[Funland] Có cụ nào đi xem chung cư bị lừa tiền cọc thiện chí không

Bomva

Xe điện
Đọc một hồi, chả hiểu nổi. Em xin các cụ thông thái định nghĩa chuẩn xác cho em 2 từ "đặt cọc" với. Đặt cọc không mua theo chủ quan của mình mà lại đòi cọc thì em éo hiểu đặt cọc làm gì nhỉ.

kts.DucNgoc

Xe tăng
Quy định nào trong Luật kinh doanh BĐS hoặc BLDS quy định cọc mua nhà phải tối thiểu 50 củ và chưa thanh toán đủ tiền cọc thì được trả cọc và như thế nào là "đàng hoàng" khi đã xác lập giao dịch rồi không thực hiện? Cụ tư vấn hay trả lời gì thì phải có trách nhiệm với lời nói của mình chứ không nói kiểu khơi khơi, vô thưởng vô phạt cho vui được...
cụ lôi luật ra kinh thế ! Em sợ bĩnh mẹ ra quần bây giờ!
1. Là vợ cụ chủ và cậu bạn sale đang có cái cầm tiền hộ chứ chưa thực hiện giao dịch đặt cọc với CĐT cụ nhé ! Vì căn này của Cụ chủ cọc là 100 củ cơ. Mức 50 triệu là em ví dụ,

hay lấy chung mức mà mua các chung cư khác phải cọc. Mới đặt 20 thì chưa thể gọi là đủ cọc được, đồng nghĩa với việc là bên môi giới chưa thể nộp cọc về cho CĐT được.
2. Còn cái cụ nói là xác lập giao dịch ấy? Giao dịch dân sự vô hiệu do người xác lập không làm chủ và nhận thức được hành vi của mình là giao dịch bị hạn chế về thời hiệu yêu cầu tòa án tuyên bố giao dịch dân sự vô hiệu (khoản 1 Điều 136 BLDS 2005). Thời hiệu yêu cầu Tòa án tuyên bố giao dịch dân sự do người xác lập không làm chủ và nhận thức được hành vi của mình vô hiệu là hai năm kể từ ngày giao dịch dân sự được xác lập.
Hôm đấy vợ cụ chủ định đi mua nhưng quẫn trí, đầu óc u mê, ko tỉnh táo nên cọc tiền chứ cũng chưa giao dịch gì,đi về sợ rơi mất, chỉ nhờ thằng cu em làm sale cầm hộ tiền, hôm nào khỏe đến lấy lại.
Em việc j phải nói cho vui. Nói đàng hoàng luôn!
Giao dịch đặt cọc vô hiệu trong các trường hợp sau:

- Người tham gia đặt cọc không có năng lực hành vi dân sự

- Người tham gia giao dịch bị lừa dối, cưỡng ép

- Tài sản đặt cọc là loại tài sản pháp luật cấm lưu thông

- Nội dung giao dịch trái quy định của pháp luật

- Giao dịch đặt cọc không lập thành văn bản theo quy định.

Như bác chủ thớt trình bày là người nhận cọc không ký vào, như vậy là có văn bản cọc nhưng không theo quy định, không đầy đủ. Chưa kể nguyên tắc về xử lý đặt cọc là phải theo thỏa thuận nêu trong văn bản. Nếu trong giấy nhận cọc chỉ có mỗi thu tiền, ko có thỏa thuận việc xử lý đặt cọc thì ko có cơ sở lấy tiền của bác đấy. Làm j cũng phải tuân theo pháp luật cụ ạ!

