[Funland] Có nên bán chung cư thời điểm này?

Kinnnnn

Xe tải
Kính chào các Cụ/mợ,
Chẳng là trước vợ chồng em dành dụm mua được căn chung cư hơn tỷ xíu, hiện nay thì giá dao động hơn 2 tỷ. Em đang tính thời điểm này bán đi tiền gửi ngân hàng, rồi đi thuê nhà ở gần chỗ làm, chờ tới tháng 4,5 thì tìm căn chung cư mới nhiều tiện ích hơn để mua. Em xin lời khuyên quý báu, chân thành từ các Cụ/mợ có kinh nghiệm với ạ, Em cảm ơn!
Ko biết căn của cụ là chỗ nào, nhưng nếu cho thuê dc thì tốt, gd cụ thuê gần chỗ làm. Chứ nói đến việc tìm căn mới e thấy tốn thời gian lắm, như e mất hơn 3 tháng, nguyên bản nên phải làm nội thất hơn tháng nữa.

grey_bolobala

Xe đạp
e rất ít khi còm vì tự thấy vốn hiểu biết của em còn rất hạn chế, nhưng em vẫn còn vì suy từ chính kinh nghiệm xương máu của em ra :))))) k rõ cụ là sale hay là ng đang có nhu cầu thực. nếu cụ chỉ có 1 căn nhà duy nhất, và là căn đang ở, em khuyên cụ k nên bán để đi thuê nhé, vì nó gây ra sự bất ổn cho chính cuộc sống của cụ. Bài toán của cụ nên xác định đây là căn nhà để ở, không phải để đầu tư hay đầu cơ nên dù giá tăng hay giá giảm cũng k liên quan đến mình. còn nếu cụ xác định chuyển nhà xuất phát từ nhu cầu sống (cần gia tăng diện tích cho các thành viên) thì cụ đi tìm hiểu giá thị trường trước, chốt được căn nào định mua thì hãy cọc trước rồi bán sau. CC cụ đang ở mà hót thì bán nhanh thôi, nhất là phân khúc 2 tỏi. còn nếu CC mà tầm trung hiện h trong nội thành HN từ VĐ 3 trở vào thì fai 3 đồng to, gần 4 đồng. Chúc cụ qđ sáng suốt.

LongNguyễn8x

Xe buýt
Mấy tòa gemek thì chưa biết thế nào thật. Quỹ đất mạn xa còn nhiều. Lỡ rủi lđ bên trên cho xây 1 đống noxh thì mấy cái cc rẻ rẻ mà ở xa như vậy giá có thể giảm lắm chứ. Còn mấy con cụ trên nói đều trong nội thành, cửa giảm khó hơn, có đi ngang 1 thời gian mới biết.

clessking

Xe buýt
Em lao động chân chất thấy ở có 2 năm mà đang lãi hơn 1 củ tỏi thì cũng thấy dao động. thú thực chả làm được gì 2 năm ra ngần đó. Nên em cũng đang tính vậy, trường hợp đen nằm ngoài dự tính mà cuối năm nó ko hạ, ko mua được căn nào ưng ý thì làm đi thuê cày quốc tiếp và kiếp ở thuê lại tiếp tục. Với em Bản chất chung cư như cái nhà trọ nên đi thuê thì tốt hơn, ko biết nghĩ vậy có phải không nữa.
BĐS là thứ tăng thì nhanh chứ giảm thì lâu. Tức là hôm trước hôm sau tăng 5-10% là có, thậm chí cao hơn nhưng chờ nó giảm thì phải từ 6 tháng - 1 năm chứ mấy tháng như cụ tính thì ko bao giờ xảy ra.
Nếu cụ định mua nhà sau 2-3 tháng nữa, cụ bán trước cũng đc nhưng chịu rủi ro nếu chẳng may nó tăng hoặc lúc ấy chưa chọn được căn nào. Nhưng phải bán trước mới dễ mua, chứ phải mua bán cùng nhịp thì dễ mua hụt/mất tiền hoặc ko ưng ý lắm.
Hoặc nếu thực sự tâm lý cụ và gia đình đã xác định chỉ cần ở trọ, miễn là tiện thì cũng có thể chốt bán. Có điều tiền bán được cụ phải dùng để đầu tư cái j đó sinh lời được, chứ ko phải để ngân hàng chờ giá giảm (chẳng giảm đc bao nhiêu mà phải đánh đổi lấy rủi ro).

