[Funland] có nên đi du lịch Trung Quốc?

Layloi

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}

Lá me xanh

Xe tải
em xem video của Fahoka, thấy Cam túc rất đẹp, thiên nhiên núi non, sa mạc, hồ nước cảnh săc khác hẳn ở VN và ĐNA mà chắc do xa, chi phí cao nên ở VN ít ng đi, di tích lịch sử văn hóa cũng nhiều. Các cụ nào chưa có đk đi TQ thì xem video của Fahoka, cụ ấy thuyết minh tỉ mỉ, tìm hiểu ngọn ngành từng nơi đi khá hay

Ranfer

Xe buýt
Cụ chủ nói thế thì Bác không nên đi Phớp năm 1911 :)) ! Ai lại đưa tiền cho kẻ "không nói mà ai cũng biết" thế!

NguyenMinhNgoc

Xe tăng
Chắc cụ hiểu nhầm ý tôi à? Tôi có phản đối ý kiến của cụ đâu mà cụ nhảy lên vậy? Tôi chỉ quote để bổ sung ý kiến và tôi cũng không nói "đa số người TQ không biết đến VN" nhé, đừng đọc hời hợt rồi nhét chữ vào mồm người khác như vậy.
Tôi nói về những người đã không biết lại cứ tuyên truyền những điều không đúng thực tế, cụ nhé. Chẳng hiểu sao họ cứ nói đi nói lại điều vớ vẩn ấy.

Chỉnh sửa cuối:

NguyenMinhNgoc

Xe tăng
Chủ yếu là mình phát âm không chuẩn nên họ không biết là đúng rồi. Cứ nói Việt Nam thì không ai biết. Nhưng nói là Yoen Nan gì đó là biết hết.
Không phải đâu cụ, dù phát âm chuẩn, mà Yue nan chứ không phải Yoen Nan, cụ ơi.
Nhưng một vài người thiếu hiểu biết thì ko biết đến VN thật, số đó cũng có. Lạ là TQ vẫn có một số người như vậy, họ không biết cả chữ, dù hiếm thôi, rất ít, chứ không như vn mình, ai cũng biết chữ, kể cả ăn mày.
Nhưng không thể vì vài người TQ thiếu hiểu biết như thế mà cứ tuyên truyền khắp nơi lặp đi lặp lại là đa số người TQ không biết VN là nước nào, với hàm ý là VN nhược tiểu dân nó không thèm biết. Điều đó không chỉ tự hạ thấp dân tộc mình mà còn không đúng với thực tế.

NguyenMinhNgoc

Xe tăng
Quan điểm cá nhân của cháu thì đi Hải Nam thì ở nhà đi biển VN còn hơn nhiều, lại đỡ tiền visa.
Đi một đàng, học một sàng khôn, cứ đi là tốt, tất nhiên giáp VN thì phía Vân Nam nhiều nơi đáng xem hơn phía Quảng Tây. Thêm nữa, tua Hải Nam mà có đi cả Tam Sa thì chớ có đi, vì Tam Sa là Hoàng Sa của mình.

cairong_2011

Xe container
Tầm này đi TQ khu vực BK-Thượng hải thì thời tiết thế nào các cụ ? Có cần mang áo rét đi ko vậy ?

bentley8

Xe điện
Đi TQ để đóng thuế cho CP tàu mua tàu to xịt vòi rồng vào ngư dân mình đó.

hanuhanu

Xe hơi
Tự đi du lịch TQ mà không biết một chữ tàu bẻ đôi thì có đi được không các cụ?

Violet8

Xe hơi
em sang 2003 cụ ạ, lúc đó hơi nhiều móc túi, đi dễ bị mất ví với passport lắm, Năm ngoái em quay lại Triết Giang và Giang Tô, mọi thứ thay đổi kinh khủng, toàn nhà trọc trời, đường xá tắc nghẹt
Giống em thế, năm 2003 & 2004 em đi dẫn tour qua đó liên tục, phát nản với ăn cắp, lừa gạt và chen lấn. 2023 em quay lại, chỉ là tỉnh nhỏ Hồ Nam mà mọi thứ ngăn nắp, trật tự, dân lịch sự và nhiệt tình với người nước ngoài. Một sự thay đổi đáng ngưỡng mộ.

tranthanhhaist

Xe buýt
E là hơi khó nha cụ, bọn Tàu quả thật kém quả tiếng Anh, cơ mà giờ dùng điện thoại dịch cũng đc, nhưng phải chuẩn bị đủ data 3G, mà vậy cũng khá liều.

