[Funland] Có nên cho con đi học tiếng Anh sớm ko ạh?

Toàn Hà Lan

Xe tải
nói chung tùy gia đình thôi các cụ. có đk cho đi học sớm, con tiếp xúc theo kiểu tự nhiên, ko bị gò bó. nó nhìn bông hoa nó biết đấy là flower chứ ko cần hai bước dịch từ Việt sang Anh nữa. con nhà em giờ mới lớp 2 mà dùng các trạng từ còn hay và uyển chuyển hơn mẹ nó, dù mẹ nó ngày xưa cũng giải nhì tỉnh TA.

ca_kiem

Xe container

thinhtd

Xe container
Có cụ ạ. Thằng cháu em 3 tuổi xem youtube đã biết Blue, Green, Pink, One Two Three, A, B, C rồi. Chỉ tội ở quê, không có chỗ học thôi.

dogolegia

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
dogolegia.vn
có điều kiện và thời gian thì cho đi học cũng đc cụ ạ. E thì ko có thời gian nên thường e cho học trường mầm non hoặc lớp 1 có luôn kèm tiếng anh

vitngoc

Xe điện
Con cụ tiếng việt chưa sõi mà học kèm tiếng Anh sớm rất dễ bị loạn ngữ, vào lớp 1 chả cô nào dạy nổi đâu!

AVANZA

Xe tăng
E qua 30 mới tập chung học tiếng Anh, khi thấy cần cho công vc và trong khoảng 1 năm chủ yếu qua youtube là chính là đủ chém gió tơi bời rồi, dù đại học có học nhưng có tâm lý như kiểu học chưa làm gì nên kệ mệ nó. Thế mới thấy khi thúc vào đít thì mình mới ý thức, khi có mục đích rồi thì lên nhanh lắm.

gladiator13579

Xe buýt
Em tiếng Anh thuộc dạng trình độ cao trong xã hội. Từ kinh nghiệm bản thân thì ko cần cho con học sớm. vào lớp 1 học theo chương trinhg là được. Sức bật lên tiếng Anh giỏi hay dốt nó không nằm ở chỗ cho đi học sớm hay không mà tầm cấp 2 cấp 3 có được học bài bản và chăm chỉ không thôi.
Nhiều cụ cứ cho con đi học về nó nói đc mấy câu tiếng Anh thấy thích nhưng nói thật rất bình thường, trẻ con lúc bé học nhanh quên nhanh. Đến tầm nó học thấm vào người và tốt lên về cả ngữ pháp, từ vựng thì sau mới có cửa du học các kiểu thì ko cần học sớm.
Còn thích cho các cháu vừa học vừa chơi thì cứ cho học cũng chả sao, nhưng đừng tốn tiền nhiều quá, trừ các cụ rất có điều kiện theo được suốt từ lớp bé đến hết cấp 3, hè lại cho con đi trại hè ở tây. Nếu làm đc thế thì cháu nó sẽ cực kỳ hoàn thiện. Nhưng cuối cùng tiếng Anh nó chỉ là 1 công cụ thôi, ko phải là 1 nghề. Việc nghe nói đọc viết tiếng Anh nó ko có gì ghê ghớm cả.
Đồng ý với cụ, những nhà có đk thì cho trẻ nó đi học như đi chơi thôi vì kết quả kg thu đc bao nhiêu. Chỉ tội các nhà đk bình thường mà cứ phải gắng cho đi học theo xu hướng bị dẫn dắt bởi chính đám thầy cô, trung tâm nhằm hút máu học sinh.

MrPerter

Xe tải
Chào các cụ. Sáng nay lại ngồi rảnh càe nên e buôn chuyện một chút. Chả là F2 nhà e đc 5t rồi, sang năm là đi học lớp 1. E đang định cho con đi học tiếng Anh luôn từ bây h liệu có đc ko các cụ nhỉ, vì con chưa học chữ nên e hơi lăn tăn chút là đến lúc con vào học tiếng Việt có bị “lẫn lộn” gì ko các cụ nhỉ? Ko biết có cụ nào f2 tầm tuổi nhà e cũng như vậy chưa ạh. Tản mạn buổi sáng các cụ chút :)
Cụ có nhầm F2 F1 k đới.F2 là cháu cụ đó cụ ợ.Cụ đã đủ tuổi lên chức ông chưa :)) :))

thientudolong

Xe container
Vâng, cứ coi là chém cũng đc cụ, MXH k ảnh hưởng đến nồi cơm nên k quan trọng nhìn nhận nhau như thế nào, e sợ nhất k có tiền trong ví thôi, :))
đúng rồi, nên chém trong phạm vi hiểu biết chứ đừng chém quá rồi ng ta cười cho cụ ạ, chưa học hết cấp 1 mà đã xác định du học định cư như thật :D

thientudolong

Xe container
em thì lại đầu tư ko tiếc tay cho ngoại ngữ. sau con mình dùng ngoại ngữ để học dc các môn nó thích. toán nếu nó có năng khiếu thì cho học, còn ko đủ dùng là dc. như hai vc em ngày xưa cũng có số có má trong trường, thế mà giờ cũng có dùng nhiều đến toán đâu.
học toán mà suy nghĩ dùng toán thì chắc là số má trường làng :D, cụ nên phân biệt giữa giáo dục và đào tạo, khoa học cơ bản và khoa học ứng dụng cái đã, đừng chém lung tung ng ta cười cho :D, tiếng a giỏi mà chuyên môn ko có thì chỉ có đi dậy hoặc làm thằng phiên dịch thôi nhé.

Ni No Kuni 2

Xe điện
Đồng ý với cụ, những nhà có đk thì cho trẻ nó đi học như đi chơi thôi vì kết quả kg thu đc bao nhiêu. Chỉ tội các nhà đk bình thường mà cứ phải gắng cho đi học theo xu hướng bị dẫn dắt bởi chính đám thầy cô, trung tâm nhằm hút máu học sinh.
Cảm ơn rất nhiều cụ đã quote lại còm của em. Mục đích chính của em là chỉ ra vấn nạn hiện nay của xã hội. Qúa nhiều trung tâm tiếng Anh mở ra đánh vào lòng tin và sự cạnh tranh của phụ huynh học sinh.
Thật sự xác định cho các cháu vừa học vừa chơi thì 2-3-4-5 tuổi cho đi học tiếng Anh đều được. Và nếu thật sự có điều kiện thì cho các chau theo suốt cả đời phổ thông --> các cháu này sẽ rất xuất sắc nếu lên cấp 2 được định hướng đúng.
Còn chỉ vì thấy bạn bè cho con đi học mình cũng cho đi, về thấy nó líu lô mấy câu tiếng Anh nghe nó vui tai thì thật sự ko nên. Cứ cho học theo chương trình phổ thông. Cuối cấp 2 bắt đầu ốp mạnh học bài bải, đảm bảo tiết kiệm và hiệu quả hơn nhiều.
Em là 1 trong số những người thi TOIEC điểm cao nhất Việt Nam, cao hơn hầu hết các thầy cô giáo đang luyện thi bây h(970/990) điểm và cháu gái em học lớp 12 thi IELTS được 8.0, năm ngoái sau khi hết c3 đã có học bổng đi Mỹ . Cả 2 chú cháu em đều ko ai học tiếng Anh trước khi đi học phổ thông.
Túm váy là ko nên tốn tiền vô bổ cho các trung tâm quá đắt tiền cho trẻ con trước khi vào lớp 1.

thientudolong

Xe container
Lý Quang Diệu khi đc ng đứng đầu CP VN hỏi về các k nghiệm của Singapore trong việc biến Singapore thành 1 cường quốc với thu nhập bình quân hàng đầu thế giới đã đề cập đến việc đưa tiếng Anh vào giảng dậy trong các trường đại học ở vn, biến tiếng Anh thành ngôn ngữ chính để hội nhập với thế giới, ô Lý ko sai, nhưng ông Lý lại quên rằng Singapore là 1 quốc đảo chỉ có hơn 3 tr dân làm chủ yếu trong các ngành dịch vụ tài chính, cảng biển... nên việc phổ cập tiếng anh dễ và thiết thực với Singapore, VN là 1 quốc gia gần 100 triệu dân, trải qua chiến tranh liên miên, cấm vận đói nghèo nên tư chất con người (hay chỉ số phát triển con người HDI) là khá thấp, việc đưa tiếng anh vào giảng dậy đại trà gần như là bất khả thi, chưa kể ko cần thiết vì với 100 tr người dân thì chúng ta buộc phải phát triển cả công, nông nghiệp, dịch vụ, vậy nếu gia đình nào cũng chăm chăm cho con học tiếng anh mà quên đi giáo dục phổ thông, các môn học, kiến thức khác sẽ dẫn đến hệ quả lệch lạc trong suy nghĩ, hướng nghiệp, chăm chăm làm các cv thiên về dv hơn là sx, nghiên cứu phát triển...
Thần đồng Đỗ Nhật Nam 1 thời tiếng anh như gió nhưng là 1 hs hết sức bình thường giờ đang chọn học theo ngành....âm nhạc :D
Nhìn sang TQ, Hàn Quốc, Nhật Bản, họ không hề giỏi tiếng anh, đặc biệt là dân tàu, nhưng đất nước vẫn giầu và phát triển, tiếng anh ít nhiều hãy xem nó là 1 kỹ năng, ko nên là mục tiêu và khoe khoang làm gì.

hanghieu

Xe buýt
Càng sớm càng tốt, nó học tự nhiên như tiếng mẹ đẻ vậy

753HungVuong

Xe tải
đúng rồi, nên chém trong phạm vi hiểu biết chứ đừng chém quá rồi ng ta cười cho cụ ạ, chưa học hết cấp 1 mà đã xác định du học định cư như thật :D
Cụ nghĩ ngắn như vậy thì cũng đừng bắt người khác phải nghĩ ngắn theo cụ, em góp ý vậy thôi ;))

Chào các cụ. Sáng nay lại ngồi rảnh càe nên e buôn chuyện một chút. Chả là F2 nhà e đc 5t rồi, sang năm là đi học lớp 1. E đang định cho con đi học tiếng Anh luôn từ bây h liệu có đc ko các cụ nhỉ, vì con chưa học chữ nên e hơi lăn tăn chút là đến lúc con vào học tiếng Việt có bị “lẫn lộn” gì ko các cụ nhỉ? Ko biết có cụ nào f2 tầm tuổi nhà e cũng như vậy chưa ạh. Tản mạn buổi sáng các cụ chút :)
4-5 tuổi học tiếng Anh là hợp lý rồi, để lớn hơn 7 tuổi cho đi học lúc đó khó hơn đấy

xukixuka

Xe tải
Có những kỹ năng phải được bắt đầu từ rất sớm, TA là 1 kỹ năng như vậy, trẻ được tiếp xúc với TA bản ngữ chuẩn sẽ có kỹ năng phát âm, ngữ điệu rất tốt. Nếu gia đình có điều kiện thì nên cho con học sớm. Em chỉ cho con em học TA và các kỹ năng sống: âm nhạc, vẽ , bơi, .. còn Tiếng Việt là tiếng mẹ đẻ thì sẽ tự nhiên biết rồi, tư duy thì sẽ được phát triển từ từ trong quá trình học tập. Thế hệ sau này sẽ là công dân toàn cầu, nên TA là 1 kỹ năng cần thiết. Học sớm thì trẻ sẽ phát âm, ngữ điệu, giọng hay ,chuẩn , sau này sẽ truyền đạt ý tưởng, giao tiếp tốt với thế giới.

Ter

Xe buýt
Em thấy cho học sớm được là tốt, lúc bé vừa học vừa chơi, đến lúc lớn tí thì khi cần dùng cũng đã có rồi đỡ phải nghĩ về việc đấy nữa. Làm được việc gì trước cứ nên làm.
Con em học từ hồi mẫu giáo lớn, đến giờ (lớp 8) thì nghe nói đọc viết cũng tương đối rồi. Năm lớp 7 tự nhiên trường cháu tổ chức cho đi giao lưu học sinh ở Ý, cháu đăng ký và phỏng vấn đạt nên được đi. Sau chuyến đi về thấy có động lực cho việc học tập, khác hẳn trước kia, hỏi ra thì thấy bảo sang Ý thấy các bạn học thích quá nên quyết tâm học tốt để xin học bổng đi du học :)
Cũng dịp đi Ý đấy, ở lớp cháu có rất nhiều bạn muốn đi (gia đình có điều kiện về kt) nhưng phỏng vấn bằng TA trượt nên ở nhà
Do vậy theo em cứ cho cháu học, chuẩn bị sẵn ở đấy, lúc nào cần thì có mà dùng được luôn

Toàn Hà Lan

Xe tải
học toán mà suy nghĩ dùng toán thì chắc là số má trường làng :D, cụ nên phân biệt giữa giáo dục và đào tạo, khoa học cơ bản và khoa học ứng dụng cái đã, đừng chém lung tung ng ta cười cho :D, tiếng a giỏi mà chuyên môn ko có thì chỉ có đi dậy hoặc làm thằng phiên dịch thôi nhé.
cụ ạ, đúng là em xuất thân "trường làng", chả phải chuyên này chuyên nọ, nhưng giờ với những kiến thức đã học thấy mình chả thua kém ai chuyên nọ chuyên kia. còn phát ngôn dc cái câu "tiếng a giỏi mà chuyên môn ko có thì chỉ có đi dậy hoặc làm thằng phiên dịch thôi nhé" em đã đủ để cười vào cái mặt cụ rồi đấy.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
- Cháu bắt đầu học tiếng Anh năm 08 tuổi.
- Bắt đầu học tiếng Nhật năm 14 tuổi.
- Bắt đầu học tiếng Trung năm 20 tuổi.
- Bắt đầu học tiếng Tây Ban Nha năm 21 tuổi.

Năm nay cháu 22 tuổi.
- Tiếng Anh, trình độ bản ngữ.
- Tiếng Nhật, trình độ cao cấp (N1).
- Tiếng Trung, Tây Ban Nha, trình độ trung cấp.

—————

Nhận định cá nhân cháu: học ngoại ngữ thì tuổi nào cũng học được. Chưa chắc học càng sớm đã là càng tốt.