Thảo luận Có nên đi xe đạp đi làm

anhht

Đi bộ
Con này mà tính cả đồ chơi (baga, chắn bùn,...) cho em nó thì vượt hơi quá budget của em bác H2Bike ơi, với cả con này e ko ưng bộ vành lắm, e thích nó thanh mảnh 1 chút. E mới chơi nên ko muốn đầu tư nhiều, sau này có thể nâng tầm sau. Bác có gợi ý nào khác ko?

h2bike

Xe tăng
K5, Khu đô thị Việt Hưng, Giang Biên, Long Biên
Website
0392711734.chatnhanh.com
Con này mà tính cả đồ chơi (baga, chắn bùn,...) cho em nó thì vượt hơi quá budget của em bác H2Bike ơi, với cả con này e ko ưng bộ vành lắm, e thích nó thanh mảnh 1 chút. E mới chơi nên ko muốn đầu tư nhiều, sau này có thể nâng tầm sau. Bác có gợi ý nào khác ko?
Dạ, em gửi bác mật thư giá cực yêu nhé, bác khỏi lăn tăn luôn ạ. :)

qhhp

Xe điện
Nhà em ở Thanh Xuân, chỗ làm hiện tại ở Times, cung đường đi làm là Nguyễn Trãi - Trường Chinh - Đại La - Minh Khai, bình thường em đi xe máy sang năm nay em định góp 1 phần sức mình vào việc giảm thiểu phương tiện cá nhân bằng việc chuyển sang đi xe bus, tuy nhiên em thì vốn không thích chen lấn đông đúc và khả năng là cũng không thể chịu đc cảnh đứng lắc lư trên cả quãng đường đi về + thỉnh thoảng cũng phải đưa đón con nên chắc là chưa thể sử dụng đc phương tiện này. Vì vậy em định chuyển sang món xe đạp, trước là thân thiện môi trường sau là 1 phần rèn luyện sức khỏe. Các cụ đã có kinh nghiệm món này cho em 1 lời khuyên có nên bán xe máy để chuyển sang xe đạp không ạ? Em cảm ơn và vodka các cụ đầy đủ.
Em có câu trả lời ngắn gọn cho câu hỏi cũng là tiêu đề của cụ là: NÊN

Tuy nhiên em cũng chia sẻ một số suy nghĩ của em để cụ tham khảo trước khi quyết định:

1) Không giống ai: cái này theo em là khó vượt qua nhất. Cụ đi làm bằng xe đạp kiểu gì cũng có thằng hoặc nhiều thằng bảo cụ là hâm (hoặc cái gì đó tương tự), cụ phải cười tươi và bỏ ngoài tai được việc này :)

2) Toàn bộ những vấn đề còn lại: Bụi, mồ hôi, mưa nắng, tốc độ chậm so với xe có động cơ, mệt (đôi khi ko phải do cụ nhận thấy mà do người khác - những người không đi xe đạp - nói với cụ như thế)... đều là lý do để làm cụ nản lòng. 30-40 năm trước ông cha chúng ta cũng bụi, cũng nắng, cũng mồ hôi và ... cũng vẫn tất cả đi xe đạp. Ngày nay cũng mưa, cũng gió, cũng rét, cũng tuyết rơi, nhưng toàn bộ dân Hà Lan đi xe đạp. Đúng, bây giờ có bụi hơn ngày xưa, đúng, Hà Nội bụi hơn Amsterdam, đó là cái thử thách duy nhất đúng đối với người đi xe đạp. Những lý do khác đều là ... lý trấu. Chịu khó kiểm cái khẩu trang thôi, ổn mà.

Theo em cụ ko nên bán xe máy, đôi lúc cũng cần đi nhanh, luồn lách.

ai_ni

Xe hơi
Nhà gần thì chuẩn cụ ơi, xa thì hơi nản tí

Phù Dung

Xe tải
Chiều nay em vừa làm chú ATX 720, mai bắt đầu đạp buổi đầu tiên ạ, hi vọng là ổn :^)

h2bike

Xe tăng
Website
0392711734.chatnhanh.com

Phù Dung

Xe tải
Chúc mừng mợ tậu được xe ưng ý.
Em chúc mợ lái xe an toàn. :)
He em cụ chột chánh hiệu :D
Hôm nay đạp 13km cả đi về, chưa thấy đau mỏi gì lắm, hơi tê tay tí, cũng hơi nóng chút, mấy hôm nữa nóng chắc phải đạp sớm không thì lên cty chắc phải dội chục gáo nước mất :))

