[Funland] Có một Hải Phòng ngủ quên trong quá khứ

ông già khó chịu

[Tịch thu bằng lái]
Cụ chủ tiếc cho HP. Nhưng là HP ngày xưa. HP giờ phát triển và tốt lên. Nhưng em đang tiếc cho SG bây giờ
Cụ nhìn SG em bây giờ đi tiếc ko??
Đã bảo ko để ai đói. Chấm đỏ 11 ngày ko ai thèm đến hỏi chỉb1 lần căng dây chắc do nhà đó cực Giàu. Trong khu phố xanh thì chấm đỏ đã sáng thành chống hồng và vừa mọc thêm 1 chấm đỏ chót nữa cũng 2 chiến sĩ đến hỏi blabalalaba căng dây Rồi về . Nhà này nghèo ăn = ccc gì hả ??

playstation_vn

Xe tải
Mợ Trần Phú thì chắc nhớ quán bánh đa cua ngõ gần trường nhỉ, chuyên bán buổi sáng. E ăn nhiều quán, chỉ nhớ mỗi quán này, tầm năm 96 là 1 k bát ko chả, thêm 500 đồng thì chả lá lốt hoặc chả viên
Quán chị Ngân đầu ngõ Trung tâm ngoại ngữ, bây giờ vẫn bán, 20 -25K một bát😂

xukthal.

Xe lăn
Bánh đa đỏ mới là đặc sản HP mà cụ.
Còn nhiều món khác mà lúc nào cụ về thì đi ăn vặt: Bánh mì que cay- bánh mì cay, nem cua bể, bánh tráng trộn, sủi dìn, dồi sụn nướng, chè giun, bánh đúc tầu, ốc, cháo sườn. Thịt sống ở Đồ Sơn thì em không giới thiệu vì các cụ tự tìm hiểu. KKK
Bánh đa trắng HP ngon hơn chỗ khác vì nó cứng hơn, ko nhũn như HN hay HD, TB...hình như do HP cho nhiều hàn the? Kể cả bánh phở cũng thế :D
Mà HP nhiều Hoa kiều bán hàng ăn nên tên món ăn hay gọi theo tiếng Tàu nhỉ? ;;)

xukthal.

Xe lăn
Vâng cái ngõ đấy nó thông sang đc đường Hai Bà Trưng hình như ngõ đấy toàn dân Hoa kiều gốc ạ,e quên mất tên ngõ rồi ạ đầu phía Hai Bà Trưng thì có bún-phở bò cũng ngon có tiếng ở phòng ạ
Cụ trùng tên nyc em, nhà bên Trần Nguyên Hãn...trc học trường Trần Hung Hãn :))

Easy girl

[Tịch thu bằng lái]
Cụ mày chắc không phải dân hải phòng
Hải Phòng đang chạy đua để năm 2022, 2023 được Unesco công nhận Quần đảo Cát Bà được công nhận là di sản thế giới. Lúc đấy ô Vịnh Hạ Long còn làm mưa làm gió được nữa ko.

Jessicapham

Xe máy
Mợ Trần Phú thì chắc nhớ quán bánh đa cua ngõ gần trường nhỉ, chuyên bán buổi sáng. E ăn nhiều quán, chỉ nhớ mỗi quán này, tầm năm 96 là 1 k bát ko chả, thêm 500 đồng thì chả lá lốt hoặc chả viên
Ui thế bác hơn em nhiều khoá. Em khoá 01-04, hay ăn bún cá chỗ cạnh trường còn lại chủ yếu là ăn trong canteen ạ. Ngoài giờ thì ăn nhiều chỗ lê la khắp mọi nơi, mà em lại thích ăn đồ nước ấy^^

playstation_vn

Xe tải
Ui thế bác hơn em nhiều khoá. Em khoá 01-04, hay ăn bún cá chỗ cạnh trường còn lại chủ yếu là ăn trong canteen ạ. Ngoài giờ thì ăn nhiều chỗ lê la khắp mọi nơi, mà em lại thích ăn đồ nước ấy^^
Bún cá bán ngoài vỉ hè cạnh trường là quán chị Huyền, chồng tên là Hùng (nhà ngay sát nhà chị Ngân bán bánh đa cua)😂. Chị Huyền cũng nghỉ bán mấy năm nay rồi, giờ lên Hà Nội chăm con gái đã học xong ĐH và đi làm

