Có nên dùng máy khử mùi và hút mùi trên oto?

vietran

Xe ba gác
Cháu thì chả dùng, nó cũng có tác dụng nhưng theo cháu không đáng kể.
Kiểu quảng cáo thực phẩm chức năng tăng sinh lực nhưng tăng 1/000.000% cũng là tăng,
Tốt nhất là hạn chế ăn uống rơi vãi trên xe, thường xuyên rửa xe hút mùi cho thơm tho.
Nếu xe nhựa k tốt lắm thì đỗ trời nắng hé chút cửa để khí phân hủy từ nhựa thoát ra ngoài.
Ngày xưa rộ lên phong trào mua máy khử mùi hàn quốc cho vào xe, bây giờ thấy bỏ cả rồi. Trông rối rắm luộm thuộm ở cái mặt taplo.

HobbyDriver

Xe tăng
Em xin có đôi lời bình loạn thêm:

Đấy là lý thuyết về ozon, còn mấy cái máy bán trên thị trường giá vài trăm ngàn em nghĩ nó chả có tác dụng gì đâu. Vì nếu có tác dụng và rẻ thế chả tội gì các hãng xe lại không lắp để tăng tiện ích.
Oz nó oxy hóa và phân hủy một số thứ, theo em hiểu phần nhiều là chất 'hữu cơ'. Thế nên nó giảm mùi của các chất hữu cơ trong xe. Cái này ở VN ta có nhiều: anh em ta đi đường giẫm phải khối thứ (e xin lỗi: kể cả chất thải của cái con vật nuôi để sủa và trông nhà...), sau đó lại vào xe, quẹt vào thảm. Ngoài ra thì chắc nhiều bác đồng ý với em là bọn F1 hay ăn uống trong xe lắm => cũng vụn hữu cơ rơi ra... Cũng vì thế mà nó phân hủy vi khuẩn, vi rút... (cũng thành phần hữu cơ).
Nội thất xe của mình thì đâu có nhiều chất hữu cơ phải ko các bác. Còn mấy cái đồ bằng kim loại dễ oxy hóa (nếu có) thì cũng phải có thời gian, chứ không phải cứ nồng độ Oz cao là oxy hóa với lại phân hủy tanh bành ra được.
Túm lại:
Nó vẫn có tác dụng, nhưng dùng thì vẫn phải cẩn thận, như các cụ trong thớt đã bàn. Tốt nhất là chạy tạo Oz khi mình ra ngoài, đóng cửa xe; sau đó lại mở cho thoáng rồi hãy vào xe. Em không nhớ rõ ngưỡng nồng độ, nhưng nhớ là quá nhiều Oz sẽ kích thích tế bào phế nang (phổi): chỉ là vấn đề tạm thời, sau đó hết Oz thì lại hết phản ứng kích thích.
Còn giá rẻ thì là do mình SX. Và công nghệ cũng đơn giản (kể cả chổi quét trong ngành điện còn sinh Oz cơ mà). À mà bác nào dùng phích cắm tiếp xúc không tốt, khi cắm nó đánh lửa cũng tạo Oz đấy.
Các hãng xe không lắp để tăng tiện ích vì nó không phải là đồ thiết yếu, lại chiếm chỗ; giống như chỉ có xe siêu sang mới có bộ phận bơm nước hoa, chứ còn xe khác, kể cả mấy chú Merc, Maybach, Porsche thì cũng vẫn còn chưa có.
Đấy là em chưa kể đến các hãng SX họ đâu có tính đến cái xe lại chịu nhiều đồ bẩn, không khí bẩn như nhà mình.

