[Funland] Có nên cho con đi học tiếng Anh sớm ko ạh?

tungbeo

Xe tăng
Chào các cụ. Sáng nay lại ngồi rảnh cafe nên e buôn chuyện một chút. Chả là F2 nhà e đc 5t rồi, sang năm là đi học lớp 1. E đang định cho con đi học tiếng Anh luôn từ bây h liệu có đc ko các cụ nhỉ, vì con chưa học chữ nên e hơi lăn tăn chút là đến lúc con vào học tiếng Việt có bị “lẫn lộn” gì ko các cụ nhỉ? Ko biết có cụ nào f2 tầm tuổi nhà e cũng như vậy chưa ạh. Tản mạn buổi sáng các cụ chút :)

Chỉnh sửa cuối:

elsalvador1102

Xe tải
Em thấy có bác còn cho con đi học sớm hơn. Con em gần 4 tuổi vẫn chưa học gì đang phân vân quá chừng.

ocean1

Xe tăng
Không sao cả cụ a. Trẻ em tiếp thu ngôn ngữ mới rất nhanh, nếu cụ có điều kiện thì cứ cho cháu học đi.

momoyama68868

Xe điện
Chào các cụ. Sáng nay lại ngồi rảnh càe nên e buôn chuyện một chút. Chả là F2 nhà e đc 5t rồi, sang năm là đi học lớp 1. E đang định cho con đi học tiếng Anh luôn từ bây h liệu có đc ko các cụ nhỉ, vì con chưa học chữ nên e hơi lăn tăn chút là đến lúc con vào học tiếng Việt có bị “lẫn lộn” gì ko các cụ nhỉ? Ko biết có cụ nào f2 tầm tuổi nhà e cũng như vậy chưa ạh. Tản mạn buổi sáng các cụ chút :)
Cụ cho đi học mầm non hệ tiếng Anh tăng cường, 5 tuổi bạn ấy đã chém gió hát hò tiếng Anh tưng bừng và cũng chả ảnh hưởng gì chuyện học tiếng Việt như suy diễn của một số người đâu.

Anhhungjp

Xe tăng
Trẻ con học ngoại ngữ nhanh cụ ah. E cũng cho con đi học từ hồi 3 tuổi, tuy nhiên học theo kiểu vừa học vừa chơi thôi, cho học với giáo viên bản ngữ theo kiểu chơi mà học, nói chung là tiến bộ rất chậm nhưng nó là tự nhiên, không nên nhìn kết quả :D

ca_kiem

Xe container
Chào các cụ. Sáng nay lại ngồi rảnh càe nên e buôn chuyện một chút. Chả là F2 nhà e đc 5t rồi, sang năm là đi học lớp 1. E đang định cho con đi học tiếng Anh luôn từ bây h liệu có đc ko các cụ nhỉ, vì con chưa học chữ nên e hơi lăn tăn chút là đến lúc con vào học tiếng Việt có bị “lẫn lộn” gì ko các cụ nhỉ? Ko biết có cụ nào f2 tầm tuổi nhà e cũng như vậy chưa ạh. Tản mạn buổi sáng các cụ chút :)
Trả liên quan Anh Việt lẫn lộn cả. Cụ là người có tiền, có người đưa đón thì okie. Tầm 4 tuổi thằng apax phù hợp, tầm 6 tuổi thằng ILA phù hợp.
Chỉ sợ không có tiền chứ có tiền là giải quyết đc hết

Lê Bảo Minh

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
linhlimoshop.com
Tầm tuổi này học tiếng Anh cũng chỉ như đi chơi, không sợ lẫn lộn đâu cụ ạ. Em thấy như con nhà em hồi 5 tuổi đến lớp tiếng Anh là vừa học vừa chơi trò chơi, giữa giờ có bánh và sữa ăn nhẹ. Các trường giờ đều có giáo viên nước ngoài, nên ngoài học tiếng còn là tạo cho con thói quen giao tiếp tốt.

HươngAuth

Xe máy
Trẻ càng sớm tiếp xúc với ngôn ngữ càng tốt cụ ah,nhà e cho bé học từ lúc 3t cơ nhưng lưu ý tuổi này nên cho bé vừa học vừa chơi chứ đừng ép khiến các bé sợ học.

Embebandiem

Xe tăng
Có cụ ơi, nhưng học sớm sẽ khiến trẻ bị lẫn giữa T.A và T.V, rất nhiều từ trẻ sẽ dùng lẫn lộn, nên đòi hỏi cụ phải có điều kiện cho học liên tục tới cấp 3 để trẻ đc định hình 2 ngôn ngữ rõ ràng

Ni No Kuni 2

Xe điện
Em tiếng Anh thuộc dạng trình độ cao trong xã hội. Từ kinh nghiệm bản thân thì ko cần cho con học sớm. vào lớp 1 học theo chương trinhg là được. Sức bật lên tiếng Anh giỏi hay dốt nó không nằm ở chỗ cho đi học sớm hay không mà tầm cấp 2 cấp 3 có được học bài bản và chăm chỉ không thôi.
Nhiều cụ cứ cho con đi học về nó nói đc mấy câu tiếng Anh thấy thích nhưng nói thật rất bình thường, trẻ con lúc bé học nhanh quên nhanh. Đến tầm nó học thấm vào người và tốt lên về cả ngữ pháp, từ vựng thì sau mới có cửa du học các kiểu thì ko cần học sớm.
Còn thích cho các cháu vừa học vừa chơi thì cứ cho học cũng chả sao, nhưng đừng tốn tiền nhiều quá, trừ các cụ rất có điều kiện theo được suốt từ lớp bé đến hết cấp 3, hè lại cho con đi trại hè ở tây. Nếu làm đc thế thì cháu nó sẽ cực kỳ hoàn thiện. Nhưng cuối cùng tiếng Anh nó chỉ là 1 công cụ thôi, ko phải là 1 nghề. Việc nghe nói đọc viết tiếng Anh nó ko có gì ghê ghớm cả.

fantasy0178

Xe tăng
Nên cho đi học sớm cho trẻ thành phản xạ tự nhiên với TA. Hai nhóc nhà e học từ 3t vì là học song ngữ. Cu lớn nhà e năm nay lớp 7, chơi game chém với bọn nc ngoài hay hỏi bọn nó đoán nó nước nào thì đa số đoán nó người Anh vì ngữ âm rất giống. Về chuyện lẫn lộn ngôn ngữ thì j tránh khỏi đâu, F1 nhà e nhiều câu TA nó hiểu nhưng k biết diễn giải sang TV ntn cho rõ nghĩa nhưng k bị kém TV nhiều như tụi học quốc tế, mấy cu con khu e học SIS với Unis nói TV ngọng líu ngọng lô. Đám chúng nó chơi với nhau toàn nói TA cho nhanh vì nói TV thì đứa hiểu đứa lại không.

hóng với

[Tịch thu bằng lái]
4, 5 tuổi chco học nghe nói thôi. Đừng ngữ pháp gì cả.
Cứ ẳng thật lực, cố chuần âm ăng lê.
10 tuổi ngữ pháp.

cuccunest

[Tịch thu bằng lái]
Học ngoại ngữ không bao giờ là sớm cả, tương tự như tiếng mẹ đẻ đều là ngôn ngữ, càng sớm càng tốt. Trẻ đều có khả năng học 2, 3... ngôn ngữ đồng thời rất tốt nếu được tiếp xúc từ bé, tất nhiên là còn phụ thuộc năng khiếu nhưng học 2 ngôn ngữ cùng lúc thì hầu hết các trẻ đều tiếp thu được

