[Funland] Có cụ nào vào Sài Gòn bây giờ lại quay về Bắc không

Trạng thái
Thớt đang đóng

adunghieu

[Tịch thu bằng lái]
Thực ra nếu để ý thì thấy các nước phát triển đều có mùa đông lạnh. Việc tư duy não bộ tốt hơn khi nhiệt độ lạnh đã được chứng minh bằng khoa học chứ ko phải nói suông.
Các nước kém phát triển hầu hết là nước nóng quanh năm, tất nhiên ko đúng 100%, ví dụ nhiều nước khí hậu nóng nhưng vị trí thuận lợi hay ngồi trên mỏ vàng mỏ dầu.
Nhiều cụ ví dụ Sing, Thái nhưng đừng quên nắm kinh tế ở 2 nước này là người Hoa chứ ko phải người bản địa, mà người Hoa là chủng tộc đến từ nước xứ lạnh nhé.
Nói thế người phía nam sẽ tự ái

khá nhiều trí thức tậo trung ở hòn ngọc viễn dương

ngoài nóng lạnh, núi đá cũng quan trọng

ả rập nóng nhưng có các ốc đảo lạnh, đã từng trở thành đỉnh cao toán hình học, rất nhiều ký hiệu toán học hiện nay gốc ả rập

Tony_Le

Xe container
Diễn đàn này 99% là người Bắc

Hà Nội có cái hay của HN, SG có cái nét riêng của SG, ai phù hợp đâu thì ở đấy rồi yêu thôi vì cũng VN cả, khác gì nhau nhiều đâu.

Nhiều cụ cứ HN là nhất, toàn ếch ngồi đáy giếng hoặc được 1-2 chuyến cưỡi ngựa xem hoa hoặc có vấn đề gì đó không thể ở lại rồi quay lại chê, mà chả biết chê cái gì cho đúng, toàn nhai lại theo trend. Đầy ông vào Nam cả năm nhưng thò mặt ra đường được mấy ngày đâu, cắm mặt vào cày chắc gì đã đủ ăn.

Nhiều cụ nâng SG lên mây, thực ra cũng không sai vì những thứ đó SG hơn hẳn HN, nhưng những mặt yếu cơ bản khác thì chả thấy nói (triều cường với cướp giật là nghe thôi, còn nhiều thứ khác nữa cơ).

Em thích món ăn HN nhưng không thích cách phục vụ, thích Tết ở HN nhưng không thích gió mùa đông bắc với mưa phùn.

Em thích nhậu với người SG hào sảng nhưng không thích món ăn nơi đây.....

tasx

Xe tăng
Thực ra nếu để ý thì thấy các nước phát triển đều có mùa đông lạnh. Việc tư duy não bộ tốt hơn khi nhiệt độ lạnh đã được chứng minh bằng khoa học chứ ko phải nói suông.
Các nước kém phát triển hầu hết là nước nóng quanh năm, tất nhiên ko đúng 100%, ví dụ nhiều nước khí hậu nóng nhưng vị trí thuận lợi hay ngồi trên mỏ vàng mỏ dầu.
Nhiều cụ ví dụ Sing, Thái nhưng đừng quên nắm kinh tế ở 2 nước này là người Hoa chứ ko phải người bản địa, mà người Hoa là chủng tộc đến từ nước xứ lạnh nhé.
Nói thế người phía nam sẽ tự ái

khá nhiều trí thức tậo trung ở hòn ngọc viễn dương

ngoài nóng lạnh, núi đá cũng quan trọng

ả rập nóng nhưng có các ốc đảo lạnh, đã từng trở thành đỉnh cao toán hình học, rất nhiều ký hiệu toán học hiện nay gốc ả rập
Có câu chuyện TT Lý Quang Diệu chủ trương lắp đặt điều hòa ở các cơ quan để tăng năng suất lao động đấy ạ: "Điều hòa là phát minh quan trọng nhất với chúng tôi. Nó đã thay đổi bản chất của nền văn minh và khiến các vùng nhiệt đới cũng phát triển được". Những lần em sang Sing họp, họ để điều hòa rất lạnh, cảm thấy quá mức cần thiết, nhiều người phải mặc thêm áo khoác mỏng trong văn phòng.

