[Funland] Có nên dùng "phép thử" trong các mối quan hệ

Garrard_1967

Xe tải
Nếu đã xác định thử chứng tỏ mình cũng không tin tưởng hoàn toàn đối phương. Vậy thì dẹp luôn đi, chơi với nhau tiếp làm gì.
Mình cứ giúp, cứ cho đi ko tính toán, đôi khi sai 1 lần, đau 1 lần để nhận lại bài học, nhìn ra đc bản chất con ng đối phương như thế nào thì cũng đáng. Tuy nhiên ko phải gặp ai cũng giúp, cũng cho vay mượn vô tội vạ. Còn nếu họ đã mang bộ mặt nạ quá hoàn hảo, thì làm sao mình tránh dc?
Kể cả tình yêu hay tình bạn, em chưa bao giờ thử, với em những điều ấy đều vô nghĩa, mất tgian, thử xong chẳng may để đối phương biết được, nếu họ chân thành thì có phải mình đã làm tổn thương họ hay chăng?
Ở chữ ký của mợ, dòng thứ 2, có được ... thử không? :D

Tom8885

Xe hơi
Em thì sẽ không thử cụ ạ, cứ sống và tin được đến đâu thì được đâu, cảm thấy không tin được thì dãn dần rồi nghỉ chơi thôi!

Future_X

Xe hơi
Em xác định cho ai vay thì ít mới cho vay, vay khoản tiền nhỏ mà xác định không dùng. Nhưng thật sự là mấy khoản vay thì giờ đòi hay nhắn người ta cũng không trả hoặc ko nghe máy. Xác định cho vay hầu như mất bạn, nên không cho vay nhiều.

Em lập thớt mong học hỏi kinh nghiệm từ các cụ.

> Liệu đôi khi ta có nên dùng phép thử (như nhờ vả, mượn tiền, cho mượn tiền) để đánh giá độ chân thành và uy tín của 1 mối quan hệ, và vị thế mình trong mối quan hệ đó?

Chả là, với các mối quan hệ thân thiết và quan trọng (như bạn thân, người thân), E sẽ luôn vun vén, cố gắng sòng phẳng và hạn chế nhờ vả khó, vay mượn tiền.
Tuy nhiên, sau khi gần đây có 2 ng thân mượn tiền e và đến hạn chưa trả (ko biết có trả ko), thì e lại thấy vui, vì đánh giá được uy tín của ng khác, vị thế của mình trong họ, trong khi số tiền không đáng bao nhiêu.

>Nhưng thiết nghĩ thay vì bị động, thì mình có nên chủ động làm phép thử luôn không?
Đã thử thì xác định mất luôn mối quan hệ đó cụ nhé.

AcidS

Xe điện
Thử vay ít không mất đâu. Muốn mất thì thời buổi này phải vay tiền tỷ hoặc tối thiểu trăm triệu trở lên.
Đã là phép thử thì 1 trong 2 bên sẽ sẽ vừa lòng, còn thử vay một ít thì ko gọi là thử được, mà như em vay tầm chục triệu mà ko phải người nhà là em cũng nói thẳng ko cho vay cho lành.

Hải Linh Lưu

Xe hơi
Thử làm gì. Ví dụ mình ở cái thế được lựa chọn để tìm người mang lại lợi ích và mình sẽ có phần thưởng xứng đáng cho họ, thì còn bảo thi thố lựa chọn. Chứ các mối quan hệ mà vô tư, vui vẻ, cần có để cuộc sống được hài hòa thì hạn chế đưa người khác vào cái thế để họ có môi trường thể hiện cái xấu bên trong con người họ. Để có được sự trưởng thành đủ ý chí vượt cám dỗ thì chắc chắn con người ta cũng phải rèn luyện nhiều , không dễ còn trẻ mà đã đủ chín để lựa chọn hành xử đúng đắn đâu. Mình đừng đưa họ vào thế ấy là mất luon tình cảm đấy ạ, chưa kể con người có mặt tốt mặt xấu, chúng ta chơi cùng thì cái gì tốt mình quý cái gì xấu mình tránh, đâu phải chọn người hoàn hảo xứng đáng được chơi với mình đâu mà thử này thử kia . Đến anh em cha mẹ vợ chồng cũng còn có lúc không phải với nhau cơ mà. Từ tinh thần với vật chất còn phải rạch ròi chứ sau vỡ đầu.... thì thử thách người ngoài làm cái gì. Mình có phải cái ông gì đâu mà đòi.

Chỉnh sửa cuối:

beomap2

Xe container
Em lập thớt mong học hỏi kinh nghiệm từ các cụ.

> Liệu đôi khi ta có nên dùng phép thử (như nhờ vả, mượn tiền, cho mượn tiền) để đánh giá độ chân thành và uy tín của 1 mối quan hệ, và vị thế mình trong mối quan hệ đó?

Chả là, với các mối quan hệ thân thiết và quan trọng (như bạn thân, người thân), E sẽ luôn vun vén, cố gắng sòng phẳng và hạn chế nhờ vả khó, vay mượn tiền.
Tuy nhiên, sau khi gần đây có 2 ng thân mượn tiền e và đến hạn chưa trả (ko biết có trả ko), thì e lại thấy vui, vì đánh giá được uy tín của ng khác, vị thế của mình trong họ, trong khi số tiền không đáng bao nhiêu.

>Nhưng thiết nghĩ thay vì bị động, thì mình có nên chủ động làm phép thử luôn không?
Thử một vài lần cũng chẳng ăn thua, nó cho ăn béo rồi thịt