Vậy yếu tố nào ảnh hưởng đến khả năng ngoại ngữ sau này của trẻ? Đó là chất lượng giáo viên và phương pháp dạy, đừng tiếc tiền đầu tư giai đoạn ban đầu này, phải chuẩn để trẻ ghi nhớ âm đúng và tạo hứng thú khi học, chơi như học và học như chơi. Có như vậy sau này khi lớn lên trẻ sẽ đủ khả năng tự học và mở rộng kiến thức vì đã có vốn liếng cơ bản, biết so sánh để phát hiện ra từ ngữ nào và âm nào không chuẩn, thậm chí chê cả giáo viên nếu phát hiện giáo viên dạy sai

Ni No Kuni 2

Xe điện
Nên cho đi học sớm cho trẻ thành phản xạ tự nhiên với TA. Hai nhóc nhà e học từ 3t vì là học song ngữ. Cu lớn nhà e năm nay lớp 7, chơi game chém với bọn nc ngoài hay hỏi bọn nó đoán nó nước nào thì đa số đoán nó người Anh vì ngữ âm rất giống. Về chuyện lẫn lộn ngôn ngữ thì j tránh khỏi đâu, F1 nhà e nhiều câu TA nó hiểu nhưng k biết diễn giải sang TV ntn cho rõ nghĩa nhưng k bị kém TV nhiều như tụi học quốc tế, mấy cu con khu e học SIS với Unis nói TV ngọng líu ngọng lô. Đám chúng nó chơi với nhau toàn nói TA cho nhanh vì nói TV thì đứa hiểu đứa lại không.
Em xin phép đập vỡ cái bong bóng của cụ. Mục đích học tiếng Anh của rất nhiều phụ huynh là mong con có thể sử dụng tiếng Anh tốt(nghe nói). tuy nhiên rất nhiều và hầu hết các cụ đều mong con mình có thể đi du học qua học bổng. Cái này em thấy nó cũng rất quan trọng.
Đã học là phải phát triển đủ 4 kỹ năng, em ở nước ngoài 1 số năm thì từng gặp rất nhiều người ở các quốc gia khác nhau, nói tiếng Anh rất tốt tuy nhiên đọc viết và ngữ pháp họ gần như mù. Cái này có thật, khi em gặp thì em mới tin. Họ sống trong môi trường song ngữ nên tiêngs Anh nói tự nhiên nó nhập tâm. Còn cho làm 1 bài kiểm tra đơn giản thì fail.
Con cụ hiện tại nói được thì nên tiếp tục pháp triển cho cháu, tuy nhiên đã lớp 7 nghĩa là có thể tự học và phải hướng tới định hướng cho cấp 3 rồi. Nên xem cháu ngữ pháp ra sau, viết thế nào. Phải phát triển toàn diện cả 4 kỹ năng, ko thì nói vach vách cuối cùng lại đi làm tour guide cụ nhé. Cụ sẽ bất ngờ với trinh độ tiếng Anh nói của nhiều dân tộc thiểu số và tour guide học bồi cụ nhé, nói cực siêu luôn đấy.

thientudolong

Xe container
Em tiếng Anh thuộc dạng trình độ cao trong xã hội. Từ kinh nghiệm bản thân thì ko cần cho con học sớm. vào lớp 1 học theo chương trinhg là được. Sức bật lên tiếng Anh giỏi hay dốt nó không nằm ở chỗ cho đi học sớm hay không mà tầm cấp 2 cấp 3 có được học bài bản và chăm chỉ không thôi.
Nhiều cụ cứ cho con đi học về nó nói đc mấy câu tiếng Anh thấy thích nhưng nói thật rất bình thường, trẻ con lúc bé học nhanh quên nhanh. Đến tầm nó học thấm vào người và tốt lên về cả ngữ pháp, từ vựng thì sau mới có cửa du học các kiểu thì ko cần học sớm.
Còn thích cho các cháu vừa học vừa chơi thì cứ cho học cũng chả sao, nhưng đừng tốn tiền nhiều quá, trừ các cụ rất có điều kiện theo được suốt từ lớp bé đến hết cấp 3, hè lại cho con đi trại hè ở tây. Nếu làm đc thế thì cháu nó sẽ cực kỳ hoàn thiện. Nhưng cuối cùng tiếng Anh nó chỉ là 1 công cụ thôi, ko phải là 1 nghề. Việc nghe nói đọc viết tiếng Anh nó ko có gì ghê ghớm cả.
đồng ý với cụ, e cũng qua đại học mới bắt đầu đây, mặc dù độ tuổi bắt đầu nên từ c2 hoặc c3, tiếng a là ngôn ngữ dễ học nhất rồi, nhiều cụ cứ thần tượng nó quá, với nữa là thấy con mình nói đc vài câu cảm giác oách so với hàng xóm hoặc trẻ e nông thôn :D

