[Funland] Có được nuôi thú cưng trong căn hộ chung cư không mọi người ơi?

hoviethung

Xe lăn
Hiện nay có một số gia đình nuôi thú cưng trong căn hộ chung cư. Nhưng ban quản lý toà nhà yêu cầu phải chấm dứt nếu không sẽ bị cưỡng chế bằng hình thức cắt nước. Việc làm của ban quản lý có đúng không và cơ sở pháp lý của vấn đề này là dựa vào quy định và điều luật nào? Mong mọi người tư vấn. Chuyện xẩy ra tại chung cư nhà ở xã hội nơi con mình sinh sống.

nvh_hn

Xe container
Cụ không hỏi luôn BQL cấm theo văn bản nào?

ô tô phun

[Tịch thu bằng lái]
Sau này trong hợp đồng mua bán là cấm nuôi súc vật luôn ạ. Trước đây lỏng lẻo bọn nó lấy cớ nuôi nhiều.

minh_viet.78

Xe buýt
Nếu thú nuôi của họ được tiêm phòng và bảo đảm chỉ nuôi nhốt trong nhà thì sao lại cấm nhỉ

Bobbo

Xe điện
Nhiều chung cư họ cấm nuôi. Còn theo qui định nào thì em ko rõ.

tieunhupha

Xe điện
Cấm luôn em cũng mừng. Nhiều nhà nuôi chó bừa bỏ mợ. Lúc xuống thang ôm chó lên cho người ta an tâm thì lại động viên là “nó ngoan lắm anh ạ”, lúc nó cắn bừa thì lại “ở nhà nó ngoan lắm anh ạ”. Ngoan ngoan cái lọ nhà chúng nó ý.

Sent from iPhone via OTOFUN

NNS

Xe ngựa
cắt nước thì sai nhưng cấm nuôi thì đúng cmnr, thú cưng nuôi chung cư nhẽ là cá vàng hay chim chóc, cùng lắm là con mèo thôi chứ đến chó là cấm là ưng bụng già làng trưởng bản dồi :))
Hiện nay có một số gia đình nuôi thú cưng trong căn hộ chung cư. Nhưng ban quản lý toà nhà yêu cầu phải chấm dứt nếu không sẽ bị cưỡng chế bằng hình thức cắt nước. Việc làm của ban quản lý có đúng không và cơ sở pháp lý của vấn đề này là dựa vào quy định và điều luật nào? Mong mọi người tư vấn. Chuyện xẩy ra tại chung cư nhà ở xã hội nơi con mình sinh sống.

ô tô phun

[Tịch thu bằng lái]
cắt nước thì sai nhưng cấm nuôi thì đúng cmnr, thú cưng nuôi chung cư nhẽ là cá vàng hay chim chóc, cùng lắm là con mèo thôi chứ đến chó là cấm là ưng bụng già làng trưởng bản dồi :))
Cấm nhưng chúng nó vẫn nuôi người ta mới cắt chứ ạ.

ô tô phun

[Tịch thu bằng lái]
Nếu thú nuôi của họ được tiêm phòng và bảo đảm chỉ nuôi nhốt trong nhà thì sao lại cấm nhỉ
Theo quy định vẫn cấm cụ nhé. Còn nếu muốn nuôi chắc mua luôn cả toà nhà thì chắc chả ai nói gì được.

hoviethung

Xe lăn
Cấm luôn em cũng mừng. Nhiều nhà nuôi chó bừa bỏ mợ. Lúc xuống thang ôm chó lên cho người ta an tâm thì lại động viên là “nó ngoan lắm anh ạ”, lúc nó cắn bừa thì lại “ở nhà nó ngoan lắm anh ạ”. Ngoan ngoan cái lọ nhà chúng nó ý.

Sent from iPhone via OTOFUN
Trường hợp ở đây là cấm nuôi chó cụ ạ. Trong nội quy toà nhà cũng nói cấm nuôi gia súc. Nhưng hộ nuôi cãi lý là họ nuôi thú cưng chứ không nuôi gia súc ?

alceste

Xe điện
Cụ đọc trong quy chế quản lý nha chung cư mà CĐT nào cũng đính kèm trong hợp đồng luôn khi mình mua nhà. Mình kí vào đó là mình đã đồng ý với quy chế rồi.
Còn chủ đầu tư thì dựa vào các văn bản của Bộ Xây dựng thôi.
Nhưng em nói thật, trừ chó nhỏ và mèo (tây) còn em thấy nên cấm, khu cũ em có mấy anh nuôi con chó to như đứa trẻ 8 tuổi, xong hàng ngày cho xuống sân đi, chẳng có rọ mõm hay dây gì, nói thật, em nhìn từ xa còn sợ. Còn cho chó, mèo ị bậy thì ko phải ko có ạ. Lại toàn mấy anh nhìn bặm trợn nên cư dân chỉ dám phản ánh với BQL chứ ko dám nói gì luôn.

MiaSanMia

Xe đạp
Trường hợp ở đây là cấm nuôi chó cụ ạ. Trong nội quy toà nhà cũng nói cấm nuôi gia súc. Nhưng hộ nuôi cãi lý là họ nuôi thú cưng chứ không nuôi gia súc ?
Đấy là cãi cùn. Định nghĩa thế nào là thú cưng? Ai yêu lợn yêu trâu yêu bò là mấy em ấy cũng thành thú cung của họ hết. Chó là súc vật nuôi trong nhà, không phải gia súc thì là gì. Nếu quy định trong hợp đồng mua bán đã ghi không nuôi thì cứ theo đấy mà làm thôi.

ubisapro

Xe trâu
Chưng cư cấm e thấy đúng rồi. Chấp nhận ở chung thì phải theo quy định chung.