[Funland] Có một Hải Phòng ngủ quên trong quá khứ

iPanda

Xe tải
E hp 100% đây ạ. E thì chỉ mong phát triển từ từ thế này thôi , chứ như hn với sg xô bồ quá. Đi ra đường chỗ nào cũng thấy tắc, 10h sáng cũng tắc, 2h trưa cũng tắc. May ra 10h tối đỡ đỡ 1 tí. E lên hn toàn quay táng. Đã thế còn hay có cướp, các bác cứ về hp e, tất nhiên tỷ lệ cướp thì có nhưng rất ít, vì người dân ở đây thấy là họ bênh ngay, chứ ko vô tâm như nhiều chỗ.
Duy có cái lũ chó vàng thì ko chấp nhận được thôi, b
Em lại thích công an hải phòng bác à =))

Em vác xe bành bạch chạy khắp hải phòng gần 20 năm, mà chỉ bị tóm 3 lần, thì 3 lần đều là em sai thật. Chứ em chưa bị bắt vì đi đúng bao giờ ;)

Nếu k phải công an hải phòng bắt nhiều, thì dân hải phòng đã k nghiêm túc khi chạy xe đâu. Bác cứ đi ở hn vs sg, và về hp là thấy khác ngay.
Nói chung hải phòng cần 1 đội ngũ lãnh đạo tốt. Cảng nước sâu xong rồi, tiềm năng du lịch có rồi, chỉ còn đợi 1 tiếng tù và lay động mà thôi.

toan_na

Xe tải
Số 15 ngõ 4 đường Nguyễn Đình Chiểu, HBT, HN
Em thì hơi đi ngược với các cụ về vụ nước biển này. Về địa lý vùng biển ven bờ các tỉnh phía Bắc như HP, NĐ, TB, TH có rất nhiều cửa sông đổ ra biển. Việc kỳ vọng nước biển ven bờ nó xanh trong là không hợp lý. dù không chịu chịu ảnh hưởng của xây dựng hay nắn dòng, phá hoại thì bản chất nước biển nó không lấy đâu ra xanh trong như miền Trung được đâu ạ. Thế nên em nghĩ cái ĐS nó cứ giữ hiện trạng hiện tại là tốt rồi. Thay vào đó ra đảo để hưởng cái tự nhiên và xanh trong của du lịch biển. Hiện tại HP cũng làm mạnh cái này ra phết.
em nghe nói cần 28 năm để nắn lại dòng chảy này như vậy 1 nhiệm kỳ có 5 năm lên không lãnh đạo nào làm cả.

taylaihanoi

Xe tăng
Cụ giống em, năm 96 em suýt được điều về xây cái Habour view Hải phòng, mà em ko khai quê ở đâu đâu nhé! Không thành nên em đi công trường khác ở sg. Lỡ một cơ hội về quê làm.
Hỏi khí không phải, trước bác làm cho LG??

Hàng Than

Xe tải
Hilton Hotel Tran Quang Khai và Pullman Tran Phu làm rất nhanh

thằng nhà quê

Xe điện
E 7x đời chót cụ ạ, đến jo e vẫn tự hào mình ng phòng, đi đâu vẫn sống đúng chất ng phòng. Nhiều cái ra ngoài mình vẫn phải học ng ta mà cụ
e người 61, đúng tuần trước e có việc ở Vĩnh Bảo
xong việc e và 1 ku e (là đại úy hải quân) dẫn e đi nhậu cái quán gì ấy (khu dọc theo đường ra sân bay)
cu em rất tuyệt! thks kêu em, thks 16!

Quỳnh hp

Xe tăng
e người 61, đúng tuần trước e có việc ở Vĩnh Bảo
xong việc e và 1 ku e (là đại úy hải quân) dẫn e đi nhậu cái quán gì ấy (khu dọc theo đường ra sân bay)
cu em rất tuyệt! thks kêu em, thks 16!
Vâng e cảm ơn cụ đã có 1 sự cảm nhận tốt ở xứ phòng nhà e,mong cụ lần sau lại đến Hp nhé

thtvuf

Xe điện
HP sắp thành bê tông rồi, không hiểu sao em cứ muôns HP phát triển theo trục các bờ sông và biển, xanh và mát chứ cao tầng thì ... chỗ nào chả có

cocsku

Xe cút kít
HP sắp thành bê tông rồi, không hiểu sao em cứ muôns HP phát triển theo trục các bờ sông và biển, xanh và mát chứ cao tầng thì ... chỗ nào chả có
Bao giờ khu vực bến sáu kho mọc lên rừng nhà cao tầng, trở thành cbd thì phòng mới thịnh vượng được.

ndc_thailand

Xe tải
Em vừa về thăm HP, thấy HP giờ cũng khá hơn rồi, dân HP giờ đang đánh Thủy Nguyên tới tận mây xanh kìa.

Cartoner

Xe điện
HP vài năm gần đây tăng tốc là nhờ trung ương phần lớn chứ khen lãnh đạo HP là không chuẩn. Cao tốc HN-HP, Cảng Lạch Huyện toàn dự án mấy tỷ đô ngân sách. Rồi dự án của Vin, của LG, của DeepC.... Mới nâng tốc độ HP lên 1 chút.
Còn lãnh đạo HP ư? Mấy dự án BT đất vàng trung tâm thành phố chưa bới ra đâu ạ. Bới ra thì đi cả dàn chứ không ít đâu.
Có phải là trung ương đang bới ra phải không ạ?

Lsnam87

Xe hơi
em về HP lần đầu là những năm 90, đến giờ quay lại em vẫn thấy ko thay đổi mấy. vẫn con phố ấy, công trình ấy. có sự thay đổi rõ rệt nhất thì lại nằm phía ngoài thành phố.

obi

Xe tăng
Những năm 198x người NĐ đi HP về thường nhận xét " Hp chả hơn gì NĐ"

Quỳnh hp

Xe tăng
Có phải là trung ương đang bới ra phải không ạ?
Cái này e nhận định từ lâu rồi cụ ạ, kiểu làm ăn này có từ đời anh méo mồm toàn chỗ ngon các anh ấy chia nhau hết nhưng toàn để lâu mới làm thôi

gaquay123

Xe tăng
Nói về Hp thì từ ngày quai đê lấn biển làm cái kcn đình vũ làm chặn dòng phù sa với hải lưu gây lên sự bồi đắp luồng cảng hp và khu đồ sơn, jo 2 khu này toàn bùn thì ai đi tắm vời tàu to vào sao đc cảng. Rồi đồ sơn làm cái dấu resort cũng chặn dòng hải lưu với phù sa gây thêm bồi đắp bùn cho khu 2,nói về du lịch thì đồ sơn phong cảnh hữu tình có núi, có biển có sông, nhưng quan đồ sơn ăn ko chừa thứ ji lên đẩy giá bán lên cao và hộ kinh doanh chặn chém khách du lịch, ví dụ 1kiot giá 1 mùa 3 tháng hè tầm vài tỷ, rồi còn nộp đủ loại tiền bảo kê lên sao khách ko bị chém, ngày trc vào mùa du lịch các khách sạn lớn như công đoàn, hải âu, vạn phong lúc nào cũng kín phòng, chưa kể các loại nhỏ nữa, đồ hải sản cũng đc đánh bắt ngay cửa biển đồ sơn lên đồ tươi,ngon quan trọng giá hợp lý nhưng jo toàn đồ sơn còn lại bn nhà đi biển đâu toàn nhập nơi khác về bán thôi. Còn việc làm thì ngoài các nhà xi măng, đóng tàu,các cty điện, nước, môi trường, xây dựng,cảng,và các ban ngành của thành phố,sau này có thêm các cty liên doanh và ckn,cái quan trọng là lãnh đạo thành phố ko chịu thay đổi để đón các cty fdi. Ngay từ khi mở cửa rất nhiều tập đoàn, cty lớn muốn lấy đất để lập cty ở hp nhưng đều bị tp làm khó như canon,toyota, honda lên họ đều bỏ đi nơi khác ...ngay như ckn nomura thành lập từ năm 96 đến năm 2008 vẫn chưa lấp kín chỗ. Vui chơi ngoài cung thiếu nhi,khu vườn trẻ, nhà hát lớn, cung việt tiệp vẫn thế. Xã hội thì hàng đề nhiều hơn hàng gạo, quán chè vỉ hè toàn thanh niên thất nghiệp ngồi chém gió tính toán số học và đợi kết quả lúc 6h30 chiều. Mấy năm nay thay đổi đc tí bộ mặt khu trung tâm và hồ tam bạc, ko biết công việc cho dân có nhiều lên ko,chứ mấy nghìn người trong các nhà máy đóng tàu thất nghiệp cũng kinh đấy.
Đôi điều tâm sự của ng con Hp xa quê
Để anh Quyết còi về xây cao ốc 72 tầng cho Hài Phòng là em lại thấy tiếc cho Hải Phòng rồi! :((

Cartoner

Xe điện
Cho em hỏi 99 ha "đất vàng" ở Hải Phòng thì bán được bao nhiêu tiền? tính đại khái 20 triệu/m2 thì 99 ha cũng được gần 20.000 tỷ phải không ạ?
Mà xây 2 tòa nhà chung hết bao nhiêu tiền? 2 tòa chung cư HH3 - HH4 có tống khoảng 750 căn. Tính xông xênh cho 1 căn hộ 1 tỷ chi phí xây dựng (Thực tế nhà chung ở tỉnh bán giá 10 triệu/m2, tính cả tiền đất) thì mới hết có 750 tỷ.
Phần tiền chênh vào túi ai ạ?

Chỉnh sửa cuối: