[Funland] Có nên cho con đi học tiếng Anh sớm ko ạh?

longngn

Xe tải
Sản phẩm cụ nói sau lớn lên sẽ lệch lạc thế này ngay tại đất mẹ Việt Nam:

Cái cách này lại là một cách học từ vựng cực tốt đấy cụ ạ :)) nhất là với đối tượng lớn lớn tuổi, hoặc mấy bạn muốn ietls tầm > 7.5, vì làm vậy khối lượng tự vựng học được sẽ là rất nhiều

thientudolong

Xe container
nói là đi học thì cũng ko đúng lắm, em cho con em đến lớp tiếng anh từ năm 4 tuổi, giờ cháu biết kha khá rồi, lớp đấy đại khái là sử dụng tiếng anh để chơi, hát, và nghe chứ cũng chả học j cả.
kha khá của cụ là học vẹt đc mấy từ, mấy câu thôi, cho ngồi làm bài luận, bài văn, hoặc nói 1 đoạn dài thì tiếng việt còn chưa chắc đã đc nói gì tiếng anh, đừng bắt con cái mình thành thần đồng nếu tư chất cháu chỉ ở mức tb khá

Toàn Hà Lan

Xe tải
con nhà em toàn cày peppa pig ko phụ đề mỗi ngày 30p đến 1 tiếng, rồi chả biết nó bật dc tiếng anh từ bao giờ. mà cụ 5t mới cho tiếp xúc với TA là muộn đấy, vì trẻ nó học ngoại ngữ sớm như kiểu học tiếng mẹ đẻ, ko bị ràng buộc bởi các cấu trúc ngữ pháp.

longngn

Xe tải
kha khá của cụ là học vẹt đc mấy từ, mấy câu thôi, cho ngồi làm bài luận, bài văn, hoặc nói 1 đoạn dài thì tiếng việt còn chưa chắc đã đc nói gì tiếng anh, đừng bắt con cái mình thành thần đồng nếu tư chất cháu chỉ ở mức tb khá
Cho em cười cụ phát, cái cụ muốn, em đặt mục tiêu cho nó là năm nó 18 tuổi, giờ nó mới có 6 tuổi nên em chả quan trọng

VnUeT

Xe tăng
5 tuổi mới học e là hơi muộn.

thientudolong

Xe container
Cho em cười cụ phát, cái cụ muốn, em đặt mục tiêu cho nó là năm nó 18 tuổi, giờ nó mới có 6 tuổi nên em chả quan trọng
đúng là suy nghĩ lệch lạc, học chơi ko đặt mục tiêu thì khoe con mình khá làm gì, đến lúc hỏi khá thế nào thì lại bảo mục tiêu năm 18 tuổi :D

Tranha131076

Xe tăng
con nhà em toàn cày peppa pig ko phụ đề mỗi ngày 30p đến 1 tiếng, rồi chả biết nó bật dc tiếng anh từ bao giờ. mà cụ 5t mới cho tiếp xúc với TA là muộn đấy, vì trẻ nó học ngoại ngữ sớm như kiểu học tiếng mẹ đẻ, ko bị ràng buộc bởi các cấu trúc ngữ pháp.
Con mềnh cũng toàn cày youtube từ hồi 2, 3 tuổi. Giờ từ vựng, ngữ pháp hầu hết là học từ kỹ năng nghe chứ kg phải học từ bài vở theo cách truyền thống của nhà ta. Nhưng vốn từ tiếng Việt thì cũng bị hạn chế so với các bạn khác thật!

