[Funland] Có cụ nào vào Sài Gòn bây giờ lại quay về Bắc không

Trạng thái
Thớt đang đóng

Chaien Nguyen

Xe tăng
Ngày xưa em vào ở được mấy tháng là té, về Hà Nội thất sạch sẽ, xe cộ mới, sang, đồ ăn Hà Nội ngon, tinh tế, cầu kỳ, thời tiết có mùa đông, mùa xuân, ăn mặc quần áo rất đẹp và thanh lịch, nhậu ít hơn chứ không triền miên tối ngày, ít bị ngập nước....

Archer

Xe điện
Sài Gòn nắng như đổ lửa, đang chạy chiếc xe máy trên đường thì... Bụp... Bụp... Cái lùm mía, xe hết xăng, tao lại chủ quan quên đổ xăng, xác định dắt bộ đổ mồ hôi háng rồi vì tới cây xăng cũng hơi bị xa...
Đang chống chân đẩy chiếc xe máy qua ngã 3 Ông Tạ Phạm Văn Hai - Cách Mạng Tháng 8 thì bất ngờ có 1 lực đẩy từ phía sau đẩy tới làm cho chiếc xe máy của tao lao đi, quay lại thì thấy có 1 ông anh mặc bộ đồ Grab đang đẩy giúp chiếc xe máy của tao.
Lúc đó cứ nghĩ thôi để chút xíu nữa tới cây xăng thì gửi ông này tiền cà phê luôn, giữa trời nắng nóng như vầy mà có người giúp mình đẩy xe là may mắn lắm rồi.
Ông anh chạy Grab đẩy chiếc xe của tao bằng chiếc xe máy của mình 1 đoạn lên tới Trần Văn Đang thì có cây xăng, tao quay lại nói với ổng đậu xe lại để tao gửi tiền cà phê thì lại tiếp tục nhận được cái bất ngờ tiếp theo, ông anh chạy Grab từ chối kèm theo nụ cười rồi tăng ga chạy đi khi tao còn chưa kịp nói tiếng cảm ơn.
Lúc đó tao chỉ biết nhìn theo bóng lưng của ổng lẫn vào dòng xe cộ giữa buổi trưa nắng của Sài Gòn, bất chợt tao nhận ra ở giữa cái đất Sài Gòn hoa lệ này cũng đâu thiếu những con người dễ thương như vậy. Tao không cần biết ông anh chạy Grab lúc nãy đến từ 1 vùng quê nào đó hay cũng là dân lớn lên ở Sài Gòn như tao, chỉ biết rằng những người như vậy đã tạo nên 1 cái gì đó rất riêng cho cái thành phố này, là 1 cái gì đó rất dễ thương, rất tình người.
Ừ thì Sài Gòn vẫn luôn là như vậy mà, chỉ có điều đôi khi mình vội vã quá nên chưa kịp nhận ra thôi.

#tứnggấu

Chỉnh sửa cuối:

juve99

Xì hơi lốp
Toàn nghe nói nghe kể thằng bạn, đứa bạn, đứa e bị cướp giật, các cụ ở đấy lâu năm thì chả thấy ai nói gặp cướp :))

C0c0

Xe tải
Toàn nghe nói nghe kể thằng bạn, đứa bạn, đứa e bị cướp giật, các cụ ở đấy lâu năm thì chả thấy ai nói gặp cướp :))
Em ở SG chục năm chưa bị cướp giật lần nào, nhưng cũng nhìn thấy vài vụ trộm xe máy rượt đuổi, với giật túi xách, điện thoại.

