[Funland] Có nên dùng "phép thử" trong các mối quan hệ

Tuấn 3s

Xe tăng
Về cơ bản thử đc thì cứ thử ạ.
Chỉ sợ cụ ko đủ kiên trì (vì sẽ thử quá nhiều) và mất hứng thú trong các mối quan hệ đó thôi.
Trừ khi cụ chắt lọc chỉ thử với những người thực sự cần thử.

Manhpbk

Xe điện
Website
temxacthuc.vn
Em lập thớt mong học hỏi kinh nghiệm từ các cụ.

> Liệu đôi khi ta có nên dùng phép thử (như nhờ vả, mượn tiền, cho mượn tiền) để đánh giá độ chân thành và uy tín của 1 mối quan hệ, và vị thế mình trong mối quan hệ đó?

Chả là, với các mối quan hệ thân thiết và quan trọng (như bạn thân, người thân), E sẽ luôn vun vén, cố gắng sòng phẳng và hạn chế nhờ vả khó, vay mượn tiền.
Tuy nhiên, sau khi gần đây có 2 ng thân mượn tiền e và đến hạn chưa trả (ko biết có trả ko), thì e lại thấy vui, vì đánh giá được uy tín của ng khác, vị thế của mình trong họ, trong khi số tiền không đáng bao nhiêu.

>Nhưng thiết nghĩ thay vì bị động, thì mình có nên chủ động làm phép thử luôn không?
1. Chẳng việc gì phải thử cả cụ ạ. 2. Bạn bè mượn tiền mà k trả & trả k đúng hạn thì sau đỡ phải cho vay. Nhưng số nhỏ ok chứ nhiều thì cũng căng phết đó :D

Tứ thập

Xe tải
Bạn bè thân là duyên, có thể cho nhau nhiều cái chứ cứ gì tiền ạ.

Kiên Khùng

Xe điện
Thử rồi nghiệm, thao tác giống nghiên cứu những thứ chưa biết, tưởng chừng hay, nhưng không đúng trong quan hệ giữa người và người.
Vì quqn hệ giữa người với nhau, dù bất luận là kiểu quqn hệ gì, lý trí hay tình cảm, đông tây kim cổ, thân sơ, thù địch hay hữu nghị, hợp tác hay ngăn chặn nhau, thì đều đã có các quy tắc, chính thức lẫn bất thành văn.
Không cần thiết phát minh lại cái bánh xe hình tròn. Làm như thế chỉ chứng tỏ hiểu biết của mình về các mối quan hệ và cách giữ các mối quan hệ của mình là kém.
Thay vì vậy, chỉ cần làm rõ các nguyên tắc của bản thân sẽ áp dụng trong mối quan hệ đó, nếu 2 bên chấp nhận thì tiến tới, không thì dừng, xem xét đối tượng phù hợp hoặc điều chỉnh nguyên tắc của mình.
Còn khi đối tác vi phạm nguyên tắc, lại cũng đã có quy tắc ứng xử để xử lý, như trường hợp bà vợ dưới đây:
...
Câu chuyện 1 người đàn ông không hề cãi lời vợ: trong suốt 20 nnămlaays nhau mà chưa từng cãi nhau lần nào.

Phóng viên đến phỏng vấn: Anh chị làm thế nào để giữ được tình cảm ôn hòa lâu như vậy?

Anh chồng trả lời bằng cách kể một câu chuyện: Ngày đón dâu về, con chó nhà tôi nhìn cô ấy mà sủa, cô ấy rất bình tĩnh và nói: "lần thứ nhất".

Mấy ngày sau, khi cô ấy đi lấy nước giặt đồ, khi đi ngang con chó, nó lại sủa. Cô ấy nói: "lần thứ hai".

Hôm sau, khi đang ngồi chẻ củi trước hiên nhà, con chó nhìn thấy cô ấy và tiếp tục sủa. Lần này cô ấy không nói gì, chỉ vung tay lên và thế là đầu con chó rơi xuống đất. Lúc đó tôi trông thấy thì quá tức giận nên hét lên: "Cô điên à?". Cô ấy cũng rất bình tĩnh và quay sang tôi nói: "lần thứ nhất". Kể từ đó đến nay, chúng tôi trải qua cuộc sống hạnh phúc và chưa bao giờ cãi nhau.
...
Đấy, cụ cứ theo cách đó mà triển.

beSuSu

Xe điện
E cũng đang phân vân ko biết có nên thử "của lạ" hay ko :-?8->:-??:-ss#:-s~X(
ko nên, em thử nhiều rồi, chả để làm gì, ko tốt.
Thi thoảng em vẫn thử lại và thấy kết quả chả thay đổi, sang tuần thư tiếp lần nữa xem có khác ko, nhưng em đồ là nó vẫn thế :(
Khuyên chân thành các cụ ko cần thử :))

Thành Thị 1

Xe điện

> Liệu đôi khi ta có nên dùng phép thử (như nhờ vả, mượn tiền, cho mượn tiền) để đánh giá độ chân thành và uy tín của 1 mối quan hệ, và vị thế mình trong mối quan hệ đó?

