[Funland] Cơ hội cho phụ nữ 34 tuổi

Saltbeavn

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng hoảng hốt vì lương nhân viên tập đoàn NN nào 60-70 củ?
Thế bác có biết để thành cv chính, cv cao cấp thì phải mất bao năm công tác không???
Lương chủ tịch 1 bank trong big4 đang thuộ nhà nước ( cao nhất trong hệ thống )mới chỉ tần 60tr/ tháng thôi, nói lý lẽ cũng cần logic chút!
Thế là mợ nhầm thu nhập với lương rồi, big 4 như Agribank thì chủ tịch tầm 60 tr/ tháng thôi; goán dốc 40 tr/thang ,trưởng phòng chi nhánh cấp 1 hạng 1 tầm 25 đến 28 tr/ tháng tùy thân niên; làm ăn cực tốt thì 1 năm 24 tháng tất tật
Trên mợ ấy nói là tổng thu nhập (chính thống) chứ ko phải là lương. Lương nào ctynn trả nhiều tới vậy.

duongqua

Xe container
Em chả biết khuyên mợ cái gì, nhưng như ở cơ quan e những người có đk về kt như nhaf mợ, chồng kiếm được, thì mấy bả đi làm như đi chơi, thích thì xin nghỉ phép, con ốm nghỉ phép, người mệt nghỉ phép, nhà đi du lịch nghỉ phép. Đi làm thì thích thì làm khôgn thích thì né việc để người khác làm. Suốt ngày thấy túm năm tụm ba trưa nay chụp ảnh ở đâu, ăn gì, order hàng này hàng nọ, thế là cũng hết ngày, 4h25 nhấp nhổm xem đồng hồ, kiểm tra lại túi ví xem còn quên túi thức ăn nào trong tủ lạnh hay không để đúng 4h30 là té :D Một điều quan trọng nữa là các bả rất biết chăm sóc sắc đẹp làn da, dù toàn U50 mà nhìn như U30, U40. Nuôi dạy con chu đáo, học hành đến nơi đến chốn.
E nghĩ cuộc đời người phụ nữ chắc cũng chỉ đến vậy, cho đỡ mệt mỏi :D
Trừ khi mình không có kinh tế thì phải lăn lộn ủ mưu chứ còn cuộc sống đến mức ko phải lo nghĩ nhiều về KT rồi thì nhẹ nhàng đi còn con cái và giữ chồng nữa chứ nhỉ :D

coolpix8700

Xe ngựa
Theo nghạch bậc cty chứ có theo nhà nc đâu cụ.
Có nhiều level để trả được lương thôi. Em vào làm nhà nc nhưng thu nhập cũng phải tương đương làm cty nc ngoài chứ nếu ko thì em làm sao đc ạ, ko đòi gấp rưỡi gấp đôi là okie rùi.
Chuyên viên, chuyên viên chính và chuyên viên cao cấp là các ngạch bậc do nhà nước quy định (Bộ Nội vụ quản lý và chính Bộ này tổ chức các cuộc thi nâng ngạch).
1 người được tuyển vào Nhà nước mà 10 năm sau đã được công nhận chuyên viên cao cấp (công nhận là có quyết định, chứ không phải là chỉ mới thi nâng ngạch; để được công nhận phải có đầy đủ các chứng chỉ theo quy định) thì có vẻ chưa có thời gian nào để làm việc, nếu không có những đặc cách rất đặc biệt thì phải giành chủ yếu thời gian đi học để có đủ mớ chứng chỉ mà khi người ta chuẩn bị ra quyết định đã đặt sẵn trên bàn. Có nhiều cái chứng chỉ rất khó để đặc cách như lý luận c hính t rị cao cấp, huấn luyện quốc phòng,... Tham gia các khóa học này mà không nghiêm túc có thể sẽ phải bỏ Nhà nước, không còn cơ tiếp theo.
Ở cơ quan em cũ (cơ quan Bộ) có rất ít chuyên viên cao cấp, và lúc em còn làm thì thấy các ông ấy cũng đều sát tuổi về hưu. Mấy ông lãnh đạo Vụ em, kể cả các ông thứ trưởng thì cũng chỉ là chuyên viên - nghiên cứu viên chính thôi!

