Có nên bán nhà chung cư khi không dùng

nếu ko ở thì bán cụ ạ

quangvietdung

[Tịch thu bằng lái]
Giờ có thông tin sắp làm đường
E hoang mang quá
Đất khu nhà em len tới 80tr m2
Bán thì tiếc

Em xin phép các cụ cho ý kiến với ah
Em có căn hộ chung cư ở khu Đồng Tầu, Thịnh Liệt, Q. Hoàng mai,78m2
Giờ em có nhà trên hồ tây nên không ở nữa. Cho thuê thì rẻ quá, ở đây chỉ được 5tr/tháng. Bán thì lúc được giá lên 29tr/m2 chả bán, giờ thấp bán làm gì. Tiền thì cũng quý, nhưng vấn đề cụ nhà em cứ tin căn hộ này có lộc, ăn nên làm ra, giữ lại để dự phòng. Đến sổ đỏ cũng giữ không cho thế chấp gì cả.
Giờ nhiều người thiếu nhà không có mà ở, mình có bán lại cho người ta, mua mới ở khu vực này tầm 23-24 chứ ít đâu, sang Linh đàm gần đây nhà cũ cũng bán 24-25. Em thuyết phục mãi cụ cũng thấy phải. Đồng ý bán. Dưng mà giờ em cũng tiếc vì đã làm đường lên cầu vượt, đi xe lên mỹ đình giờ có 20'. Nhà này lại hướng nam, thoáng mát, thiết kế cũng được. Tóm lại vừa bán vừa không muốn bán.

Vậy em nhờ các cụ nhiều kinh nghiệm, cho em hỏi mấy câu:
1, Có thật nhà có lộc giữ sẽ ăn nên làm ra không ? (em không tin lắm)
2, Có nên nhờ môi giới gần nhà tư vấn, bán hộ không ? ( cái này em nghĩ rất kỹ, cụ nào có kinh nghiệm chỉ cho em nên nhờ môi giới như thế nào thì hợp lý, vì mấy chú bảo vệ cứ gạ bán hộ, nhưng em tính họ có quan hệ, có gì đảm bảo đâu để người mua tin tưởng)
3, Em làm con tính thế này : Nếu có tiền mua cái biệt thự 15 tỷ, em chia 5 làm 4 cái chung cư 4 góc thành phố, làm ở đâu cũng tiện, thừa cho thuê, còn 3 tỷ mua nhà ngoại ô cuối tuần về ở.Ở biệt thự như nhà ông bác em vắng lạnh như nhà mồ, mà đi suốt ở làm quái gì? Thời đại này đâu cần đánh bóng mới huy động vốn được? Các cụ bảo em tính thế ngu hay khôn ? cái này phải trải qua rồi mới hiểu được.
Nguyên tắc mua nhà là: Bán xa mua gần, bán nhiều cái giá trị thấp, thu về ít cái có giá trị cao (sinh lợi tốt). Cụ có tiền thì nên dồn về cái gì sinh lợi nhiều nhất (0 nhất thiết là biệt thự), có thể là nhà phố, có thể là kiot, sàn thương mại, cổ phiếu...Bản chất BĐS chỉ phục vụ 1 phần cuộc sống, có nhiều khi cụ sẽ có nhu cầu khác, vì vậy cần tài sản chung chuyển là tiền mặt. Bài toán chia ra 4 cái chung cư 4 góc thành phố thật ngớ ngẩn vì cụ chỉ cần 1 cái (phù hợp với nhu cầu và sở thích của cụ nhất). Đồ không dùng được mà vẫn tiếc, chẳng khác gì giữ cái áo chật, ông cụt giữ đôi giày. Nếu giữ làm kỷ niệm, cụ nên chụp vài cái ảnh hoăcj cậy vài viên gạch. Thị trường định giá BĐS tùy thời điểm và phụ thuộc nhiều yếu tố, cụ định bán lúc nào thì có giá tại thời điểm đó, muốn hơn cũng không được, vì thế, cụ nên dựa theo hiệu quả sử dụng đồng vốn (thu từ bán BĐS) để quyết định. Ngoài ra, mỗi người 1 nghề, nếu mình không đủ chuyên môn thì nhờ người có chuyên môn, quan trọng là có lợi nhất.Chúc cụ dứt khoát.

