[Funland] Có được nuôi thú cưng trong căn hộ chung cư không mọi người ơi?

Khu em k cấm nhưng mọi người chỉ nuôi mấy loại nhỏ thôi và tất nhiên chả ai thả rông.
Nhà em có con poodle, k thấy ai kêu vì chưa thấy nó làm phiền ai trừ việc trẻ con hàng xóm hay qua chơi. Sau thấy 1 nhà nữa cùng tầng nuôi 1 con phốc sóc.
Chó to thì đúng là k nên nuôi.

Các ông ủng hộ cho nuôi chó trong chung cư mà 1 ngày tự nhiên có thằng hàng xóm xăm trổ nó nuôi con pitbull to tổ bố đi chung thang máy chắc vãi đái ra quần hết.
Chung cư họ chỉ nuôi mấy con cho cảnh bằng năm tay thôi cụ ạ, em chưa thấy ai nuôi chó to bao giờ.

Hự.

Xe điện
Theo em là cứ theo quy định nơi mình sinh sống thôi. Nếu cho nuôi pet và yêu cầu phải ý thức abc, thì mình ý thức abc. Ko cho nuôi thì mình ko nuôi hoặc chuyển chung cư khác. Ko nên cái gì phù hợp với ý thích, quyền lợi của mình thì tự mình cho mình quyền du di linh hoạt kiểu "nhưng chó nhà em bé tí ý mà" "chó nhà em ngoan cực, các bác yên tâm",.... còn cái gì trái với mình thì lôi quy định, luật lệ ra bắt bẻ từng ly.

Ni No Kuni 2

Xe điện
Nhiều chung cư họ cấm nuôi. Còn theo qui định nào thì em ko rõ.
Lúc mua nhà là họ có điều khoản rồi cụ. Pháp luật cho phép làm thế nhưng em thấy nuôi chó con vẫn có mà. Đừng nuôi pit bull hay becgie là được.

nguyentoan.uct

Xe điện
Hiện nay có một số gia đình nuôi thú cưng trong căn hộ chung cư. Nhưng ban quản lý toà nhà yêu cầu phải chấm dứt nếu không sẽ bị cưỡng chế bằng hình thức cắt nước. Việc làm của ban quản lý có đúng không và cơ sở pháp lý của vấn đề này là dựa vào quy định và điều luật nào? Mong mọi người tư vấn. Chuyện xẩy ra tại chung cư nhà ở xã hội nơi con mình sinh sống.
Cụ không hỏi luôn BQL cấm theo văn bản nào?
Làm việc cứ phải có căn cứ cụ ah, hôm qua em vừa cãi nhau với Bảo vệ và BQL xong. Việc của em là em chuyển cái tủ lạnh đi (loại 200l thôi), e có hỏi BV đc chuyển ra từ tầng 1 ko, nó bắt xuống tầng hầm, e hỏi quy định nào thì bảo về đọc lại sổ tay cư dân, gọi cho BQL cũng nói y như thế. Em ko đôi co chuyển xuống tầng hầm. Xong việc lên gọi hết ra nói chuyện, mang sổ tay cư dân xuống cho ông bảo vệ xem, đọc 1 lúc ko thấy xoay qua cò quay, gọi 1 thằng oắt con bv lên nói giọng cù nhầy xong té, lại thêm 1 thằng bảo bên thanh tra bảo vệ ra cũng cầm sổ tay đọc xong bảo quy định miệng, lại thêm BQL nữa cũng vậy, gọi cho BQT thì ko đc. Lúc đấy con em đang ngủ trên nhà 1 mình nên e ko thể đôi co được với bọn cù nhầy, ko thì em gọi cả công an vào chơi luôn.

ô tô phun

[Tịch thu bằng lái]

ô tô phun

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nói câu này thì hơi quá rồi đấy.bản thân mình đã chắc tốt hơn người khác chưa
Em khẳng định là em đối xử với con người tốt hơn đối xử với súc vật ạ. Chỉ có súc vật mới sống với nhau thôi ạ. Người thì sống với người thôi.

ô tô phun

[Tịch thu bằng lái]
E trước ở bên westbay ecopark.ban quản lý chung cư ko cấm nuôi chó mèo nhưng phải đảm bảo các yêu cầu về tiêm phòng,vệ sinh,ko đc thả rông mà phải xích và có rọ mõm
Riêng khu ecopark, cứ vào các nhóm cư dân thì thấy kêu suốt ngày. Phải nói việc nuôi chó mèo ở đây như vấn nạn của người dân ở đó luôn ấy chứ.

Shoptot102

[Tịch thu bằng lái]
Em ở CC cũng cấm nuôi chó mèo nhưng chỉ cấm khi người nuôi thôi còn nếu chó mèo sống với nhau thì ko cấm. Bọn cùng loại sống với nhau thì hay ôm ấp nhau, bảo vệ nhau là con em nó ngon lắm. Em thì nuôi thoải mái, khi nào ko có người mà có chó, mèo xổng ra em túm cho cmn vào thùng rác luôn. Bọn đấy em thích nhất hoá kiếp cho đỡ phải nói nhiều.

