[Funland] có nên đi du lịch Trung Quốc?

Phuongloveiu

Xe máy
Trung Quốc và Hoa Kỳ thằng nào nhiều cảnh đẹp hơn vậy các bác. Em mới sang Trung Quốc 1 lần đi Vân Nam công nhận đẹp mê hồn. Đứa em họ em đang du học bên Mẽo thấy nó post ảnh bên đó thiên nhiên nó cũng vô cùng đa dạng kiểu gù cũng có. Mẽo còn hơn Trung Quốc là có thằng Hawaii thiên đường du lịch đảo.

Dunghoiem

Xì hơi lốp
Đi TQ chỉ mỗi cái dở là người ở các điểm DL quá đông vs visa thì đắt. Nhưng nếu muốn đi thì p chấp nhận vậy.
Nói gì nói dịch vụ hơn tỉ lần VN chuyên chặt chém hoặc dịch vụ siêu lởm khởm, thiếu chuyên nghiệp.
Cuối tháng e đi Cam Túc, ko biết tiếng Trung nhưng lần này đi tự túc cho có tí phiêu lưu :D

Dunghoiem

Xì hơi lốp
Cách đây khoảng 20 năm, em đi Quảng Châu - Thâm Quyến, có vào Công viên Thế Giới thu nhỏ ở Thâm Quyến. Tất cả các Quốc gia khác nó làm biểu tượng rất to, đẹp, thuận đường, riêng Việt Nam mình nó làm biểu tượng Chùa Một Cột, ở cái ngách nhỏ, đường vào rậm rạp cây cỏ, rất khó tìm, nếu không có hướng dẫn viên đi cùng thì em đố ai tìm ra được. Cả đoàn em đi, ai nhìn thấy biểu tượng của nước mình cũng phải bật ra câu chửi ah.
Cái chùa 1 cột ngoài đời nhỏ thật vậy cụ muốn nó phải làm mô hình cao to hơn tháp Effeil à? :D

step321

Xe tăng
Em thì chưa đi tận vào vùng sầm uất của TQ bao giờ, chỉ nhìn qua mạng thôi, nhưng công nhận với những gì nghe được từ ace đã từng đi TQ chơi thì nó đáng lắm. Người ta làm du lịch toàn diện hơn bên mình nhiều, cảnh đẹp, được đầu tư, dịch vụ mọi mặt phát triển, có điều kiện thì tội gì mà không trải nghiệm 1 lần cho biết rồi học hỏi họ về làm giàu cho mình 😂
E đi TQ một lần rồi, nói chung cũng ko ấn tượng lắm. Các cụ cẩn thận các chỗ bán ấm, chén, dao kéo, đá, ... nói khéo và trình bày đẹp, mua về thì toàn đồ đểu,

_MeoTom_

Xe tăng
Trc em cũng đi TQ nhiều lần, đi nhiều TP lớn bên họ cũng sang cả HK và Macau và thấy giao thông họ phát triển khủng thật nhất là Thượng Hải, còn BK thì các di tích nơi nào cũng phải đi bộ rạc cẳng luôn mà em để ý thấy dân lao động họ làm việc khoẻ thật.
Giờ e định tìm mấy tour đi mấy tỉnh gần VN đi 4-5 ngày thôi, cụ nào biết đặt tour ở đâu tốt xin chia sẻ.

MANDALA2022

Xe hơi
Ừ đi vào vùng lạc hậu, xa đô thị thì cũng nhiều khi gặp người không biết đến vn, chứ Bắc Kinh, Thượng Hải, Quảng Châu, Thâm Quyến... là các đô thị lớn nhất nước, hoặc các đô thị du lịch như Hàng Châu, Tô Châu... thì dân chúng hiểu biết hơn, thậm chí tiêu tiền Việt cũng OK. Nhiều nhà hàng, trung tâm mua sắm và khách sạn còn có nhân viên phiên dịch tiếng Việt.
Em đi khá nhiều nơi từ Tây An đến Quảng Tây, tiếp xúc với nhiều người tàu, nhất là những lần đi tàu hỏa hạng 4 của nó, nói chuyện suốt với hạng người bình thường thậm chí nghèo khổ bên đó. Cảm nhận của em là hiếm khi gặp người TQ không biết vn là nước nào lắm. Người TQ cũng hiểu biết chứ đâu đến nỗi quốc gia hàng xóm không nhỏ mà họ mù tịt.
Một số người đi một lần gặp 1 trường hợp rồi quy chụp thành đa số người TQ ko biết VN. Nhiều người không đi bao giờ chẳng hiểu sao cũng nhắc lại điều đó.
Em cam đoan rằng có nhiều cụ ở đây, làm ăn với người tàu nhiều, đi TQ nhiều sẵn sàng bác bỏ điều ấy.
Phía bắc TQ, thì người ta ít biết đến vn hơn, nhưng họ cũng có học hành hiểu biết. Còn từ Bắc Kính về phía Nam thì làm ăn với vn nhiều, du lịch hai bên qua lại nhiều, hàng hóa vn cũng có loại xuất hiện trong siêu thị của nó thường xuyên, dân nó quá biết VN.
Thường tâm lý của con người là ấn tượng với những nước to lớn, vĩ đại, giàu mạnh hơn mình, những nước là đối thủ cạnh tranh với mình chứ ít người biết đến những nước nhỏ bé hơn mình và không có gì nổi bật. Nên người TQ rất để ý đến Mỹ, một số nước châu Âu giàu mạnh hoặc Nhật/Hàn. Hơn nữa, đất nước TQ rất rộng lớn về địa lý và cũng rất đa dạng về dân cư, có nhiều dân tộc thiểu số ở các vùng xa xôi nên tỷ lệ người không biết đến sự tồn tại của VN mình, nhất là những người dân ở sâu trong lục địa hay ở các tỉnh phía bắc TQ, cũng là bình thường thôi mà, không nên quá tự ti hay bất mãn về điều đó :)

Opel Astra

Xe điện
Nên đi chứ, có điều chú ý mang thêm thuốc berberin và hộp muối vừng nhé.
TQ có nhiều nơi để xem và học.
Em đi độ 10 lần, vẫn thích đi lại lắm.
TQ cũng nổi tiếng về món ăn, nhưng các tua để giảm giá đã chọn các chỗ ăn cho khách quá rẻ tiền, chất lượng kém, và không đổi món.

Có lần em bị ăn cơm thiu hấp lại, mà mua tua của Cty rất lớn đấy.
Bác nên book và thỏa thuận trước với đội ấy chứ?
Chấp nhận trả giá cao hơn cho bữa ăn của mình, thậm chí đòi luôn menu.

VCHDHN

Xe container
Đi để mở rộng tầm mắt. Rằng tại sao người ae cùng ý thức hệ mà họ phí thường thế.

cap3hk

Xe tăng
Website
ghequangame.com
Các cụ đừng lo việc dân TQ nó ghét VN.
Quá nửa TQ không biết đến "duyên nản" đâu mà phải lo =.=.
Em đi TQ 6-7 lần và chắc chắn còn đi nhiều nữa ;)).
Du lịch TQ ==> VN nói riêng và các nc khác nói chung họ tổ chức rất dã man. Các khu vực nhà hàng khách sạn 100% là của người TQ và nhận thanh toán wechat / alipay. Nước sở tại không phát sinh doanh thu, không phải nộp thuế =.=

Dunghoiem

Xì hơi lốp
Thường tâm lý của con người là ấn tượng với những nước to lớn, vĩ đại, giàu mạnh hơn mình, những nước là đối thủ cạnh tranh với mình chứ ít người biết đến những nước nhỏ bé hơn mình và không có gì nổi bật. Nên người TQ rất để ý đến Mỹ, một số nước châu Âu giàu mạnh hoặc Nhật/Hàn. Hơn nữa, đất nước TQ rất rộng lớn về địa lý và cũng rất đa dạng về dân cư, có nhiều dân tộc thiểu số ở các vùng xa xôi nên tỷ lệ người không biết đến sự tồn tại của VN mình, nhất là những người dân ở sâu trong lục địa hay ở các tỉnh phía bắc TQ, cũng là bình thường thôi mà, không nên quá tự ti hay bất mãn về điều đó :)
Thái đâu có to lớn ấn tượng gì đâu mà dân TQ vẫn sang ầm ầm.
Nên tự hỏi tại sao trước TQ sang VN nhiều thế (chứng tỏ ko phải họ ko biết VN), tương tự vs khách Nga, kể cả chính khách Việt - nay đều chạy hết sang Thái :x

MANDALA2022

Xe hơi
Thái đâu có to lớn ấn tượng gì đâu mà dân TQ vẫn sang ầm ầm.
Nên tự hỏi tại sao trước TQ sang VN nhiều thế (chứng tỏ ko phải họ ko biết VN), tương tự vs khách Nga, kể cả chính khách Việt - nay đều chạy hết sang Thái :x
Đơn giản thôi cụ, thứ 1, trong các các quốc gia Đông Nam Á, Thái Lan cũng là 1 cái tên nổi bật nhất về nhiều lĩnh vực. Thứ 2 là ở Thái Lan, người Thái gốc Hoa chiếm tỷ lệ khá đông, 14% tổng dân số Thái Lan và là thế lực nắm huyết mạch kinh tế của Thái Lan, họ là nhóm người thống trị và kiểm soát nền kinh tế Thái Lan. Thứ 3 là về du lịch thì Thái Lan cũng chuyên nghiệp hơn mình nhiều, để lại ấn tượng tốt trong lòng du khách nói chung và người TQ nói riêng cũng không có gì khó hiểu.

NguyenMinhNgoc

Xe tăng
Muốn nói gì, kể cả tự nhục đi nữa, cũng phải đúng với thực tế, cụ nhóe!
Không đi TQ bao giờ thì mới phán câu xanh rờn "đa số người TQ không biết đến VN".

Vinhanh1511

Xe tăng
Ki cóp cho cọp nó xơi thôi ! còn tổ thì vẫn ở bụi tre ! KK
Qua mà thấy tận mắt con ngưởi, văn hoá và phong cảnh người ta ntn. Chứ ở nhà toàn nghe mấy ồng bà được nghe kể , kể lại nói xấu tụi nó :D ở VN thật sự bị chém k thương tiếc

Opel Astra

Xe điện
Bác nên đi chơi hết danh thắng ở VN rồi hẵng sang bên hàng xóm chơi.
Tôi nhiều lần bẩu cậu táo Du nịch qua Singapore và Tàu khựa mà học tập chúng nó, các cậu ấy cứ ụn ượn.
Có lẽ vì ngân sách sang đấy thấp chăng?

Thằng Singapore và thằng Tàu, thằng Thailand, theo thứ tự đó, rất biết cách bán đồ của nó cho dân du lịch, dù đồ của chúng nó không tốt lắm.
Ví dụ thằng Thái dúi: Bãi biển nó vừa phải thôi, thua Đà Nẵng.
Nhưng nó dựng lên cả 1 phố, kêu là Pub street, bán đồ thoải mái đến 4h-5h sáng.
Dịch vụ đi biển xuất sắc.

Thằng Singapore thì xây và bán đồ nhân tạo, như cái Universal studio chẳng hạn.

MANDALA2022

Xe hơi
Muốn nói gì, kể cả tự nhục đi nữa, cũng phải đúng với thực tế, cụ nhóe!
Không đi TQ bao giờ thì mới phán câu xanh rờn "đa số người TQ không biết đến VN".
Chắc cụ hiểu nhầm ý tôi à? Tôi có phản đối ý kiến của cụ đâu mà cụ nhảy lên vậy? Tôi chỉ quote để bổ sung ý kiến và tôi cũng không nói "đa số người TQ không biết đến VN" nhé, đừng đọc hời hợt rồi nhét chữ vào mồm người khác như vậy.

Jôn sần

Xe lăn
Người OF
TQ thật sự quá hoành tráng và nhiều danh lam thắng cảnh, đi mãi cũng chả thể hết được. Tour du lịch TQ thì ngày càng nở rộ. và để đi đc hết tq thì cần 1 lượng kinh phí rất là lớn, Bản thân em cũng đi mấy lần, mỗi tour rẻ thì vài triệu, đắt thì 20_30tr. Dân mình vẫn đi ầm ầm. Nhiều khi em tự hỏi như thế có phải góp phần làm cho TQ ngày càng giầu mạnh hơn, dễ bắt nạt VN hơn ko? Ở 1 mặt khác, với việc ko cho hộ chiếu TQ có in hình lưõi bò được nhập cảnh vào VN thì 1 số điểm nổi tiếng đông khách TQ trước đây của nước ta lại đang rất đìu hiu.😭., ế ẩm ko thể kiếm đc tiền từ phía nước đó? Vậy mang tiền sang nước Anh bạn tốt tiêu có nên ko?
Đi cho mở mang đầu óc và đừng suy nghĩ tiêu cực Cụ à.
Em nhớ câu Hoà nhập nhưng ko hoà tan.

VNTL-SEPRE.24

Xe buýt
Ừ đi vào vùng lạc hậu, xa đô thị thì cũng nhiều khi gặp người không biết đến vn, chứ Bắc Kinh, Thượng Hải, Quảng Châu, Thâm Quyến... là các đô thị lớn nhất nước, hoặc các đô thị du lịch như Hàng Châu, Tô Châu... thì dân chúng hiểu biết hơn, thậm chí tiêu tiền Việt cũng OK. Nhiều nhà hàng, trung tâm mua sắm và khách sạn còn có nhân viên phiên dịch tiếng Việt.
Em đi khá nhiều nơi từ Tây An đến Quảng Tây, tiếp xúc với nhiều người tàu, nhất là những lần đi tàu hỏa hạng 4 của nó, nói chuyện suốt với hạng người bình thường thậm chí nghèo khổ bên đó. Cảm nhận của em là hiếm khi gặp người TQ không biết vn là nước nào lắm. Người TQ cũng hiểu biết chứ đâu đến nỗi quốc gia hàng xóm không nhỏ mà họ mù tịt.
Một số người đi một lần gặp 1 trường hợp rồi quy chụp thành đa số người TQ ko biết VN. Nhiều người không đi bao giờ chẳng hiểu sao cũng nhắc lại điều đó.
Em cam đoan rằng có nhiều cụ ở đây, làm ăn với người tàu nhiều, đi TQ nhiều sẵn sàng bác bỏ điều ấy.
Phía bắc TQ, thì người ta ít biết đến vn hơn, nhưng họ cũng có học hành hiểu biết. Còn từ Bắc Kính về phía Nam thì làm ăn với vn nhiều, du lịch hai bên qua lại nhiều, hàng hóa vn cũng có loại xuất hiện trong siêu thị của nó thường xuyên, dân nó quá biết VN.
Chủ yếu là mình phát âm không chuẩn nên họ không biết là đúng rồi. Cứ nói Việt Nam thì không ai biết. Nhưng nói là Yoen Nan gì đó là biết hết.

vuitinhhn

Xe tăng
Trung Quốc và Hoa Kỳ thằng nào nhiều cảnh đẹp hơn vậy các bác. Em mới sang Trung Quốc 1 lần đi Vân Nam công nhận đẹp mê hồn. Đứa em họ em đang du học bên Mẽo thấy nó post ảnh bên đó thiên nhiên nó cũng vô cùng đa dạng kiểu gù cũng có. Mẽo còn hơn Trung Quốc là có thằng Hawaii thiên đường du lịch đảo.
TQ cũng có đảo Hải Nam là Hawaii Phương Đông đó cụ.