[Funland] Có cụ nào đi làm Hộ Khẩu theo quy định mới chưa

TUCSON9389

Xe điện
Tạm trú à? Theo thông tin từ 1 Đc CA thì lằng nhằng lắm.

em thấy họ nói thế thì cũng có hướng mở, để thương thảo, giúp đỡ nhau đấy mà. đôi khi thì cũng phải cho qua những chuyện như thế này. để mà dễ thở hơn còn đi làm chuyện khác cụ nhỉ
em rắc rối là nhà cũ đã bán, nhưng ko muốn chuyển đi, vì ch đi thì còn hộ khẩu cụ già còn lương hưu nữa.

vhy107

Xe buýt
Ủa, đợt rồi em nhập hộ khẩu ở Hà Đông, xong nhập cho ku em luôn, vì nó cần làm lý lịch tư phát và chưbsg chỉ hành nghề ở HN, hình như cả 2 thủ tục đều cần sổ hộ khẩu, nhưng sổ hộ khẩu thu rồi nên nộp bản xác nhận giải quyết xong thủ tục đăng kí thường trú do công an cấp khi ngta trả kết quả vẫn ok mà, nên thủ tục gì cần hộ khẩu em nghĩ trưng tờ giấy xác nhận ấy ra là xong

escape229

[Tịch thu bằng lái]
Ủa, đợt rồi em nhập hộ khẩu ở Hà Đông, xong nhập cho ku em luôn, vì nó cần làm lý lịch tư phát và chưbsg chỉ hành nghề ở HN, hình như cả 2 thủ tục đều cần sổ hộ khẩu, nhưng sổ hộ khẩu thu rồi nên nộp bản xác nhận giải quyết xong thủ tục đăng kí thường trú do công an cấp khi ngta trả kết quả vẫn ok mà, nên thủ tục gì cần hộ khẩu em nghĩ trưng tờ giấy xác nhận ấy ra là xong
Cái giấy đó như cụ nói coi như thay thế HK nhỉ, mà nó ko có bìa cứng nên dễ mất, rách, ngấm nước bất kỳ lúc nào, hơn nữa ko biết thời hạn giá trị sd của nó được mấy tuần?
Vậy bỏ HK có tác dụng gì?

vhy107

Xe buýt
Cái giấy đó như cụ nói coi như thay thế HK nhỉ, mà nó ko có bìa cứng nên dễ mất, rách, ngấm nước bất kỳ lúc nào, hơn nữa ko biết thời hạn giá trị sd của nó được mấy tuần?
Vậy bỏ HK có tác dụng gì?
Em nghĩ trong thời điểm giao thời này nó thế thôi, dần dần dữ liệu sẽ đồng bộ thôi, như thông tin của em khi em cài sổ sức khỏe điện tử khai báo xong nó báo dữ liệu đã đồng bộ với gì gì ấy em k nhớ chính xác nhưng nó trùng khớp với thông tin cá nhân của em
À bỏ quản lý theo hk giấy chứ k phải bỏ hộ khẩu cụ nhé!

escape229

[Tịch thu bằng lái]
Em nghĩ trong thời điểm giao thời này nó thế thôi, dần dần dữ liệu sẽ đồng bộ thôi, như thông tin của em khi em cài sổ sức khỏe điện tử khai báo xong nó báo dữ liệu đã đồng bộ với gì gì ấy em k nhớ chính xác nhưng nó trùng khớp với thông tin cá nhân của em
À bỏ quản lý theo hk giấy chứ k phải bỏ hộ khẩu cụ nhé!
Thì e nói bỏ HK giấy để thay bằng 1 cái....giấy khác (chất lượng kém hơn).
Vậy trong lúc giao thời sao ko cho dùng song song CCCD vs HK giấy, khi nào cập nhật hết dữ liệu lên CCCD lúc đó tự khắc HK giấy sẽ ko ai sử dụng nữa + các nơi tiếp nhận HS ko được yêu cầu dùng nữa.
Tương tự như CMT9số vs CCCD12 số thôi, chưa cập nhật dc, ko có máy đọc chíp thì cứ dùng song song cả 2 đi cho dân đỡ khổ.

lac007

Xe tăng
He he, qua e đi cập nhật cái SĐ. cũng trình cả CMT 9 số lẫn CCCD chíp, nv nhận hồ sơ cũg quẹt quẹt CCCD chip lưu lại mã QR.... rồi cuối cùng "theo thủ tục" e vẫn phải đi phô tô công chứng cả CCCD lẫn Hộ khẩu giấy (trong có ghi chú số CMT cũ và mới).... ta nói NN càng sinh ra nhiều giấy tờ thì các cụ phải cố mà giữ lại bằng hết để thực hiện triệt để 4.0, ko dc lãng phí bỏ bớt thứ nào nhé ;)) :)).
Mà đây là chỗ người quen biết nhận hs nhé, nếu đòi thu lại HK giấy thì e cũng xin kiếu!