DHK_Co

Xe hơi
em muốn đi TQ 1 mình lần đầu thì đi như thế nào, cụ nào có kinh nghiệm tư vấn giúp em với

Mũi tên bạc

Xe container
Trung Quốc và Hoa Kỳ thằng nào nhiều cảnh đẹp hơn vậy các bác. Em mới sang Trung Quốc 1 lần đi Vân Nam công nhận đẹp mê hồn. Đứa em họ em đang du học bên Mẽo thấy nó post ảnh bên đó thiên nhiên nó cũng vô cùng đa dạng kiểu gù cũng có. Mẽo còn hơn Trung Quốc là có thằng Hawaii thiên đường du lịch đảo.
Trung Quốc hay Hoa Kỳ đều có thiên nhiên đẹp và hùng vĩ cả cụ ạ; đây là hai nước có diện tích xấp xỉ nhau. TQ thì văn hóa lâu đời rồi nên các công trình văn hóa của họ rất nhiều mà đẹp. nhưng có điều tương đối quan trọng là đi TQ thì rẻ hơn đi HK nhiều!
em muốn đi TQ 1 mình lần đầu thì đi như thế nào, cụ nào có kinh nghiệm tư vấn giúp em với
Em mới đi 3 lần cũng chả có kinh nghiệm và toàn mua tour hoặc có người dẫn đi nhưng em nghĩ đi lần đầu thì cụ mua tuor mà đi thôi. Hơn 10tr là đi được rồi còn muốn đi Bắc Kinh, Thượng Hải thì khoảng 20tr!

Chỉnh sửa cuối:

Pepper Sage

Xe đạp
Được cụ, đi đâu tự đi em thấy tìm hiểu chỗ đến trước là được, có lịch trình cụ thể càng tốt (dù có thể tới lúc đi m ko cần đúng như lịch trình) nhưng có hình dùng chút chút về phương tiện, chỗ ở hay nơi ăn chơi... thì vụ biết tiếng hay ko cũng ko quá quan trọng. Ngoài ra thì có thể dùng gg dịch. Có cái choáng váng khi tìm địa điểm là số nhà latin ko có thôi.

hanuhanu

Xe hơi
Được cụ, đi đâu tự đi em thấy tìm hiểu chỗ đến trước là được, có lịch trình cụ thể càng tốt (dù có thể tới lúc đi m ko cần đúng như lịch trình) nhưng có hình dùng chút chút về phương tiện, chỗ ở hay nơi ăn chơi... thì vụ biết tiếng hay ko cũng ko quá quan trọng. Ngoài ra thì có thể dùng gg dịch. Có cái choáng váng khi tìm địa điểm là số nhà latin ko có thôi.
Em đã đi mấy nước chữ giun dế như Lào, Cam, Thái, Miến Điện. Em thấy tên đường phố địa danh của họ đều có phiên âm chữ Latin nên mình tìm đường cũng khá đơn giản.

Nhưng ông Tàu này mà đi tìm địa điểm là cũng mệt vì thấy bảo tất cả mọi nơi đều là chữ Tàu.

Pepper Sage

Xe đạp
Em đã đi mấy nước chữ giun dế như Lào, Cam, Thái, Miến Điện. Em thấy tên đường phố địa danh của họ đều có phiên âm chữ Latin nên mình tìm đường cũng khá đơn giản.

Nhưng ông Tàu này mà đi tìm địa điểm là cũng mệt vì thấy bảo tất cả mọi nơi đều là chữ Tàu.
Vâng, nhưng cụ đã có kinh nghiệm tự đi các nước khác thì vụ tiếng tàu ko biết cũng ko phải trở ngại gì to. Tuy ko nhìn đc mặt chữ nhưng thông tin bằng hình ảnh hoặc dịch tự động giờ khá thuận lợi.

Hien do

Xe tăng
E là hơi khó nha cụ, bọn Tàu quả thật kém quả tiếng Anh, cơ mà giờ dùng điện thoại dịch cũng đc, nhưng phải chuẩn bị đủ data 3G, mà vậy cũng khá liều.
Em đang phượt bên này bt cụ ạ. An toàn vs nhiều nhân viên, cảnh sát. Đi lại thuận tiện, nhất là metro không cần hỏi. Dùng kết hợp google vs app của baidou vs metro bên đó. Sim mua từ vn hơi lởm, nhưng ko chặn google, fb. Tải thêm alipay dùng thẻ visa thì càng yên tâm. Dù rất đông nhưng khâu kiểm soát an ninh vs check in vé các chỗ du lịch nhanh, xếp hàng tuy dài nhưng nhanh. Với em thấy đi nước nào dân cũng ko dùng tiếng anh nhiều, trừ các ga trung tâm vs sân bay.

Hien do

Xe tăng
Đi vào mùa hoa nở, đủ các loại, mai em về sớm nên bị lỡ hoa mẫu đơn. Sau covid tq bị ảnh hưởng nhiều nên cửa hàng đóng nhiều. Họ chuyển sang mua online. Nếu ko tải app baidu map hay wixin thì sẽ ko thấy trên google map.

chúc cccm đi chơi vui, du lịch đâu cũng được, không tự tin thì đi tour. Nhưng e thấy đi đơn giản thôi mà, khám phá thế giới là một điều rất thú vị