Mr. Bonjames

Xe tải
Mình bay qua bay lại SG mỗi tháng 1-2 lần từ 2001, đến 2006 thì chuyển vào ở hẳn trỏng, nhưng 2008 lại quyết định chuyển ra HN vì còn có mẹ già không ai chăm sóc. Từ đó đến nay vẫn tháng 1-2 lần bay ra bay vào vì cv. Thực tâm mình thấy SG quá đáng yêu, đáng yêu từ khí hậu, con người, món ăn. Cứ ngỡ sẽ có ngày quay lại nơi đáng yêu đó sống mà vẫn chưa có duyên.

koala2020

[Tịch thu bằng lái]
Mình từng sống ở Sài Gòn 1.5 năm, nói chung là thấy sống ở đâu cũng có cái hay cả, dễ dàng sống được cả 2 nơi. Hà Nội có vẻ phát triển nhanh hơn Sài Gòn khoảng 5 năm lại đây. Tương lại 10 năm tới chắc chắn Hà Nội sẽ thu hút 1 lượng ko nhỏ các bạn trẻ từ Sài Gòn ra.

sauphich

Xe tải
Mình từng sống ở Sài Gòn 1.5 năm, nói chung là thấy sống ở đâu cũng có cái hay cả, dễ dàng sống được cả 2 nơi. Hà Nội có vẻ phát triển nhanh hơn Sài Gòn khoảng 5 năm lại đây. Tương lại 10 năm tới chắc chắn Hà Nội sẽ thu hút 1 lượng ko nhỏ các bạn trẻ từ Sài Gòn ra.
Hiện tỷ lệ sinh ở miền Nam đang rất thấp, HN phát triển hạ tầng hơn thật nhưng đứng về giá trị tiêu dùng thì SG vẫn cao hơn khá nhiều nên mức lương bình quân HN sẽ vẫn chưa so sánh đc với SG. Nếu trình độ cao và thấp thì khó hút, còn trình độ vừa vừa thì hên xui. Nhưng chủ yếu dân miền Trung sẽ vô HN nhiều hơn.

Hiện tại và tương lại nếu hút dân thì Hải Phòng sẽ hút một lượng lớn dân từ các tỉnh ĐB sông Hồng, hiện đang thiếu từ công nhân tới quản lý, và tương lai càng thiếu, lương lậu sắp bằng ngang HN mà dễ sống hơn.

bentley8

Xe điện
Đi ăn tô bún thịt nướng ở hàng bình dân ở Saigon cũng được nghe cô bán hàng nói: ngon hông cưng? Ăn ngon lần tới ghé chị nha cưng, cảm ơn cưng nhiều nha. Nếu mỗi ngày mình nghe những lời ngọt ngào vậy thì cuộc đời mình không ít nhiều cũng được ảnh hưởng tích cực ạ.
Cụ đi nhà hàng bia ôm cũng vậy, mấy em gác tay gác chân dễ chịu hơn ngoài này nhiều, ko chỉ tiền tiền, dễ chịu cả khoản kia.
Về khoản khí hậu thì HN ko so với SG được, sáng trời mát trong xanh làm li cafe vỉa hè thì HN chả so được, nhất là mấy hôm như hôm nay hay trời mù đầy bụi tháng trước, giờ bầu trời trong xanh chỉ là hoài niệm xa xỉ của người HN. Nhưng CC tin em là 1 thằng Bake có tuổi thơ nhiều năm ở SG và đi lại thường xuyên cũng như CV gắn chặt với SG như giờ, thì chỉ 3-4 năm nữa thì HN cũng như miền bắc sẽ vượt SG. Ko nói ra thì ai cũng hiểu đó là do yếu tố phương bắc và bản thân con người ngoài này có ý thức tổ chức và vươn lên mạnh mẽ, trong khi trong kia thì đã yên ấm đủ đầy nó khác. Mà nhìn đi nhìn lại SG bây giờ cũng là của người Bắc cả rồi thì đi đâu ở đâu cũng chả có gì là quan trọng nhì. Có việc thì chiều bay vào nhậu đêm bay ra là quá bình thường. Em thì từ bé 30 năm trước đến giờ ngoài 40 chả bao giờ nghĩ muốn ở trong đó, đơn giản là đã ko thích và sẽ chả bao giờ thích ở hẳn trong đó, cũng như thích phở, ăn vặt HN trong cái lạnh tê tái và cái ấm áp của bạn bè, họ hàng, người khác giới ngoài này cái mà em nghĩ cho dù co ăn 5 sao trong kia dek có được.
Nhìn HN tiến nhanh mà quá mừng, 30 năm trước khi SG phồn hoa, thì HN còn chả đủ ăn, tối tăm như cái đường láng ra sân bay vậy. Bảo HN mức chi cho tiêu dùng thấp mà bảo HN nghèo hơn SG là ko đúng, tiền từ HN rải khắp nước để mua đất và đầu tư thì ko tính là tiêu dùng được.