Thắng Formosa

Xe tăng
Học làm gì sớm. Thằng em út nhà em nó lên lớp 5 mới bắt đầu đi học ngoài. giờ lên lớp 8 nó nhất nhì trường luôn. kiểm tra lúc nào cũng 9,10 cả. nó đố tiếng anh mà cả nhà tịt ko ai biết =))

ca_kiem

Xe container
Bé tý thế mà đã đi trung tâm à???? Tuổi này thì chỉ cần tạo ra 1 môi trường tiếng Anh xung quanh là trẻ con nó tự hấp thụ được ngôn ngữ. ĐI trung tâm làm j cho nó mệt người ra.
3-4 tuổi vào apax hay ila gọi là trung tâm... nhưng thực chất là sân chơi cho cái cháu cuối tuần... sạch đẹp mát lạnh có các cô trông nom, có game.. có tương tác các kiểu, có múa hát .. không phải là học như cụ nghĩ đâu. Mà đâu có rẻ đâu như ila ít nhất hơn 500k / buổi đấy. Tóm lại giống tương tác chơi học TA với GV để làm quen với TA, không phải học

longngn

Xe tải
Con mềnh cũng toàn cày youtube từ hồi 2, 3 tuổi. Giờ từ vựng, ngữ pháp hầu hết là học từ kỹ năng nghe chứ kg phải học từ bài vở theo cách truyền thống của nhà ta. Nhưng vốn từ tiếng Việt thì cũng bị hạn chế so với các bạn khác thật!
2,3 tuổi thì sớm quá cụ ạ, với cả xem nhiều quá, nhà em phải hạn chế bớt, không cho nó ngồi xem thì cả ngày cũng được

Toàn Hà Lan

Xe tải
Học làm gì sớm. Thằng em út nhà em nó lên lớp 5 mới bắt đầu đi học ngoài. giờ lên lớp 8 nó nhất nhì trường luôn. kiểm tra lúc nào cũng 9,10 cả. nó đố tiếng anh mà cả nhà tịt ko ai biết =))
cả nhà ko ai biết TA nó đố thì chả tịt. haha.
cơ mà TA giờ ko đơn giản chỉ mấy thì mấy thời như ngày xưa mình học đâu ạ, con nhà em lớp 2, dùng TA để học các môn như khoa học, toán... thấy cho mình nhằn chắc cũng khó đấy ạ.

Toàn Hà Lan

Xe tải
Trả liên quan Anh Việt lẫn lộn cả. Cụ là người có tiền, có người đưa đón thì okie. Tầm 4 tuổi thằng apax phù hợp, tầm 6 tuổi thằng ILA phù hợp.
Chỉ sợ không có tiền chứ có tiền là giải quyết đc hết
apax nhà em tẩy chay lâu rồi. toàn cưỡi ngựa xem hoa, chả học dc chữ nào hết.

Thắng Formosa

Xe tăng
cả nhà ko ai biết TA nó đố thì chả tịt. haha.
cơ mà TA giờ ko đơn giản chỉ mấy thì mấy thời như ngày xưa mình học đâu ạ, con nhà em lớp 2, dùng TA để học các môn như khoa học, toán... thấy cho mình nhằn chắc cũng khó đấy ạ.
thì mỗi người một quan điểm thôi. với em thì con trai em rèn luyện toán cho nó, còn tiếng anh chỉ xếp sau thôi.

Toàn Hà Lan

Xe tải
thì mỗi người một quan điểm thôi. với em thì con trai em rèn luyện toán cho nó, còn tiếng anh chỉ xếp sau thôi.
em thì lại đầu tư ko tiếc tay cho ngoại ngữ. sau con mình dùng ngoại ngữ để học dc các môn nó thích. toán nếu nó có năng khiếu thì cho học, còn ko đủ dùng là dc. như hai vc em ngày xưa cũng có số có má trong trường, thế mà giờ cũng có dùng nhiều đến toán đâu.

Tranha131076

Xe tăng
2,3 tuổi thì sớm quá cụ ạ, với cả xem nhiều quá, nhà em phải hạn chế bớt, không cho nó ngồi xem thì cả ngày cũng được
Kệ, nó thích thì nó xem, cấm nó nó ăn vạ ra còn mệt hơn. Dù sao thì sang năm lên cấp 2 rồi mà mắt vẫn tốt!