Lucas_lee

Xe tăng

mihkun

Xe tăng
Hồi em bé tí bà ngoại hay dẫn xuống nhà ăn giá bể ở Cầu Đất, ngồi vỉa hè. Gần đấy có hàng bánh đa cua của bà Thập. Mà hồi ấy bánh đa đã có món rau rút rồi các cụ nhé.
Nhớ hồi sv, kiểu gì em với gấu cũng phải kéo ghế làm một bát này lúc 5g chiều chủ nhật sau đó đi bộ ra ga ra ga bắt tàu lên HN. Chỗ góc đường vỉa hè ngay cửa hàng thuốc tây. Bên kia đường là cửa hàng cắt kính khung tranh và rạp hát. Một thời trai trẻ đầy kỷ niệm =))

Quỳnh hp

Xe tăng
Đấy là ngõ Sơn Lâm phía đầu phố Lê Chân. Còn đầu phía Cát Dài/Hai Bà Trưng có tên là Trương Hán Siêu. Hồi cấp 3 bọn em ngồi phía đầu THS rượu ốc suốt 😜. Những năm 2000 em ít lên Cầu Đất nên cũng ko để ý, có thể con cháu bà cụ Thập vẫn theo nghề đó. Quán bún dọc mùng dưới vòm cầu vượt đường tàu em cũng ăn rồi. Còn quán điện tử 4 nút mà trước đấy là hiệu ảnh gần đấy em lê lát suốt
Gần ngõ Sơn lâm có hàng ăn đêm cũng ngon với món óc Trần hay tần thuốc bắc,e cũng hay lên đó ăn khi lượn đêm
Ăn đêm thì sợ nhất anh Bình chém cụ nhỉ

Quỳnh hp

Xe tăng
Nhớ hồi sv, kiểu gì em với gấu cũng phải kéo ghế làm một bát này lúc 5g chiều chủ nhật sau đó đi bộ ra ga ra ga bắt tàu lên HN. Chỗ góc đường vỉa hè ngay cửa hàng thuốc tây. Bên kia đường là cửa hàng cắt kính khung tranh và rạp hát. Một thời trai trẻ đầy kỷ niệm =))
Giá bể thì phải vào ngõ Ta nay là đường Chu Văn An ăn mới ngon chứ cụ

maikhanhnew2018

Xe máy
Cụ mày chắc không phải dân hải phòng
Báo Lao Động
Tại hội nghị, các đại biểu trao đổi, thảo luận và thống nhất trong thời gian tới, TP.Hải Phòng và tỉnh Quảng Ninh tập trung thực hiện một số nội dung hợp tác trọng tâm như hợp tác trong công tác phòng, chống dịch COVID-19; phối hợp chặt chẽ trong công tác kiểm soát dịch bệnh COVID-19 liên ngành tại các cửa ngõ ra, vào giữa hai địa phương trên tuyến đường bộ, đường biển, đường thủy nội địa và đường sông, không để dịch bệnh xâm nhập, lây lan và bùng phát.
Ngoài ra, hợp tác liên kết phát triển du lịch; phát triển kinh tế biển; tiếp tục xây dựng khu vực Hải Phòng - Quảng Ninh trở thành trung tâm kinh tế biển, là cửa ngõ, động lực phát triển vùng kinh tế trọng điểm Bắc Bộ (Hà Nội - Hải Phòng - Quảng Ninh) theo Chiến lược phát triển kinh tế - xã hội 10 năm 2021 - 2030 của cả nước.
Cùng với đó, thúc đẩy hợp tác phát triển vận tải đa phương thức, logistics để khai thác có hiệu quả hệ thống cơ sở hạ tầng hiện có Cảng hàng không quốc tế Cát Bi, hệ thống cảng biển Hải Phòng, Cảng hàng không quốc tế Vân Đồn, các cảng biển, các cửa khẩu quốc tế...
Đồng chí Bí thư Thành ủy Hải Phòng và Bí thư Tỉnh ủy Quảng Ninh thống nhất với những nội dung ký kết hợp tác trong thời gian tới. Qua đó, đề nghị UBND, các sở, ngành, địa phương liên quan xây dựng chương trình hợp tác nhằm cụ thể hóa các nội dung phối hợp giữa hai tỉnh, thành phố; phối hợp chặt chẽ trong quá trình tổ chức thực hiện và kịp thời tháo gỡ khó khăn, nảy sinh; thống nhất sớm triển khai số hóa, xây dựng, kết nối hệ thống cơ sở dữ liệu dùng chung giữa hai địa phương...
Qua hơn 2 năm triển khai thực hiện Kết luận số 01-KL/TU/LT, hai địa phương phối hợp bám sát bộ, ngành Trung ương hoàn thiện hồ sơ trình UNESCO công nhận di sản thiên nhiên thế giới Vịnh Hạ Long - Quần đảo Cát Bà gửi Trung tâm Di sản Thế giới,