Chỉnh sửa cuối:

DaDieuchienxu

Xe container
Sài Gòn nắng như đổ lửa, đang chạy chiếc xe máy trên đường thì... Bụp... Bụp... Cái lùm mía, xe hết xăng, tao lại chủ quan quên đổ xăng, xác định dắt bộ đổ mồ hôi háng rồi vì tới cây xăng cũng hơi bị xa...
Đang chống chân đẩy chiếc xe máy qua ngã 3 Ông Tạ Phạm Văn Hai - Cách Mạng Tháng 8 thì bất ngờ có 1 lực đẩy từ phía sau đẩy tới làm cho chiếc xe máy của tao lao đi, quay lại thì thấy có 1 ông anh mặc bộ đồ Grab đang đẩy giúp chiếc xe máy của tao.
Lúc đó cứ nghĩ thôi để chút xíu nữa tới cây xăng thì gửi ông này tiền cà phê luôn, giữa trời nắng nóng như vầy mà có người giúp mình đẩy xe là may mắn lắm rồi.
Ông anh chạy Grab đẩy chiếc xe của tao bằng chiếc xe máy của mình 1 đoạn lên tới Trần Văn Đang thì có cây xăng, tao quay lại nói với ổng đậu xe lại để tao gửi tiền cà phê thì lại tiếp tục nhận được cái bất ngờ tiếp theo, ông anh chạy Grab từ chối kèm theo nụ cười rồi tăng ga chạy đi khi tao còn chưa kịp nói tiếng cảm ơn.
Lúc đó tao chỉ biết nhìn theo bóng lưng của ổng lẫn vào dòng xe cộ giữa buổi trưa nắng của Sài Gòn, bất chợt tao nhận ra ở giữa cái đất Sài Gòn hoa lệ này cũng đâu thiếu những con người dễ thương như vậy. Tao không cần biết ông anh chạy Grab lúc nãy đến từ 1 vùng quê nào đó hay cũng là dân lớn lên ở Sài Gòn như tao, chỉ biết rằng những người như vậy đã tạo nên 1 cái gì đó rất riêng cho cái thành phố này, là 1 cái gì đó rất dễ thương, rất tình người.
Ừ thì Sài Gòn vẫn luôn là như vậy mà, chỉ có điều đôi khi mình vội vã quá nên chưa kịp nhận ra thôi.

#tứnggấu
Tình huống này mình cũng đã từng gặp, và cũng đã từng đc 1 bạn trẻ quành xe lại (vì bạn ấy chạy huốt 1 khúc), bảo: "Chú ngồi lên xe đi, con đẩy phụ đến trạm xăng. Khá xa đấy!". Đến nơi, mình cảm ơn & xin gửi chút tiền cafe thì bạn ấy cười xòa & nói: "Có gì đâu chú, con cũng đã bị & ngta cũng giúp con, lại trong đêm khuya nữa!"
Lần khác, mình vừa ra cổng Cty, 1 đôi vc khá lớn tuổi đang dắt xe. Ông chồng liền hỏi: "Gần đây có cây xăng nào ko anh?". Mình ái ngại nói: "Xa lắm, phải gần 2km nữa mới có. Anh chờ tôi chút". Thế là chạy vào lấy ống hút xăng từ bình qua xe bác ấy. Nhìn 2 vc mừng mà thấy vui....
Còn rất nhiều hình ảnh như bình trà đá ven đường, tủ kính đựng bánh mì tặng....mà ấm lòng.