kts.DucNgoc

Xe tăng
Đọc một hồi, chả hiểu nổi. Em xin các cụ thông thái định nghĩa chuẩn xác cho em 2 từ "đặt cọc" với. Đặt cọc không mua theo chủ quan của mình mà lại đòi cọc thì em éo hiểu đặt cọc làm gì nhỉ.
Cụ tham khảo về đặt cọc theo pháp luật:

https://luatminhgia.com.vn/kien-thuc-dan-su/dat-coc-theo-quy-dinh-phap-luat.aspx
Tại mục xử lý đặt cọc có nêu rõ: xử lý đặt cọc theo sự Thỏa thuận nêu trong văn bản đặc cọc. nếu là đặt mà ko mua thì mất, hoặc nhận đặt mà ko bán thì cũng mất. Là ý chí chủ quan. Giờ bài học rút ra là phải ghi mục thỏa thuận vào giấy đặt cọc. Vì nhiều nơi đặt cọc ko mua nhưng chỉ mất phí giao dịch, phí này nọ,,, 1 số ngành dịch vụ cũng có nhưng có quy định chi phí, biểu mẫu. Em lấy ví dụ: em cọc 1 triệu khi dùng dịch vụ mạng của FPT với cam kết sử dụng 2 năm mạng của họ thì đc hưởng giá 100k/ tháng. sau 6 tháng, e ko dùng nữa. Họ sẽ chỉ trừ khoản A, B,C nào đó.. còn lại trả em chứ ko cầm của em 1 triệu. Đấy các cụ ạ !

Trục

Xe ba gác
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Giờ không thu xếp đc tiền lên công ty chỗ số 1 Thái Hà hỏi về tiền cọc thì không ai tiếp và trả lời là của cty là không trả do không mua thì mất cọc.
Lỗi là do bên Cụ, nên Cụ phải chịu mất cọc là đúng rồi.
Chuyện cọc mà không lấy hàng là điều không ai muốn, nên Cụ trước khi tiêu tiền, cũng phải lường trước về khả năng dồn tiền của mình.

aychet-aychet

Xe tải
Luật ta làm gì có từ "cọc thiện chí"

Lê T Hà

Xe máy
xác định của đi thay người cho đỡ mệt đầu. tháng 7 mà

technovs

Xe tải
cụ lôi luật ra kinh thế ! Em sợ bĩnh mẹ ra quần bây giờ!
1. Là vợ cụ chủ và cậu bạn sale đang có cái cầm tiền hộ chứ chưa thực hiện giao dịch đặt cọc với CĐT cụ nhé ! Vì căn này của Cụ chủ cọc là 100 củ cơ. Mức 50 triệu là em ví dụ,

hay lấy chung mức mà mua các chung cư khác phải cọc. Mới đặt 20 thì chưa thể gọi là đủ cọc được, đồng nghĩa với việc là bên môi giới chưa thể nộp cọc về cho CĐT được.
2. Còn cái cụ nói là xác lập giao dịch ấy? Giao dịch dân sự vô hiệu do người xác lập không làm chủ và nhận thức được hành vi của mình là giao dịch bị hạn chế về thời hiệu yêu cầu tòa án tuyên bố giao dịch dân sự vô hiệu (khoản 1 Điều 136 BLDS 2005). Thời hiệu yêu cầu Tòa án tuyên bố giao dịch dân sự do người xác lập không làm chủ và nhận thức được hành vi của mình vô hiệu là hai năm kể từ ngày giao dịch dân sự được xác lập.
Hôm đấy vợ cụ chủ định đi mua nhưng quẫn trí, đầu óc u mê, ko tỉnh táo nên cọc tiền chứ cũng chưa giao dịch gì,đi về sợ rơi mất, chỉ nhờ thằng cu em làm sale cầm hộ tiền, hôm nào khỏe đến lấy lại.
Em việc j phải nói cho vui. Nói đàng hoàng luôn!
Giao dịch đặt cọc vô hiệu trong các trường hợp sau:

- Người tham gia đặt cọc không có năng lực hành vi dân sự

- Người tham gia giao dịch bị lừa dối, cưỡng ép

- Tài sản đặt cọc là loại tài sản pháp luật cấm lưu thông

- Nội dung giao dịch trái quy định của pháp luật

- Giao dịch đặt cọc không lập thành văn bản theo quy định.

