[Funland] Có nên giáo dục con cái theo hướng Nho Giáo ở thời nay

viethoangquoc

Xe tải
Em thì đổ lỗi cho nền giáo dục nước ta, XH đều phải theo sự quản lý từ nhà nước (Như Nhật bản nền giáo dục họ dạy từng con người từ thủa bé cách hành sử rất bài bản nên phong cách gần như 10 người như 10) ở VN nền giáo dục bị tha hoá biến chất đa phần từ các Thầy các Cô, trường lớp bây giờ là thứ làm ăn kinh tế hết bộ máy từ sở giáo dục ăn rơ với nhau và ăn có kiểu hết nên dần dần Thầy Cô bị ảnh hưởng cộng với bệnh thành tích vậy nên các Em được cái sáo rỗng chứ có gì trong đầu về lễ phép đâu tất nhiên không phải đa số nhưng Gia đình nhà nào rèn dũa tốt thì các Con đỡ bị tha hoá lễ phép.
XH nó làm nên nhân cách con người mà XH là Nhà nước quản lý vậy nên lỗi do Nhà nước yếu kém theo Em là vậy.

bon_bon

Xe tải
Bên Nhật - Hàn hàng năm vẫn tổ chức lễ tế Khổng Tử. Còn Việt Nam trước ở Phú Thọ hay Vĩnh Phúc có xây đền thờ Khổng Tử báo chí chửi là xây đền thờ người Trung Quốc

changbietgi

Xe tải
Quy tắc ứng xử trong trường học có từ năm ngoái rồi nhé các cụ

Còn quy tắc ứng xử trên mạng xã hội thì mới có

changbietgi

Xe tải
Em thấy Nho giáo vẫn có một phần còn giá trị, một số điểm không còn đúng nữa. Nhưng ban đầu khi người VN còn lạc hậu, Nho giáo nó có giá trị rất lớn dạy làm người biết sống và ứng xử đúng mực, ví dụ chào hỏi nhau, trẻ con chào hỏi lễ phép với người lớn thì vẫn phải làm đúng.
Còn những cái sai như sĩ diện, lớp trước làm sai lại cấm lớp sau ý kiến thì nên bỏ.

H.U.Y

Xe điện
Nho giáo hay gì giáo chăng nữa thì cũng là hướng tới cái tốt, cái đẹp, cái chuẩn mực của con người. Tuy nhiên, mỗi giai đoạn lịch sử có những chuẩn mực khác nhau. Cụ thấy cái gì còn phù hợp thì kế thừa thôi

lang thang48

Xe buýt
Bao giờ vào quán cafe thấy người ngồi nhâm nhi với cuốn sách.

thieuhuyen

Xe tải
Nho hay Tây cũng có cái hay và cái dở. Điểm mạnh của người việt là hấp thu tất cả tinh hoa (đôi khi cả cặn bã) của các nền văn hóa du nhập vào quốc gia mình. Theo thiển ý cá nhân của em không cần theo 1 cái giáo nào cả. Dạy con cái biết yêu thương mọi người, kính trên nhường dưới, có tư duy phản biện (khi người trên sai thì dc quyền phản bác nhưng không bật như tôm tươi hoặc cãi trả như bạn bè cùng trang lứa). Tiếp nữa, chan hòa với bạn bè, bênh vực cái đúng trong tầm khả năng (nếu bạn bị cướp cầm dao dí súng thì tốt nhất con nên im mồm..vv). Về chào hỏi người lạ thì theo em đúng là không cần thiết đối với xã hội thành thị, đặc biệt khi con chỉ có 1 mình.

AnhViVu

Xe điện
Em thì đổ lỗi cho nền giáo dục nước ta, XH đều phải theo sự quản lý từ nhà nước (Như Nhật bản nền giáo dục họ dạy từng con người từ thủa bé cách hành sử rất bài bản nên phong cách gần như 10 người như 10) ở VN nền giáo dục bị tha hoá biến chất đa phần từ các Thầy các Cô, trường lớp bây giờ là thứ làm ăn kinh tế hết bộ máy từ sở giáo dục ăn rơ với nhau và ăn có kiểu hết nên dần dần Thầy Cô bị ảnh hưởng cộng với bệnh thành tích vậy nên các Em được cái sáo rỗng chứ có gì trong đầu về lễ phép đâu tất nhiên không phải đa số nhưng Gia đình nhà nào rèn dũa tốt thì các Con đỡ bị tha hoá lễ phép.
XH nó làm nên nhân cách con người mà XH là Nhà nước quản lý vậy nên lỗi do Nhà nước yếu kém theo Em là vậy.
Nhật của cụ biến thái đầy ra đấy, JAV thì đặc sản. Con hư cũng đổ cho nhà nước với xã hội được thì em chịu cụ.