Chả là, với các mối quan hệ thân thiết và quan trọng (như bạn thân, người thân), E sẽ luôn vun vén, cố gắng sòng phẳng và hạn chế nhờ vả khó, vay mượn tiền.
Tuy nhiên, sau khi gần đây có 2 ng thân mượn tiền e và đến hạn chưa trả (ko biết có trả ko), thì e lại thấy vui, vì đánh giá được uy tín của ng khác, vị thế của mình trong họ, trong khi số tiền không đáng bao nhiêu.

>Nhưng thiết nghĩ thay vì bị động, thì mình có nên chủ động làm phép thử luôn không?
không ạ,
theo em cụ nên dùng 2 trường hợp vừa xảy ra, áp lên tất cả các trường hợp sau này!!!!Cái chính là học biết nói không, tưởng dễ mà lại khó đấy ạ!

cunglatruong

Tháo bánh
" thử " chán chê đi:) ok thì bước tiếp . giữ kẽ giữ kín sau này nại hối hận.:)
nồi nào thì có vung đó.ko thử thì sao biết vừa :)

banmotnucuoi

Xe lăn

Ước gì có thằng bạn nào giả vờ trúng số cho mình vay 1 tỷ

Thành Thị 1

Xe điện
e đã từng thử giả vờ cần tiền hỏi vay xung quanh, haiz...cực khó luôn! Thế nên là e làm luôn mấy cái quỹ Emergency vứt tứ tung: Bảo hiểm nhân thọ, tiết kiệm online, tiết kiệm giấy, vàng usd vứt két. Xong rồi e quên nó đi!!!!
và luôn luôn có 1 khoản nợ vay để hù ng đến vay mình!

Ha Kim Tan

Xe tải
Website
bookingad.vn
Theo em nghĩ không nên thử vì kể cả anh em ruột, bố mẹ đẻ cũng không có trách nhiệm phải cho cụ vay nếu họ không muốn, nếu thử vay một vài chục triệu cũng giảm Credit bản thân xuống. Hiện nay vay bank họ cũng cho vay tín chấp tối đa 1 tỷ cho DN, thế chấp, còn các mối quan hệ không nên kỳ vọng chuyện vay mượn

son.nguyen.1979

Xe tăng
Con người không phải thần thánh, ai cũng có điểm xấu cả.

Thế nên khuất mắt trông coi, cảm thấy lờ được cái gì thì cứ lờ đi, bỏ qua được thì bỏ qua, rồi có khi mọi chuyện lại êm đẹp. Bới móc ra càng thối rồi lại tan nát hết.

Hoàng Trang

Xe ngựa
Chơi dao có ngày đứt tay!

harrynh

Xe điện
Các cụ có câu thử thành thật rồi còn gì.

namphong12

Xe container
Trong các phép thử. Thì thử bạn gái là có ý nghĩa nhất.

ldvie39

Xe tải
Trong tất cả các mối quan hệ lợi ích các bên cứ được đảm bảo thì chẳng phải thử gì cả. Còn không thì thử cũng thế. Nhiều lúc phải nhắm mắt làm ngơ thôi.

nickthu2

Xe tải
Trường hợp của cụ kì quá.
Ít hay nhiều đến hạn chưa trả được hay chưa trả được toàn bộ thì cũng phải có lời.
Im re vậy sao được.
Cháu không biết nói thế này là nặng lời hay nhẹ: Như vậy là không tử tế, không nên thân thiết. Xã giao thôi.

Liberty125.ie

Xe buýt
Tiền thì ko mất được vì là người thân, nhưng ý là muốn thử để xem "thái độ" thế nào trước và sau khi vay tiền. Cái việc thử này nó đã ko đúng ngay từ đầu vì "thử" để biết để ngẫm để xem đối phương như thế nào cụ có thử zời kết quả vốn dĩ là A thì vẫn là A. Vậy nên đừng "thử" bất cứ ai trong cuộc đời mình.

taplai2012

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Theo em k nên, nếu thực sự cần hãy hỏi...kẻo thành cậu bé và bầy sói :))
Trước cũng vì thách đố, em gọi cậu bạn mượn 5k$. Kết cục thất bại ê chề, ae từ thế cũng xa cách hơn :(