Tranha131076

Xe tăng
em thì lại đầu tư ko tiếc tay cho ngoại ngữ. sau con mình dùng ngoại ngữ để học dc các môn nó thích. toán nếu nó có năng khiếu thì cho học, còn ko đủ dùng là dc. như hai vc em ngày xưa cũng có số có má trong trường, thế mà giờ cũng có dùng nhiều đến toán đâu.
Học toán là để rèn luyện khả năng tư duy lô gic cho bộ não chứ đâu phải là để sau này dùng toán vào việc j?

Toàn Hà Lan

Xe tải
Học toán là để rèn luyện khả năng tư duy lô gic cho bộ não chứ đâu phải là để sau này dùng toán vào việc j?
thì em mới bảo đủ dùng là dc. còn đủ dùng thế nào thì phải căn cứ vào mỗi người chứ ko áp ai vào với ai dc.

Baolongkub

Xe tăng
Con em 5t đã đi học tiếng Anh
E coi như đầu tư cho nó sau nay
Giờ chỉ nghe nói giao tiếp cho quen tai quen từ thôi chứ ko đặt nặng học hành gì cả
Youtube bật bài hát hoặc ct tiếng anh nữa

fantasy0178

Xe tăng
thế thì cụ hơi chém rồi, cụ nghĩ cứ có tiếng anh là đủ đk du học, xin việc, ở lại, định cư đc chắc :D
Vâng, cứ coi là chém cũng đc cụ, MXH k ảnh hưởng đến nồi cơm nên k quan trọng nhìn nhận nhau như thế nào, e sợ nhất k có tiền trong ví thôi, :))

trungduong2211

Xe điện
Em tiếng Anh thuộc dạng trình độ cao trong xã hội. Từ kinh nghiệm bản thân thì ko cần cho con học sớm. vào lớp 1 học theo chương trinhg là được. Sức bật lên tiếng Anh giỏi hay dốt nó không nằm ở chỗ cho đi học sớm hay không mà tầm cấp 2 cấp 3 có được học bài bản và chăm chỉ không thôi.
Nhiều cụ cứ cho con đi học về nó nói đc mấy câu tiếng Anh thấy thích nhưng nói thật rất bình thường, trẻ con lúc bé học nhanh quên nhanh. Đến tầm nó học thấm vào người và tốt lên về cả ngữ pháp, từ vựng thì sau mới có cửa du học các kiểu thì ko cần học sớm.
Còn thích cho các cháu vừa học vừa chơi thì cứ cho học cũng chả sao, nhưng đừng tốn tiền nhiều quá, trừ các cụ rất có điều kiện theo được suốt từ lớp bé đến hết cấp 3, hè lại cho con đi trại hè ở tây. Nếu làm đc thế thì cháu nó sẽ cực kỳ hoàn thiện. Nhưng cuối cùng tiếng Anh nó chỉ là 1 công cụ thôi, ko phải là 1 nghề. Việc nghe nói đọc viết tiếng Anh nó ko có gì ghê ghớm cả.
Nhà em thế hệ cũ cả 2 vc k biết tiếng gì cả. Nhưng đọc còm này thấy đúng với f1. F1.1 nhà em tiểu học chỉ học tiếng Anh rên lớp theo chương trình của Bộ GD từ lớp 3, không đi học thêm ngoài. Lên cấp 2 bị khớp so với các bạn tụt hậu rất xa, thời gian đầu liên tục bị điểm kém, mà mục tiêu thì lại thi Chuyên NN. Tá hỏa cho đi học thêm cô giáo đứng lớp, rồi đổi sang các lớp khác theo trình độ nâng dần lên. Cũng may f1 nhà em biết phấn đấu cho mục tiêu, cũng không thấy học hành căng thẳng gì cả, từ lớp 7 đã vươn dần lên top 10 trong lớp, được chọn trong đội học sinh giỏi tiếng Anh của lớp thi cấp trường. Lên lớp 9 thì kiểm tra đầu vào đỗ trung tâm luyện thi CNN của cô Đỗ Dung, cuối lớp 9 đừng đầu lớp, đồng thời đỗ CNN, mặc dù chỉ đỗ lớp tiếng Hàn. Như vậy chỉ 4 năm cấp 2 cháu nó đã nỗ lực phấn đấu đạt được mục tiêu. Thật sự trong lòng rất phuc bạn ấy. Vào cấp 3 bắt đầu học tiếng Hàn từ chữ cái đầu tiên, nhưng chỉ 2 năm, vào học kỳ 2 lớp 11 bạn ấy đã đặt mục tiêu thi HSG tiếng Hàn để có xuất tuyển thẳng đại học, tập trung cho du học chứ k phải lo thi đại học nữa. Cuối cúng cũng đạt mục tiêu, đồng thời thi đạt chứng chỉ Topic 6/6 tiếng Hàn. Sau khi có chứng chỉ cao nhất tiếng Hàn, bạn ấy quay lại ôn tiếng Anh trong 3 tháng và thi đạt Ielts 7.0 làm lợi thế cho phỏng vấn học bổng du học Hàn. Giờ thì bạn ấy được 6 trường HQ cho học bổng, trong khi chờ tốt nghiệp, làm visa du học, bạn ấy đang tính sẽ nâng ilets lên 8.0.
Ngược lại cậu em, rút kinh nghiệm từ cô chị, cho đi học thêm tiếng Anh các trung tâm bên ngoài từ sớm, mới đầu thấy bi bô cứ tưởng hay, nhưng giờ tới lớp 8 rồi, mà thấy k được như cô chị vì tính con trai ít tập trung hơn, và k thấy có mục tiêu và nỗ lực đạt mục tiêu rõ ràng như cô chị.

Em xin phép đập vỡ cái bong bóng của cụ. Mục đích học tiếng Anh của rất nhiều phụ huynh là mong con có thể sử dụng tiếng Anh tốt(nghe nói). tuy nhiên rất nhiều và hầu hết các cụ đều mong con mình có thể đi du học qua học bổng. Cái này em thấy nó cũng rất quan trọng.
Đã học là phải phát triển đủ 4 kỹ năng, em ở nước ngoài 1 số năm thì từng gặp rất nhiều người ở các quốc gia khác nhau, nói tiếng Anh rất tốt tuy nhiên đọc viết và ngữ pháp họ gần như mù. Cái này có thật, khi em gặp thì em mới tin. Họ sống trong môi trường song ngữ nên tiêngs Anh nói tự nhiên nó nhập tâm. Còn cho làm 1 bài kiểm tra đơn giản thì fail.
Con cụ hiện tại nói được thì nên tiếp tục pháp triển cho cháu, tuy nhiên đã lớp 7 nghĩa là có thể tự học và phải hướng tới định hướng cho cấp 3 rồi. Nên xem cháu ngữ pháp ra sau, viết thế nào. Phải phát triển toàn diện cả 4 kỹ năng, ko thì nói vach vách cuối cùng lại đi làm tour guide cụ nhé. Cụ sẽ bất ngờ với trinh độ tiếng Anh nói của nhiều dân tộc thiểu số và tour guide học bồi cụ nhé, nói cực siêu luôn đấy.
Cái này thì kinh nghiệm từ bạn đồng môn, đồng nghiệp của em. Nhà khá giả. F1.1 là gái cho du học Mỹ từ lớp 11, n thời gian bạn này học phổ thông thì kinh tế chưa bứt hẳn, cũng học các trung tâm Việt Nam, tập trung nhiều vào ngữ pháp. Tới cậu em dự định hết cấp 2 cho theo chị sang Mỹ luôn. Cậu này lúc bố mẹ đã khá nên toàn học tiếng Anh ở Hội đồng Anh, hàng nămn cho đi ngoại khóa nước ngoài các kiểu, nên nghe nói giỏi. Nghe nói giỏi nên cũng giỏi chê người khác. Nhưng cô chị bảo muốn cho cậu em sang Mỹ thì bố mẹ phải lập tức cho em ấy đi ôn luyện ngữ pháp của mấy cô nổi tiếng, chứ chỉ nghe nói thì out từ vòng gửi xe. May vc bạn em hiểu ra vấn đề, cho đi luyện ngữ pháp kịp thời nên vẫn kịp bay khi tốt nghiệp cấp 2.