Chỉnh sửa cuối:

Mazafaka

Xe buýt
Topic hỏi về hướng đi trong tương lai, các cụ săm soi lương để làm gì. Nhất là khi lương/net worth nó chỉ là một giá trị tương đối, với em ở độ tuổi 34 đó là một mức thu nhập ổn.

Em nghĩ rằng xã hội bây giờ đã nâng giá trị của phụ nữ hơn nhiều so với ngày xưa, và luôn tin rằng cái gì đàn ông làm được thì phụ nữ cũng làm được. Với cách suy nghĩ đó, tư tưởng về việc đàn ông đi kiếm tiền còn phụ nữ ở nhà trông con nuôi con làm nội trợ đã là một tư tưởng lỗi thời. Phụ nữ ngày nay cần độc lập, và việc ổn định về mặt tài chính + thăng tiến trong công việc là cần thiết.

Mợ cứ mạnh dạn đi tới, 34 tuổi còn rất trẻ. Nếu tính tới tuổi nghỉ hưu là 60, mợ còn tận 26 năm nữa để cố gắng đấy.

namtypn

Xe hơi
Thấy mợ là người yêu công việc,tâm tư trong chuyên môn của mình.Đoán mợ là người tháo vát ,quyết tâm làm gì phải làm bằng được!
Vậy nên, nếu chuyên môn mợ cao như vậy,tâm huyết với nghề như vậy mợ thử công ty , tập đoàn quốc tế chưa? Có lẽ nơi đó thăng tiến bằng năng lực là chuẩn nhất đấy!

teppia

Xe tăng
2 vợ chồng tổng thu 100tr. Tiền thuê nhà 30tr. Vậy lương 2 vợ chồng 70tr. chia đôi mỗi người 35tr thì cũng quá bình thường chứ làm gì mà khủng

Tran Phuong 6

Xe hơi
"Này em hỡi con đường em đi đó con đường em theo đó đúng đấy em ơi. Nếu chúng mình có thành đôi lứa chắc gì ta đã thoát ra đời khổ đau."
Hiện tại vẫn đang tốt, sao cứ phải nghĩ nuối tiếc quá khứ hả mợ.

