có nên can thiệp và độ xe?? (Sự việc tại phutungotoduk.vn)

hbu082

Xe container
Cũng vì lý do chuyên môn nên xe của em là tự tay em độ hết mọi thứ (trừ dán kính Vkool và gắn cảm biến áp suất lốp loại lắp trong vành xe là phải ra ngoài). Còn lại Em độ từ smartkey, cruise control, dvd pioneer, khiển vô lăng chi chít nút, loa sub, gập gương tự động, đèn led trần, led cánh, 4 camera quanh xe, 1 camera hành trình, gps vietmap, tpms... Mà không hề cắt một sợi dây nào nguyên bản của xe cả. :)) Hôm nào rảnh em sẽ viết 1 bài về cách mà em độ xe kèm theo hình ảnh cho sinh động để các cụ tham khảo ạ. :))
Em hóng chờ bài của cụ.

chuvoicon

Xe tăng
Sợ mấy bác thợ đó chả được học bài bản gì, làm nhiều quen tay thôi, e thì phải xem thợ thuyền thế nào mới dám cho xe vào, kể cả là chính hãng

Chỉnh sửa cuối:

Bausi70

Xe hơi
Xe mới mua mà tháo lanh tanh bành như kia cũng hãi các cụ ợ#:-s

vta1108

Xe máy
Vâng. Chào các cụ, các mợ, các bác, các chú, các anh ... có ai em chào tất.
Em cũng bức xúc quá nên chưa đọc hết các bài trong thớt này nhưng cũng phải phọt lên đây câu chuyện của em để các bác rút kinh ...
Em mới lấy xe được 01 tháng. Chạy chưa được 3000 km. Xe em là Sorento R (hàng tồn kho của a Hải, đời trên giấy là 2015, form 2012-2013). Xe đã có smartkey và start top. Tuy nhiên em vẫn muốn thêm chức năng "Đề nổ từ xa" (Cho nó máu các cụ ah). Thế là nỗi khổ của em bắt đầu.
14h ngày 20.7.2015 alo cho Bác Trung già, ok ngon, anh lắp suốt, mấy trăm bộ rồi, hành Đài Loan 3 củ. (Bác Trung bảo thế...) 14h30 Bác Trung điện em hết hàng Đài loan bác ah. Có nộ "xịn" theo xe của Hàn xẻng, chỉ việc cắm giắc phát ăn ngay, 6 chức năng (nghe sướng cả cái thằng người)... giá 6 củ (đoạn này nghe hơi tụt cảm xúc tý nhưng thôi cũng được, ăn chơi không sợ mưa rơi, mà lúc đấy sắp mưa thật..he..he). Hẹn Bác Trung 15h qua cửa hàng. 15h đến nơi thấy Bác ấy đang xem sơ đồ điện đóm loằng con nhà bà ngoằng... thấy hơi lo lo. Sau 5p nghe Bác ấy giải thích cắm cái lọ vào cái chai mà chả hiểu gì vẫn quyết định lắp. (Thấy mình hơi ngu ngu). Thợ của bác trung ra tay cầm điện thoại, chân gẩy i pad mắt trái ngó sách, mắt phải nhìn dây, mồm lẩm bẩm và thấy có vẻ không ổn nên điện thoại cho người thân (hóa ra gọi cho anh DUK nhà ta, a ta cấp cho bác Trung bộ này và Bác Trung chưa lắp bộ này lần nào). Em alo cho nhà DUK thấy quảng con nhà bà cáo là hàng mới về, bên em lắp gần chục bộ rồi, ngon choét. 