Mrquickdn

Xe tải
Em 1 chữ tiếng Tàu bẻ đôi ko biết, nhưng e vẫn đi 1 mình nhiều lần. Vé máy bay, tàu xe đi lại thì cụ mua trước (trên trip.com), khách sạn thì book qua các web booking (agoda, booking, trip...). Sang bển thì cụ mua 1 cái SIM điện thoại xài data để tìm đường đi lại ở thành phố nếu phải đi bộ, còn đi xa trong nội thị thì cụ đi bằng tàu điện ngầm, trước khi đi ở đâu thì cụ tải bản đồ hệ thống metro của thành phố đấy , rồi cứ thế mà đi thôi. Hệ thống metro ở các thành phố lớn của TQ cũng ko phức tạp như ở Nhật, cụ chỉ cần đi theo biển chỉ dẫn mỗi khi chuyển line là được. Một chút bất tiện là ở TQ giờ phát triển thanh toán ko tiền mặt, nên cụ đi thì đổi sẵn tiền TQ ở nhà, đổi cả tiền chẵn (100 tệ) lẫn tiền lẻ (10, 20), còn tiền xu để mua vé metro, bus thì cụ đổi ở các quầy vé tại ga metro. Bất tiện thứ 2 là gọi món khi ăn uống, ăn ở nhà hàng ở thành phố thì hầu hết người ta đều chụp hình món ăn trên menu nên cụ muốn ăn gì thì chỉ vào đấy, còn về tỉnh lẻ thì nhiều chỗ ko có hình món ăn, bí quyết là cụ đi đến mấy bàn bên cạnh, thấy người ta ăn cá hay thịt thì gọi phục vụ đén chỉ vào món đấy rồi chỉ vào mình, cười cười ra hiệu là người ta hiểu :D (kinh nghiệm của em). Đi tàu đi bus về đến tỉnh lẻ, cần xuống đúng bến mà mình ko biết thì khi gần đến nơi giơ bản đồ ra, chỉ tay vào điểm đến, rồi chỉ xuống sàn xe sàn tàu, người ta sẽ hiểu nếu đúng thì họ gật, còn ko thì họ xua tay (lại kinh nghiệm của em). He he. Cứ thế mà em lang thang gần hết TQ trong rất nhiều lần mà mù tịt tiếng Trung.
Lưu ý khi đi bằng tàu xe ở TQ là cụ nên ra ga sớm , vì dân nó đi lại đông khủng khiếp, những ga lớn như Quảng Châu, Thẩm Quyến, Thượng Hải...nhiều khi phải xếp hàng cả tiếng đồng hồ từ ngoài cửa ga mới vào được đến trong sân ga lên tàu.

vuitinhhn

Xe tăng
Em 1 chữ tiếng Tàu bẻ đôi ko biết, nhưng e vẫn đi 1 mình nhiều lần. Vé máy bay, tàu xe đi lại thì cụ mua trước (trên trip.com), khách sạn thì book qua các web booking (agoda, booking, trip...). Sang bển thì cụ mua 1 cái SIM điện thoại xài data để tìm đường đi lại ở thành phố nếu phải đi bộ, còn đi xa trong nội thị thì cụ đi bằng tàu điện ngầm, trước khi đi ở đâu thì cụ tải bản đồ hệ thống metro của thành phố đấy , rồi cứ thế mà đi thôi. Hệ thống metro ở các thành phố lớn của TQ cũng ko phức tạp như ở Nhật, cụ chỉ cần đi theo biển chỉ dẫn mỗi khi chuyển line là được. Một chút bất tiện là ở TQ giờ phát triển thanh toán ko tiền mặt, nên cụ đi thì đổi sẵn tiền TQ ở nhà, đổi cả tiền chẵn (100 tệ) lẫn tiền lẻ (10, 20), còn tiền xu để mua vé metro, bus thì cụ đổi ở các quầy vé tại ga metro. Bất tiện thứ 2 là gọi món khi ăn uống, ăn ở nhà hàng ở thành phố thì hầu hết người ta đều chụp hình món ăn trên menu nên cụ muốn ăn gì thì chỉ vào đấy, còn về tỉnh lẻ thì nhiều chỗ ko có hình món ăn, bí quyết là cụ đi đến mấy bàn bên cạnh, thấy người ta ăn cá hay thịt thì gọi phục vụ đén chỉ vào món đấy rồi chỉ vào mình, cười cười ra hiệu là người ta hiểu :D (kinh nghiệm của em). Đi tàu đi bus về đến tỉnh lẻ, cần xuống đúng bến mà mình ko biết thì khi gần đến nơi giơ bản đồ ra, chỉ tay vào điểm đến, rồi chỉ xuống sàn xe sàn tàu, người ta sẽ hiểu nếu đúng thì họ gật, còn ko thì họ xua tay (lại kinh nghiệm của em). He he. Cứ thế mà em lang thang gần hết TQ trong rất nhiều lần mà mù tịt tiếng Trung.
Lưu ý khi đi bằng tàu xe ở TQ là cụ nên ra ga sớm , vì dân nó đi lại đông khủng khiếp, những ga lớn như Quảng Châu, Thẩm Quyến, Thượng Hải...nhiều khi phải xếp hàng cả tiếng đồng hồ từ ngoài cửa ga mới vào được đến trong sân ga lên tàu.
cài app Alipay rồi link thẻ VISA vào đó là tiêu bình thường cụ a, khỏi cần tiền mặt luôn.