otothanglong

Xe điện
Không vướng bận nặng ở Bắc, vào Nam sống là sướng nhất. Kinh dị cái lạnh, cái nồm, mưa gió rét của MB. Những ngày này nhớ cái nắng ấm MN quá có Cụ Mợ nào giống như em không ;))

fundraiser

Xe container
Cái này em có đọc bài phân tích nào đó của bọn bên Tàu hay Nhật gì đó. Kể cả cả các nước phát triển thì vùng miền Bắc lại có vẻ phát triển hơn. Cũng lạ nhưng những nước lớn có vẻ như thế, nhưng không phải đâu cũng thế. Miền Bắc mấy năm nay cơ sở hạ tầng được đầu tư nhiều sẽ phát triển hơn. Các ngành mang tính công nghệ cao thì ngoài Bắc nhiều hơn trong Nam, nơi các doanh nghiệp FDI thâm dụng lao động đầu tư nhiều. Đầu tư ở vùng lạnh hơn cũng tiết kiệm khá nhiều tiền điều hòa.

ngu ngơ

Xe điện
Đây là một trong số những điểm sáng tiêu biểu cụa SG, miền Nam Việt Nam.... sự hào sảng, giúp đỡ nhau không vụ lợi.
Chả hiểu sao nuôn, iem cụng thường xuyên giúp đỡ mọi người xung quanh kiểu vậy. Có lẽ ăn trong máu iem rồi, nguồn gốc của sự hào sảng này được truyền dạy từ bố mẹ, người thân xung quanh ạ.
Người Nam bộ là thế. SG nay hỗn tạp nên cũng đỡ hơn nhiều rồi.

SesameStreet

Xe điện
Toàn nghe nói nghe kể thằng bạn, đứa bạn, đứa e bị cướp giật, các cụ ở đấy lâu năm thì chả thấy ai nói gặp cướp :))
Em bị giật đây cụ.
Đi ngang qua quán bia đường Trần Quang Khải, hai thằng đèo nhau trên xe máy định giật cái túi đeo chéo của em. Xung quanh đầy người nhậu, bảo vệ, trông xe các kiểu.

AMATAX

Xe điện
VN có 63 tỉnh thành đới đâu có mỗi SG với HN:))

SesameStreet

Xe điện
Cái này em có đọc bài phân tích nào đó của bọn bên Tàu hay Nhật gì đó. Kể cả cả các nước phát triển thì vùng miền Bắc lại có vẻ phát triển hơn. Cũng lạ nhưng những nước lớn có vẻ như thế, nhưng không phải đâu cũng thế. Miền Bắc mấy năm nay cơ sở hạ tầng được đầu tư nhiều sẽ phát triển hơn. Các ngành mang tính công nghệ cao thì ngoài Bắc nhiều hơn trong Nam, nơi các doanh nghiệp FDI thâm dụng lao động đầu tư nhiều. Đầu tư ở vùng lạnh hơn cũng tiết kiệm khá nhiều tiền điều hòa.
Tàu khựa miền Nam phát triển hơn miền Bắc mà cụ.
Xứ nóng có anh Singapore, phát triển ầm ầm.
Bọn Úc cũng chả lạnh.