Khoảng những năm 2000 gì đó, em cũng đã mua 1 chiếc máy sục ozon để về rửa rau cho sạch. Nhưng khoảng mấy năm sau, bác Khải- Chuyên mục Chuyện Nhà Nông trên VTV2 lại bảo mấy cái máy đó chả có tác dụng gì ngoài gây ô nhiễm không khí. Và phải cái máy tạo ra nước ozon mới có tác dụng ngâm rau quả để phân hủy thuốc sâu.
Việc Oz phân hủy thuốc sâu thì em ko rõ lắm. Nhưng mà em chắc chắn máy sục Oz tạo khí giàu Oz, sục qua nước sẽ làm cho Oz được hòa tan vào nước => tạo nước có nồng độ Oz cao hơn, tức là sẽ tạo nước Oz.
Vấn đề ô nhiễm không khí: em chưa nghe nói Oz gây ô nhiễm, mà chỉ nghe nói tầng Oz của không khí đang bị phá hủy (thiếu Oz trên đó, chứ không phải thừa), dẫn đến các tia lọt qua... nên gây hiện tượng trái đất nóng lên thôi.
(À mà bài ô nhiễm trong Wiki, cái trang bác đưa lên ấy: bài đó bị xóa rồi bác ạ)

Chả biết đường nào mà lần.
Em nhiều khi cũng bị như bác. Thế nên em chả tin được hoàn toàn mọi thông tin abc. Ấy thế mà em nhớ có lần một công ty tổng kết: người VN ta đứng hàng thứ 7 hay 10 gì đó trên thế giới trong việc tin vào quảng cáo trên TV đấy.

Còn em đọc bài trong cái trang Wiki thì cũng có thấy gì bảo nó hại nội thất đâu bác

HobbyDriver

Xe tăng
...Tốt nhất là hạn chế ăn uống rơi vãi trên xe, thường xuyên rửa xe hút mùi cho thơm tho.
Nhất trí với bác cả 2 tay

...Nếu xe nhựa k tốt lắm thì đỗ trời nắng hé chút cửa để khí phân hủy từ nhựa thoát ra ngoài.
Em đồng ý, nhưng nhựa nào cũng bị thế, có thể mức độ khác nhau thôi bác ạ: để trời nắng, nhiệt độ quá cao đều sinh khí gây hại. Thế nên em thường xuyên hé cửa khi đỗ trời nắng (thoát khí độc đồng thời xe cũng đỡ nóng). Bất đắc dĩ ko được thì trước khi lên xe em mở toang của khoảng vài phút.
Nhưng nói thế thôi chứ khối thứ còn hại hơn, ta vẫn xài $-)

HobbyDriver

Xe tăng
cái này không dối dắm này cụ

Ai hay vào OF, hoặc chỉ cần đọc chữ ký của cụ cũng biết cụ chuyên những đồ này rồi. Theo em cụ cứ cho cả giá rổ, chức năng, kích thước anh em thao khảo luôn. (em thì chưa chắc, nhưng có vẻ cũng có những a/e có nhu cầu)

HobbyDriver

Xe tăng
Em thấy cái này dùng cũng được mà!
Em đồng ý với bác: 'dùng cũng được':
Lợi thì có, những cũng phải bỏ tiền ra, rồi lại bất tiện khi bật lên nên ra khỏi xe cho chắc...
Thế nên tùy người lựa chọn thôi

Xe e trước cũng hay dùng cái này, bây h đang thử dùng nước hoa xem nó ntn. Khử mùi ozone mà bật mạnh thì nó tạo ra mùi hơi hắc, các bác nên để chế độ vừa phải thôi ...

minhcoi

Xe đạp
trong lotte cóa bán cái cắm vào mồi thuốc, tạo O3 cũng okie các bac ạh. nhỏ nhưng khá hiệu quả. em cắm vào xe, khử mùi lông nách rất tốt =))

shoot'emup

Xe máy
trong lotte cóa bán cái cắm vào mồi thuốc, tạo O3 cũng okie các bac ạh. nhỏ nhưng khá hiệu quả. em cắm vào xe, khử mùi lông nách rất tốt =))
Vậy bác dùng là chuẩn quá rồi.

ktsthh

Xe container
Văn phòng thiết kế,Công ty CP tư vấn kiến trúc TAC
[FONT=Arial, Helvetica, sans-serif]Các cụ bảo quảng cáo con này có tin được không ạ! Em thấy hoành tráng quá mà không biết có cơ sở khoa học thật không nữa?:-?
[/FONT]

[FONT=Arial, Helvetica, sans-serif]L226-FS giúp tiết kiệm nhiên liệu, tăng tuổi thọ động cơ và các thiết bị trên ôtô bằng cách nào?[/FONT]

