[Funland] có nên đi du lịch Trung Quốc?

Layloi

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em theo quan điểm của cụ vì em đã sang TQ 3 lần. Nếu đi Sing; Mã Lai (Thái thì không nói làm gì vì nó quá rẻ) thì nên đi TQ hơn nhiều. Cảnh thì đẹp, văn hóa tương đối như Việt Nam. Sang đấy để hiểu họ, biết cái hay của họ để làm cho nước mình nó đẹp lên. Đồng thời đừng ngồi tận đẩu đâu xong rồi nói xấu họ mà hãy đến nơi người thực việc thực xem họ thế nào. Cảnh thì đẹp, dân thì chấp hành luật giao thông và ý thức cực tốt. Không có kiểu bán hàng dong vỉa hè hay bán hàng vỉa hè. Môi trường rất sạch, cơ sở hạ tầng thì số 1 thế giới luôn. Thích đi tầu điện thì đi mà đi máy bay hoặc đi ô tô trên cao tốc thì đi. Nhìn chung mình phải "biết mình biết họ trăm trận trăm thắng".
Ở TQ có vài điểm mà theo cháu là nên đi thử 1 lần là Lệ Giang - Shangrila, Thượng Hải - Hàng Châu - Tô Châu, Tây Tạng, Nội Mông, toàn những nơi thực sự đẹp.

đội mũ_ lái xe

Xe ba gác
TQ thật sự quá hoành tráng và nhiều danh lam thắng cảnh, đi mãi cũng chả thể hết được. Tour du lịch TQ thì ngày càng nở rộ. và để đi đc hết tq thì cần 1 lượng kinh phí rất là lớn, Bản thân em cũng đi mấy lần, mỗi tour rẻ thì vài triệu, đắt thì 20_30tr. Dân mình vẫn đi ầm ầm. Nhiều khi em tự hỏi như thế có phải góp phần làm cho TQ ngày càng giầu mạnh hơn, dễ bắt nạt VN hơn ko? Ở 1 mặt khác, với việc ko cho hộ chiếu TQ có in hình lưõi bò được nhập cảnh vào VN thì 1 số điểm nổi tiếng đông khách TQ trước đây của nước ta lại đang rất đìu hiu.😭., ế ẩm ko thể kiếm đc tiền từ phía nước đó? Vậy mang tiền sang nước Anh bạn tốt tiêu có nên ko?
Đi du lịch đâu là quyền của cụ
Còn lo xa như cụ thì ta và họ 'đóng biên' từ lâu rồi

đội mũ_ lái xe

Xe ba gác
Ở TQ có vài điểm mà theo cháu là nên đi thử 1 lần là Lệ Giang - Shangrila, Thượng Hải - Hàng Châu - Tô Châu, Tây Tạng, Nội Mông, toàn những nơi thực sự đẹp.
Ông bạn em nói Tân Cương mới đẹp, hùng vĩ và hoang sơ, con gái cũng rất đẹp. Mỗi tội hạn chế khách

charlie912

Xe hơi
Có rất nhiều cách yêu nước, chứ ko phải theo hướng đi này :)

NNS

Xe ngựa
lại bài tàu quá đà=))

bo kent

Xe tăng
Phải công nhận một sự thật rằng mình đang tiêu thụ quá nhiều hàng hóa thiết yếu từ ông hàng xóm. So với việc mua hàng thì chi phí đi du lịch bên anh hàng xóm là quá nhỏ bé.
Thế nên các cụ hãy bỏ tư duy đi du lịch bên đó là góp phần làm giàu cho hàng xóm đi. Lúc nào nhà các cụ không còn bất cứ sản phẩm nào của anh hàng xóm thì hãy tính nhé :D

wildcat74

Xe điện
Giá vé mb đi SG khứ hồi 7 triệu- trong khi đó nguyên tua đi Thái hơn 6 triệu, chả hiểu ngành du lịch nội địa tồn tại kiểu gì!

vuitinhhn

Xe tăng
2003 em sang lần đầu họ cũng hơn mình nhưng ko hơn quá nhiều, giờ đây họ như hành tinh khác ấy cụ ạ, chỉ ba trục năm mà họ làm hạ tầng cả trăm năm sau các nước khác chưa chắc theo kịp, khiếp quá
Chuẩn cụ. Châu Âu, Mẽo giờ nhìn TQ cũng phải kính nể ấy chứ.