1h là xong ... ok. Chú cho a em sang hỗ trợ Bác Trung cái để lắp xong em còn đi công tác. 16h30 2 chú thợ nhà DUK phi sang, ngó ngó nghiêng nghiêng giật một mớ dây ra cắt cắt, đấu đấu sau khoảng 2 tiếng phán xong rồi. Thợ nhà DUK thì ẩu vãi **** ra, dây cắt thì cái ngắn, cái dài, mang đi mỗi dây màu xanh nên dây nào cũng đấu màu xanh tất, đấu xong vo viên cuộn thành 1 mớ rồi thít thít, buộc buộc như búi giun kim... nhìn tởm vãi cả ra. Lấy băng dính đen quấn tất cả nhét vào rồi quay ra thử. Đề nổ được nhưng lại éo tắt được, xe thì không nhận smartkey nên bị khóa cổ, đạp phanh đề tiếp tục lao (mặc dù xe đang nổ máy) tiến lên 0,5m chết máy... ặc.. ặc... lại alo cho người thân, người thân ở nhà còn chờ alo sang hàn xẻng để hỏi nên hơi bị đầu lâu. 19h30 sau khi tháo dây nọ ra lại đấu vào dây kia thêm vài lần thì chốt lại là éo làm được. Lý do là bên hàn xẻng tối rồi người ta nghỉ nên không hỏi được. Em quyết con nhà bà định tháo hết ra để em về. Các chú nhà DUK lại tay cầm kéo, tay cầm kìm làm phực phực vài phát là xong (các chú ấy không tháo các chỗ đấu mà cắt những dây đấu từ bộ Mykey vào xe rồi cứ để thế cuốn vào, em chả hiểu sao lúc này em lại không táng cho chúng nó mấy phát...). Tháo xong em vẫn dặn lại Bác Trung và các chú thợ DUK về nghiên cứu nếu ok thì alo lại mai em đi công tác qua em vẫn lắp. Mất cả buổi chiều vô bổ. 10h ngày 21.7.2015 Duk alo. Bọn em kiểm tra lại ok hết rồi a ah. A qua lắp 30p là xong. 11h30 em qua và việc ngu lầm 2 bắt đầu. Các chú nhà Duk lại thao tacd như hôm qua, cũng cắt, cắt, đấu, đấu rồi thử "nguyễn y vân". Lại nhờ "ông anh họ" bên hàn xẻng check choác lúc này 3.4 cụ cả chủ cả thợ đi đi lại lại như vịt... chả cụ nào hiểu gì. Em alo nhờ Bác Trung già phi sang ngó hộ. Sau vài lần nhờ sự trợ giúp của anh hàn xẻng không thành công và dây dợ của xe em thì như mạng nhện rồi thì bác Trung cũng đến nơi. Lúc này là 15h. Các chú thợ nhà Duk vẫn fong cách cũ, không hiểu bản chất của bộ điều khiển đó là như thế nào, không nắm được kỹ thuật, không nắm được nguyên lý nên không hiểu bệnh bắt đầu từ đâu, và cần phải xử lý cái giề, cứ cắm cúi đấu theo sơ đồ mấy anh hàn xẻng gửi sang nhưng càng đấu càng nát mà việc vẫn không xong. Bác Trung già ngứa mắt chửi cho cả quân lẫn tướng một hồi rồi đuổi mấy chú thợ ra để bắt tay vào làm. 16h30 em lại bảo nếu 1h nữa không xong thì lại tháo ra để em đi. Sau một hồi thử thì bác Trung phán chắc chắn được và điện về xưởng lấy đồ sang. 18h30 thì mọi vấn đề đã được xử lý. Các tính năng đã hoạt động bình thường và em thanh toán rồi lên đường (lúc thanh toán mở kết quả xem trúng ***** nó con đề 2 loét các bác ợ, đời em vẫn còn xuân.. he.. he). Túm lại qua chuyện của em em kết luận các chú thợ nhà Duk làm ăn cẩu thả, chuyên môn kém, không hiểu nguyên lý và tính năng kỹ thuật của thiết bị nhưng vẫn phán như rồng... em chia sẻ thế để các cụ biết mà tránh, cần làm gì liên quan đến điện đóm cứ bác Trung già mà phang, ít nhất em thấy chuyên môn của Bác ý tốt còn các vấn đề khác chưa bàn. Em không chụp ảnh nên không có ảnh cho các cụ xem. Hôm nào rỗi em tháo ốp ra chụp để phọt lên cho các cụ xem chúng nó làm lởm như nào.
Cụ như bị ma ám ý nhỉ, để bọn nó củ hành xe mình mấy lần liền :(

Onglaido

Xe máy
Cụ như bị ma ám ý nhỉ, để bọn nó củ hành xe mình mấy lần liền :(
Hôm nay các chú nhà DUK lên face quảng cáo cái bộ này. Lại còn phát biểu tiếc là không quay lại clip vụ lắp cho xe em các bác ợ... hơ.. hơ... quay lại chi tiết để phọt lên face có mà đóng cửa ah..

artmedia5881

Xe container
Trước em định qua đó độ mắt cho vợ hai nhưng sau bận quá chưa độ được giờ đọc bài này lại thấy may :D

Huy08

Xe buýt
Em cũng qua chỗ này rồi, ở Nguyễn Thị Định, mua vỏ chìa folding key lắp cho CV. Hì hì, kết quả là như .... mứt, lại quay lại dùng chìa zin. Thợ dắt ra hàng chìa để đánh phôi ở ngã 3 Ng Thị Định và Trần Duy Hưng, mất 2h hý hoáy không được, quay về tháo chìa zin ra lắp vỏ chìa gập vào, đêk đề được. Nói tóm lại là rất lởm, mất cả thời gian. Từ đấy em cạch chỗ này.

titan247

Xe máy
Hix, độ xe như này thì nhìn cũng thấy nản quá

Conga2511

Xe hơi
EM bị 1 lần chắc next luôn Thợ muốn thi công dòng mới cần Tìm hiểu đã rồi tiến hành Kiểu làm ăn bất chấp vì tiền! Mà Thường chủ nào tớ ý Chứ trên bảo ko thì dưới nó có dám làm vào mắt ! Bác Sỹ Ko Cần Chuẩn Đoán :) Cứ Mổ Đã Mổ chỗ này chưa chuẩn thì mổ chỗ khác kiểu j` chẳng mổ chuẩn Chỗ cần mổ :))

tenlaanh

Xe hơi
Trước em định qua đó độ mắt cho vợ hai nhưng sau bận quá chưa độ được giờ đọc bài này lại thấy may :D
Em may giống cụ, định đi khoét mắt, đt rồi nghĩ thế nào lên gúc hỏi về đc này phát chán luôn

tqhuy83

Xe tải
Thấy bên Duk có vụ lắp cả cảm biến mù, không biết cụ nào thử chưa :D

chaumut0513

Xe hơi
E cũng độ nhưng vài thứ linh tinh thôi, chứ can thiệp cắt cắt đấu đấu sợ lắm có khi đang đi xa mất điện thì có mà .....

minhdinh1009

Xe tải
2 đời xe trước em độ tanh bành những thứ cần thiết và cả những thứ không cần thiết như dvd, cảm biến lùi, cam lùi, cam hành trình, lazang , đuôi gió, angel eye, bi xenon, dán chống ồn..... Và đến đời thứ 3 thì tôn trọng sự nguyên bản trừ những thứ không thể đừng được.
Tóm lại giờ đã sợ độ đẽo, đặc biệt liên quan đến điện đóm.

Toan_longbien

Xe tải
E thấy bên Toy nó hay đào tạo nhân viên hàng quý, năm.
Cụ Đức hay Minh gì đó thử nghiên cứu, cứ test 6 tháng hoặc 1 năm cho lên lương 1 lần cho nhóm thợ của mình (mỗi lần lên độ vài lít thôi)
Để phân biệt thợ xịn và thợ giúp việc.
Những xe làm phải đảm bảo có cả thợ xịn và thợ giúp việc cùng làm, yêu cầu thợ giúp việc phải theo sự chỉ đạo của thợ xịn.
Như vậy, anh em nó tôn trọng và chú trọng vào việc nâng cao tay nghề hơn.
Cụ đánh giá công bằng, văn mình tí là các chú thợ vừa đc danh và đc lợi. (Vừa đc tôn vinh tay nghề, kỹ năng, sự sạch sẽ cao hơn bạn khác..., tay nghề ngon hơn, lương cao hơn, không cai dám thắc mắc cả)
Đôi lời góp ý để các cụ phát triển.
P/s:
E cũng là rất thích độ xe, nhưng mà e ko ưng tất cả các Gara (kể cả chỗ anh em quen) làm cho e bao giờ cả. Lần nào cũng phải cáu vì ng nhà thì làm chậm và làm ẩu.
E cũng nhét vào xe đủ thứ, rồi lại lôi ra (May mà xe cỏ, rẻ tiền, nên các đồ lắp thêm cũng rẻ).
Khi làm tại các Gara ngoài thì các chú ong thợ ít não hay giật các giắc đánh phịch 1 cái, đi luôn các mấu, chốt nhựa. Khi lắp lại thì xốc xệch, xiên xẹo và đi nhanh thì kêu o o o, thợ già thì chắc muốn oai, nhìn chỉ đạo là chính. Giám sát sơ sơ, cẩu thả.
Sau e chán, e toàn tự làm, sướng khổ mình chịu, cháy xe thì vứt bỏ xe thôi:D:D:D:D.

metoo1981

Xe máy
Đọc xong vụ này...e đang định qua duk ngắm nghía...hic...chắc cũng phải suy nghĩ lại

keomutvuive

Xe điện
Duk vĩnh viễn k có khách trên of rồi

Ducwagon

Xe tăng
Em cũng qua Duck một hay hai lần, từ hồi ở Láng Hạ cơ. Em cũng chua làm gì nên ko dám comt, nói chung muốn ổn là phải do cả hai phía, mình độ gì, làm thêm gì cũng nên tìm hiểu kỹ kỹ 1 tý để cùng ngó nghiêng hay đại loại ngáo ngơ với thợ được các cụ nhỉ :)

Biết Lái

Xe buýt
Em cmt theo cảm tính, vào đó 1 lần nhưng có vẻ yết kiêu hoặc xe e cỏ quá nên e đi ra nuôn :D

congcho

Xe buýt
Vụ việc này bên em đã xin lỗi cụ chủ xe và nghiêm khắc rút kinh nghiệm bản thân. Vấn đề mấu chốt chỉ là bộ phận bán hàng + kỹ thuật vì mục tiêu bán hàng và vì mục đích cố gắng lắp được sản phẩm mà ko trao đổi với khách là chưa lắp cho dòng xe CX5 bao giờ. DUK sẽ tự kiểm điểm và rút kinh nghiệm bản thân vụ việc này. Cám ơn bác chủ thớt!
Dạo này còn bán đồ xe Hàn nữa không em?