• [FONT=Arial, Helvetica, sans-serif]L226-FS sử dụng công nghệ cao HVSS – Hệ thống ổn định điện áp quá mức giúp ổn định được điện áp cho tất cả các thiết bị trên ôtô. Tránh được cháy đột ngột cầu chì, hoặc các thiết bị trên xe do thay đổi điện áp đột ngột. Khi đột ngột có thêm phụ tải trên ôtô như tăng tốc, bật điều hòa, bật đèn pha, âm thanh , … L226-FS sẽ ngăn không cho phụ tải thoát ra bất kỳ một dòng điện nào vì thế nó giúp cho các thiết bị điện tử hoạt động trong điều kiện tốt nhất trên ôtô và gia tăng tuổi thọ cho động cơ và các thiết bị.[/FONT]

• [FONT=Arial, Helvetica, sans-serif]Tiết kiệm 5-8% nhiên liệu: Việc tiêu tốn nhiên liệu rất phụ thuộc vào sự đốt cháy của động cơ, trong khi đó sự đốt cháy của động cơ lại phụ thuộc vào điện áp mồi (bugi). Thông thường điện áp mồi vào khoảng 12.000 – 14.000 V, gấp hơn 1000 lần so với nguồn ắc quy. Nếu có thay đổi 0,1V trong nguồn ắc quy thì điện áp bugi sẽ thay đổi 100 V, khi đó nó sẽ ảnh hưởng đến sự đốt cháy của động cơ, đốt cháy không hết sẽ dẫn đến lãng phí nhiên liệu. Chức năng chính của thiết bị này là ổn định nguồn điện áp của ắc quy ôtô, từ đó duy trì hoạt động ổn định của nguồn ắc quy và giảm thiểu điện áp đánh lửa, do đó tiết kiệm được nhiện liệu động cơ đốt trong. Kết quả chạy thử nghiệm cho thấy có thể tiết kiệm được 5-8% nhiện liệu khỉ sử dụng L226-FS trên ôtô.[/FONT]

• [FONT=Arial, Helvetica, sans-serif]L226-FS không những giúp tiết kiệm nhiên liệu, tăng tuổi thọ động cơ và các thiết bị trên xe mà còn giúp giảm khí thải CO & HC. [/FONT]
[FONT=Arial, Helvetica, sans-serif]Ion âm có tác gì?[/FONT]

• [FONT=Arial, Helvetica, sans-serif]L226-FS được tích hợp chức năng phát 5.000.000 ion âm/ cm3 để tối đa hóa tiện ích sử dụng. Ion âm giúp thanh lọc không khí, khử mùi hôi trong ôtô. Làm tươi mới không khí trong ôtô, giúp người ngồi trên xe lưu thông khí huyết tốt hơn, thư giãn và tăng cường sức khỏe. (Ngày nay trên thế giới ngươi ta đã công nhận ion âm là vitamin của không khí, tác giả của phát minh này đã được nhận giải thưởng Nobel vật lý) [/FONT]
[FONT=Arial, Helvetica, sans-serif]L226-FS có ảnh hưởng gì tới ắc quy?[/FONT]

• [FONT=Arial, Helvetica, sans-serif]Thiết bị sẽ giúp cho ắc quy tốt hơn, vì L226-FS giống như một ắc quy nguồn thứ cấp trong ôtô, có tác dụng giảm tải cho ắc quy, làm cho tuổi thọ ắc quy kéo dài hơn. [/FONT]
[FONT=Arial, Helvetica, sans-serif]Thiết bị tiết kiệm nhiên liệu L266-FS dùng cho loại xe ôtô nào? [/FONT]

• [FONT=Arial, Helvetica, sans-serif]L226-FS được thiết kế dùng cho tất cả các loại xe sử dụng nguồn điện 12 V ở ổ châm thuốc là. Người sử dụng có thể dùng cho mọi loại xe từ xe 4, 7, 12 chỗ, xe tải, xe thể thao hoặc xe hạng sang,…. [/FONT]
  • [FONT=Arial, Helvetica, sans-serif]Đặc biệt khi sử dụng L226-FS sẽ cung cấp điện áp ổn định cho những thiết bị cũ và yếu, làm cho chúng hoạt động hiệu quả hơn. Người sử dụng sẽ thấy điều hòa chạy tốt hơn, động cơ khởi động tốt hơn, tiết kiệm nhiên liệu hơn, [/FONT]
[FONT=Arial, Helvetica, sans-serif]Lợi ích của việc sử dụng Thiết bị tiết kiệm nhiên liệu & tạo ion âm L226-FS?[/FONT]

