[Funland] Có nên cho học sinh cấp 3 dùng smart phone

pepsee

Xe hơi
Hi các cụ mợ, F1 nhà em năm nay thi đỗ vào lớp 10. Do học xa nên tự đi xe máy và cần phải có có điện thoại liên lạc lúc cần thiết. Giờ vấn đề lăn tăn là có cho dùng smart phone (hiện e đang cho dùng ip6 cũ) hay mua cho cái đt cục gạch chỉ nghe gọi. E quan ngại vấn đề smart phone lại dính vào game và chat chit, mất tập trung học hành. Các cụ có F1 đang học cấp 3 tư vấn giúp vấn đề này.

quangsot

Racing Boy
Con Cụ nó muốn chơi thì Cụ có cấm nó cũng tìm cách chơi. Dùng cái iphone cũ cũng được nhưng khi tìm nó ở đâu thì dùng cái find my phone là tìm ra.

trungduong2211

Xe điện
Hi các cụ mợ, F1 nhà em năm nay thi đỗ vào lớp 10. Do học xa nên tự đi xe máy và cần phải có có điện thoại liên lạc lúc cần thiết. Giờ vấn đề lăn tăn là có cho dùng smart phone (hiện e đang cho dùng ip6 cũ) hay mua cho cái đt cục gạch chỉ nghe gọi. E quan ngại vấn đề smart phone lại dính vào game và chat chit, mất tập trung học hành. Các cụ có F1 đang học cấp 3 tư vấn giúp vấn đề này.
Trời ơi con cấp 3 tự lập đc rồi mà còn lo lắng cấm đoán kiểu này. K hiểu cụ mợ định ôm ấp con đến tuổi nào đây

VCHDHN

Xe container
Nó học xa thế, nó không học hay học....rủ nhau chơi game ...thớt có quản đk? Để nó cảm nhận được việc cha mẹ không tin tưởng ( từ ip6 quay về thời đồ đểu :))) thì hậu quả khó lường:)). Quan điểm của 1 phụ huynh có con còn nhỏ:))

m4s

Xe điện
Cái này còn tuỳ môi trường cháu nó học, môi trường mà cả lớp có sp xài nó khác với ko bạn nào xài. Như gần nhà em, bọn cấp 2 nó dùng sp la liệt. Cái này chả ai khuyên được vì điều kiện và hoàn cảnh mỗi nhà khác nhau. Bọn cấp 1 xài MyKid còn được chứ lên cấp 2 thì khó, lắm chuyện lắm ;))

Ter

Xe buýt
Con cụ lớn rồi mà. Sự tôn trọng và tin tưởng con sẽ làm con đối xử với mình như vậy cụ ạ. Việc giám sát là của cụ, chả ai lấy đi cái quyền đấy cả

Napolong

Xe tăng
Em không ủng hộ học sinh dùng smartphone. Vì hiện tại giáo dục tư tưởng, quy định và bảo vệ kỹ thuật đều không rõ ràng,

cho nên cầm smartphone trẻ con cũng có thể tiếp xúc mọi thứ như người lớn. Bạo lực, sex, game, lệch lạc lối sống,...

Em không ủng hộ học sinh dùng smartphone. Vì hiện tại giáo dục tư tưởng, quy định và bảo vệ kỹ thuật đều không rõ ràng,

cho nên cầm smartphone trẻ con cũng có thể tiếp xúc mọi thứ như người lớn. Bạo lực, sex, game, lệch lạc lối sống,...
Kinh nghiệm bản thân e sau khi tịch thu hết laptop, iphone, máy nghe nhạc thì tự nhiên con học hành tập trung hơn, trước đó e thấy cứ lan man ko tập trung.

thuyht119

Xe tải
Nó mà muốn tìm hiểu thì ko có smartphone nó cũng xem cùng đứa khác, hoặc xem trên máy tính. Lớp 10 biết dần đi là vừa ko cứ ngu ngu ngơ ngơ

KAXIHAN

Xe tải
F1 nhà em đang lớp 8, em không cho dùng, em định lớp 11 hoặc 12 hẵng hay, nhìn điện thoại nhiều hỏng mắt và lười vận động lắm ạ.

juve99

Xì hơi lốp
Ngày xưa, xưa thật là xưa, thời ko có đt bàn chứ chưa nói đến ip6, lớp 10 bọn e đã k lạ thứ gì gọi là mùi đời rồi, giờ vẫn ngoan, chả dính gì. Lớp 10 rồi, coi nó như là đàn ông là người bạn dc rồi, bao bọc quá lơ ngơ lắm:D

toxic82

Xe tăng
E gv, và thấy rất ít hsinh sử dụng smartphone cho mục đích học tập - bất kể là hsinh chuyên hay ko chuyên :( Đa phần là chat chit, game, nhạc,..... và làm giảm tập trung cho học tập.
Nhưng nhìn lại thì người lớn bây giờ cũng cứ cắm mặt vào điện thoại. Nên cũng đành chấp nhận và sống chung thôi ạ!
Không thể quay ngược thời gian và kéo lùi công nghệ! :(

dungnguyen49

Xe máy
cứ mua cho con nó cái ko lại lạc hậu công nghệ, còn ham mê hay ko thì phải kiềm nó

antidau

Tháo bánh

Thời nhà cháu học lớp 7 tức cách đây 25 năm, điện thoại bàn ba má cháu còn chưa có tiền lắp nhưng đám con trai trong lớp cháu đã rủ nhau đến nhà 1 thằng để xem phim sex và có vài bạn còn đi đá 4` rồi cụ ạ
Còn game thì cháu nghe media nói Việt Nam có thằng cu game thủ người Hà Nội được Trung Quốc thuê với mức lương 66 tỷ vnd 1 năm, nó đã đánh vài năm, đây là mức lương của hợp đồng mới.
Nên giờ thế nào là tốt, thế nào là xấu cho tương lai của thiếu niên rất khó nói cụ ạ

Chỉnh sửa cuối:

tabovn

Đi bộ
Quan trọng là nhận thức của trẻ. tuổi này có cấm cũng ko được...