tungna414

Xe tăng
Sản phẩm cụ nói sau lớn lên sẽ lệch lạc thế này ngay tại đất mẹ Việt Nam:

cuccunest

[Tịch thu bằng lái]
Em xin phép đập vỡ cái bong bóng của cụ. Mục đích học tiếng Anh của rất nhiều phụ huynh là mong con có thể sử dụng tiếng Anh tốt(nghe nói). tuy nhiên rất nhiều và hầu hết các cụ đều mong con mình có thể đi du học qua học bổng. Cái này em thấy nó cũng rất quan trọng.
Đã học là phải phát triển đủ 4 kỹ năng, em ở nước ngoài 1 số năm thì từng gặp rất nhiều người ở các quốc gia khác nhau, nói tiếng Anh rất tốt tuy nhiên đọc viết và ngữ pháp họ gần như mù. Cái này có thật, khi em gặp thì em mới tin. Họ sống trong môi trường song ngữ nên tiêngs Anh nói tự nhiên nó nhập tâm. Còn cho làm 1 bài kiểm tra đơn giản thì fail.
Con cụ hiện tại nói được thì nên tiếp tục pháp triển cho cháu, tuy nhiên đã lớp 7 nghĩa là có thể tự học và phải hướng tới định hướng cho cấp 3 rồi. Nên xem cháu ngữ pháp ra sau, viết thế nào. Phải phát triển toàn diện cả 4 kỹ năng, ko thì nói vach vách cuối cùng lại đi làm tour guide cụ nhé. Cụ sẽ bất ngờ với trinh độ tiếng Anh nói của nhiều dân tộc thiểu số và tour guide học bồi cụ nhé, nói cực siêu luôn đấy.
Kỹ năng đọc và viết phải lớn tuổi hơn, tư duy trừu tượng mới phát triển đầy đủ để học, thường là từ 12 - 18 tuổi. Ép học sớm đủ kỹ năng là sai lầm vì trẻ nhỏ tuổi hơn não chưa phát triển đầy đủ, sẽ không hiểu và gây ra tâm lý chán học, phản tác dụng, rất ảnh hưởng hứng thú tự học sau này

thientudolong

Xe container

nếu e ý có chuyên môn, làm việc trong môi trường FDI hoặc làm việc với nc ngoài nhiều thì ok thôi cụ, còn về quê hay trong gđ thì quá dở, kiểu nửa nạc nửa mỡ hoặc thích thể hiện

Hoang Tu Ech

Xe hơi

nếu định nghĩa của cụ về việc các cháu nói tiếng Anh giỏi hơn tiếng Việt là lệch lạc thì có rất nhiều gia đình mong muốn con mình được lệch lạc đấy

thientudolong

Xe container
theo mình thì nên kết hợp cho con học cả 2 tiếng việt và tiếng anh, độ tuổi 5t bọn trẻ tiếp thu cũng rất tốt, về mảng tiếng anh tối mình về mình luyện tập cùng con mình để xem trẻ nhận thức đến đâu
tại sao ko phải là tự nhiên, xã hội, nghệ thuật, thể thao...mà cứ phải là tiếng anh? ra đời chỉ cần tiếng anh thôi sao, hay chỉ chạy theo phong trào :D