juve99

Xì hơi lốp
Sài Gòn nắng như đổ lửa, đang chạy chiếc xe máy trên đường thì... Bụp... Bụp... Cái lùm mía, xe hết xăng, tao lại chủ quan quên đổ xăng, xác định dắt bộ đổ mồ hôi háng rồi vì tới cây xăng cũng hơi bị xa...
Đang chống chân đẩy chiếc xe máy qua ngã 3 Ông Tạ Phạm Văn Hai - Cách Mạng Tháng 8 thì bất ngờ có 1 lực đẩy từ phía sau đẩy tới làm cho chiếc xe máy của tao lao đi, quay lại thì thấy có 1 ông anh mặc bộ đồ Grab đang đẩy giúp chiếc xe máy của tao.
Lúc đó cứ nghĩ thôi để chút xíu nữa tới cây xăng thì gửi ông này tiền cà phê luôn, giữa trời nắng nóng như vầy mà có người giúp mình đẩy xe là may mắn lắm rồi.
Ông anh chạy Grab đẩy chiếc xe của tao bằng chiếc xe máy của mình 1 đoạn lên tới Trần Văn Đang thì có cây xăng, tao quay lại nói với ổng đậu xe lại để tao gửi tiền cà phê thì lại tiếp tục nhận được cái bất ngờ tiếp theo, ông anh chạy Grab từ chối kèm theo nụ cười rồi tăng ga chạy đi khi tao còn chưa kịp nói tiếng cảm ơn.
Lúc đó tao chỉ biết nhìn theo bóng lưng của ổng lẫn vào dòng xe cộ giữa buổi trưa nắng của Sài Gòn, bất chợt tao nhận ra ở giữa cái đất Sài Gòn hoa lệ này cũng đâu thiếu những con người dễ thương như vậy. Tao không cần biết ông anh chạy Grab lúc nãy đến từ 1 vùng quê nào đó hay cũng là dân lớn lên ở Sài Gòn như tao, chỉ biết rằng những người như vậy đã tạo nên 1 cái gì đó rất riêng cho cái thành phố này, là 1 cái gì đó rất dễ thương, rất tình người.
Ừ thì Sài Gòn vẫn luôn là như vậy mà, chỉ có điều đôi khi mình vội vã quá nên chưa kịp nhận ra thôi.

#tứnggấu
Quả đẩy xe này e cũng mới gặp, hôm đi từ Q9 về BC, sắp lên cầu Phú Mỹ thì xe tự dưng chết máy, tối cũng vắng, đang lơ ngơ tự dưng có 2 thanh niên chẳng nói gì, đẩy 1 mạch về tiệm sửa xe trên Q7, vào sửa thợ k quen nên mãi k sửa được, e bỏ xe lại lang thang mua mấy đồ ăn để mang về, vừa đi bộ qua tiệm sửa xe 1 đoạn, đang chuẩn bị bấm bấm đặt Grap bỗng có 1 ô xa lạ gọi e trai vào đây a cho mượn xe, mai lúc nào qua lấy xe thì trả :x Hôm sau qua trả xe thì ko gặp ô ấy, có mỗi cô con gái ở nhà

juve99

Xì hơi lốp
Em bị giật đây cụ.
Đi ngang qua quán bia đường Trần Quang Khải, hai thằng đèo nhau trên xe máy định giật cái túi đeo chéo của em. Xung quanh đầy người nhậu, bảo vệ, trông xe các kiểu.
Ý e là không phải cứ ra đường ở SG là gặp cướp và nguy hiểm, còn ở đâu đi nữa, ai cũng có thể bị cướp và gặp cướp. SG S đô thị lớn, dân số đông, theo tỉ lệ thuận và quy luật thì thường các vụ cướp và tệ nạn chắc chắn là phải nhiều hơn tỉnh thành nhỏ dân số ít rồi. Trong thớt này cc sinh ra ở SG và cc sống ở trong SG lâu năm thì chẳng mấy ai gặp cướp và sợ cướp, toàn mấy cụ nghe kể nghe nói hoặc có khi chưa ở SG ngày nào thì nói nhiều cướp :D . E ở khu Q4-7 cả năm, mấy ô kể khu này nhiều tội phạm đấy, lượn lờ suốt nhưng chưa thấy 1 vụ cướp hay cảm giác bất an nào

Chỉnh sửa cuối:

AMATAX

Xe điện
Lạnh em ko nghĩ là sẽ thông minh hơn, mà lạnh phải làm việc chăm hơn để giữ ấm tích cực kiếm cái ăn để chống rét vô hinh chung lại đem lại nhiều của cải tài sản hơn. Nóng thiên nhiên ưu đãi có sẵn rồi nên ko cần làm mấy vẫn ko bị đói, chỉ lo nhảy múa (digan)ăn nhậu lâu dần thành tụt hậu.