Chỉnh sửa cuối:

DurexXL

Tháo bánh
Pháp luật hiện hành quy định về việc nuôi động vật là Luật Thú y 2015 và Luật Chăn nuôi 2018
Ở cả 2 luật mới chỉ quy định về động vật, gia súc, gia cầm, một số quy định riêng về chó mèo với việc phòng bệnh dại ... mà chưa có quy định có tính phân biệt giữa động vật nuôi để khai thác và làm việc (thịt, lấy lông, lấy sừng, cày kéo, trông nhà, săn bắt...) và động vật nuôi cưng (pet), cũng như vẫn còn 1 số định nghĩa bỏ sót nội hàm và đối tượng như Điều 2 Luật Chăn nuôi 2018:
6. Gia súc là các loài động vật có vú, có 04 chân được con người thuần hóa và chăn nuôi.
7. Gia cầm là các loài động vật có 02 chân, có lông vũ, thuộc nhóm động vật có cánh được con người thuần hóa và chăn nuôi.

Vậy, style có vú, 2 chân thì thuộc nhóm nào?;;)

(Khỉ nhé, em thích cách nghĩ của các Cụ :D)

Trong thời gian tới, khi có quy định về thú nuôi, thì việc quản lý sẽ tốt, chính xác và hợp lý hơn

BonnieBlue

Xe buýt
Cụ nói đúng. Nhiều cụ mợ cứ vin vào luật ko cấm. Nhưng dưới luật, các văn bản khác có thể quy định việc cấm chi tiết hơn/rộng hơn ở các trường hợp/phạm vi cụ thể, và việc đưa ra các quy định cụ thể này nó liên quan đến thẩm quyền của chủ thể đó được quy định ở luật/văn bàn dưới luật khác. Tuy nhiên chiều ngược lại thì ko được, luật cấm 1 hành vi thì luật/văn bản dưới luật khác, ko được nêu cụ thể là cho phép hành vi đó 1 cách tổng quát.
:)) :)) :)) chung cư giờ mà thỏa thuận ra quy định phòng, chống Covid thì kinh lắm đây.

Tiểungưnhi88

Xe điện
Chung cư em đã có người kiện ra Phường và Phòng QLDT quận rồi cụ, không cấm được ạ vì người ta căn cứ vào luật, mà luật không cấm thì không thể dựa vào lệ làng được ạ
Không cấm nhưng cấm nhưng muốn phạt vẫn phạt đc.

haitotbung

Xe tải
Trường hợp ở đây là cấm nuôi chó cụ ạ. Trong nội quy toà nhà cũng nói cấm nuôi gia súc. Nhưng hộ nuôi cãi lý là họ nuôi thú cưng chứ không nuôi gia súc ?
Theo định nghĩa của luật thì gia súc là động vật có vú 4 chân được con người thuần hoá.
Chiếu theo định nghĩa của luật thì con chó là gia súc.

Việc cấm nuôi chó mèo tại chung cư đã trở thành thông lệ rộng rãi và phần lớn được quy định tại hợp đồng mua bán. Việc chung cư có các nội quy riêng như vậy không trái với quy định của luật pháp.

Nếu người nhà chủ thớt muốn nuôi chó mèo thì có 2 lựa chọn:
1. Để nó ở trong nhà, không bao giờ cho nó ra ngoài
2. Mua nhà đất

Bản thân em là người thích chó và đang ở chung cư. Tuy nhiên em không nuôi và khuyến khích mọi người không nên nuôi. Tội nghiệp con chó lắm. Đặc tính của loài chó là cần không gian chơi bời chạy nhảy, giao lưu. Mình làm nó khổ thì đừng nuôi.

Tiểungưnhi88

Xe điện
Nội quy tòa nhà dùng chữ "gia súc" thì đúng Luật rồi. Chó, mèo không phải gia súc nên người nuôi cũng không sai. Chỉ có thể cấm các hành vi gây mất vệ sinh, mất trật tự, mất an toàn cho người khác... do nuôi vật nuôi trong nhà thôi chứ, sao có thể cấm nuôi được.
Cụ nói hợp nhẽ. Bẫy thằng chủ nuôi ở hành vi sau mà phạt. Ví dụ đơn giản nuôi chó thì nó thấy người nó cắn ra trêu xong đo độ ồn phạt. Thiếu gì cách.
Nhưng cơ quan nhà nc có thẩm quyền mới đc phạt.

BonnieBlue

Xe buýt
Theo định nghĩa của luật thì gia súc là động vật có vú 4 chân được con người thuần hoá.
Chiếu theo định nghĩa của luật thì con chó là gia súc.

Việc cấm nuôi chó mèo tại chung cư đã trở thành thông lệ rộng rãi và phần lớn được quy định tại hợp đồng mua bán. Việc chung cư có các nội quy riêng như vậy không trái với quy định của luật pháp.

Nếu người nhà chủ thớt muốn nuôi chó mèo thì có 2 lựa chọn:
1. Để nó ở trong nhà, không bao giờ cho nó ra ngoài
2. Mua nhà đất

Bản thân em là người thích chó và đang ở chung cư. Tuy nhiên em không nuôi và khuyến khích mọi người không nên nuôi. Tội nghiệp con chó lắm. Đặc tính của loài chó là cần không gian chơi bời chạy nhảy, giao lưu. Mình làm nó khổ thì đừng nuôi.
Em chỉ thấy đúng là làm khổ các con vật thì ko nên nuôi chứ luật thì các cụ mợ khác phân tích cả rồi, cụ đọc thêm các quy định khác liên quan là thấy chó mèo ko phải gia súc.