GauBong

Xe đạp
sếp em có tiền có cái cc cũng đem cho thuê rồi đi thuê cái khác gần trường con học để phục vụ F1. Quan trọng nhu cầu chính gia đình mình thôi chứ lên đây tư vấn có ai cùng chăn như chủ thớt đâu mà tư vấn chính xác được

Hoavokhuyet hp

Xe tải
cụ đã đi tham khao giá mở bán chưa mà cụ bảo 2 đồng to của cụ mua đc mấy cái đó. Để cháu ngồi liệt kê cho cụ mấy con sắp mở bán và giá dự kiến nhé:
- The charm An Hưng giá 55-60tr/m2
- Tòa nhà hoa sen 360 Giải Phóng - giá dự kiến 55tr/m2 trở lên
- Lumiere smart city - giá 70tr/m2 đổ lên.
- Nhà ở xã hội NHS Trung Văn căn thương mại trên 40tr/m2
- Ngoài ra một số dự án đang bán căn 50 năm:
+ Rose Town: 35-40tr/m2
+ Geleximco giải phóng: 35-40tr/m2
Đấy là còn đang bỏ qua 1 số con cao cấp ở Láng Hạ hay con của T&T đấy nhé
Không hiểu cụ nghe ở đâu là sắp mở bán hoàn thiện.
Em ko nói là mua được mà em chỉ bảo được giá thì bán để sẵn để mấy tháng nữa kiếm căn phù hợp và được nhiên mua thì phải thêm tiền và có thể vay thêm ngân hàng ạ.

Hoavokhuyet hp

Xe tải
cụ đã đi tham khao giá mở bán chưa mà cụ bảo 2 đồng to của cụ mua đc mấy cái đó. Để cháu ngồi liệt kê cho cụ mấy con sắp mở bán và giá dự kiến nhé:
- The charm An Hưng giá 55-60tr/m2
- Tòa nhà hoa sen 360 Giải Phóng - giá dự kiến 55tr/m2 trở lên
- Lumiere smart city - giá 70tr/m2 đổ lên.
- Nhà ở xã hội NHS Trung Văn căn thương mại trên 40tr/m2
- Ngoài ra một số dự án đang bán căn 50 năm:
+ Rose Town: 35-40tr/m2
+ Geleximco giải phóng: 35-40tr/m2
Đấy là còn đang bỏ qua 1 số con cao cấp ở Láng Hạ hay con của T&T đấy nhé
Không hiểu cụ nghe ở đâu là sắp mở bán hoàn thiện.
cảm ơn cụ đã thông tin ạ.

Hoavokhuyet hp

Xe tải
BĐS là thứ tăng thì nhanh chứ giảm thì lâu. Tức là hôm trước hôm sau tăng 5-10% là có, thậm chí cao hơn nhưng chờ nó giảm thì phải từ 6 tháng - 1 năm chứ mấy tháng như cụ tính thì ko bao giờ xảy ra.
Nếu cụ định mua nhà sau 2-3 tháng nữa, cụ bán trước cũng đc nhưng chịu rủi ro nếu chẳng may nó tăng hoặc lúc ấy chưa chọn được căn nào. Nhưng phải bán trước mới dễ mua, chứ phải mua bán cùng nhịp thì dễ mua hụt/mất tiền hoặc ko ưng ý lắm.
Hoặc nếu thực sự tâm lý cụ và gia đình đã xác định chỉ cần ở trọ, miễn là tiện thì cũng có thể chốt bán. Có điều tiền bán được cụ phải dùng để đầu tư cái j đó sinh lời được, chứ ko phải để ngân hàng chờ giá giảm (chẳng giảm đc bao nhiêu mà phải đánh đổi lấy rủi ro).
Cảm ơn cụ!

Hoavokhuyet hp

Xe tải
e rất ít khi còm vì tự thấy vốn hiểu biết của em còn rất hạn chế, nhưng em vẫn còn vì suy từ chính kinh nghiệm xương máu của em ra :))))) k rõ cụ là sale hay là ng đang có nhu cầu thực. nếu cụ chỉ có 1 căn nhà duy nhất, và là căn đang ở, em khuyên cụ k nên bán để đi thuê nhé, vì nó gây ra sự bất ổn cho chính cuộc sống của cụ. Bài toán của cụ nên xác định đây là căn nhà để ở, không phải để đầu tư hay đầu cơ nên dù giá tăng hay giá giảm cũng k liên quan đến mình. còn nếu cụ xác định chuyển nhà xuất phát từ nhu cầu sống (cần gia tăng diện tích cho các thành viên) thì cụ đi tìm hiểu giá thị trường trước, chốt được căn nào định mua thì hãy cọc trước rồi bán sau. CC cụ đang ở mà hót thì bán nhanh thôi, nhất là phân khúc 2 tỏi. còn nếu CC mà tầm trung hiện h trong nội thành HN từ VĐ 3 trở vào thì fai 3 đồng to, gần 4 đồng. Chúc cụ qđ sáng suốt.
Em là ng nông dân chân chính ạ, cảm ơn chia sẻ của cụ.