Cụ cứ mạnh dạn đầu tư cho cháu đi ạ! Cụ nên chia sẻ truyền thông cho nó về việc học, về việc bố mẹ tạo điều kiện cho nó, tuổi này mình nên chia sẻ và truyền thông cho nó Cụ ah. có mắng cũng chia sẻ để nó hiểu và nhận thức thì sẽ tạo nên sức mạnh Cụ ah! Như E ngày xưa năm lớp 9 học hút thuốc, ông cụ nhà E biết gọi E vào bảo: là đàn ông có quyền hút thuốc, uống rượu, như vậy sẽ tạo cho mình 1 phong cách và bản lĩnh, nhưng điều ấy chỉ đúng khi con tự làm ra đồng tiền, con có quyền sử dụng nó, còn bây h tiền học và tất cả con đang được ba mẹ chu cấp và nuôi con, ba thấy như vậy hèn lắm, ko đáng mặt đàn ông, con suy nghĩ thế nào thì suy nghĩ, ba nghĩ có lẽ con vẫn còn bản lĩnh. Nghe xong E thấy nhục với cái lứa tuổi đó vì có lẽ ông cụ gợi vào sự hiếu chiến của gà con mới tập cánh gáy, thế là E bỏ luôn, đến bây h E cũng ko thích hút, chỉ khi nhậu say quá E làm vài hơi để khỏi buồn ngủ!
Rất đồng ý với các ý kiến của các Cụ trên về việc mạnh dạn, cho nên Cụ đừng quá lo nhé, học xa dù thế nào Cụ cũng nên thu xếp hàng ngày alo video cho cháu, rồi 1 vài tuần thu xếp lên chơi với cháu nhé! Sự gần gũi luôn là điểm tựa an toàn ạ!

Arabia

Xe tăng
Cấm là không thể. Sa đà vào game, chat chit là chuyện hoàn toàn có thể xảy ra, lẽ ra cụ phải để ý đến vấn đề này từ trước và chuẩn bị hành trang cho cháu từ sớm hơn chứ không phải bây giờ.

Cá nhân em cho con chơi game từ khi mới hơn 2 tuổi. Game bản thân nó không phải cái gì quá ghê gớm, không nghiện ngập sa đà vào đó là được. Mà muốn vậy phải tạo cho nó môi trường giải trí đa dạng để nó tìm thấy niềm vui từ nhiều hoạt động khác nhau, mà chơi game chỉ là 1 phần trong đó thôi. Giờ bé nhà em hơn 3 tuổi dù rất thích chơi nhưng không hề đòi, bảo tắt là ra tắt, vài tuần không chơi cũng không có vấn đề gì. Bởi những lúc khác thì nó được đi ra ngoài chơi đá bóng, đạp xe đạp hay đọc truyện, vẽ vời đàn hát với bố mẹ. Mà muốn vậy thì bố mẹ phải bỏ công nhiều hơn. Mỗi lần dạy con đi xe đạp (2 bánh) là sau đó em mồ hôi nhễ nhại, đau hết cả lưng mà giờ nó đi được bố mẹ cũng vui mà nó xem chừng cũng thích chí lắm (vì được nhiều người để ý khi nó đạp xe).

Giờ lỡ rồi thì phải gọi con lên nói chuyện về những băn khoăn lo lắng của cụ, rồi 2 bố con cùng tìm giải pháp. Có thể trước mắt sẽ là 3 ngày smartphone 3 ngày cục gạch, hướng tới full tuần smartphone. Mọi thứ đều phải có quá trình và cần thời gian. Xác suất sa đà cao nhất là tuyệt đối cấm rồi sau đó lại thả cho hoàn toàn thoải mái.

Napolong

Xe tăng
Thời nhà cháu học lớp 7 tức cách đây 25 năm, điện thoại bàn ba má cháu còn chưa có tiền lắp nhưng đám con trai trong lớp cháu đã rủ nhau đến nhà 1 thằng để xem phim sex và có vài bạn còn đi đá 4` rồi cụ ạ
Còn game thì cháu nghe media nói Việt Nam có thằng cu game thủ người Hà Nội được Trung Quốc thuê với mức lương 66 tỷ vnd 1 năm, nó đã đánh vài năm, đây là mức lương của hợp đồng mới.
Nên giờ thế nào là tốt, thế nào là xấu cho tương lai của thiếu niên rất khó nói cụ ạ
Ah, em type nhanh nên chưa rõ ý. Tức là không giao cho các bạn một cái smartphone, còn dùng như thế nào thì mình bàn thêm.

Con em nó chưa đến tuổi c3, em vẫn cho cháu chơi ít game hoặc app Khoa học, tiếng Anh khi được phép.

Chứ em khá rõ lợi ích tri thức của nó. Cả Game nữa.