datto70

Xe điện
Năm mới đến, bao nhiêu năm rồi, làm gì và được gì.
Em, lái nữ, năm nay 34 tuổi, chắc nhỏ tuổi hơn nhiều các cụ, các mợ trên đây. Đầu xuân năm mới, kính chúc các cụ, các mợ nhiều sức khoẻ, bình an. Nếu có duyên đi qua thớt của em, mong nhận được lời khuyên của người đi trước. Em cảm tạ vô cùng.
Nói sơ về bản thân em, em 34, đã có 1 chồng, 1 con trai 5 tuổi, đang mang bầu đứa nữa sắp sinh. Nhà xe đều đã có, có nhà cho thuê 30 triệu/tháng (do bố mẹ em trộm vía kinh doanh tốt, em, chồng em, con em rất được nhờ các cụ). Chồng em cũng làm cty lớn, thu nhập tốt, có cơ hội thăng tiến, công việc bận rộn, sau này thăng tiến còn bận và mệt đầu hơn. Thu nhập 2 vc cả tiền cho thuê nhà tầm 100 triệu/tháng, tất nhiên, nhà em cũng tiêu ác, con học trường quốc tế, tiền nuôi xe, tiền phí dịch vụ chung cư, tiền khách khứa của chồng, tiền hỗ trợ bố mẹ chồng.
Cuộc sống của em mọi người nhìn vào đều thấy là yên ổn, có bố mẹ hậu thuẫn, có sa cơ lỡ vận thì ông bà vẫn cưu mang được. Như gia đình người khác thì người vợ có thể chọn công việc nào đó nhẹ nhàng, thu nhập 20 triệu tháng để lo cho con cái, cho ô chồng tập trung cày cuốc, thăng tiến, nhân đôi tiền lương của ổng. Nhưng em thì cứ lăn tăn mãi về con đường sự nghiệp của em. Em từ bé đến lớn toàn học trường chuyên lớp chọn, đại học top đầu, ra trường tự thi vào tập đoàn nhà nước lớn. Em phấn đấu 10 năm lên đến ngạch chuyên viên cao nhất của tập đoàn, lương 45 triệu/tháng. Sau đó phần vì quá mệt mỏi vì môi trường đấu đá chính trị, phần vì sếp trực tiếp quá hành, nửa đêm sáng sớm còn nã, muốn có thêm thời gian chăm con, em xin nghỉ. Mọi người ai cũng can ngăn, tiếc cho em, con đường tương lai rộng mở. Em vốn hiền lành, nhút nhát, chỉ chăm chăm phát triển chuyên môn, làm việc lúc nào cũng vì tinh thần trách nhiệm, vì cống hiến cho tổ chức, chưa bao giờ vì đồng tiền hay chức tước, nên được mọi người quý và đánh giá cao năng lực. Em nghỉ xong ra làm cty ở mảng khác, công việc nhàn hạ hơn, lương 30-35 triệu net, phải phấn đấu tầm 5 năm mới lên được mức lương trước kia và chắc 10 năm mới có cơ hội lên lãnh đạo do cty cũng nhiều nhân viên gạo cội, kinh nghiệm ở mảng này tất nhiên em chưa có nhiều như mảng cũ, nhưng mọi ng cũng đánh giá là em học nhanh gấp đôi những người mới khác.
Nhìn lại bản thân, em vẫn cảm thấy là mình đi xuống, nhất là khi nghe tin các đồng nghiệp cũ, năng lực ko bằng em mới được đề bạt các vị trí của tập đoàn. Các chị đồng nghiệp cũ lại than vãn cho em, nếu em còn ở lại, vị trí đó chắc chắn là của em, em đã sai lầm khi từ bỏ 1 nơi mà đang được đánh giá cao, sang 1 nơi mà mình vẫn là người mới
Em cũng đã tự nói với bản thân, nghĩ lại tại sao hồi trước mình quyết nghỉ, nghĩ lại bản thân có phù hợp làm quản lý ko hay chỉ thích làm chuyên môn, nghĩ lại đi, mọi thứ đều phải đánh đổi,thăng tiến đổi lại thời gian cho con cái, gia đình phải có người lùi về chăm con. Nhưng chắc vì em quá sân si, quá tham vọng, muốn có nhiều thứ 1 lúc, nên dù đang nắm thứ này trong tay vẫn ko biết trân trọng, lại vẫn mơ tưởng đến thứ khác.
Giờ bảo em quay lại tập đoàn cũ, e cũng ko muốn quay lại, nhưng phụ nữ 34 tuổi sắp 2 con như em, mất 2-3 năm con nhỏ, liệu em còn có thể đạt được sự nghiệp tốt nữa hay không, trong khi chăm con vẫn là em lo toan chủ yếu? Có ai cũng bắt đầu lại muộn màng như em ko?
Hạnh phúc gia đình có tiền cũng không mua được. Chồng mải mê kiếm tiền, bạn cũng lại lao vào kiếm tiền, bỏ bê con cái, sau này nếu con nó có sao, muốn làm lại cũng khó. Nên bằng lòng đi bạn. Tiền nhiều để làm gì.

Carens2009

Xe điện
Chuyên viên, chuyên viên chính và chuyên viên cao cấp là các ngạch bậc do nhà nước quy định (Bộ Nội vụ quản lý và chính Bộ này tổ chức các cuộc thi nâng ngạch).
1 người được tuyển vào Nhà nước mà 10 năm sau đã được công nhận chuyên viên cao cấp (công nhận là có quyết định, chứ không phải là chỉ mới thi nâng ngạch; để được công nhận phải có đầy đủ các chứng chỉ theo quy định) thì có vẻ chưa có thời gian nào để làm việc, nếu không có những đặc cách rất đặc biệt thì phải giành chủ yếu thời gian đi học để có đủ mớ chứng chỉ mà khi người ta chuẩn bị ra quyết định đã đặt sẵn trên bàn. Có nhiều cái chứng chỉ rất khó để đặc cách như lý luận c hính t rị cao cấp, huấn luyện quốc phòng,... Tham gia các khóa học này mà không nghiêm túc có thể sẽ phải bỏ Nhà nước, không còn cơ tiếp theo.
Ở cơ quan em cũ (cơ quan Bộ) có rất ít chuyên viên cao cấp, và lúc em còn làm thì thấy các ông ấy cũng đều sát tuổi về hưu. Mấy ông lãnh đạo Vụ em, kể cả các ông thứ trưởng thì cũng chỉ là chuyên viên - nghiên cứu viên chính thôi!
Cụ nói chuẩn quả, không phải ai cũng được thi chuyên viên chính đấu. Nói gì đến chuyên viên cao cấp. Cấp trung ương cũng khó nói gì xuống các bộ, tỉnh. Trong khi làm ở các tập đoàn lớn đều trực thuộc bộ nào đó, thì hệ số trách nhiệm của tổng giám đốc chỉ bằng 1 tổng cụ trưởng thuộc bộ thôi. Đấy là em nói trên vai trò các công ty nhà nước thôi nhé.