• [FONT=Arial, Helvetica, sans-serif]Với việc bỏ ra một khoản tiền không lớn, sử dung L226-FS sẽ tiết kiệm và đem lại rất nhiều lơi ích cho người sử dụng.[/FONT][FONT=Arial, Helvetica, sans-serif]
    [/FONT]

• [FONT=Arial, Helvetica, sans-serif]Thứ nhất: Trung bình một chiếc xe mỗi tháng tiêu thụ tối thiểu hết khoảng 3-5 triệu tiền xăng dầu. Tiết kiệm 5-8% nhiên liệu, tương đương tiết kiệm khoảng 250.000 đ/tháng. Mỗi năm tiết kiệm được trên dưới 3.000.000 đ[/FONT]

• [FONT=Arial, Helvetica, sans-serif]Thứ hai: Tăng tuổi thọ động cơ và các thiết bị trên xe ôtô, giúp giảm chi phí lớn cho việc bảo dưỡng và thay thế vì các thiết bị trên ôtô thường rất đắt, giảm thời gian không thể sử dụng của xe và của người lái xe. Tăng hiệu quả, hiệu suất sử dụng của xe. [/FONT]

• [FONT=Arial, Helvetica, sans-serif]Thứ ba: Giúp cho người ngồi trên xe luôn thoải mái, thư giãn vì môi trường không khí trong lành, sạch và nhiều vitamin. [/FONT]

• [FONT=Arial, Helvetica, sans-serif]Thứ tư: Giúp giảm lượng khí thải CO & HC ra môi trường, góp phần chống biến đổi khí hậu, tạo môi trường sống tốt hơn. [/FONT]

Em đang định mua một cái mà thấy các cụ chê thì này thì thôi vậy, chả biết thế nào tiết kiệm được 750.000 cái đã heeee

htm76us

Xe tải
Vừa rồi thấy trong Pico bán máy của Lifepro nhưng có 2 loại, một cái màu trắng, cái kia màu đen có cả màn hình LCD hiển thị mà lại rẻ hơn. CHẳng biết thế nào.

ktsthh

Xe container
Văn phòng thiết kế,Công ty CP tư vấn kiến trúc TAC
Vừa rồi thấy trong Pico bán máy của Lifepro nhưng có 2 loại, một cái màu trắng, cái kia màu đen có cả màn hình LCD hiển thị mà lại rẻ hơn. CHẳng biết thế nào.
Ở Pico ạ! để em vào ngó xem thế nào8->

trungdzungme

Xe đạp
Nên dùng pac ạ

quangtayho

Xe container
Em mới lấy xe, mùi nội thất giả da thật kinh khủng, em còn ngất ngay chứ chưa nói gì đến Gấu. Các bác tư vấn cho em làm cách gì cho mau hết mùi với. Cái xe trước của em thì do dùng lâu nên ko còn mùi nội thất mới nên em dùng tinh dầu quế, rất thơm và ko có mùi hoi (từ cơ thể, từ thuốc lá ....) Còn mùi nội thất mới thì em chưa biết cách

HobbyDriver

Xe tăng
[FONT=Arial, Helvetica, sans-serif]Các cụ bảo quảng cáo con này có tin được không ạ! Em thấy hoành tráng quá mà không biết có cơ sở khoa học thật không nữa?:-?
[/FONT]

[FONT=Arial, Helvetica, sans-serif]L226-FS giúp tiết kiệm nhiên liệu, tăng tuổi thọ động cơ và các thiết bị trên ôtô bằng cách nào?[/FONT]
......................
  • [FONT=Arial, Helvetica, sans-serif]Tiết kiệm 5-8% nhiên liệu..........