Archer

Xe điện
Ý e là không phải cứ ra đường ở SG là gặp cướp và nguy hiểm, còn ở đâu đi nữa, ai cũng có thể bị cướp và gặp cướp. SG S đô thị lớn, dân số đông, theo tỉ lệ thuận và quy luật thì thường các vụ cướp và tệ nạn chắc chắn là phải nhiều hơn tỉnh thành nhỏ dân số ít rồi. Trong thớt này cc sinh ra ở SG và cc sống ở trong SG lâu năm thì chẳng mấy ai gặp cướp và sợ cướp, toàn mấy cụ nghe kể nghe nói hoặc có khi chưa ở SG ngày nào thì nói nhiều cướp :D . E ở khu Q4-7 cả năm, mấy ô kể khu này nhiều tội phạm đấy, lượn lờ suốt nhưng chưa thấy 1 vụ cướp hay cảm giác bất an nào
Mặt trái của mạng xã hội và truyền thông "câu view" đó cụ. Văn phòng em cũng ở Hoàng Diệu, Quận 4 :)

sauphich

Xe tải
Thế mà HN và Hải Phòng, Quảng Ninh lại là top 3 tiêu thụ điều hoà của cả nước.

juve99

Xì hơi lốp
Lạnh em ko nghĩ là sẽ thông minh hơn, mà lạnh phải làm việc chăm hơn để giữ ấm tích cực kiếm cái ăn để chống rét vô hinh chung lại đem lại nhiều của cải tài sản hơn. Nóng thiên nhiên ưu đãi có sẵn rồi nên ko cần làm mấy vẫn ko bị đói, chỉ lo nhảy múa (digan)ăn nhậu lâu dần thành tụt hậu.
Lạnh nên khó trồng trọt chăn nuôi, bắt buộc phải phát triển công nghiệp, mà cn phát triển thường giàu có cụ ah.

sauphich

Xe tải
Lạnh nên khó trồng trọt chăn nuôi, bắt buộc phải phát triển công nghiệp, mà cn phát triển thường giàu có cụ ah.
Sau khi có cách mạng công nghiệp thì mới giàu chứ 1000 năm trước toàn Ấn, Trung, Ai Cập, La Mã là chính

juve99

Xì hơi lốp
Mặt trái của mạng xã hội và truyền thông "câu view" đó cụ. Văn phòng em cũng ở Hoàng Diệu, Quận 4 :)
E ở Trương Đình Hợi bám sông kiếm sống qua ngày, cũng gần Hoàng Diệu.