Hoanmiu

Xe hơi
ủng hộ những người bảo vệ môi trường như cụ ạ :))

francis.castanie

Xe buýt
Đi xe đạp rất tốt cụ ạ, em ủng hộ cụ :) Đi túc tắc rất thoải mái, giảm stress, tăng sức khoe, tang tuổi thọ
Tuy nhiên cụ chon Yên xe cho khẻo ko hỏng hết ấm chén :D

captiva2008

Xe máy
Cụ qhhp nói đúng, đi xe đạp chưa phải là phương tiện chính và vấn đề của người Việt hiện tại là phải đi ô tô thì mới này nọ, nói chung đi xe gì thì quan trọng là bản thân mình thấy hợp lý, còn kệ mịa các kiểu đàm tiếu hay chê khen. Để tìm hiểu rõ và khoa học về việc đi xe đạp như thế nào (cách đạp xe, loại xe, kích cỡ phù hợp với cơ thể, thậm chí các đồ dùng tối thiểu cần có) thì các bác nên tìm hiểu các nguồn của nước ngoài, hoặc dịch từ nước ngoài vì họ là những nhà sản xuất xe đạp lâu đời, có nghiên cứu khoa học rõ ràng về các vấn đề lợi hại, ưu điểm - nhược điểm.

h2bike

Xe tăng
Website
0392711734.chatnhanh.com
He em cụ chột chánh hiệu :D
Hôm nay đạp 13km cả đi về, chưa thấy đau mỏi gì lắm, hơi tê tay tí, cũng hơi nóng chút, mấy hôm nữa nóng chắc phải đạp sớm không thì lên cty chắc phải dội chục gáo nước mất :))
Dạ, cụ có cần bộ phun sương không, vừa đi vừa phun sương cho mát :))

nmduc073

Xe máy
Mình đi làm phải mang laptop nên cũng chưa dám đạp xe đi làm

catpv

Xe điện

luas_vn

Xe buýt
Cả nhà có con xe tay ga. Đang muốn nhường cho Gấu để em đi xe đạp đi làm, em làm cũng gần với lại kết hợp cuối tuần đạp thể dục luôn.
Nhờ các Cụ tư vấn 7 triệu mua được con xe đạp nào khung nhẹ nhưng chắc chắn, kiều dáng thanh lịch chút em không thích kiểu hầm hố quá ạ.
- phương án 2: 7 triệu em mua xe cũ nhưng đời mới chút có dc không ạ?
Cám ơn các Cụ

sontung.ttxd

Xe hơi
Cháu cũng thích rèn luyện SK bằng xe đạp, nhưng có một điều bất cập, đó là ở nước nhiệt đới mình, đến mùa hè nóng như đổ lửa, đạp xe đi một chuyến 5km đến cơ quan cũng mồ hôi nhễ nhại, chẳng lẽ lại phải đi tắm rồi mới vào làm việc.

qhhp

Xe điện
Cháu cũng thích rèn luyện SK bằng xe đạp, nhưng có một điều bất cập, đó là ở nước nhiệt đới mình, đến mùa hè nóng như đổ lửa, đạp xe đi một chuyến 5km đến cơ quan cũng mồ hôi nhễ nhại, chẳng lẽ lại phải đi tắm rồi mới vào làm việc.
Cách đây 30-40 năm ông cha ta cũng toàn đi làm bằng xe đạp. Hồi đó theo em hiểu mùa hè cũng nóng như đổ lửa như bây giờ :)

sontung.ttxd

Xe hơi
Cách đây 30-40 năm ông cha ta cũng toàn đi làm bằng xe đạp. Hồi đó theo em hiểu mùa hè cũng nóng như đổ lửa như bây giờ :)
Cái thời đó ai cũng như ai nó lại là bình thường, chứ thời buổi này cũng nhiều vấn đề Cụ ạ, nhất là dân làm văn phòng,lúc nào cũng phải quần áo chỉnh tề phẳng phiu để tiếp khách, somi trắng đóng thùng căng đét mà đi một chuyển là thành chuột dính nước ngay.

qhhp

Xe điện
Cái thời đó ai cũng như ai nó lại là bình thường, chứ thời buổi này cũng nhiều vấn đề Cụ ạ, nhất là dân làm văn phòng,lúc nào cũng phải quần áo chỉnh tề phẳng phiu để tiếp khách, somi trắng đóng thùng căng đét mà đi một chuyển là thành chuột dính nước ngay.
Vấn đề ở chỗ ý đầu của cụ, đó mới là vấn đề :), đó là vượt qua chính mình.

Còn áo quần đơn giản mà. Mặc áo phông quần xóc đi, đến nơi vào toilet rửa mặt thay sơ mi đóng thùng.

Trần quấy

Đi bộ
Dạ, em chào cụ,

Theo như em thấy, chiều đi từ nhà đến chỗ làm tầm 6km, cụ đang ngắm nghía em Giant XTC 800 là dòng MTB, cụ tham khảo dòng City hợp lý hơn ạ.
Đơn cử đó là chiếc Giant FCR 5300 (2017), trong tầm tiền mà cụ đầu tư được nhé. :)

Cụ cao 1m65, đi xe size S là vừa nhé.

Có 6km thì đi xe này quá tuyệt. Mình đi làm 7m (một chiều) bằng con xe mini Nhật bãi có 3 số trong mà vẫn OK, thậm chí chủ nhật đạp 180km mà chẳng có vấn đề gì.