duongctt

Xe tăng
Thực ra bánh đa cua không khó nấu, dễ là đằng khác, nguyên liệu tươi ngon là thành công cao rồi, em nấu nhiều rồi em biết :))>:D<. Nhiều bác xa quê, xa mẹ lâu năm cứ hoài niệm mấy quán cũ chứ nhiều hàng quán bây giờ chả tên tuổi gì (với các bác í) nhưng ngon tuyệt. Nếu em tự nấu thì tầm 4h chiều phi xuống Xâm Bồ kiếm mớ bề bề vàng về xay lấy nước, khéo tay hớt đc nhiều gạch, thêm me, cà chua nữa là tuyệt rồi, topping thì tùy gia chủ. Cá nhân em thì nước dùng bề bề còn ngon hơn cua, không thơm bằng thôi.
Mà em tưởng các bác xa mẹ lâu năm phải nhớ 2 món ngon nổi tiếng của HP là rau muống và tró chứ nhỉ =)) , thêm cả thuốc lào này, gần đây có thêm món táo Bàng La cũng tuyệt.
Cơ mà cũng phải bỏ quê đi thôi. Khi nào già, tụi f1 bay đi, nhất định em sẽ lại về quê :D

maximax903

Xe điện
Thế là cụ ăn bánh đa ngã tư CĐ-LKT-CD hả? Rạp hát là rạp Công Nhân, ngay gần đấy chỗ rẽ vào LKT có hàng cắt kính. Ăn xong cuốc bộ ra ga gần quá còn gì. Dân HP đi tàu hoả hay mua bánh đa đỏ ở mấy hàng vỉa hè đối diện cổng ga lên HN làm quà nữa.
Giá bể thì phải vào ngõ Ta nay là đường Chu Văn An ăn mới ngon chứ cụ
Ngõ Tê A em chưa ăn giá bể lần nào. Em chỉ nhớ trong ngõ ấy có ông BS Cử làm răng trên gác 2. Em học lớp 4 lớp 5 gì đó, bà già đưa lên ấy hàn cái răng sâu. Ông ấy dùng cái khoan để rút tuỷ đau chết cha chết mẹ :D.

Cũng trên con phố Lê Lợi này em được bà dì hồi ấy làm mậu dịch viên ở cửa hàng thực phẩm đầu ngõ Tám Gian thỉnh thoảng dẫn cháu đi ăn bánh cuốn.

Chỉnh sửa cuối:

Vietex

Xe điện
Hp nếu làm tốt thì đa phần dân muốn về đây sống hơn, không khí trong lành, đường phố ít bụi
Nhiều bụi lắm cụ ạ, nhất là bên Thủy Nguyên. Phía đông thì có nhà máy xi măng HP, phía tây có nhà máy xi măng Hoàng Thạch, xi măng Phúc Sơn, nhiệt điện Kinh Môn. Cháu thấy bảo còn 1 nhà máy của quân đội hay tư nhân gì nữa. Ngày trc phía bắc còn có mỏ than Đông Triều. Khu làng nghề Mĩ Đồng, Lại Xuân cũng bụi. Được cái tt hành chính sắp chuyển sang và có mấy 3, 4 cầu gì đó đang xây. Xây xong thì có tuyến mới từ quốc lộ 5 ra quốc lộ 18 luôn, tránh đường 10.

maximax903

Xe điện
Nhiều bụi lắm cụ ạ, nhất là bên Thủy Nguyên. Phía đông thì có nhà máy xi măng HP, phía tây có nhà máy xi măng Hoàng Thạch, xi măng Phúc Sơn, nhiệt điện Kinh Môn. Cháu thấy bảo còn 1 nhà máy của quân đội hay tư nhân gì nữa. Ngày trc phía bắc còn có mỏ than Đông Triều. Khu làng nghề Mĩ Đồng, Lại Xuân cũng bụi. Được cái tt hành chính sắp chuyển sang và có mấy 3, 4 cầu gì đó đang xây. Xây xong thì có tuyến mới từ quốc lộ 5 ra quốc lộ 18 luôn, tránh đường 10.
Chính ra em thấy cứ để các cơ quan đầu não trong vùng chữ nhật: Đinh Tiên Hoàng-Trần Hưng Đạo-Lý Tự Trọng & Hoàng Diệu/Nguyễn Tri Phương là đẹp nhất vì mật độ dân cư ở đấy có đông mấy đâu, khu phố Tây cũ chả bao giờ tắc đường cả. Không khí trong lành mát mẻ, mà hạ tầng tốt, cái gì cũng tiện.

Chỉnh sửa cuối: