[Funland] Có cụ nào vào Sài Gòn bây giờ lại quay về Bắc không

Trạng thái
Thớt đang đóng

21fo

Xe buýt
E có gần 2 năm công tác ở Ninh Thuận.
Với cá nhân em thì e không phù hợp với cuộc sống trong miền Nam, nhậu nhẹt triền miên và con người thì mãi ăn chơi hơn là làm.
Nhưng cũng có thể như thế dịch vụ trong đó phát triển chất lượng phục vụ tốt hơn ngoài này.
Ngoài Bắc em ghét nhất cái thời tiết nồm ẩm này.
Nhớp nháp trong nhà, ngoài đường thì mưa phùn bẩn kinh khủng, chứ mưa rào thì nó lại sạch.
cụ này khả năng điện gió, điện mặt trời :D chứ ninh thuận thì làm quái gì có sinh kế, dân trong đó lớn lên cũng chạy vào sg hết cả

tomtomchát

Xe container
hi
Vâng, thì ra là vậy, do đk và hoàn cảnh lịch sử. Trẻ con miền Nam hay khoanh tay lễ phép và nói nghe dễ thương, ko yêu ko được :">
Hôm trước e bỏ cái ví cũ đi, cho vào hộp để gốc cây thì có cậu bé chắc lớp 2-3 đi xe đạp qua, nó thấy nên dừng lại hỏi chú ơi chú bỏ đi ah, uhm, cũ rồi chú bỏ đi, nó bảo cho cháu nhé, e cầm cái ví lên nhét tờ 10k và đưa cho nó, lễ phép khoanh tay nhận, xong 2 chú cháu nhìn nhau đều vui cười tít mắt. Nhưng cũng dở là về dễ bị bố mẹ nó tra hỏi, mà ở tình thế đó thì k biết làm cách nào hợp lý hơn :D
câu mặc Nam thì không còn, thậm chí ngoài Bắc còn trội hơn do có nóng lạnh, do gần "công xưởng thế giới"... :))
Ăn Bắc thì vẫn tồn tại đến nay, do đặc thù khí hậu 2 mùa, do nhiều loại gia vị, do độ cầu kỳ ăn uống, do ảnh hưởng nho học (các ông chồng gia trưởng hơn, mõm sành hơn ;)) )

tomtomchát

Xe container
cụ này khả năng điện gió, điện mặt trời :D chứ ninh thuận thì làm quái gì có sinh kế, dân trong đó lớn lên cũng chạy vào sg hết cả
uầy, Ninh Thuận giờ hót nhất miền Nam đấy cụ êi, trung tâm năng lượng tương lai đấy

BMV_HN

Xe điện
5 năm nữa thì HN vượt trội SG nhở hệ thống hạ tầng hoàn chỉnh, tiền khắp nơi đưa về. Các tỉnh quanh HN sẽ phát triển mạnh.
5 năm thì SG vẫn thế. Hạ tầng vẫn thế. SG hết lực rồi. Nhân lực giờ đổ về Bình Dương, Đồng Nai, Bà Rịa VT. 10 năm nữa thì tam giác Bình Dương, Đồng Nai, Vũng Tàu vượt qua SG.
Theo em .Các vùng xung quanh càng giầu thì Sài Gòn càng có.
Cụ nên hiểu đó là quay hoạch vùng tùy từng vùng sẽ định ra các độ thị vệ tinh, độ thị nào sản xuất, du lịch dịch vụ...
Sài Gòn nó là đầu não , tài chính ,vui chơi giải trí... mọi thứ của Miền Nam.
Tuy có quy hoạch phát triển đồng đều nhưng nhiều lợi thế ở SG có mà các vùng xung quanh như Bình Dương, Đồng Nai không bao giờ có.

DaDieuchienxu

Xe container
Buổi sáng nọ em chở hai thằng nhóc đi tập ở NTĐ Nguyễn Tri Phương; mới tới gần BV Nhi đồng thì hết xăng. Khốn nạn là từ nhà chạy đi vội lại quên không mang ví nên đành nói hai ông con chạy bộ tới CLB. Còn mình thì dắt bộ quay về. Có bác bảo vệ phòng nha ngay đường Lý Thái Tổ ra ngó ngó rồi bảo:"Em còn mỗi 50K, anh cầm đỡ ra cây xăng Comeco ngã 6 đổ tạm rồi chạy về nha!" Em cười bảo:"Anh có biết tôi là ai đâu mà cho mượn. Nhỡ tôi đi luôn thì sao?" "Thì thôi, 50K nhằm nhò gì anh!" Vậy mà mình mạnh dạn cầm luôn 50K của anh ta đi đổ xăng luôn mới ghê chứ :) Hôm sau quay lại trả tiền, cảm ơn, tặng thêm chút thì anh chàng kiên quyết chỉ nhận đúng 50K đã cho mượn. Giờ mỗi lần chạy qua lại giơ tay chào, cười sợ không thấy vì mặt bận đeo khẩu trang :)
Rất mừng trong 1 XH vàng thau lẫn lộn, đọc các tờ báo C.A, Pháp luật...toàn tin cướp, giết, hiếp...thì ~ sự giúp đỡ ntn thấy ấm áp tình người quá.
Cư dân SG cũng đã chìa bàn tay hỗ trợ ~ hoàn cảnh khó khăn, ví dụ các bếp ăn từ thiện trong các BV, nhưng sau thời điểm mấy tháng trời, SG bị lockdown mới hiểu cái nghĩa tình nó quan trọng ntn.
Lần đầu tiên mình đi ngang nhà thờ Tân Sa Châu thời điểm bùng dịch, ngạc nhiên quá vì thấy tấm bảng rất to treo phía trước: "ATM cơm" (tiêc là ko dừng lại chụp đc). Các suất cơm hộp đc đặt sẵn trên 1 cái bàn rất to bên trong, trên là 1 cái ống nhưa Bình Minh phi chắc loại to nhất. Người trong nhà thờ thả lần lượt từng suất vào đầu ống. Ngoài đường, dòng người xếp hàng cứ tuần tự đến nhận cơm từ đầu ống thả ra. Rất văn minh & tuân thủ 5K!

juve99

Xì hơi lốp

anbinhloi

Xe tải
Uh, SG dễ sống thật, năm 2002 mình chạy vô trong này, mua mảnh đất 200 triệu nơi khỉ ho cò gáy. giờ giá gấp 100 lần ( Ko tính trượt giá ). Giờ xây nhà cho thuê trước dịch thu đều đều 5, 6 chục triệu/ tháng. Dịch giảm còn 1/2. Mấy hôm nay lại cháy phòng vì người dân khắp nơi đổ về tìm nhà thuê đông như kiến. Cuộc sống trong này lại phơi phới rồi!

DaDieuchienxu

Xe container
Quả đẩy xe này e cũng mới gặp, hôm đi từ Q9 về BC, sắp lên cầu Phú Mỹ thì xe tự dưng chết máy, tối cũng vắng, đang lơ ngơ tự dưng có 2 thanh niên chẳng nói gì, đẩy 1 mạch về tiệm sửa xe trên Q7, vào sửa thợ k quen nên mãi k sửa được, e bỏ xe lại lang thang mua mấy đồ ăn để mang về, vừa đi bộ qua tiệm sửa xe 1 đoạn, đang chuẩn bị bấm bấm đặt Grap bỗng có 1 ô xa lạ gọi e trai vào đây a cho mượn xe, mai lúc nào qua lấy xe thì trả :x Hôm sau qua trả xe thì ko gặp ô ấy, có mỗi cô con gái ở nhà
Đầu đuôi thế nào, cụ kể phần...giữa nghe chơi :D (còn cái kết tự mình suy luận ra). >:)

juve99

Xì hơi lốp
Đầu đuôi thế nào, cụ kể phần...giữa nghe chơi :D (còn cái kết tự mình suy luận ra). >:)
E ko gặp để chào và cảm ơn nữa, chỉ biết ô a này, lúc gọi vào nhà cho e mượn xe có nói thêm câu cả dãy này là đất của a hết đó :D

DaDieuchienxu

Xe container
E ko gặp để chào và cảm ơn nữa, chỉ biết ô a này, lúc gọi vào nhà cho e mượn xe có nói thêm câu cả dãy này là đất của a hết đó :D
Thế thì cụ nên tự trách bản thân đã để vuột 1 cơ hội vàng ròng >:) . Sao lúc ấy cụ ko tỉ tê vs cô gái: "Anh muốn gặp bố em để nói 1 lời cảm ơn cho phải phép, ko thì Anh áy náy lắm" => hỏi thời gian bố cô ấy hay ở nhà rồi cụ ghé.....~ lúc ko có ông ấy.>:)

hiep luc

Xe điện
Website
hieplucjsc.fpt.in
11 năm trước em có mở thread hỏi "Có nên di dân vào SG" Bây giờ quen rồi, lâu lâu ra bắc chơi vài ngày thôi.

AMATAX

Xe điện
cái đó e ko phủ nhận mà, nhưng cụ quên là nếu ở sg cụ bị cướp chẳng ai buồn lao vào giúp cụ, nhưng ở hn thì khác :D, cái gì cũng có 2 mặt cả
dễ sống hay khó sống do mình, ko nên áp đặt quan điểm 1 cách thái quá :D
Trúng phóc cụ à, ko ai quan tâm đến ai cũng có 2 mặt 1 phần dễ chịu vì mình muốn làm gì thì làm sống sao thì sống, mày bị cướp bị đánh bị chém ko liên quan

AMATAX

Xe điện
Giờ lượng dân ngoại tỉnh đổ về SG giảm rất nhiều so với trước.
Thu nhập giờ các tỉnh đều lên thấy rõ. Nên họ chả cần vào SG làm gì.

Điều này ảnh hưởng mạnh đến sự phát triển SG, chứ ko phải lý do đường xá. SG mạnh nhờ thị trường đông dân ngoại tỉnh đổ về, giờ nguồn lực này suy giảm thì auto hụt hơi thôi.

Như thế hệ 7x, 8x Nam tiến rất đông nhưng các cháu 9x, 2k bây giờ thay đổi hoàn toàn. Lượng dạt vào SG kiếm sống ít hẳn so với các thế hệ trước.

Các FDI mới vào Việt nam cũng được bố trí dàn đều ra các tỉnh.

Xu hướng này ngày càng rõ và rất khó đảo ngược vì chiến lược của CP là nâng dần mức sống toàn dân lên đồng đều, chứ ko tập trung vào 1-2 tỉnh cụ thể nào cả để tránh chênh lệch giàu nghèo thái quá.
Cái này đúng, mấy đứa miền Tây Sóc Trăng ở quê thì vác lúa thuê có 2000đ/ bao nặng vãi tè cả ngày ko đc nối 100k hay Đống Tháp xoài có 2000đ/kg mà lên SG bo đc ngày mấy trăm. SG có lợi thế rất lớn về nhân công giá rẻ

CRV-2015

Xe buýt
Chuẩn cụ, với những ng tay trắng thì SG cho họ nhiều cơ hội hơn. Thời điểm e ở trong đó có những vị trí chỉ cần bữa nhậu là ok, trong khi HN phải mất tiền trăm. Giờ thì nghe nói khó khăn hơn rồi.
Bạn e làm Tchuc CaTp bảo giờ tuyển CaP khó lắm, nhất là sau dịch nhiều P thiếu ng làm vì xin nghỉ nhiều. Trong khi hanoi vào Ca toàn vài lit trở lên cả củ to :D

21fo

Xe buýt
uầy, Ninh Thuận giờ hót nhất miền Nam đấy cụ êi, trung tâm năng lượng tương lai đấy
e cũng vào đấy gần năm e lạ gì, cái tp bé như lỗ mũi, loanh quanh chỉ có cf ăn nhậu, thời tiết quanh năm nắng gió, có tiền cũng chưa chắc sướng :D

elise.cosmetic

[Tịch thu bằng lái]
2 năm covid vừa rồi mới thấy tích lũy của dân SG nói chung rất thấp. Đói 1 vài tháng là toang ngay.
GDP sổ sách thì SG hơn nhưng GDP ngầm thì có khi HN hơn.
Cứ nhìn làn sóng dân HN đi càn quét mua đất ở SG và các tỉnh trong Nam là choáng.

Nhiều người đổ cho quan chức nhưng số này chỉ chiếm 1 phần nhỏ thôi. Đa phần là dân HN bình thường.
Cụ có bằng chứng gì cho kết luận "dân HN bình thường" của cụ không?

21fo

Xe buýt
Giờ lượng dân ngoại tỉnh đổ về SG giảm rất nhiều so với trước.
Thu nhập giờ các tỉnh đều lên thấy rõ. Nên họ chả cần vào SG làm gì.

Điều này ảnh hưởng mạnh đến sự phát triển SG, chứ ko phải lý do đường xá. SG mạnh nhờ thị trường đông dân ngoại tỉnh đổ về, giờ nguồn lực này suy giảm thì auto hụt hơi thôi.

Như thế hệ 7x, 8x Nam tiến rất đông nhưng các cháu 9x, 2k bây giờ thay đổi hoàn toàn. Lượng dạt vào SG kiếm sống ít hẳn so với các thế hệ trước.

Các FDI mới vào Việt nam cũng được bố trí dàn đều ra các tỉnh.

Xu hướng này ngày càng rõ và rất khó đảo ngược vì chiến lược của CP là nâng dần mức sống toàn dân lên đồng đều, chứ ko tập trung vào 1-2 tỉnh cụ thể nào cả để tránh chênh lệch giàu nghèo thái quá.
vd như ở ngoài bắc, rất nhiều lựa chọn, hải phòng, quảng ninh, bắc giang, bắc ninh, vĩnh phúc....đường xá đi lại thuận tiện nên lao động phổ thông vào trong nam ít đi hẳn, họa hoằn có các tỉnh từ thanh hóa đổ ra có vào là do có ng quen trong đó thôi :)

AMATAX

Xe điện
Cụ có bằng chứng gì cho kết luận "dân HN bình thường" của cụ không?
HN nhiều quan chức nhưng có 6 triệu dân cơ, SG cũng rất nhiều quan chức hạ cánh vô đó hưởng thu khối sau nhiều năm cày cuốc có khác gì đâu

Trạng thái
Thớt đang đóng