maximax903

Xe điện
Bay nội địa trong TQ sân bay nó ko có phòng hút thuốc lá nên cụ nào nghiện thì tranh thủ bắn 5-7 điếu trước khi vào sân bay kẻo vật. Nhiều cụ sau khi hạ cánh, lấy hành lý ra khỏi sân bay bắn thuốc như cháy đồi , trong đó có iem :))

vieteuro

Xe container
30 củ đi dubai được rồi

vuitinhhn

Xe tăng
Bay nội địa trong TQ sân bay nó ko có phòng hút thuốc lá nên cụ nào nghiện thì tranh thủ bắn 5-7 điếu trước khi vào sân bay kẻo vật. Nhiều cụ sau khi hạ cánh, lấy hành lý ra khỏi sân bay bắn thuốc như cháy đồi , trong đó có iem :))
Có mà cụ, phòng hút gần Gate, mấy ông cùng đoàn em vẫn rít trước khi lên máy bay đó

namquocsonha45

Xe máy
Nếu chỉ là đi du lịch ngắm cảnh thì VN mình cũng bao nhiêu là chỗ đẹp. Đi cho hết đã bác

maximax903

Xe điện
Có mà cụ, phòng hút gần Gate, mấy ông cùng đoàn em vẫn rít trước khi lên máy bay đó
Vậy ở bên ngoài thì em ko để ý. Còn gửi hành lý và vào phòng chờ cất cánh thì em ko thấy, cả 2 sân bay Phố Đông & Bắc Kinh đều vậy.

Lonestar

Xe điện
Em mà có tiền em cũng đi sang Trung Quốc: Nhìn cảnh đẹp và các điểm du lịch bên đấy đẹp luôn....

Chelski

Xe điện
TQ thật sự quá hoành tráng và nhiều danh lam thắng cảnh, đi mãi cũng chả thể hết được. Tour du lịch TQ thì ngày càng nở rộ. và để đi đc hết tq thì cần 1 lượng kinh phí rất là lớn, Bản thân em cũng đi mấy lần, mỗi tour rẻ thì vài triệu, đắt thì 20_30tr. Dân mình vẫn đi ầm ầm. Nhiều khi em tự hỏi như thế có phải góp phần làm cho TQ ngày càng giầu mạnh hơn, dễ bắt nạt VN hơn ko? Ở 1 mặt khác, với việc ko cho hộ chiếu TQ có in hình lưõi bò được nhập cảnh vào VN thì 1 số điểm nổi tiếng đông khách TQ trước đây của nước ta lại đang rất đìu hiu.😭., ế ẩm ko thể kiếm đc tiền từ phía nước đó? Vậy mang tiền sang nước Anh bạn tốt tiêu có nên ko?
Đi được thì cũng nên đi cụ ạ, em cũng du lịch TQ khá nhiều lần, cảnh quan hùng vĩ, có tích có sử tuyệt vời, ăn uống cũng khá hợp, chỉ nhắc họ là đừng cho nhiều dầu vào xào nấu....Chỉ có điều là mình cũng sẽ phải chen nhau với dân bản địa, vì người TQ đi du lịch nội địa rất đông, tuy vậy họ tổ chức cũng khá tốt, một điều cần lưu ý nữa là đa số đều dùng xí xổm, nếu kg quen cũng hơi khó sinh hoạt, nhất là chị em và trẻ con .

Mịa, cứ nghĩ đến phòng nghiện lại trách cái bọn Thái rởm. Cả cái sân bay to đẹp hiện đại thuộc top CA mà đến cái phòng hút thuốc cũng không có, hôm đó em vật lên vật xuống vì trễ chuyến, nghĩ lại vẫn cay.

37NA

Xe tải
Trung Quốc hiện nay có rất nhiều tuyến, điểm tour rất đẹp, chương trình phong phú. Các địa phương của Trung Quốc rất biết cách phát triển du lịch ạ. Nam nay, rầm rộ lên thêm các đường bộ ( xuất cảnh bằng sổ thông hành) với chi phí rất rẻ, phù hợp với túi tiền của những người có thu nhập không cao, được trải nghiệm du lịch nước ngoài, văn hóa nước ngoài.