zolahn

Xe điện
Đc cái lọ phải mất cái chai thôi

Hoc lai xe B1

Xe đạp
2 vợ chồng tổng thu 100tr. Tiền thuê nhà 30tr. Vậy lương 2 vợ chồng 70tr. chia đôi mỗi người 35tr thì cũng quá bình thường chứ làm gì mà khủng
Dạ chỗ này em bị nhầm, 100tr chưa gồm tiền thuê nhà ạ. Em cũng biết mức lương này chưa khủng gì cả, chỉ là cũng đủ cho gia đìn em, nhà em tiêu pha cơ bản thì nhiều chứ cũng ko dùng đồ xa xỉ hay gì ạ.

congtiger

Xe tải
Cụ ơi người đã có thu nhập 100tr, là đã có tư chất và khả năng rồi thì họ nghĩ cho con học trường quốc tế, ít cũng chuyên chọn, tìm đường du học chứ ai lại cho con học đh trong nước nữa ạ.
Thu nhập tháng 100 triệu chỉ nên cho con học trường công rèn luyện gian khổ cho quen thôi chứ để con học trường quốc tế đến lúc lên đại học là bố mẹ đuối sức ngay. Chả lẽ lại xin ông bà ngoại tiền học cho cháu.

Chỉnh sửa cuối:

xukthal.

Xe lăn
Chắc mợ chủ làm DNNN cụ ạ, chuyên gia cao cấp thì đúng hơn là Chuyên viên Chính/Cao cấp.
Chuyên gia level 6 hay còn gọi là chuyên gia cao cấp là do các DN đặt ra cho những người chuyên môn rất tốt nhưng ko có tố chất lãnh đạo để bổ nhiệm (hoặc ko còn chân để bổ nhiệm, lý do này nhiều hơn :D) ...họ thường vào chân cố vấn cho HĐQT và Ban GĐ.
Còn ngạch CV chính/CV Cao cấp theo ngạch nhà nước thì nhiều đ/c LĐ còn chưa đạt được trong khi có đ/c ko phải là LĐ cũng đạt được nhưng đúng như cụ gì nói ở trên tầm tuổi phải sát về hưu rồi :D

xukthal.

Xe lăn
Dạ chỗ này em bị nhầm, 100tr chưa gồm tiền thuê nhà ạ. Em cũng biết mức lương này chưa khủng gì cả, chỉ là cũng đủ cho gia đìn em, nhà em tiêu pha cơ bản thì nhiều chứ cũng ko dùng đồ xa xỉ hay gì ạ.
Thế là rất cao so với mặt bằng chung rồi mợ ạ :D

congtiger

Xe tải
Cháu đọc #1, thấy mợ chủ viết là thi vào tập đoàn nhà nước lớn
Chắc mợ chủ làm DNNN cụ ạ, chuyên gia cao cấp thì đúng hơn là Chuyên viên Chính/Cao cấp.
Chuyên gia level 6 hay còn gọi là chuyên gia cao cấp là do các DN đặt ra cho những người chuyên môn rất tốt nhưng ko có tố chất lãnh đạo để bổ nhiệm (hoặc ko còn chân để bổ nhiệm, lý do này nhiều hơn :D) ...họ thường vào chân cố vấn cho HĐQT và Ban GĐ.
Còn ngạch CV chính/CV Cao cấp theo ngạch nhà nước thì nhiều đ/c LĐ còn chưa đạt được trong khi có đ/c ko phải là LĐ cũng đạt được nhưng đúng như cụ gì nói ở trên tầm tuổi phải sát về hưu rồi :D
ạ, với trình của mợ chủ chuyên chọn từ bé... chắc không nhầm đc ạ
---

xukthal.

