[Funland] Có cuộc chiến Bphone vs Vsmart?

alsmileSP

Xe tải
Nói thật với các bác là bản chất 2 thằng như nhau: đều thuê trung quốc sản xuất từ A tới X xong đem về việt nam tem mác, hộp phụ kiện là tới Z. Thằng Bkav thì nổ quá nên bị ghét tới giờ sống thoi thóp. Toàn các công ty đối tác, quan hệ mua về tặng nhân viên hoặc bắt nhân viên sử dụng chứ ít người mua lắm. E làm điện thoại mà mới cầm trên tay dc 2 lần, còn bạn bè cùng nghề nhiều người còn chưa thấy mặt mũi cái bphone như thế nào. Còn Vsmart ra sau thấy nhiều người sửa dụng rồi vì đa số là dòng rẻ tiền nhưng tháo vài con ra cảm thấy thất vọng. Main board đúng theo kiểu mấy con máy tàu cũ những năm 2016 - 2018 quá lạc hậu. Trong khi các máy tàu cùng phân khúc đã không còn dùng kiểu lỗi thời đó rồi toàn dùng công nghệ 2019 trở đi. Nói về chất lượng thì Vsmart đi sau máy tàu 2 năm về phần cứng nếu cùng mức giá nha các bác. Ko có chuyện đặt hàng của nó về bán lấy lời giá bằng nó mà chất lượng tương đương đâu
Em nói với tư cách người dùng nhé, điện thoại Vin rẻ, công nghệ không thấy thua gì những điện thoại trung quốc hiện tại ( em không chuyên ngành điện tử nên cũng không biết main nó thế nào đâu nhưng dùng ok là được), em mua con bee cho người thân cũng 2 năm rồi vẫn thấy chạy phà phà, 1 con bee bị ảnh hưởng bởi sét đánh nên nó chết, ra hoàng hà gửi phát về thay luôn cho máy mới sau 3 ngày, với em như thế là ổn

hoangduc.sbr

Xe container
Em thì gặp mấy con máy rẻ của Vsmart thôi. Dùng thời gian nhanh đơ lắm. Hồi Vsmart mới ra có clip tháo máy ra giống hệt không khác gì con meizu bên tàu. Nói chung vsmart chưa đủ trình để sánh dc với oppo, xiaomi, Huawei, Reldme. Chỉ xếp cùng mâm với các hãng ko tên tuổi bên tàu thôi. Ông thuê bên đấy về muốn cạnh tranh về giá với các hãng kia thì chất lượng phải kém hơn. Chứ chất lượng ngang nhau thì giá sẽ cao hơn ko có chuyện bằng được. Làm sao cạnh tranh sòng phẳng với điện thoại TQ dc
H/tại cứ sòn sòn top 3 thị phần trong nc là đc rồi (đạp trên đầu khơ khớ thằng Khựa suốt từ đầu năm đến giờ:))).
Vsmart live 4 bán riêng tại Tgdđ đã cực sốt rồi, nếu tính thêm bán ở Cell, Fpt, Hoangha... nữa thì còn ko biết bao nhiêu máy đã đc bán ra. Sắp tới thêm 1 loạt con mới nữa như Areis, Lux... thì đám Vivo, Mì, Realme lại mệt mỏi tiếp rồi (Heo quay thì khỏi thèm chấp luôn;))).

Và ở đâu đó trên OF vẫn còn tồn tại những duy ý chí rằng Vsmart ko thể cạnh tranh sòng phẳng với máy Khựa ở VN:))

Chỉnh sửa cuối:

_AHA_

Xe điện
Nói thật với các bác là bản chất 2 thằng như nhau: đều thuê trung quốc sản xuất từ A tới X xong đem về việt nam tem mác, hộp phụ kiện là tới Z. Thằng Bkav thì nổ quá nên bị ghét tới giờ sống thoi thóp. Toàn các công ty đối tác, quan hệ mua về tặng nhân viên hoặc bắt nhân viên sử dụng chứ ít người mua lắm. E làm điện thoại mà mới cầm trên tay dc 2 lần, còn bạn bè cùng nghề nhiều người còn chưa thấy mặt mũi cái bphone như thế nào. Còn Vsmart ra sau thấy nhiều người sửa dụng rồi vì đa số là dòng rẻ tiền nhưng tháo vài con ra cảm thấy thất vọng. Main board đúng theo kiểu mấy con máy tàu cũ những năm 2016 - 2018 quá lạc hậu. Trong khi các máy tàu cùng phân khúc đã không còn dùng kiểu lỗi thời đó rồi toàn dùng công nghệ 2019 trở đi. Nói về chất lượng thì Vsmart đi sau máy tàu 2 năm về phần cứng nếu cùng mức giá nha các bác. Ko có chuyện đặt hàng của nó về bán lấy lời giá bằng nó mà chất lượng tương đương đâu
Cụ vẫn thu cước đều.

asset19

Xe buýt
Các cụ ta cứ ác cảm chứ phải có thêm Asanzo của anh 3 vào cuộc thì cuộc chiến mới xôm. Anh 3 mà ép giá thì chưa chắc anh V đã chịu nổi.
Anh Tam chỉ nên tập trung vào tivi và điều hòa giá rẻ.
Thế mạnh thì cứ thế phát huy.
Thay vì dàn trải sang điện thoại thì nên tập trung tăng tỉ lệ nội địa hóa 2 sp trên.

