[Funland] có nên đi du lịch Trung Quốc?

114hangbong

Xe lăn
Các em gái bên này ăn mặc hiện đại, tinh tế và trang điểm rất nhẹ nhàng nhưng dễ nhìn cụ ạ
Em quên là đi chợ đêm Kiến Thuỷ gặp các cô gái đạo Hồi bán hàng ăn cũng rất xinh đẹp. Nhưng họ trang điểm cực đậm.

Hanoithu

Xe tải
Đi TQ cũng không đắt lắm, cách đây 5 năm đi BK, TH, HC, TC là 15 tr 7 ngày. Đi mới thấy họ phát triển quá. Đi tàu buổi tối dọc sông Thượng hải quá lung linh, Tây hồ ở Hàng châu được họ giữ gìn như có hệ thống lọc nước, trong vòng bán kính bao nhiêu đó ko được xây nhà nên thoáng và đẹp. Nghĩ đến hồ Tây ở Hà nội, nếu quy hoạch tốt thì cũng rất đẹp. Đợt em đi, dân mình đi đông lắm, đi vào tháng chín thời tiết đẹp. Ngày bé, cứ được nghe là người tàu ở bẩn, sang đó thấy thành phố sạch sẽ 😁

Xechaybangcom

Xe điện
2003 em sang lần đầu họ cũng hơn mình nhưng ko hơn quá nhiều, giờ đây họ như hành tinh khác ấy cụ ạ, chỉ ba trục năm mà họ làm hạ tầng cả trăm năm sau các nước khác chưa chắc theo kịp, khiếp quá
Có khi nào em với cụ gặp nhau ở TQ không nhờ :D
Em chưa có dịp quay lại đấy thêm lần nào.

otothanglong

Xe điện
Ở TQ có vài điểm mà theo cháu là nên đi thử 1 lần là Lệ Giang - Shangrila, Thượng Hải - Hàng Châu - Tô Châu, Tây Tạng, Nội Mông, toàn những nơi thực sự đẹp.
Có dịp phải nhờ cụ chứ em đi tứ tung rồi mà chưa sang ông hàng xóm bao giờ :))

MANDALA2022

Xe hơi
Em cũng mong có dịp được sang TQ du lịch. Từ bé đã chịu ảnh hưởng từ truyện kiếm hiệp, phim ảnh nên rất muốn được sang đó một lần trong đời. Trước đó chắc phải học 1 khóa tiếng Trung dắt lưng cho nó tự tin đã :D

cairong_2011

Xe container
Với quan điểm thế này thì dân ta đâu chỉ mang tiền cho bạn tốt mà còn cho cả Châu Âu, Mỹ .... Muốn DL ở ta được như các bạn thì người làm DL và các dân tình trong nước cũng phải thay đổi nhiều từ ý thức đi DL, giữ gìn vệ sinh môi trường .... Ai đi DL cũng nói hay nhưng vất rác , ăn uống bừa bãi, chen lấn xô đẩy, tăng giá vô tội vạ .... ở các địa điểm DL thì dù nói đi nói lại nhiều lần vẫn chưa khắc phục được. Trong khi quân ta đi DL sang Tây thì khép nép 1 phép, tuân thủ ko hút thuốc, ko vất rác thải ... nhưng về đến nhà thì đâu lại hoàn đấy.

Quê bầm

Xe điện
Có khi nào em với cụ gặp nhau ở TQ không nhờ :D
Em chưa có dịp quay lại đấy thêm lần nào.
em sang 2003 cụ ạ, lúc đó hơi nhiều móc túi, đi dễ bị mất ví với passport lắm, Năm ngoái em quay lại Triết Giang và Giang Tô, mọi thứ thay đổi kinh khủng, toàn nhà trọc trời, đường xá tắc nghẹt

gautrucbe

Xe tải
Em tính hè này đi du lịch TQ thì nên đi vùng nào cho đỡ nắng và đông các cụ nhỉ. Em cùng mấy đứa nhà em muốn khám phá lịch sử

Layloi

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}

CRV-2015

Xe buýt
Cách đây khoảng 20 năm, em đi Quảng Châu - Thâm Quyến, có vào Công viên Thế Giới thu nhỏ ở Thâm Quyến. Tất cả các Quốc gia khác nó làm biểu tượng rất to, đẹp, riêng Việt Nam mình nó làm biểu tượng Chùa Một Cột, ở cái ngách nhỏ, đường vào rậm rạp cây cỏ, rất khó tìm, nếu không có hướng dẫn viên đi cùng thì em đố ai tìm ra được. Cả đoàn em đi, ai nhìn thấy biểu tượng của nước mình cũng phải bật ra câu chửi ah.
Bạn " vàng c... " cụ nhỉ !

langtoilangtoi

Xe điện
Em tính hè này đi du lịch TQ thì nên đi vùng nào cho đỡ nắng và đông các cụ nhỉ. Em cùng mấy đứa nhà em muốn khám phá lịch sử
E cũng đang tính đi hè này hoặc sang năm. Tư vấn bảo dễ chịu quanh năm thì nên đi Côn Minh, Lệ Giang... nhưng e chưa rõ có gắn nhiều với lịch sử ko

Bang lang

Xe điện
Cái chỗ Trương Gia Giới này các cụ nếu đi tour nó ko dẫn đến nhiều vị trí đẹp đâu. Công viên TGG nếu đi phải 3,4 ngày mới hết đc những điểm chính. Trước e tự đi có 1,2 ngày mò đến những điểm nhìn bên ngoài đẹp và hùng vĩ vãi, ví như chỗ này chẳng hạn:
Em cũng đi Trương Gia Giới mà ko đến chỗ này. Có phải chỗ Thiên Môn Sơn ko cụ? Hôm đó rét quá nen em lười đi.