Như bác chủ thớt trình bày là người nhận cọc không ký vào, như vậy là có văn bản cọc nhưng không theo quy định, không đầy đủ. Chưa kể nguyên tắc về xử lý đặt cọc là phải theo thỏa thuận nêu trong văn bản. Nếu trong giấy nhận cọc chỉ có mỗi thu tiền, ko có thỏa thuận việc xử lý đặt cọc thì ko có cơ sở lấy tiền của bác đấy. Làm j cũng phải tuân theo pháp luật cụ ạ!
Cụ chịu khó google kinh đấy, nhưng tiếc rằng là cóp nhặt kiến thức nên trả lời kiểu lấy được:

1. Cụ lấy cái mức 100tr của chủ đầu tư ra làm gì? Vợ cụ chủ đang giao dịch với sàn giao dịch BĐS cơ mà, sàn GDBĐS có nguyên tắc hoạt động riêng, không là 1 với CĐT

2. Sale cầm tiền hộ là như thế nào khi có cả phiêú thu tiền đặt cọc của Sàn GDBĐS? Đây ko phải là việc cá nhân của sale nữa rồi nhé

3. Sao giao dịch này bị vô hiệu khi vợ cụ chủ đầy đủ năng lực hành vi dân sự? Có chỗ nào nói vợ cụ chủ bị u mê, quẫn trí, bị lừa dối hay bị ép buộc không? Và thưa cụ luôn, cái giấy biên nhận đặt cọc cũng là 1 loại văn bản rồi cụ nhé, có biên lai nào mà không có chữ ký của bên nhận tiền không?

4. Điều 328- BLDS 2015: "nếu bên đặt cọc từ chối việc giao kết, thực hiện hợp đồng thì tài sản đặt cọc thuộc về bên nhận đặt cọc; nếu bên nhận đặt cọc từ chối việc giao kết, thực hiện hợp đồng thì phải trả cho bên đặt cọc tài sản đặt cọc và một khoản tiền tương đương giá trị tài sản đặt cọc, trừ trường hợp có thỏa thuận khác".
Nếu có thỏa thuận trong đặt cọc thì thực hiện theo thỏa thuận, còn nếu không thỏa thuận thì cứ automatic theo quy định của Điều 328-BLDS em đã trích dẫn trên nhé.

Cụ còn ý kiến gì hay hay hơn không?

HSBC

Xe buýt
Vincity cũng có trò cọc thiện trí, ko lấy trả lại tiền. Đi làm kinh doanh, các cụ thấy p/a "cọc thiện trí " nó có hợp lý ko?
Giống giống kiểu mua điện thoại có bảo hành trách nhiệm.
Hỏi trách nhiệm gì thì nó mơ hồ lắm.

agrimeco

Xe lăn
Khu này đang phát giá nhiêu 1m mà hot thế nhỉ, em thấy sắp cất nóc rồi thì phải hđmb lâu rồi chứ sao giờ này vẫn cọc với cạch là sao ạ:)

Bút sa gà chết, giấy trắng mực đen không viết gì làm sao ăn vạ người ta được. Nói là việc của mồm

Airbus A350

Xe điện
Hôm trước vợ em đi xem căn chung cư ở Khu Hapulico tên là Lagecy nghe lời ngon ngọt của sale bds thế là đặt cọc thiện chí 20 củ mục đích là giữ chỗ và sale có cam kết không lấy căn hộ họ trả lại tiền cọc có cả phiếu thu. Giờ không thu xếp đc tiền lên công ty chỗ số 1 Thái Hà hỏi về tiền cọc thì không ai tiếp và trả lời là của cty là không trả do không mua thì mất cọc.
Đúng là vợ dại mất tiền mà cũng xác định mất nên bán than trên này các cụ có đi mua nhà đừng có dại như vợ em nhé
Tập đoàn phân phối hoành tráng tầng 14 thấy bảo chung cư cho khách vip mà xử sự khá tệ
Cụ có tiền đi mua chung cư mà lại dễ dãi với sale thế, em cũng bị 1 lần và rút ra bài học là nếu có lần 2 em phải tận mắt nhìn nhà đã bàn giao, có sổ đàng hoàng rồi mới xuống tiền. Chung cư bây giờ có còn hot nữa đâu mà cụ phải giữ chỗ thiện chí?