.........
  • [FONT=Arial, Helvetica, sans-serif]Thứ tư: Giúp giảm lượng khí thải CO & HC ra môi trường, góp phần chống biến đổi khí hậu, tạo môi trường sống tốt hơn. [/FONT]

Cụ cho một bài dài quá, hay là PR đới???$-) Em trích nhưng chiết bớt đi tí nhá:

Em thì em chả tin. Hình như cái này của LifePro, giá quảng cáo là có 560k gì đó đúng ko cụ. Hôm qua đi rửa xe em có thấy. Theo em thì... (xin lỗi các cụ) 'điêu vãi'.
Có mỗi cái cục dài hơn cái châm thuốc cắm trong xe thì làm sao mà tiết kiệm nhiên liệu. Cắm cuối nguồn, lại bé tí thế mà gọi là ắc quy thứ cấp mới lại ổn định nguồn (cái này thì đến xe máy cũng có, để tránh cháy bóng đèn; oto thì luôn có rồi, ko cần cái thứ hai cắm ở cuổi mạch)... thì em pó tay luôn.
Khí thải thì nó từ động cơ chứ liên quan gì đến cái thiết bị này? Có chăng chỉ tránh tình trạng xăng ko được đốt hết, thải ra ngoài. Nhưng mà thiết bị này lại cắm cuối nguồn thì nó tác dụng thế nào được đến tình trạng đánh lửa của bugi đây? À mà rõ ràng là nó không có tác dụng với xe chạy dầu.
Còn chuyện ion âm thì em nghe nói đến nhiều, có lẽ đúng. Nếu chỉ có tác dụng ion âm (và nếu quảng cáo đúng) mà giá cả thế thì theo em cũng tạm ok.

HobbyDriver

Xe tăng
Em mới lấy xe, mùi nội thất giả da thật kinh khủng, em còn ngất ngay chứ chưa nói gì đến Gấu. Các bác tư vấn cho em làm cách gì cho mau hết mùi với. Cái xe trước của em thì do dùng lâu nên ko còn mùi nội thất mới nên em dùng tinh dầu quế, rất thơm và ko có mùi hoi (từ cơ thể, từ thuốc lá ....) Còn mùi nội thất mới thì em chưa biết cách
Cụ đi dọn nội thất, cho đánh sạch đi. Phần nhiều trong cái được coi là "mùi nội thất da" của xe mới là do chất liệu dùng để đánh bóng nội thất giả da thôi (show hàng mà cụ). Họ toàn dùng mấy thứ đồ của Tung của, đánh bóng loáng cả taplo, mặt trong cánh cửa luôn, mặc dù đó là đồ nhựa đi nữa. Mà mấy thứ đó mùi kinh lắm, gấu nhà em toàn chê.
Thị trường hiện nay cũng toàn mấy thứ đó, mùi lợ lợ. Xe em cần dưỡng da mà Em phải đi hỏi hết hơi mới tìm được đồ dưỡng da không mùi đấy.

Nếu toàn nội thất giả da thì theo em dùng nước rửa chén hoặc rửa tay thông thường, lau/đánh kỹ cũng chẳng hại gì, mà mùi thì đỡ nhiều lắm rồi.

quangtayho

Xe container
Cụ đi dọn nội thất, cho đánh sạch đi. Phần nhiều trong cái được coi là "mùi nội thất da" của xe mới là do chất liệu dùng để đánh bóng nội thất giả da thôi (show hàng mà cụ). Họ toàn dùng mấy thứ đồ của Tung của, đánh bóng loáng cả taplo, mặt trong cánh cửa luôn, mặc dù đó là đồ nhựa đi nữa. Mà mấy thứ đó mùi kinh lắm, gấu nhà em toàn chê.
Thị trường hiện nay cũng toàn mấy thứ đó, mùi lợ lợ. Xe em cần dưỡng da mà Em phải đi hỏi hết hơi mới tìm được đồ dưỡng da không mùi đấy.

Nếu toàn nội thất giả da thì theo em dùng nước rửa chén hoặc rửa tay thông thường, lau/đánh kỹ cũng chẳng hại gì, mà mùi thì đỡ nhiều lắm rồi.
Thank cụ, để em làm xem có hết không. Em mời rịu cụ roài