Layloi

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
E cũng đang tính đi hè này hoặc sang năm. Tư vấn bảo dễ chịu quanh năm thì nên đi Côn Minh, Lệ Giang... nhưng e chưa rõ có gắn nhiều với lịch sử ko
Đi Lệ Giang cụ ạ, Côn Minh hợp đi mùa đông, nó có tuyết và chim di cư, mùa này không đặc sắc.

Mrquickdn

Xe tải
Em cũng đi Trương Gia Giới mà ko đến chỗ này. Có phải chỗ Thiên Môn Sơn ko cụ? Hôm đó rét quá nen em lười đi.
ko chỗ này ở tít trên cao, trong công viên Trương Gia Giới chứ ko phải ở Thiên Môn Sơn. Hồi mình đi chưa có thang máy, phải đi mấy tuyến cáp treo và đi bộ, thực ra cũng chẳng nhớ nó nằm ở khu vực nào, chỉ nhớ là view ra chỗ này nằm gần một cái cửa hàng McDonald, đang lang thang thì thấy có 1 cái biển mũi tên chỉ hướng kèm dòng chữ tiếng Anh đại ý "Nếu ko xem thì phí cả cuộc đời", nên mình đi theo, cỡ vài trăm mét thì ra một cái điểm quan sát nho nhỏ (chỉ đủ chỗ cho 4-5 người đứng thôi) view xuống cái đám này. Lúc đấy mây phủ kín mít, đột nhiên thấy mình đến nên 1 trận gió thổi tới lùa mây bay đi, hiện ra bức tranh thủy mặc này.

MrMilan

Xe điện
TQ nó rộng và đẹp, cảnh quan gì nó cũng có, con người họ cũng tốt bụng và nhiệt tình, đâu cũng vậy, có người này người kia.
EM đi TQ tới 7 lần rồi mà vẫn muốn đi tiếp.
Việt Nam thì em đi hết rồi nhé.

MrMilan

Xe điện
TGG nó có 2 khu chính, 1 là cáp treo ngay gần ga TGG đi lên Thiên Môn Sơn, chỗ này có 99 khúc quanh và cổng trời, còn 1 khu nữa là thiên tử sơn, chính là chỗ chụp ảnh, chỗ này là nơi quay phim Tây Du Ký đoạn đánh bạch cốt tinh.
Em đã tới chỗ này năm 2011, lúc đó chưa có nhiều người VN biết tới TGG và Phượng hoàng cổ trấn.

Mrquickdn

Xe tải
Có 1 thứ cực thích của TQ và em rất mong chính quyền VN học theo nhanh nhanh, ấy chính là hệ thống chấm điểm công dân của họ. Chỉ cần lắp chi chít hệ thống camera giám sát, nhận diện phương tiện và cá nhân chính xác. Xong rồi cứ mỗi hành vi vi phạm từ chen lấn, vượt đèn đỏ đến đái bậy, xả rác, lấn chiếm vỉa hè...là bị trừ điểm công dân trên hệ thống. Dưới bao nhiêu điểm thì không được mua vé tàu, vé xe, vé máy bay - khỏi đi lại; dưới bao nhiêu điểm thì không được vay vốn làm ăn từ bank và các tổ chức tín dụng...Nếu áp dụng chắc chắn xã hội VN sẽ sạch sẽ và văn minh như của họ.

Bang lang

Xe điện
TQ nó rộng và đẹp, cảnh quan gì nó cũng có, con người họ cũng tốt bụng và nhiệt tình, đâu cũng vậy, có người này người kia.
EM đi TQ tới 7 lần rồi mà vẫn muốn đi tiếp.
Việt Nam thì em đi hết rồi nhé.
Cụ tự đi ạ? Em đi theo tour nên ăn chán quá nên lần nào đi cũng ko hào hứng gì.

Bang lang

Xe điện
Có 1 thứ cực thích của TQ và em rất mong chính quyền VN học theo nhanh nhanh, ấy chính là hệ thống chấm điểm công dân của họ. Chỉ cần lắp chi chít hệ thống camera giám sát, nhận diện phương tiện và cá nhân chính xác. Xong rồi cứ mỗi hành vi vi phạm từ chen lấn, vượt đèn đỏ đến đái bậy, xả rác, lấn chiếm vỉa hè...là bị trừ điểm công dân trên hệ thống. Dưới bao nhiêu điểm thì không được mua vé tàu, vé xe, vé máy bay - khỏi đi lại; dưới bao nhiêu điểm thì không được vay vốn làm ăn từ bank và các tổ chức tín dụng...Nếu áp dụng chắc chắn xã hội VN sẽ sạch sẽ và văn minh như của họ.
Nói xấu lãnh đạo, nhà nước như nhiều cụ trên này là cũng bị trừ điểm đó cụ. Em thấy Việt Nam vẫn thoải mái hơn. Em thấy dân họ trong cứ buồn buồn, chắc hay bị trừ điểm :)