[Funland] Có nên chuyển từ nhà đất lên chung cư?

maximax903

Xe điện
Trước em cũng nghĩ cc là tiêu sản nhưng tặc lưỡi đời là mấy tí, tiền để phục vụ ta, sống cho thoải mái, việc gì phải ở thuê nhà người khác nên em ở nhà đất cho đến khi tiết kiệm đủ tiền mua cc, nhà đất cho thuê, vậy là vừa có đất cho yên tâm, vừa có cc ở cho thoải mái
May mà mua cc ở thời kỳ vừa tan băng, mua được giá rẻ, sau mấy năm cc cũng tăng giá được 20-30%, thế là quan điểm cc là tiêu sản thấy không hẳn đã đúng với mọi trường hợp
Tiêu sản chỉ đúng với dân buôn bán thôi ạ, còn người mua để ở thực sự cho sướng cái thằng người là sai.

Khái niệm “tiêu sản” chắc ra đời từ ngày các đô thị lớn xuất hiện nhiều chung cư. Các Cò & Vạc vin vào đó để làm giá. Như những năm 96-97 mấy cụ bị tai biến với áp huyết cao ko dám ăn mỡ lợn vì nghe nói dễ tắc động mạch, chuyển sang dùng dầu thực vật.

Chỉnh sửa cuối:

tungteng

Xe tải
Vợ chồng tôi lúc quyết định mua nhà cũng bổ nhau suốt về vấn đề này..còn tính nghỉ chơi luôn ấy. Vợ thì thích nhà đất, mình thì thích chung cư! Ở cái Thủ đô này kiếm đc cái nhà đất ưng ý quá khó trừ khi mà bạn dư dả điều kiện kinh tế! Mình và vợ mỗi đứa mỗi kiểu, mỗi đứa tìm nhà một kiểu và mình chọn được chung cư và đặt cọc luôn, trong khi vợ vẫn loay hoay tìm nhà đất! Giờ cả nhà chuyển lên chung cư vợ lại có vẻ hào hứng lắm và quan điểm lại thay đổi! Lên chung cư thấy thoáng mát hẳn, gió lồng lộng, toàn bộ trên 1 sàn thôi nên có rô bốt lau sạch bong, ban công ngay đó tha hồ ra chăm sóc cây cối, sáng cuối tuần pha cốc cafe uống cafe view Thành phố. Hàng xóm thì toàn gia đình trẻ nên bố mẹ cũng có bạn và con cũng có bạn chơi, bạn học nên khá vui! Mình mua chung cư thì có những vấn đề quan tâm là: mua gần trung tâm chút để ko bị mất giá nhiều, có khu vui chơi cho trẻ con vì HN giờ trẻ con thiếu sân chơi quá; có chỗ để tập thể dục ngoài trời (chỗ em có thể chạy vòng vòng sân hoặc đi ra hồ gần đó chạy)! Và đơn giản một điều là trước mắt vợ chồng con cái vui vẻ, mình cũng vui nên biết đâu lại kiếm đc nhiều tiền hơn và sau này mua được chỗ ưng ý hơn..!

0978617028

Xe hơi
em vợ chống trẻ đã từng ở cc đang tích góp để xuống mặt đất, làm cái 6-7 tấng cầu thang máy. Ấy là mục tiêu như thế thôi chứ chưa làm được vẫn phải ở cc

Justforfuntoo

Xe container
Vợ chồng tôi lúc quyết định mua nhà cũng bổ nhau suốt về vấn đề này..còn tính nghỉ chơi luôn ấy. Vợ thì thích nhà đất, mình thì thích chung cư! Ở cái Thủ đô này kiếm đc cái nhà đất ưng ý quá khó trừ khi mà bạn dư dả điều kiện kinh tế! Mình và vợ mỗi đứa mỗi kiểu, mỗi đứa tìm nhà một kiểu và mình chọn được chung cư và đặt cọc luôn, trong khi vợ vẫn loay hoay tìm nhà đất! Giờ cả nhà chuyển lên chung cư vợ lại có vẻ hào hứng lắm và quan điểm lại thay đổi! Lên chung cư thấy thoáng mát hẳn, gió lồng lộng, toàn bộ trên 1 sàn thôi nên có rô bốt lau sạch bong, ban công ngay đó tha hồ ra chăm sóc cây cối, sáng cuối tuần pha cốc cafe uống cafe view Thành phố. Hàng xóm thì toàn gia đình trẻ nên bố mẹ cũng có bạn và con cũng có bạn chơi, bạn học nên khá vui! Mình mua chung cư thì có những vấn đề quan tâm là: mua gần trung tâm chút để ko bị mất giá nhiều, có khu vui chơi cho trẻ con vì HN giờ trẻ con thiếu sân chơi quá; có chỗ để tập thể dục ngoài trời (chỗ em có thể chạy vòng vòng sân hoặc đi ra hồ gần đó chạy)! Và đơn giản một điều là trước mắt vợ chồng con cái vui vẻ, mình cũng vui nên biết đâu lại kiếm đc nhiều tiền hơn và sau này mua được chỗ ưng ý hơn..!
Cụ giống nhà em, em cũng quyết mua cc bằng tiền của em, bảo không ở thì cho thuê. Giờ thì ai cũng happy, không ai muốn xuống nhà đất nữa

Tumi2111

Xe đạp
Trường hợp như chủ thớ thì lên cc là quá hợp lý:
1. Nhà cụ 30m2 mà trong ngõ xe máy thì ngõ nhỏ, nhà nhỏ ở bí bách lắm. Năm 2016 vc mình đi xem nhà mua cũng tầm 35-40m2 mà đã thấy chán ko muốn ở vì mỗi tầng đc 1-2 phòng bé tý. Cái gì cũng trật hẹp.
2. Nhà cụ đang ở nếu nói về giữ giá thì cũng như cc thôi vì nhà ngõ nhỏ tăng giá chậm lắm. Nên ko quan tâm điều đó nữa
3. Tiện ích cc và ưu nhược điểm của nó thì các cụ đaz phân tích rõ cả rồi rất phù hợp với cụ chủ thơt

hlx1978

Xe tải
Cụ liệu có biết phần lớn nhà chung cư chỉ có quyền sử dụng 50 năm ???
Kiến thức cụ e thấy hạn chế ở nhận định này, những cái mình chưa biết thì lên diễn đàn nên lắng nghe thì hơn cụ ạ, em thật

SVC

[Tịch thu bằng lái]
Kiến thức cụ e thấy hạn chế ở nhận định này, những cái mình chưa biết thì lên diễn đàn nên lắng nghe thì hơn cụ ạ, em thật
Cụ cho em hỏi chỉ 2 câu
1- Căn hộ Landmark 81 được dùng trong bao lâu ???
2- Biệt thự Phú gia, Phú Mỹ Hưng, quận 7 Sài Gòn có sổ đỏ Vĩnh viễn không ???
Cụ mà không cho được câu trả lời lên đây thì cụ rất xứng đáng được em ... COI THƯỜNG !!!

hlx1978

Xe tải
E k nói về biệt thự, chung cư Lanmarr 81 có cả vĩnh viễn và 50 năm. Hà Nội 50 năm đếm trên đầu ngón tay. VD như Pacific, 1 toà MHD trung văn, 1 toà ecolife tố hữu, tnr five season, ăn bình plaza, tnr 90 đường láng, D'capita trần duy hưng, 1 toà Vinhomes Đỗ đức dục, 1 toà Vinhomes green bay.... List e thống kê cơ bản có thể nhiều. Nhưng so sánh thì chỉ chiếm dưới 10% chung cư Hà nội là cùng thôi. Nên có thể coi là thiểu số, thế mà cụ nhận định như đúng rồi phần đa là 50 năm. Có thể cụ nhầm khái niệm khi chủ đầu tư xin giấy phép đầu tư, nhà nước thường chỉ cấp giấy phép trong 50 năm để tránh cdt ôm đất k triển khai. Nhưng khi hoàn thành dân ở thì phần chung cư sẽ là sổ đỏ lâi dài cụ nhé.

samsam1111

Xe hơi
nếu nhà cụ sắp có thêm con nhỏ thì nên ở cc , sạch sẽ , rộng rãi , vv

ropa86

Xe máy
bạn này nói đúng, nói thật ở BT (khu đô thị nhà em rất nhiều biệt thự và nhà vườn), nhà phải đông đúc 1 chút mới vui, chứ nếu chỉ có 2 vc 2 đứa con thì rấtlạnh lẽo, lúc nào đi qua cũng thấy tối om, nhìn nó ko ấm cúng. Em có BT em cũng ko ở vì (i) em ko phải có quá nhiều tiền để bỏ hết ra mua 1 chỗ ở, (ii) nhà em ko có nhu cầu ở như thế.
Mới gần đây nhà em có 1 sự việc,là nhà bác cả nhà ở nhà phố cũng 70m2 4 tầng, nhìn ra quảng trường của 1 thành phố nhỏ gần HN. Xong cháu gái bố mẹ chiều, cứ chơi điện tử, lên mạng đến 1-2h sáng, bố mẹ thì đương nhiên không biết vì 10h là ai lên phòng nấy, và các bác già các bác biết rồi, sau 40 là chùn chân gối mỏi, chăngr muốn lên gác, lên phòng mình đã là ngại lắm rồi. Thế là cháu gái h bị suy nhược thần kinh, vì thức khuya quá, ngủ ít quá, xong cũng học hành căng thẳng quá (bé thì ko hư và ko chơi bơi gì cả, chỉ đơn gỉan là lối sống ko cân bằng thôi). Đưa đi khám ở Viện thần kinh, hoá ra h rất nhiều các bạn thanh thiếu niên thành phố bị vậy, cứ tối, lên phòng rồi muốn chơi bời lên mạng hay xem phim, ko ai quản được và cũng ko ai nhắc. Cháu em lúc đó là đang lớp 12, phải cố gắng lắm mới học hết lớp 12 rồi h nghỉ ở nhà, sức khoẻ thần kinh cực yếu và cực mệt.
Từ đấy, em thề em sẽ chỉ ở chung cư đến già. Xong nhìn bố mẹ em, 1 cụ 65 1 cụ 70, ở cái nhà cũng 65m2 xây đẹp, nhưng mà cụ bà thì chỉ đi từ tầng 1 lên phòng ngủ, năm lên 2 lần lên phòng thờ thắp hương, còn cụ ông 70 tuổi lúc nào em cũng canh cánh chỉ sợ ở nhà ngã cầu thang thì ko biết làm ntn.
Còn cái nhà mình đã xác định để ở, thì tính vào giá để làm gì, nó tăng hay nó giảm mình cũng đâu có bán để cho tiền vào túi đâu.
Cái nữa, em ko đồng ý với hầu hết các bác ở đâu là CC là tiêu sản. Ở tất cả các nước trên thế giới nó vẫn là tài sản, và nó vẫn vận hành ko khác gì ở VN. Chỉ là nó quá mới mẻ ở VN, nên hầu hết chúng ta vẫn chưa quen và vẫn còn bỡ ngỡ.
các bác tự xây nhà cũng vẫn ko ưng và vẫn lên cơn với thợ như bình thường cơ mà. em thấy 80% các nhà tự xây, xây xogn vẫn chép miệng về thất cách, về nứt trần, nứt nhà, rò rỉ, abc cũng đủ cả.
Còn thì ngày xưa luật và quy định của mình đi sau thực tế, nhưng gần đây cũng tương đối đầy đủ và chặt chẽ rồi. Nó cũng khắc phục được phần nào
Chuẩn cụ!

túc sơn

Xe tải
Ko tính đến mất giá thì nhà diện tích nhỏ, ngõ bé thì cụ nên chuyển lên cc ở. Chứ ở mấy căn nhà ngõ 2 xe máy tránh nhau thì con cái ở chỉ khổ thêm.

Nhưng mà thích chung cư hay nhà đất chắc quan điểm của mỗi người. E đang ở liền kề khu đô thị trong hà đông, giờ mà bán chỗ này đi vào chung cư trong nội thành ở e cũng chả thích. Các khu đô thị bây giờ cũng có cả chung cư, tiện tích thì 2 bên dùng chung, nói chung e ko thấy thiếu tiện tích gì như các cụ vừa kể.
E chưa thử ở chung cư xịn xò 6-7 tỷ nó như nào chứ chung cư tầm trung thì cũng ở ngót ngét 4-5 năm thấy nó cứ chung đụng kiểu sao sao vậy, thang máy và sảnh lúc nào cũng đông người, cảm giác ko thoải mái lắm. Thêm nữa là chung cư tầm 10 năm là hạ tầng xuống cấp, chỗ nào mà ko đc bảo trì bảo dưỡng thường xuyên thì có mà các cụ chạy mất dép.