Daniel1219

Xe tải
Em nhận thấy giá giờ đến đỉnh rồi, làm ăn không ra tiền nên bán để sẵn tiền đó, đi thuê gần chỗ làm. E tính đến tầm tháng 5,6 mấy chung cư hoàn thiện mở bán thì mình bù thêm để mua. Vì lo ngại đến thời điểm đó ko bán luôn được hoặc bán sẽ không được giá như bây giờ để mua cắn mới.
Làm ăn ko ra thì cụ càng phải giữ những gì đang có nếu như đó là tài sản duy nhất cụ có, lỡ thị trường ko giảm như cụ tính mà đi ngang thì cụ cũng phải đi qua bao nhiêu công đoạn chuyển nhà chuyển cửa, thủ tục giấy tờ mua bán, chắc gì cụ mua lại đã = đc căn cụ đã bán. Nếu thị trường tăng thì còn dở nữa.
Cụ nên cân nhắc kỹ càng.

haunt86

Xe tăng
Em thì khuyên cụ thế này: nếu hiện tại cụ đi làm xa quá và đã có ý định mua nhà khác gần chỗ làm thì nghiên cứu xem chỗ nào hợp lý rồi thuê ở tạm 1 thời gian xem ok không rồi tìm căn họ bán, còn nhà hiện tại cứ cho thuê. Chứ bán đi gửi bank thì lãi giai đoạn này thấp, nhất là gửi ngắn thì còn thấp hơn cho thuê. Nhà lên thì sẽ lên chung, mà chung cư của cụ tầm 2t chắc cũng dễ bán cụ ạ

KeanuR

Xe tăng
Em nhận thấy sắp tới lượng chung cứ mới tung ra thị trường sẽ nhiều, ngân hàng cho vay nhiều, đồng nghĩa những chung cư ít tiền như của em sẽ giảm giá. Vì vậy em mới tính bán thời điểm này để sẵn tiền chờ mấy tháng nữa chung cư hạ rồi mình mua. Trường hợp không như mình tính thì cứ tạm lấy lãi ngân hàng đi ở thuê và cày cuốc thêm chờ khi nào hạ thì mua.
E bảo tuỳ cụ qđ mà
Với e thì xây 1 toà cc xin phép mất 5 năm và xây 3 năm, lgi có chuyện hô cái là nó hiện lên mà ở luôn dc, chưa bàn tới giá nhé, giá rẻ thì cũng k đến lượt e vs cụ xúc đâu từ những phân tích tiền rẻ và bds khan hiếm ở trên

TungThoc

Xe điện
Kính chào các Cụ/mợ,
Chẳng là trước vợ chồng em dành dụm mua được căn chung cư hơn tỷ xíu, hiện nay thì giá dao động hơn 2 tỷ. Em đang tính thời điểm này bán đi tiền gửi ngân hàng, rồi đi thuê nhà ở gần chỗ làm, chờ tới tháng 4,5 thì tìm căn chung cư mới nhiều tiện ích hơn để mua. Em xin lời khuyên quý báu, chân thành từ các Cụ/mợ có kinh nghiệm với ạ, Em cảm ơn!
Phải mua được trước rồi quay lại bán nhà đang ở đi sau, chưa mua được mà bán đi căn nhà duy nhất của mình cầm tiền thì khả năng lỗ nặng rất cao, khả năng hòa hoặc lãi cực thấp.

ubisapro

Xe trâu
An cư lạc nghiệp. Bán làm gì?

tuan2681

Xe điện
Làm ăn ko ra thì cụ càng phải giữ những gì đang có nếu như đó là tài sản duy nhất cụ có, lỡ thị trường ko giảm như cụ tính mà đi ngang thì cụ cũng phải đi qua bao nhiêu công đoạn chuyển nhà chuyển cửa, thủ tục giấy tờ mua bán, chắc gì cụ mua lại đã = đc căn cụ đã bán. Nếu thị trường tăng thì còn dở nữa.
Cụ nên cân nhắc kỹ càng.
ông bạn em, giữa năm ngoái thấy giá nhà tăng, bán căn đang ở đi, thuê lại ở chính tòa đó,
cuối năm (sau 6-7 tháng thuê), thấy giá tăng điên cuồng quá, vội vàng mua lại chính căn giống của mình vừa bán ở tầng khác, lỗ mịa 5tr/m2, xương xương là cỡ 400 củ =))
mà cái giống đi mua vội nthe thì làm j có mặc cả được đồng nào,