Hoàng Gia Thành

[Tịch thu bằng lái]
Anh Tam chỉ nên tập trung vào tivi và điều hòa giá rẻ.
Thế mạnh thì cứ thế phát huy.
Thay vì dàn trải sang điện thoại thì nên tập trung tăng tỉ lệ nội địa hóa 2 sp trên.
Anh 3 thì cụ cứ yên tâm là tỉ lệ nội địa hóa gần như bằng 0. Ngành công nghệ của anh ấy là công nghệ tuốc nơ vít thôi. May ra thì nội địa hóa được cái vỏ hộp các tông. Tuy nhiên, vẫn nên có anh ấy vào để cạnh tranh.

chuonguyen

Xe máy
Để tạo ra 1 dây chuyền và tạo ra 1 thiết kế 1 sản phẩm điện thoại theo phong cách của thời gian dài nên giờ Việt Nam đi theo hướng đi tắt đón đầu.
Bác Q thì quăng bom rào rào khi chưa có 1 sản phẩm như lời nói (hơiảo tưởng )
Bác V thì thâu tóm công ty nhỏ rồi đưa logo vào sản phẩm rồi tung ra thi trường

asset19

Xe buýt
Năm sau thay máy chắc em dùng thử Vsmart.
Năm nay xem review chất lượng máy thế nào đã.
Em tiết kiệm toàn xài LG 6 củ, rồi hạ cấp xuống Xiaomi 4 củ.
Anh Vượng ra con này rất ưng, vừa tầm tiền.
Vợ em xài Iphone 20 triệu, ko chịu dùng dt nào khác Iphone. May mà ko đòi đổi máy.

Chỉnh sửa cuối:

cocsku

Xe cút kít
Để tạo ra 1 dây chuyền và tạo ra 1 thiết kế 1 sản phẩm điện thoại theo phong cách của thời gian dài nên giờ Việt Nam đi theo hướng đi tắt đón đầu.
Bác Q thì quăng bom rào rào khi chưa có 1 sản phẩm như lời nói (hơiảo tưởng )
Bác V thì thâu tóm công ty nhỏ rồi đưa logo vào sản phẩm rồi tung ra thi trường
Cụ Vin thì đã bán hàng ra nước ngoài, nhưng doanh số ko biết thế nào. Đang có EV FTA cụ ấy tranh thủ mà xâm nhập thị trường châu âu hơn là sang Mỹ. Cứ Pháp, Đức mà táng là ngon.

cocsku

Xe cút kít
Chả cần mổ bụng moi gan, em nhìn thoáng qua cũng biết máy tàu vì giống y chang. Vẫn cái màn hình bấm bấm quệt quệt, vẫn mấy cái nút bấm bên sườn, sạc thì vẫn usb .... Vin giỏi sao ko tạo cổng sạc riêng như apple, Sony ấy cụ nhỉ!

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Chả cần mổ bụng moi gan, em nhìn thoáng qua cũng biết máy tàu vì giống y chang. Vẫn cái màn hình bấm bấm quệt quệt, vẫn mấy cái nút bấm bên sườn, sạc thì vẫn usb .... Vin giỏi sao ko tạo cổng sạc riêng như apple, Sony ấy cụ nhỉ!
Cao siêu quá, có khi cụ kia cũng chả hiểu :-bd

alsmileSP

Xe tải
Thằng apple nó tạo ra được cổng riêng vì nó chiếm được thị phần và có hệ sinh thái đủ mạnh để người dùng buộc phải đi theo nó, Vin được mấy năm đưa ra cổng kết nối loại khác sẽ tạo thành rào cản đến với người tiêu dùng. Có thể Vin chưa giỏi về công nghệ nhưng bảo Vin không giỏi chắc một số cụ phải xem lại, bao nhiêu hãng việt đi trước Vin có làm được như Vin không, ít ra về mặt chiến lược xâm nhập thị trường Vin cũng đã quá giỏi rồi.

vonol

Xe tải
Đa số k thích cách làm truyên thông của Bphone và anh Quảng thôi chứ xét về áp lực, sự nỗ lực thì Bphone hơn hẳn Vsmart ấy
A Vượng ra sau nên học đc nhiều kinh nghiệm mà

cocsku

Xe cút kít
Vsmart thì xuất dt sang Mỹ, còn bkav lại xuất camera

dungga

Xe hơi
E nghĩ Vimart nó mạnh về kinh tế nên nó sẽ đua tốt hoen Bphone.