Toi88888

Xe điện
E k nói về biệt thự, chung cư Lanmarr 81 có cả vĩnh viễn và 50 năm. Hà Nội 50 năm đếm trên đầu ngón tay. VD như Pacific, 1 toà MHD trung văn, 1 toà ecolife tố hữu, tnr five season, ăn bình plaza, tnr 90 đường láng, D'capita trần duy hưng, 1 toà Vinhomes Đỗ đức dục, 1 toà Vinhomes green bay.... List e thống kê cơ bản có thể nhiều. Nhưng so sánh thì chỉ chiếm dưới 10% chung cư Hà nội là cùng thôi. Nên có thể coi là thiểu số, thế mà cụ nhận định như đúng rồi phần đa là 50 năm. Có thể cụ nhầm khái niệm khi chủ đầu tư xin giấy phép đầu tư, nhà nước thường chỉ cấp giấy phép trong 50 năm để tránh cdt ôm đất k triển khai. Nhưng khi hoàn thành dân ở thì phần chung cư sẽ là sổ đỏ lâi dài cụ nhé.
Khổ. Mua bán nhà cầm cái sổ hồng là thấy nd mà. Cụ kia chắc chưa đọc sổ rồi cụ a. Kệ họ

TsarPutin

Xe tăng
e bổ sung tí ý cụ: Khác biệt lớn nhất đó là tòa sổ lâu dài là NN giao đất ( bán đất) cho chủ đầu tư, còn sổ 50 năm là NN CHO THUÊ ĐẤT ( để xd trụ sở, hoặc cơ sở lưu trú, cho thuê BĐS)
Cái này nhìn phiếu tính giá tiền sd đất ( để ko tính VAT) là biết ngay, căn nào sổ lâu dài tiền sd đất gấp 4-5 căn sổ 50 năm đất thuê

Camontinhyeu

Xì hơi lốp
nếu chỉ so sánh ở sướng hay không sướng phải so sánh thế này: Cùng một khu đô thị cụ ở nhà liền kề ( 100 mét vuông 1 sàn x 3 tầng ) thích hơn hay ở trên chung cư 100 mét vuông thích hơn.

TreeBoo

Xe buýt
em thấy ở nhà chung cư 70m2, công năng nó vẫn hơn nhà 30m2 x 3 tầng. Dọn dẹp lại dễ, hàng ngày ấn con robot là xong. Tuần lau 1 lần, sắm thêm con máy rửa bát, khỏi thuê giúp việc. Mất giá tý kệ nó, đời là mấy tý. Để cái nhà nó phục vụ mình, mình còn sức mà đi kiếm tiền chứ :D

TreeBoo

Xe buýt
nếu chỉ so sánh ở sướng hay không sướng phải so sánh thế này: Cùng một khu đô thị cụ ở nhà liền kề ( 100 mét vuông 1 sàn x 3 tầng ) thích hơn hay ở trên chung cư 100 mét vuông thích hơn.
chả ai so sánh như thế bao giờ
so thế thì so luôn cái liền kề 100m x 3 sàn và cái penhouse hơn 200m2 mới tương quan.

haiha.73

Xe tải
mợ ấy nhà 30m nhưng đất 100m2, ôtô đỗ trong sân, vị trí trung tâm, thì cc ko có cửa đâu. cc mà hk với bđ thì lại toàn chục tỉ.
nhà cũ cải tạo nội thất 200tr lại long lanh ngay. cầu thang coi như thể dục cũng ok
Ô tô cách nhà 100m chứ cụ. Đâu phải đất 100m

hlx1978

Xe tải
Cụ so sánh buồn cười quá, so sánh cái nhà 15-20 tỉ với cái nhà 2-3 tỉ. Sao cụ không mở thớt so sánh Vios 4 bánh với Mers S500 4 bánh ạ. Mỗi người một quan điểm nhưng tư duy hiếm lạ của cụ rất phá cách.

Justforfuntoo

Xe container
Vừa rồi em đi nghỉ ở resort thì em có 1 đêm nghỉ ở tầng cao của ks và 1 đêm nghỉ ở villa có bể bơi riêng
Em thấy ở ks tầng cao vẫn thích hơn
Villa mặt đất giữ giá hơn thôi dù villa đắt gấp nhiều lần ks

vietpq75hanes

Xe container
Em chào các cụ.
em đang ở nhà mặt đất, hơn 30m, 4 tầng, có sânđể xe thoải mái. Nhà em ở đây hơn 3 năm thì mọi chuyện đều tốt, công việc, con cái đều thuận lợi. Hiện tại 2vc em và cháu lớn 9 tuổi ở thì ko sao, nhưng sắp tới em sinh cháu thứ 2, mọi người khuyên nên chuyển lên chung cư để tiện chăm sóc bé. Các cụ từng chuyển từ nhà đất lên cc cho em xin lời khuyên với ạ, có thoáng hơn nhà đất nhiều ko ah? Nhà em hiện tại cách mặt đường oto chỉ 50m, nên tiện đi lại. Oto đỗ cách nhà 100m, giờ lên cc ngại nhất khoản gửi xe ạ.
Thế này thì ko nên chuyển, trừ khi chung cư cỡ như Thăng Long Number One trở lên.