nó hơi xô bồ, bụi bặm. Không được hài hoà như HN.
Chỉ là quan điểm cá nhân của e thôi ạ.

MercS450L

[Tịch thu bằng lái]
Bác là thầy bói hay nhà hoạch định chiến lược mà biết chắc cái chuyện "sẽ về sau" ?

"Sẽ" thì em ko biết, chứ "hiện tại" thì em biết chắc chắn.

Yếu tố con người miền Nam thua kém sao ? em ko nghĩ thế đâu. Khá nhiều cấp quản lý trong Nam, từ nhà nước đến tư nhân, từ thấp đến cao, là dân miền bắc di cư vào. Nguồn nhân lực rất quan trọng và có chất lượng được bổ sung khá đều đặn từ mấy chục năm nay.
Mời cụ xem vụ cướp giật và covid. Quay xe gấp ạ :))
Một bên lên vùn vụt, một bên ì ạch thì đương nhiên người ta nói về "sẽ" chứ sao.

Chưa kể bên ì ạch kia xuất phát điểm tốt mà giờ sắp hít khói thì ko do con người chắc do...trời :))

Còn cãi nữa mời xem lại list tỷ phú

nhuataiche

Xe container
Mời cụ xem vụ cướp giật và covid. Quay xe gấp ạ :))
Một bên lên vùn vụt, một bên ì ạch thì đương nhiên người ta nói về "sẽ" chứ sao.

Chưa kể bên ì ạch kia xuất phát điểm tốt mà giờ sắp hít khói thì ko do con người chắc do...trời :))
2 chuyện đó lớn lao đến mức bác kết luận chất lượng nhân lực miền Nam thua xa miền bắc ?

E nghĩ Hà Nội còn lâu mới vượt được Sài Gòn,đơn giản vì doanh nghiệp tư nhân họ thích đặt trụ sở chính trong đó hơn
Tư nhân to nhất có Vin, Techcombank, Masan, FPT thì đều đóng đô ở Hà nội. Các đại công ty Toy, Honda, Samsung, LG, Foxcon, Luxsare cũng đều ở xung quanh Hà nội.

mitdac1819

Xe điện
Miền bắc khai thác ưu thế chính trị quan hệ là chính, còn lại thì ko bằng đc miền nam đâu!
Cụ suy nghĩ như vậy quả thật là tầm nhìn quá hạn hẹp. Cụ có hiểu tại sao dn ngoài Bắc vô mở chi nhánh trong Nam thì sống, cạnh tranh đc, trong khi ko có chiều ngược lại ko?

nhuataiche

Xe container
Thôi tuỳ cụ, đổ tại là sở trường ở trỏng rồi nên em chịu :))
Bác có thể giữ ý kiến của bác, nhưng nói lý lẽ để thuyết phục người khác thì nên chặt chẽ một chút. Và cũng nên tránh công kích cá nhân.

MercS450L

[Tịch thu bằng lái]
Bác có thể giữ ý kiến của bác, nhưng nói lý lẽ để thuyết phục người khác thì nên chặt chẽ một chút. Và cũng nên tránh công kích cá nhân.
Em nói có dẫn chứng luận điểm chứ ko chém suông. Còn đổ tại thì mời bác lên báo xem các anh đổ tại. Cá nhân bác là cái gì mà em phải công kích? Bác bị ảo tưởng bản thân à?

Nhìn cái list tỷ phú rồi lảng luôn
:))

IceMan198x

Xe máy
Kì lạ, đất nước thì nghèo và to bằng cái mắt muỗi…nhưng không hiểu sao cứ mỗi lần nói chuyện vùng miền thì luôn nảy nở ra so sánh sặc mùi kỳ thị. Nói chuyện thì cứ bình thường thôi, việc gì cứ phải cho cái icon mặt cười vào nhỉ?!

nhuataiche

Xe container
Em nói có dẫn chứng luận điểm chứ ko chém suông. Còn đổ tại thì mời bác lên báo xem các anh đổ tại. Cá nhân bác là cái gì mà em phải công kích? Bác bị ảo tưởng bản thân à?

Nhìn cái list tỷ phú rồi lảng luôn
:))
Bác bảo là thạo nhiều việc mà ko biết mấy tỉ phú miền bắc cộng lại ko bằng 1 ông miền nam nào à ? Nếu bác ko đoán ra thì em thật thất vọng.

DurexXL

Tháo bánh

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
E di cư từ Bắc vào Nam sau ở dc 1 năm e lại ra Bắc nhưng kinh doanh SG hiện nay vẫn chiếm doanh số lớn hơn HN ạ :D, dự kiến tới e di cư tới một vùng biển nên thơ nào đó, ngày ngày đi chạy dọc bờ cát và ngắm hoàng hôn thôi ak, cụ với e giống nhau thế, e cũng dự kiến mỗi vùng một chồng đây, hehe
ah ven biển e đang ngắm cái Novaland Phan Thiết, cụ ngâm cứu e ấy chưa ạ?
E cày đc HN vs SG rồi. Độ 3 năm nữa đang nghiên cứu ven biển. E mở thêm SG từ 2017 và thấy hiệu quả!
Kế hoạch là mỗi nơi 1 nhà 1 vợ, haha!

Chỉnh sửa cuối:

winnghiepdu

Xe điện
Thu HN thì đỉnh rồi cụ, quá thích. Nhưng mùa đông thì...
E chán cảnh mặc mấy lớp quần áo, rét co ro chả muốn làm gì. Hè thì 4h sáng vẫn nóng, xuân thì nồm ẩm mưa phùn!
Em sống ở Hà Nội mỗi năm coi như mất 8 tháng 4 tháng mùa đông lạnh quá không chịu được 4 tháng mùa hè nóng cũng thế chưa kể 15 ngày mùa xuân nồm ẩm, được mỗi mùa thu còn lại chả được mùa nào, đang chờ hết dịch em vào miền Nam sống thử ,em dự định vào vũng tàu trước nếu ở gần vũng tàu Sài Gòn hợp khí hậu em sẽ ở đấy ,không thì em lên Bảo Lộc, Đà Lạt lạnh quá em không chịu được.

MercS450L

[Tịch thu bằng lái]
Bác bảo là thạo nhiều việc mà ko biết mấy tỉ phú miền bắc cộng lại ko bằng 1 ông miền nam nào à ? Nếu bác ko đoán ra thì em thật thất vọng.
Em nói thạo nhiều việc chỗ nào? Cụ bịa ra à?

Tỷ phú có danh sách đàng hoàng, sao phải đoán? Hay cụ định lấy gia đình bà Khựa đội lốt đang bị giam lỏng ra để làm ví dụ ;))

nhuataiche

Xe container
Em sống ở Hà Nội mỗi năm coi như mất 8 tháng 4 tháng mùa đông lạnh quá không chịu được 4 tháng mùa hè nóng cũng thế chưa kể 15 ngày mùa xuân nồm ẩm, được mỗi mùa thu và lại chả được mùa nào đang chờ hết dịch em vào miền Nam sống thử em dự định vào vũng tàu trước nếu ở gần vũng tàu Sài Gòn hợp khí hậu em sẽ ở đấy không thì em nên Bảo Lộc, Đà Lạt lạnh quá em không chịu được.
Vũng Tàu thì ở được, nhưng khó làm ăn, giáo dục và y tế khá là kém.

Em thì đang phấn đấu để về hưu sớm, về hưu sớm là em ra Vũng Tàu ở ngay. Ở đó vật giá khá rẻ, khí hậu tốt, đồ ăn ngon, dịch vụ nhà hàng cafe khá đầy đủ.

Trạng thái
Thớt đang đóng