Xe lăn
Cháu đọc #1, thấy mợ chủ viết là thi vào tập đoàn nhà nước lớn

---
TĐNN lớn chính là DNNN đấy, họ có cơ chế trả lương riêng chứ vào CƠ QUAN NN thì phải theo ngạch Hành chính của NN ban hành mà cụ :D

Dream Thai

Xe điện
Các bác nhiệt tình quá.
Đọc các đoạn này không thấy quá mâu thuẫn ạ ? Liệu con người có suy nghĩ/các sống ở đoạn này thì có gặp các tình huống ở đoạn khác không

1. Em từ bé đến lớn toàn học trường chuyên lớp chọn, đại học top đầu, ra trường tự thi vào tập đoàn nhà nước lớn. Em phấn đấu 10 năm lên đến ngạch chuyên viên cao nhất của tập đoàn, lương 45 triệu/tháng. Sau đó phần vì quá mệt mỏi vì môi trường đấu đá chính trị, phần vì sếp trực tiếp quá hành, nửa đêm sáng sớm còn nã, muốn có thêm thời gian chăm con, em xin nghỉ. Mọi người ai cũng can ngăn, tiếc cho em, con đường tương lai rộng mở.

2. Em vốn hiền lành, nhút nhát, chỉ chăm chăm phát triển chuyên môn, làm việc lúc nào cũng vì tinh thần trách nhiệm, vì cống hiến cho tổ chức, chưa bao giờ vì đồng tiền hay chức tước, nên được mọi người quý và đánh giá cao năng lực

3 Nhìn lại bản thân, em vẫn cảm thấy là mình đi xuống, nhất là khi nghe tin các đồng nghiệp cũ, năng lực ko bằng em mới được đề bạt các vị trí của tập đoàn. Các chị đồng nghiệp cũ lại than vãn cho em, nếu em còn ở lại, vị trí đó chắc chắn là của em, em đã sai lầm khi từ bỏ 1 nơi mà đang được đánh giá cao, sang 1 nơi mà mình vẫn là người mới

4. Em cũng đã tự nói với bản thân, nghĩ lại tại sao hồi trước mình quyết nghỉ, nghĩ lại bản thân có phù hợp làm quản lý ko hay chỉ thích làm chuyên môn, nghĩ lại đi, mọi thứ đều phải đánh đổi,thăng tiến đổi lại thời gian cho con cái, gia đình phải có người lùi về chăm con.
Pn họ vốn mâu thuẫn mà cụ, cái họ cần là chia sẻ và có người nghe, chứ ko phải là để nói cho họ đúng hay sai =))

coolpix8700

Xe ngựa
Topic hỏi về hướng đi trong tương lai, các cụ săm soi lương để làm gì. Nhất là khi lương/net worth nó chỉ là một giá trị tương đối, với em ở độ tuổi 34 đó là một mức thu nhập ổn.
...

---
Họ không săm soi lương, vì dù lương (1 người) 1 trăm triệu/ tháng thì cao so với mặt bằng chung, nhưng cũng rất nhiều người đang nhận.
Mà là 1 thớt đặt ra để tư vấn, nhưng ngay từ đầu đã ít thông tin và chút thông tin đưa ra cho thấy mợ chủ thớt ở cái điều kiện rất hiếm hoi để người ta tư vấn được.
Như mợ ấy thì rất nhiều người lại có sở thích sóp binh, đến các hiệu làm đẹp,...!!!

Saltbeavn

[Tịch thu bằng lái]
E thấy bên dn chuyên gia cao cấp thường nằm trong 1 tổ tư vấn nào đó. Đây là 1 chức danh tự gọi tự phong của DN thôi. Khác cvc, cvcc bên khối nn. Thi cử khoai lòi mắt. Đại ca e trc thi lần 2 mới đc. Chục năm trở lại đây thi cvc càng ngày càng khó thì phải. Tỷ lệ rụng khá nhiều