tvu732

Xe buýt
Ý cụ chủ chắc là dạy cho bọn trẻ con chữ "lễ", hay tạm gọi là nhấn mạnh những quy tắc ứng xử nghiêm ngặt theo kiểu truyền thống. Cụ nên gạt Nho giáo ra ngoài kẻo dễ gây tranh cãi không cần thiết. Nho giáo và lễ (sự lễ phép, lễ độ, chừng mực) có nhiều điểm trùng nhau nhưng không phải là một.

Chỉnh sửa cuối:

Audi fan

Xe tải
Cứ đòi Nho với chả giáo, nhưng mở mồm ra là thằng Chồng với con Vợ, thì chả hiểu Nho giáo gì????

viethoangquoc

Xe tải
Nhật của cụ biến thái đầy ra đấy, JAV thì đặc sản. Con hư cũng đổ cho nhà nước với xã hội được thì em chịu cụ.
Xã hội nào chả có thế này thế nọ, Em nói tất cả à?, vấn đề nhìn chung ý thức cơ mà Cụ, nền giáo dục VN cụ bảo bằng Nhật hả, Em lạy Cụ.

HTlangtu

Xe điện
e nghĩ chủ thớt có chút lầm lẫn, ở mình do phần giao tiếp kém, chứ Tây nó có Nho Đạo Lão gì đâu mà nó vẫn chào hỏi đon đả, giao tiếp cởi mở đó.
Còn phần xã hội thì đúng là theo trào lưu thì phải chấp nhận rồi.
ở các nước khác kể cả không quen biết, nhưng khi nhìn thấy nhau họ nở nụ cười kèm theo tỏ vẻ mặt thân thiện và sẵn lòng giúp nhau, thực sự dễ chịu. Còn về cá nhân lối sống ntn mặc kệ miễn không ảnh hưởng đến ngkhac là đc, đú trend, bú farm abcz là việc của mày
Ở mình thì người lạ lẫm chút là bằng nhìn ánh mắt dò xét, hình viên đạn ngay, lại còn nhìn chằm chằm làm cho cái người bị nhìn còn thấy ngượng ngượng nữa ý chứ, nói gì chào hỏi

Tiểungưnhi88

Xe điện
Em đọc báo thấy cr7 còn ở với mẹ. Mà phương Tây ko thích sống cùng gia đình.
Ko phải ngẫu nhiên có những tư tưởng đến nay còn tồn tại. Nên áp dụng tính hoa. Bỏ các cái lạc hậu

Ter

Xe buýt
Phải uốn từ bé các cụ ạ! Nhà cháu nuôi dạy hai thằng con trai, đi chập chững là cháu nắn rồi. Những đồ đạc trong nhà không phải đồ chơi là cấm không được nghịch. Giờ ăn phải ngồi nghiêm chỉnh ở bàn ăn, không được vừa ăn vừa chạy khắp. Đồ chơi chơi xong phải dọn dẹp, không dọn là cháu xúc đổ hết vào thùng rác. Không mua đồ chơi bừa bãi mà chỉ mua khi có dịp gì đấy như trung thu, 1/6 hay sinh nhật, hoặc là phần thưởng... ba mẹ đi làm về phải chào và hỏi han xem ba mẹ mệt không, ngược lại khi chúng đi học về ba mẹ cũng hỏi thăm mệt không, đói không... tham gia làm việc nhà cùng ba mẹ. Cứ dần dần như vậy đến khi học tiểu học là chúng nề nếp rồi. Dạy trẻ phải từ sớm và có kỷ luật, mỗi ngày dạy một chút cho đến khi chúng xong PTTH. Vừa dạy vừa làm bạn với con chứ đừng nghiêm khắc quá sẽ tạo khoảng cách với con.
Trẻ con mà không uốn nắn, đến tuổi dậy thì khó bảo lắm, nói nó không nghe và thích gì làm đó... là căng rồi.
Quan điểm dạy con của em giống cụ. Theo em quan trọng nhất trong việc dạy dỗ con cái là phải thường xuyên gần con, chơi với con để hiểu nó và từ đó có cách dạy phù hợp. Bên cạnh đó cha mẹ phải làm gương cho con. Đến giờ này, con em vào C3 nhưng nhiều lúc em nói chuyện với con và bảo rằng ba dạy con nhưng đồng thời ba cũng học con, em luôn phải tự hoàn thiện mình để làm gương cho con. Bên cạnh dạy dỗ về mặt lý thuyết, em luôn tạo điều kiện để cho con trải nghiệm, có như vậy thì bản thân con mới có kinh nghiệm thực tiễn được (Vd: hồi con còn rất bé, hay bò vào mâm cơm. Nói với con là cái này nóng cái kia bẩn... con nó ko hiểu đâu, em cho con chạm vào nồi cơm lần sau tự biết mà ko mò vào nữa). Em thấy phần lớn các gia đình bây giờ chiều con và có tư tưởng "nó còn bé biết gì đâu", theo em đấy là chưa chính xác, bé con hiểu kiểu bé, lớn con hiểu kiể lớn. Là cha là mẹ phải sát sao thường xuyên để dạy dỗ con cái ngay từ lúc mới lọt lòng, chứ để lớn đến vài tuổi mới dạy thì đã khó rồi ạ