Chỉnh sửa cuối:

quangvietdung

[Tịch thu bằng lái]
Nguyên tắc mua nhà là: Bán xa mua gần, bán nhiều cái giá trị thấp, thu về ít cái có giá trị cao (sinh lợi tốt). Cụ có tiền thì nên dồn về cái gì sinh lợi nhiều nhất (0 nhất thiết là biệt thự), có thể là nhà phố, có thể là kiot, sàn thương mại, cổ phiếu...Bản chất BĐS chỉ phục vụ 1 phần cuộc sống, có nhiều khi cụ sẽ có nhu cầu khác, vì vậy cần tài sản chung chuyển là tiền mặt. Bài toán chia ra 4 cái chung cư 4 góc thành phố thật ngớ ngẩn vì cụ chỉ cần 1 cái (phù hợp với nhu cầu và sở thích của cụ nhất). Đồ không dùng được mà vẫn tiếc, chẳng khác gì giữ cái áo chật, ông cụt giữ đôi giày. Nếu giữ làm kỷ niệm, cụ nên chụp vài cái ảnh hoăcj cậy vài viên gạch. Thị trường định giá BĐS tùy thời điểm và phụ thuộc nhiều yếu tố, cụ định bán lúc nào thì có giá tại thời điểm đó, muốn hơn cũng không được, vì thế, cụ nên dựa theo hiệu quả sử dụng đồng vốn (thu từ bán BĐS) để quyết định. Ngoài ra, mỗi người 1 nghề, nếu mình không đủ chuyên môn thì nhờ người có chuyên môn, quan trọng là có lợi nhất.Chúc cụ dứt khoát.
cám ơn cụ ah
cơ mà kiếm tiền có 2 cách
1 là dùng tiền sinh ra tiền
hay gọi oai là đàu tư. cái này từ thời pháp các cụ nhà em đã biết r
cách thứ 2 là không bỏ ra gì cả, mà thu lãi lớn

cách này là lộc sinh lộc
nguồn gốc của nó từ điền trạch nhị hợp thiên di tụ về mệnh
nên có câu an cư lạc nghiệp nó từ đây
em thì mua hẳn 40 cái nhà để không chứ 4 cái ăn thua gì. k ở tiền em cắm vay cũng huy động dc ối. nên k lo thua thiệt ở bài toán cơ học cụ ah

taixebechandai

Xe tải
E nghĩ bán mua cái chung cư cao cấp (studio cũng được) cho thuê giá khá cao, mà CC cao cấp về lâu dài nó sẽ bền đẹp hơn. Ví dụ bạn e có căn 45m2 ở làng việt kiều châu âu (CC Mulberry lane Hà đông) cho thuê full đồ được 9 củ

quangvietdung

[Tịch thu bằng lái]
E nghĩ bán mua cái chung cư cao cấp (studio cũng được) cho thuê giá khá cao, mà CC cao cấp về lâu dài nó sẽ bền đẹp hơn. Ví dụ bạn e có căn 45m2 ở làng việt kiều châu âu (CC Mulberry lane Hà đông) cho thuê full đồ được 9 củ
mullberry chật đông lắm. công nhận cho thuê ngon
thực ra đây là vấn đề khá quan trọng và nghiêm trọng em ms đem ra thảo luận
mua khó. bán cũng khó

quangvietdung

[Tịch thu bằng lái]
chuyên tư vấn tài chính mà như cụ thì hỏng.
Các chung cư 90% là vĩnh viễn.
Các dự án mà 50 năm là CĐT xin cấp phép ban đầu là Văn phòng, khách sạn .... sau đó chuyển mục đích sử dụng thì mới là 50 năm thôi nhé, hoặc mua bán cho đối tượng là người nước ngoài thì thời hạn mới là 50 năm.
cụ ấy cả tin
ai ns gì cũng tưởng thật cụ ah

taixebechandai

Xe tải
mullberry chật đông lắm. công nhận cho thuê ngon
thực ra đây là vấn đề khá quan trọng và nghiêm trọng em ms đem ra thảo luận
mua khó. bán cũng khó
Chật và thang ít nhưng cụ cho thuê chứ ở đâu, 3 năm e thấy nó đã sơn lại mặt ngoài thấy cũng đc. Ngoài ra cạnh đấy có Ecolife có tiềm năng cho thuê giá cao, e thích 1 căn 45 mà ko đủ hìu

cám ơn cụ ah
cơ mà kiếm tiền có 2 cách
1 là dùng tiền sinh ra tiền
hay gọi oai là đàu tư. cái này từ thời pháp các cụ nhà em đã biết r
cách thứ 2 là không bỏ ra gì cả, mà thu lãi lớn

cách này là lộc sinh lộc
nguồn gốc của nó từ điền trạch nhị hợp thiên di tụ về mệnh
nên có câu an cư lạc nghiệp nó từ đây
em thì mua hẳn 40 cái nhà để không chứ 4 cái ăn thua gì. k ở tiền em cắm vay cũng huy động dc ối. nên k lo thua thiệt ở bài toán cơ học cụ ah
Với tư duy này của cụ, e không có ý kiến gì, nhưng e rất ngạc nhiên khi cụ có nhà ở hồ tây. E đoán tài sản của cụ là được thừa kế.