Batman

Xe điện
Người OF
Năm mới đến, bao nhiêu năm rồi, làm gì và được gì.
Em, lái nữ, năm nay 34 tuổi, chắc nhỏ tuổi hơn nhiều các cụ, các mợ trên đây. Đầu xuân năm mới, kính chúc các cụ, các mợ nhiều sức khoẻ, bình an. Nếu có duyên đi qua thớt của em, mong nhận được lời khuyên của người đi trước. Em cảm tạ vô cùng.
Nói sơ về bản thân em, em 34, đã có 1 chồng, 1 con trai 5 tuổi, đang mang bầu đứa nữa sắp sinh. Nhà xe đều đã có, có nhà cho thuê 30 triệu/tháng (do bố mẹ em trộm vía kinh doanh tốt, em, chồng em, con em rất được nhờ các cụ). Chồng em cũng làm cty lớn, thu nhập tốt, có cơ hội thăng tiến, công việc bận rộn, sau này thăng tiến còn bận và mệt đầu hơn. Thu nhập 2 vc chưa tính tiền cho thuê nhà tầm 100 triệu/tháng, tất nhiên, nhà em cũng tiêu ác, con học trường quốc tế, tiền nuôi xe, tiền phí dịch vụ chung cư, tiền khách khứa của chồng, tiền hỗ trợ bố mẹ chồng.
Cuộc sống của em mọi người nhìn vào đều thấy là yên ổn, có bố mẹ hậu thuẫn, có sa cơ lỡ vận thì ông bà vẫn cưu mang được. Như gia đình người khác thì người vợ có thể chọn công việc nào đó nhẹ nhàng, thu nhập 20 triệu tháng để lo cho con cái, cho ô chồng tập trung cày cuốc, thăng tiến, nhân đôi tiền lương của ổng. Nhưng em thì cứ lăn tăn mãi về con đường sự nghiệp của em. Em từ bé đến lớn toàn học trường chuyên lớp chọn, đại học top đầu, ra trường tự thi vào tập đoàn nhà nước lớn. Em phấn đấu 10 năm lên đến ngạch chuyên viên cao nhất của tập đoàn, lương 45 triệu/tháng. Sau đó phần vì quá mệt mỏi vì môi trường đấu đá chính trị, phần vì sếp trực tiếp quá hành, nửa đêm sáng sớm còn nã, muốn có thêm thời gian chăm con, em xin nghỉ. Mọi người ai cũng can ngăn, tiếc cho em, con đường tương lai rộng mở. Em vốn hiền lành, nhút nhát, chỉ chăm chăm phát triển chuyên môn, làm việc lúc nào cũng vì tinh thần trách nhiệm, vì cống hiến cho tổ chức, chưa bao giờ vì đồng tiền hay chức tước, nên được mọi người quý và đánh giá cao năng lực. Em nghỉ xong ra làm cty ở mảng khác, công việc nhàn hạ hơn, lương 30-35 triệu net, phải phấn đấu tầm 5 năm mới lên được mức lương trước kia và chắc 10 năm mới có cơ hội lên lãnh đạo do cty cũng nhiều nhân viên gạo cội, kinh nghiệm ở mảng này tất nhiên em chưa có nhiều như mảng cũ, nhưng mọi ng cũng đánh giá là em học nhanh gấp đôi những người mới khác.
Nhìn lại bản thân, em vẫn cảm thấy là mình đi xuống, nhất là khi nghe tin các đồng nghiệp cũ, năng lực ko bằng em mới được đề bạt các vị trí của tập đoàn. Các chị đồng nghiệp cũ lại than vãn cho em, nếu em còn ở lại, vị trí đó chắc chắn là của em, em đã sai lầm khi từ bỏ 1 nơi mà đang được đánh giá cao, sang 1 nơi mà mình vẫn là người mới
Em cũng đã tự nói với bản thân, nghĩ lại tại sao hồi trước mình quyết nghỉ, nghĩ lại bản thân có phù hợp làm quản lý ko hay chỉ thích làm chuyên môn, nghĩ lại đi, mọi thứ đều phải đánh đổi,thăng tiến đổi lại thời gian cho con cái, gia đình phải có người lùi về chăm con. Nhưng chắc vì em quá sân si, quá tham vọng, muốn có nhiều thứ 1 lúc, nên dù đang nắm thứ này trong tay vẫn ko biết trân trọng, lại vẫn mơ tưởng đến thứ khác.
Giờ bảo em quay lại tập đoàn cũ, e cũng ko muốn quay lại, nhưng phụ nữ 34 tuổi sắp 2 con như em, mất 2-3 năm con nhỏ, liệu em còn có thể đạt được sự nghiệp tốt nữa hay không, trong khi chăm con vẫn là em lo toan chủ yếu? Có ai cũng bắt đầu lại muộn màng như em ko?
Phụ nữ lương 35 net thì phấn đấu làm khỉ gì cho nhọc, lương của em chả có, gấu phát cho 50k/ngày cũng phải cười. :P