cowboy1982

Xe buýt
Thời gian trước cháu vừa học vừa làm cửu vạn bên xứ người. Cháu thuê 1 cái phòng nhỏ trong 1 cái building chủ yếu là các gia đình nghèo đủ các loại mầu da... Nhưng 1 điều k thể chối cãi là hầu hết trẻ con bên đó nó văn hoá và được giáo dục bài bản hơn trẻ con xứ này rất nhiều. Đơn giản là ra khỏi phòng (trong khu vực cháu sinh sống) cứ gặp đứa trẻ nào nó cũng chào, ngoan nhất là trẻ em gốc Nhật và TQ nhá, nó vừa lễ phép, lịch sự và sẵn sàng giúp nếu các cụ cần.

Chỉnh sửa cuối:

babeo

Xe điện
Quan điểm dạy con của em giống cụ. Theo em quan trọng nhất trong việc dạy dỗ con cái là phải thường xuyên gần con, chơi với con để hiểu nó và từ đó có cách dạy phù hợp. Bên cạnh đó cha mẹ phải làm gương cho con. Đến giờ này, con em vào C3 nhưng nhiều lúc em nói chuyện với con và bảo rằng ba dạy con nhưng đồng thời ba cũng học con, em luôn phải tự hoàn thiện mình để làm gương cho con. Bên cạnh dạy dỗ về mặt lý thuyết, em luôn tạo điều kiện để cho con trải nghiệm, có như vậy thì bản thân con mới có kinh nghiệm thực tiễn được (Vd: hồi con còn rất bé, hay bò vào mâm cơm. Nói với con là cái này nóng cái kia bẩn... con nó ko hiểu đâu, em cho con chạm vào nồi cơm lần sau tự biết mà ko mò vào nữa). Em thấy phần lớn các gia đình bây giờ chiều con và có tư tưởng "nó còn bé biết gì đâu", theo em đấy là chưa chính xác, bé con hiểu kiểu bé, lớn con hiểu kiể lớn. Là cha là mẹ phải sát sao thường xuyên để dạy dỗ con cái ngay từ lúc mới lọt lòng, chứ để lớn đến vài tuổi mới dạy thì đã khó rồi ạ
Đúng thế cụ ạ, mọi người hay nói " nó còn bé biết gì đâu" mà ko hiểu rằng do không biết gì mới phải dạy. Con đi chạy ẩu va đầu vào bàn lại đánh chừa cái bàn 😅. Nhà cháu thì không như vậy, mà sẽ xoa vết sưng cho nhưng vẫn bảo cái bàn nó vẫn ở đó từ trước, là do con không cẩn thận. Từ sau cẩn thận hơn con sẽ không cộc đầu vào đó nữa.