Girl lai oto

Xe tải
Cụ đi nhà hàng bia ôm cũng vậy, mấy em gác tay gác chân dễ chịu hơn ngoài này nhiều, ko chỉ tiền tiền, dễ chịu cả khoản kia.
Về khoản khí hậu thì HN ko so với SG được, sáng trời mát trong xanh làm li cafe vỉa hè thì HN chả so được, nhất là mấy hôm như hôm nay hay trời mù đầy bụi tháng trước, giờ bầu trời trong xanh chỉ là hoài niệm xa xỉ của người HN. Nhưng CC tin em là 1 thằng Bake có tuổi thơ nhiều năm ở SG và đi lại thường xuyên cũng như CV gắn chặt với SG như giờ, thì chỉ 3-4 năm nữa thì HN cũng như miền bắc sẽ vượt SG. Ko nói ra thì ai cũng hiểu đó là do yếu tố phương bắc và bản thân con người ngoài này có ý thức tổ chức và vươn lên mạnh mẽ, trong khi trong kia thì đã yên ấm đủ đầy nó khác. Mà nhìn đi nhìn lại SG bây giờ cũng là của người Bắc cả rồi thì đi đâu ở đâu cũng chả có gì là quan trọng nhì. Có việc thì chiều bay vào nhậu đêm bay ra là quá bình thường. Em thì từ bé 30 năm trước đến giờ ngoài 40 chả bao giờ nghĩ muốn ở trong đó, đơn giản là đã ko thích và sẽ chả bao giờ thích ở hẳn trong đó, cũng như thích phở, ăn vặt HN trong cái lạnh tê tái và cái ấm áp của bạn bè, họ hàng, người khác giới ngoài này cái mà em nghĩ cho dù co ăn 5 sao trong kia dek có được.
Nhìn HN tiến nhanh mà quá mừng, 30 năm trước khi SG phồn hoa, thì HN còn chả đủ ăn, tối tăm như cái đường láng ra sân bay vậy. Bảo HN mức chi cho tiêu dùng thấp mà bảo HN nghèo hơn SG là ko đúng, tiền từ HN rải khắp nước để mua đất và đầu tư thì ko tính là tiêu dùng được.
Cụ sống vui sướng ở Hà Nội vậy em mừng cho cụ. Tiền Hà Nội nhiều là do đâu tự người dân hiểu, do sản xuất ạ? Hay là do cả nước nộp ngân sách rồi Hà Nội mạnh dạn chi tiêu. Cơ sở hạ tầng miền bắc chục năm nay sáng bừng, cao tốc rải khắp các tỉnh, trong khi đó đầu tư cho miền nam nhỏ giọt, cụ xem hạ tầng của đồng bằng sông cửu long thì hiểu là miền bắc được ưu tiên tới mức nào. Hà Nội vượt Sài Gòn khoản tích cực nào thì em không biết nhưng mỗi lần quay lại chơi, chỉ thấy Hà Nội giờ là của những người sống ở Hanoi, còn dân gốc, dân mà ăn nói chỉn chu, ý tứ nhẹ nhàng, họ đi đâu hết rồi, hoặc họ ẩn mình đi, còn lại là ồn ào và ồn ào. Ô nhiễm số 1, tắc đường số 1, ý thức tham gia giao thông số 1, còn gì hơn Sài Gòn nữa cụ ơi? Sài Gòn không phải của miền Bắc cụ ạ, Sài Gòn là nơi bao dung dung nạp người dân khắp nước về làm ăn sinh sống.

21fo

Xe buýt
Cái này cụ nói khá đúng. Ko phải tất cả nhưng nhiều trường hợp thất bại ở Hà nội, ko cạnh tranh nổi nên mới phải dạt vào Nam kiếm sống. Bạn bè em là rõ nhất, thằng nào ra trường năng lực tốt, kiếm ngon thì chả tội gì dạt nhà, thằng nào ất ơ chả làm ăn đc thì kiểu gì cũng khăn gói Nam tiến kiếm cơ hội.

Con gái ngoài này đến tuổi ế (30) cũng bỏ vào Nam nhiều để tránh áp lực
e nhớ ngày xưa mấy đứa học làng nhàng thi đh toàn đk trong nam, hoặc trượt nv1 thì đk vào nam học :D, cái này phải công nhận chứ ko có chê bôi gì, còn sau này có dạt vào nam vì kém hay mở mang,pt kinh tế, thậm chí chống ế thì e ko bàn :D
e thì có cơ hội nam tiến nhưng từ chối, với e thì gốc gác, bạn bè họ hàng quan trọng hơn và nếu có kiến thức, nỗ lực thì ở đâu cũng sống đc, đặc biệt nếu e ở hn thì e tin là con cái e sẽ có môi trường giáo dục tốt hơn trong sg :D

Em vào SG lần đầu tiên năm 1998 đúng đợt kỷ niệm 300 năm Sài Gòn - Gia Định. Ấn tượng nhất một SG đông đúc, xe cộ đi như mắc cửi. Nhất là vụ ca nhạc mừng SG - GĐ 300 năm tại đường Nguyễn Huệ chen nhau bẹp ruột, sáng ra xe môi trường đô thị lượm được cả tấn dép. :D
Sau đó em vẫn đi về giữa HN - SG và nhiều nơi khác. Năm 2011 mua nhà trong SG, khi vào đỡ phải thuê KS và cũng có ý định lâu dài.
Do đặc thù công việc, nên em chẳng ở đâu được lâu, cuối năm 2016 bán nhà trong SG do thấy thực sự không cần thiết.
Kết cục đến giờ vẫn lấy Hà Nội làm trung tâm để đi về.
Cụ để nhà đến giờ chắc tăng ác liệt rồi nhỉ.

Trạng thái
Thớt đang đóng