Archer

Xe điện
Tình huống này mình cũng đã từng gặp, và cũng đã từng đc 1 bạn trẻ quành xe lại (vì bạn ấy chạy huốt 1 khúc), bảo: "Chú ngồi lên xe đi, con đẩy phụ đến trạm xăng. Khá xa đấy!". Đến nơi, mình cảm ơn & xin gửi chút tiền cafe thì bạn ấy cười xòa & nói: "Có gì đâu chú, con cũng đã bị & ngta cũng giúp con, lại trong đêm khuya nữa!"
Lần khác, mình vừa ra cổng Cty, 1 đôi vc khá lớn tuổi đang dắt xe. Ông chồng liền hỏi: "Gần đây có cây xăng nào ko anh?". Mình ái ngại nói: "Xa lắm, phải gần 2km nữa mới có. Anh chờ tôi chút". Thế là chạy vào lấy ống hút xăng từ bình qua xe bác ấy. Nhìn 2 vc mừng mà thấy vui....
Còn rất nhiều hình ảnh như bình trà đá ven đường, tủ kính đựng bánh mì tặng....mà ấm lòng.
Buổi sáng nọ em chở hai thằng nhóc đi tập ở NTĐ Nguyễn Tri Phương; mới tới gần BV Nhi đồng thì hết xăng. Khốn nạn là từ nhà chạy đi vội lại quên không mang ví nên đành nói hai ông con chạy bộ tới CLB. Còn mình thì dắt bộ quay về. Có bác bảo vệ phòng nha ngay đường Lý Thái Tổ ra ngó ngó rồi bảo:"Em còn mỗi 50K, anh cầm đỡ ra cây xăng Comeco ngã 6 đổ tạm rồi chạy về nha!" Em cười bảo:"Anh có biết tôi là ai đâu mà cho mượn. Nhỡ tôi đi luôn thì sao?" "Thì thôi, 50K nhằm nhò gì anh!" Vậy mà mình mạnh dạn cầm luôn 50K của anh ta đi đổ xăng luôn mới ghê chứ :) Hôm sau quay lại trả tiền, cảm ơn, tặng thêm chút thì anh chàng kiên quyết chỉ nhận đúng 50K đã cho mượn. Giờ mỗi lần chạy qua lại giơ tay chào, cười sợ không thấy vì mặt bận đeo khẩu trang :)

nicholas1618

Xe điện
Nói gì thì nói dân Nam sống có tình người hơn . Họ ko vị tiền như dân Bắc.

tranvanlong

Xe điện
Em mê Sài Gòn và con người Sài Gòn lắm nên không về Hanoi đâu. Sáng mở cửa ra là nắng ngập, bầu trời xanh, không khí dễ chịu (Có ô nhiễm nhưng đỡ hơn ở ngoài bắc nhiều). Dịch vụ thì số 1 luôn, không những so với Hanoi mà so với các nước khác luôn! Người dân hiền lành, ăn nói nhã nhặn, không tọc mạch, giàu hay nghèo sống biết thế chứ không có khệnh khạng hơn phân. Có xe Air Blade cứ chạy hay cup 80 cứ chạy hay xe hơi xịn xò cứ chạy, không ai quan tâm anh giàu hay anh nghèo miễn là tính anh chơi được là được thương.
Tính cách, con người Sài Gòn là vậy. Em đặc biệt rất ấn tượng với các bác xe ôm, rất thật luôn.