đại dương xanh 08

[Tịch thu bằng lái]
Mình đưa ý kiến này chắc sẽ có cụ phản đối cụ không. Nhưng các cụ để ý không giờ trẻ con kể cả tầm 4 5 tuổi ngày càng bố láo hơn. Ngày xưa tầm bé bé gặp ng lớn tuổi ở ngoài đường kể cả k quen biết, trẻ con cũng lễ phép chào hỏi. Trẻ làm gì sai, ng lớn cứ gặp là có quyền răn dạy. Chứ như giờ gặp ngoài đường bọn trẻ nó cứ trố mắt lên nhìn, nói mất dạy cũng không quá.
Bé đã thế bảo sao lớn lên thì k mất dậy. Bé mất dạy đằng bé, lớn thì đốn mạt đằng lớn.
Có mấy trend hiện tại đáng lo ngại
1. Thích cởi đồ khoe thân, vếu, phao câu các kiểu xong có ai khuyên thì bọn ôn đó lại bảo thế mới là chính mình :| muốn là chính mình sao k cởi truồng luôn ra đi. Làm người ko muốn lại muốn làm thú vật :(
2. Yêu chênh tuổi quá nhiều, trào lưu phi công máy bay. Chênh toàn trên dưới chục tuổi, đạo đức suy đồi đáng sợ. Chênh tầm chục tuổi là đủ để làm cô làm chú rồi, nhưng giờ chênh tầm đó thì khi tinh trùng thượng não nó vẫn muốn vật ra để hành xử luôn. Cái này không khác gì loạn luân cả.
Tiền quan trọng thật nhưng nên dạy dỗ con cái mình làm người trước. Chứ nếu để con cái mình hành xử như động vật 4 chân thì tiền nhiều để làm gì phải không các cụ.
Em hỏi thật, cụ thích được chào thế à ? Cụ thích trẻ em gọi dạ bảo vâng, lễ phép lắm à ? Mà để tạo được điều đó thì chúng nó phải sợ. Mà để sợ thì phải đánh.
Xã hội đang tiến lên còn cụ đang thụt lùi. Em thật

born2go

Xe điện
Mình đưa ý kiến này chắc sẽ có cụ phản đối cụ không. Nhưng các cụ để ý không giờ trẻ con kể cả tầm 4 5 tuổi ngày càng bố láo hơn. Ngày xưa tầm bé bé gặp ng lớn tuổi ở ngoài đường kể cả k quen biết, trẻ con cũng lễ phép chào hỏi. Trẻ làm gì sai, ng lớn cứ gặp là có quyền răn dạy. Chứ như giờ gặp ngoài đường bọn trẻ nó cứ trố mắt lên nhìn, nói mất dạy cũng không quá.
Bé đã thế bảo sao lớn lên thì k mất dậy. Bé mất dạy đằng bé, lớn thì đốn mạt đằng lớn.
Có mấy trend hiện tại đáng lo ngại
1. Thích cởi đồ khoe thân, vếu, phao câu các kiểu xong có ai khuyên thì bọn ôn đó lại bảo thế mới là chính mình :| muốn là chính mình sao k cởi truồng luôn ra đi. Làm người ko muốn lại muốn làm thú vật :(
2. Yêu chênh tuổi quá nhiều, trào lưu phi công máy bay. Chênh toàn trên dưới chục tuổi, đạo đức suy đồi đáng sợ. Chênh tầm chục tuổi là đủ để làm cô làm chú rồi, nhưng giờ chênh tầm đó thì khi tinh trùng thượng não nó vẫn muốn vật ra để hành xử luôn. Cái này không khác gì loạn luân cả.
Tiền quan trọng thật nhưng nên dạy dỗ con cái mình làm người trước. Chứ nếu để con cái mình hành xử như động vật 4 chân thì tiền nhiều để làm gì phải không các cụ.
Trước tiên là có vẻ cụ nhầm về Nho giáo. Nói đến nho giáo mình phải nói đến những cái đặc trưng mà chỉ có Nho giáo mới có, em không đi sâu vấn đề này.

Những cái giá trị tốt phổ quát thì thường có trong mọi nền văn minh - như vậy không nhất thiết là chỉ có Nho giáo mới làm cho con người tốt lên.

Mr.V1

Xe tải
10 ngõ 33 phố nguyễn an ninh quận hoàng mai hà nội
Em thì ko đến mức khắt khe như nho giáo. Nhưng quan điểm phải rắn. Ko cứng rắn có mà thành cướp.
Em bắt lao động, làm đủ mọi việc trong nhà, cấm chơi game, hạn chế xem tivi. Vẫn phải nền nếp gia phong đâu ra đó. Ra đường mà cứ giương mắt ếch lên em vả chết ngay.
Mấy ông bà cứ giáo dục kiểu con vàng con bạc thì sau này về già sẽ ngấm no đòn.

Con học online mà cũng ngoác mồm kêu ca nó ảnh hưởng đến tâm lý thì lớn lên làm đc cái trò trống gì, lại thành một lũ vô dụng thôi.
Em kính cụ 1 ly.Thời nay không cứng loạn lắm cụ tư tưởng đồi bại vô cùng