Thảo luận Có nên đặt cọc trước xe trong thời điểm này?

nguoimang

Xe buýt
Theo em phân tích thì kịch bản sẽ thế này: Nhà nước kích cầu dựa trên tính toán giả sử nếu kích cầu được thì doanh số sẽ tăng khoảng 1.5-2 lần bù vào phần giảm 50% đồng thời thu thuế thu nhập doanh nghiệp, tạo công ăn việc làm....

Sau khi giảm thuế, Showroom sẽ cắt khuyến mại ở 1 mức nhất định - nếu khách hàng vẫn đông tăng lên nhiều tiếp tục cắt khuyến mại để tối đa hóa lợi nhuận.
Còn nếu khách hàng không tăng, sẽ khẩn trương tăng khuyến mại không hãng xe nó đập vỡ mồm vì ăn dày, vì cái này thủ tướng phê duyệt nên sẽ có bộ phận để giám sát báo cáo phản hồi của thị trường - kiểu gì doanh số xe trong nước cũng phải tăng, hãng nào mà doanh số không tăng hoặc tăng ít so với dự báo lần sau đố xin được gì.

Nên các cụ đổ xô vào mua 1 hãng nào đó thì sẽ ăn combo tăng giá trong tháng 7 - nên cứ hãng nào khuyến mại nhiều các cụ mua, giảm khuyến mại mua ít hoặc không mua.

Còn kịch bản xấu hơn là quốc hội không phê duyệt giảm thuế trước bạ thì chắc chắn tháng 6 phải khuyến mại sâu hơn vì doanh số tháng 5 thảm do Combo Covid + đợi giảm thuế từ khách hàng rồi đồng thời phải chốt doanh số quý II 2020 nữa.

Đấy là em Gia Cát Dự thế :))

Svungoc

Xe đạp
Cháu đang mong nhà nước không giảm 50% TB để sang tháng các Showroom khuyến mại 100% TB cho khách ạ :D

Cháu đang mong nhà nước không giảm 50% TB để sang tháng các Showroom khuyến mại 100% TB cho khách ạ :D
Chuẩn đấy cụ nhỉ, giảm có khi bọn nó lại làm choè, đúng là bi hài :))

Neowind

Xe máy
Em nghĩ cái chính là các quan trên soi xét giảm nhanh cho bà con dc nhờ. Đợi chờ k có hồi kết cũng chán lắm các cụ ạ.

Thanhvuóng71

Xe điện
Em nghĩ cái chính là các quan trên soi xét giảm nhanh cho bà con dc nhờ. Đợi chờ k có hồi kết cũng chán lắm các cụ ạ.
Chính ra là các ông quản lý nhà nước đang gián tiếp đẩy giá lên. Bên bán không dám khuyến mại như cũ để đẩy hàng ra, bên mua chưa dám mua. Chi phí vốn, kho, nhân viên ....cộng dồn lại đẩy giá xe .

Minhphuongutc

Xe tải
Hôm trước cũng có 1 bạn sales gọi em bảo giờ giá xe đang tốt anh mua đi, mua về xong bao giờ thuế giảm thì đăng ký - mình mới bảo là thế nó không giảm hoặc là 3 tháng nữa mới giảm thì anh để xe đấy 3 tháng à.
Xong hỏi là thế anh đặt cọc có được không, bảo là được nhưng nếu có người trả 100% tiền thì bọn em vẫn bán xe và anh phải đợi - thế thì cọc làm kẹc gì :))

theo em thì sales họ sẽ làm theo chính sách của đại lý do giám đốc bán hàng quyết định, cọc hay không đều không giải quyết vấn đề gì nếu họ quyết định tăng giá thì vẫn sẽ tăng giá, điều chỉnh duy nhất là phản hồi từ thị trường. Mà thị trường bây giờ thì đang rất ít tiền :)) nên cụ cứ giữ tiền mặt bao giờ rõ ràng thì quyết là tối ưu nhất.
E đang hóng Ngâu cho nó combo, lúc đó mới xuống tiền^^

nguoimang

Xe buýt
Em cũng định mua xe tháng 6 này, tuy nhiên các hãng tăng giá em sẽ để chậm sang tháng 7 hoặc mua xe cũ
Các hãng kỳ vọng vào gói giảm thuế của chính phủ tuy nhiên cần phân tích:
Khi chính phủ đã phê duyệt gói kích thích giảm thuế thì doanh số bán xe bắt buộc phải tăng thậm chí tăng nhiều - mà nguồn tiền và nhu cầu của thị trường vẫn yếu (do kinh tế, du lịch, tâm lý phòng thủ...) nên nhu cầu có tăng so với tháng 4, tháng 5 nhưng không đáng kể mà hãng nào doanh số không tăng nhiều(thậm chí giảm vì tháng 4, 5 khuyến mại nhiều) thì lãnh đạo khó mà giữ việc

Theo em cứ để chính sách rõ ràng rồi đưa ra quyết định, các cụ có tiền trong tay luôn luôn ở thế chủ động chứ không phải hãng xe hay đại lý - trừ khi các cụ cực kết 1 dòng xe của 1 hãng nào đó rồi thì không nói.

Pnguyen90

Xe tải
Cần gì chọn ngày đẹp hả cụ sale, ông nào cũng chọn ngày đẹp để lấy xe hết mà tai nạn vẫn ầm ầm, em cứ cụ nào đưa giá tốt nhất là quất thôi

nguoimang

Xe buýt
hehehe bác có quyền nổ tiền 100% nhưng ko yêu cầu xuất hoá đơn, sau khi thuế chính thức giảm bác yêu cầu xuất hoá đơn đi đăng ký bác ạ
Vâng, mỗi người có 1 lựa chọn riêng
em thì sẽ không bỏ tiền ra rồi lấy xe về và để đấy đợi chính sách loằng ngoằng kéo ra hết quý 3 thì chết
Hiện tại thì người tiêu dùng có nhiều lựa chọn, các hãng xe + đại lý cũng đang tính toán các kịch bản để tiếp cận và lôi kéo được nhiều khách hàng nhất trong tháng 6, kịch còn hay nhiều tình huống bất ngờ :))