Mà sao xxx cứ đòi thu lại HK giấy nhỉ, cứ để như CMT cũ dhay hộ chiếu ấy, CCCD thì có phải chỗ nào cũng có máy đọc đâu, mà có thì cũng nhiều lúc tậm tịt chứ. ;))
Phiền hơn trước

lac007

Xe tăng
Đang yên đang lành, sẵn quyển sổ HK cầm trên tay, bố thích làm gì thì làm. Cần nộp giấy tờ vào đâu, đi mua hay bán mảnh đất thì sẵn tiện chìa bản chính ra hay làm sao y cũng dễ. Đằng này bày trò bắt bố nộp, rồi hủy mất. Đến khi cần, quên không giắt ít giấy có hình người ở ví, ra ngồi ở CA phường mấy ngày nó méo cấp cho giấy xác nhận thì có mà ăn cám. Chúng vẽ ra thì hay, nhưng thực hiện thì ... Đúng là mua dây buộc mình các cụ ạ!
Buộc mình đâu cụ . Mình bị nó buộc chứ

Dzung vu1305

Xe hơi
Có cụ nào có hình ảnh cái giấy biên bản thu hồi sổ hộ khẩu ko ạ? Cho em xem trên đó có đủ thông tin hộ khẩu cũ ko ạ? Con e mới sinh mà còn chưa dám nhập khẩu cho nó.

_MeoTom_

Xe tăng
Nhà e làm rồi, cuốn sổ HK bìa cứng đẹp đẽ giờ thay thành tờ chứng nhận A4, khi cầm về CAKH còn dặn giữ cẩn thận mất ko cấp lại làm hoang mang quá :D :D :D

GiaLuatTe

Xe hơi
Ngoài lề chút, các cụ cho e hỏi trường hợp nhà trong quy hoạch treo, chưa có kế hoạch sử dụng đất thì có đăng ký được thường trú không cccm

SuHaoMuoi199

Xe tải
Ngoài lề chút, các cụ cho e hỏi trường hợp nhà trong quy hoạch treo, chưa có kế hoạch sử dụng đất thì có đăng ký được thường trú không cccm
đất có sổ chưa cụ, nếu có thì vẫn nhập được nhưng phải sử dụng đòn bẩy tài chính cụ nhé

tranvanlong

Xe điện
Cccd của em giờ còn chưa biết ở phương trời nào.
CA phường gọi em làm đi làm lại cccd 2 lần rồi, mà đến giờ em chửa biết cccd của em đang ở đâu. Thế mới hài 🤪. Hỏi CA hộ tịch bạn ý bảo vâng bác để em kiểm tra :).

Chỉnh sửa cuối:

VT Entertainment

Xe buýt
Nhà e làm rồi, cuốn sổ HK bìa cứng đẹp đẽ giờ thay thành tờ chứng nhận A4, khi cầm về CAKH còn dặn giữ cẩn thận mất ko cấp lại làm hoang mang quá :D :D :D
Ko biết cái giấy đó mang ra vp công chứng có thay đc SHK ko, mấy hôm rồi em đi làm ít thủ tục thì vẫn bắt buộc có SHK. May nhà em chưa giơ ra cho họ thu :))
Tốt nhất cứ giấu cho kĩ, khi nào chuẩn chỉ rồi hãy bỏ.
Như CMT ý, em đi làm mới cũng ko nộp cũ, để đó hết hạn thì tự hủy. Giờ em có 3c, 2 cccd, 1 có chip 1 ko, 1 cmt năm sau hết hạn :P

Xikar

Xe tăng
Em mới làm xong đầu năm, cán bộ thu lại hộ khẩu cũ và cấp cho 1 tờ giấy xác nhận nơi thường trú
Tờ này pháp lý ok, em vẫn dùng làm thủ tục công chứng đất đai bình thường.

Rong Ruổi

Xe container
Có cụ nào có hình ảnh cái giấy biên bản thu hồi sổ hộ khẩu ko ạ? Cho em xem trên đó có đủ thông tin hộ khẩu cũ ko ạ? Con e mới sinh mà còn chưa dám nhập khẩu cho nó.
Đứa thứ 3 nhà E gần 1 tuổi rồi mà E vẫn chưa nhập khẩu đây này. Lý do là thu shk khi nhập khẩu

slavik

[Tịch thu bằng lái]
Em mới làm xong đầu năm, cán bộ thu lại hộ khẩu cũ và cấp cho 1 tờ giấy xác nhận nơi thường trú
Tờ này pháp lý ok, em vẫn dùng làm thủ tục công chứng đất đai bình thường.
Đang cuốn HK cứng chuyển thành 1 tờ giấy mỏng đánh mất lúc nào ko biết, sợ thật.

chenyouxing

Xe tải
Giờ về cơ bản là sổ giấy không còn tác dụng như trước nữa. Nhưng bộ máy hành chính thì vẫn thế thôi, vẫn phải về địa phương xin xác nhận mặc dù trên hệ thống có hết rồi. Chuyển đổi số quốc gia từ mong muốn đến hiện thực cũng còn gặp nhiều khó khăn lắm các cụ ạ