neptune1999

Xe tải
75 rời Hải Phòng vào Nam sinh sống giờ u60 rồi vẫn thỉnh thoảng chạy 2 bánh xuyên Việt ra phía Bắc để được hưởng cái cảm giác chạy xe trong mưa phùn, gió lạnh , cơm thì cứ cuối tuần phải chạy về nhà bố mẹ ở Cửu chi để ăn những món mẹ nấu đúng hương vị Hải phòng nhưng cửa về quê sinh sống không còn nữa phải theo thời cuộc thôi các bác , tùy theo hoàn cảnh từng người

hiep luc

Xe điện
Website
hieplucjsc.fpt.in
Ai sống qua 5 tháng đỏ lửa vừa rồi ở Sài Gòn sẽ thấy cái tình người thế nào. Kẽm gai giăng khắp đầu đường đầu hẻm, xe cấp cứu ò e 24/24h. Giới nghiêm toàn TP vậy mà vẫn rất nhiều người lén lén đi.
Họ đi đâu? Lén đi nấu cơm đem cho những người cơ nhỡ không có nhà, lén đi mua cả vườn rau Đà lạt, Tiền Giang, Đăk Nông rồi bỏ tiền túi thuê xe chở về tặng các bếp từ thiện, lén đi chở bình oxi tới những nhà có F0 cần thở oxi...

Thèm khát

Xe điện
Ai sống qua 5 tháng đỏ lửa vừa rồi ở Sài Gòn sẽ thấy cái tình người thế nào. Kẽm gai giăng khắp đầu đường đầu hẻm, xe cấp cứu ò e 24/24h. Giới nghiêm toàn TP vậy mà vẫn rất nhiều người lén lén đi.
Họ đi đâu? Lén đi nấu cơm đem cho những người cơ nhỡ không có nhà, lén đi mua cả vườn rau Đà lạt, Tiền Giang, Đăk Nông rồi bỏ tiền túi thuê xe chở về tặng các bếp từ thiện, lén đi chở bình oxi tới những nhà có F0 cần thở oxi...
Phần này chuẩn ạ.

elise.cosmetic

[Tịch thu bằng lái]
Thực ra nếu để ý thì thấy các nước phát triển đều có mùa đông lạnh. Việc tư duy não bộ tốt hơn khi nhiệt độ lạnh đã được chứng minh bằng khoa học chứ ko phải nói suông.
Các nước kém phát triển hầu hết là nước nóng quanh năm, tất nhiên ko đúng 100%, ví dụ nhiều nước khí hậu nóng nhưng vị trí thuận lợi hay ngồi trên mỏ vàng mỏ dầu.
Nhiều cụ ví dụ Sing, Thái nhưng đừng quên nắm kinh tế ở 2 nước này là người Hoa chứ ko phải người bản địa, mà người Hoa là chủng tộc đến từ nước xứ lạnh nhé.
Khoa với chả học, nếu có thì cũng chẳng chênh nhiều.
Dân Israel nó còn thông minh hơn mấy ông Hà Nội tự sướng như cụ nhiều. Chưa kể không ai dám nói mấy ông Nga, Mông Cổ, TQ đại lục thông minh hơn Hồng Kong hết =))

Thèm khát

Xe điện

#tứnggấu
Đây là một trong số những điểm sáng tiêu biểu cụa SG, miền Nam Việt Nam.... sự hào sảng, giúp đỡ nhau không vụ lợi.
Chả hiểu sao nuôn, iem cụng thường xuyên giúp đỡ mọi người xung quanh kiểu vậy. Có lẽ ăn trong máu iem rồi, nguồn gốc của sự hào sảng này được truyền dạy từ bố mẹ, người thân xung quanh ạ.

Dr.MaxCare

Xe buýt
Riêng cụ nào muốn đỡ bị các bệnh xương khớp, hen suyễn, hô hấp ,... thì vào SG sống là ổn.

zacknguyen255

Xe tải
mời các cụ ở SG với HN, em là em kiếm đủ tiền em về quê cha sinh mẹ đẻ. Chán thành phố lớn rồi :D

Trạng thái
Thớt đang đóng