hlx1978

Xe tải
Tôi là người bình thường, không phải sales bđs nhưng tôi thấy:
1) cụ chủ đang phản ánh về một vấn đề xấu, nhưng không đưa ra bằng chứng (toàn nói là chưa phải lúc). Điều này tôi thấy không được
2) Cọc là phản ánh cho ý chí giao dịch của 2 bên, theo quy định của pháp luật sẽ mất cọc nếu không mua. Bên bán nếu không bán nữa thì phải trả cọc và kèm khoản phạt tương đương.
3) Cụ chủ bảo độ vợ sai nhưng tôi thấy chủ thớt cực kỳ ấu trĩ với những quan điểm như ở trên.
4) Về cá nhân tôi, tôi không mua Dự án trên giá cao, thiết kế kiểu cũ phòng khách phía trong bếp sát logia. Dự án đã có từ 10 năm nay
https://mbds.tinnhanhchungkhoan.vn/bds-phap-luat/du-an-be-tre-nhan-chinh-song-lai-bang-ten-moi-the-legacy-207037.html

TrumpVietnam

Xe tăng
Vợ chồng nhà cụ hiền nhỉ ? hoặc tiền thừa chả biết làm gì ?

Em cứ thằng nào tư vấn như vậy á, nắm đủ thông tin nhà nó mà tẩn nếu đúng như cụ nói trên diễn đàn này

themlaixe

Xe buýt
Cọc thiện chí. Lần đầu em nghe

linkkaka

Xe buýt
Nay lên gặp đồng chí sale thì loanh quanh nên cũng chán Em cũng ghi âm lại lúc làm việc ngắn ngủi với cty
Số tiến cọc ko lớn nhưng cảm thấy thất vọng với cách làm việc và kinh doanh của các đơn vị bds. Doanh nghiệp lớn mà còn như vậy ...
Em hỏi ngu tí 20 củ không lớn thì nhiêu củ mới gọi là lớn hở Cụ, Vợ Em nó mua bộ nồi niêu xoong chảo bị sale nó lòe mất cái khuyến mại 500k mà cả nhà Em còn dắt díu nhau đi đòi bằng được :D

0946632663

Xe buýt
Cụ chốt mua hẵng đặt cọc, mà cọc tạm hiểu là chốt lấy và đặt làm tin. Cụ không lấy nữa họ trả nửa cọc là may mất cọc là chắc, ngoại trừ cụ không lấy căn đó mà lấy căn khác thì còn cọc.
Nếu không thì đặt cọc làm gì, ngược lại cụ mua nhưng sale nó bán cho người khác cụ có chịu không. Thế hóa ra là Cọc mồm à.

TUNGDKH

Xe tải
Thanks các cụ đã tư vấn qua vụ này vỡ ra nhiều điều.
Thêm một phát hiện rất lớn về cách làm tiền của MSH và về giám đốc của MSH
Tối rảnh em posst chi tiết

Xiumau

Đi bộ
Thanks các cụ đã tư vấn qua vụ này vỡ ra nhiều điều.
Thêm một phát hiện rất lớn về cách làm tiền của MSH và về giám đốc của MSH
Tối rảnh em posst chi tiết
Cụ gặp đồng chí Lộc rồi à ?

TUNGDKH

Xe tải
Cả cách làm việc của CDT và việc loạn giá thại trường căn hộ Legacy
Khôg biết mua giá nào là rẻ 32t - 30t-29t-27t có người chào hàng hẳn 26tr5 Thật là ....