[Funland] Có nên giáo dục con cái theo hướng Nho Giáo ở thời nay

Rantarox

Xe hơi
Em thấy Nho giáo, nhất là tư tưởng Nho giáo trước thời Hán có nhiều cái rất hay, thậm chí là vượt trước thời đại lúc đó và đến giờ vẫn còn giá trị. Tuy vậy cũng có nhiều cái đã lỗi thời. Theo ngu ý của em thì ta không nên cứng nhắc theo 1 lối nào, cái nào vừa phù hợp với các giá trị phổ quát và hợp với mình, với văn hóa nước mình thì theo. Nho giáo dù sao cũng là tư tưởng của hàng ngàn năm trước, các cụ cũng biết các tư tưởng trong kinh Cựu Ước, Tân Ước hay kinh Koran, nếu xét ở thời đại nó mới xuất hiện thì là tiến bộ, nhưng áp dụng cứng nhắc quá cho thời đại này thì hệ lụy các cụ đã biết. Ngược lại, cách giáo dục trẻ con phương Tây tuy có nhiều cái hay nhưng cũng có nhiều người lớn VN và châu Á chưa thể chịu được cái kiểu ngang hàng tự do quá của con cái, của trẻ con như thế. Vậy nên em nghĩ cứ phải chọn lọc sao cho cân bằng các cụ ạ

Xe nội lước

Xe container
Thế
Do dạy bảo thôi.

Em đi ăn cơm nhiều nhà ở Bắc, nhiều đứa con gái phải đến >40 tuổi rồi mà ngồi ăn cơm không biết mời các cụ....chắc ngày xưa bố mẹ cũng thuộc dạng.....

Đến nhà nhiều đứa ngồi ăn cơm, thằng chồng thì mời trước khi ăn.....bọn trẻ con thì thấy bố mời mới mở mồm mời mọi người.....trong khi con vợ thì mất cmn mồm ở đâu. Mình ngồi ăn cơm mà cũng thấy thương thằng chồng. :))

Cho nên trước lúc cưới các cụ cần xem xét kỹ con người yêu....chả phải là xét nét gì đâu nhưng tùy theo cách các cụ được giáo dục mà xem vợ....lúc yêu thì mờ cmn mắt nhưng về sống đến lúc dạy con thì sinh mâu thuẫn ngay.

:))
Thế lúc yêu nó mời. Cưới xong nó thưa mời. Đẻ xong nó k mời thì làm sao đây cụ ây 😁😁

Ronin2016

[Tịch thu bằng lái]
Đây là lễ nghĩa, phương Tây cũng thế chứ đâu phải Nho giáo mới dạy. Nho giáo dạy con người ta phục tùng tuyệt đối bề trên, làm ngu người đi chứ hay ho cái gì. Cụ thớt nhầm sự giáo dục đầy đủ với một thứ đạo đã lỗi thời.

daticb

Xe máy
Tư tưởng Nho giáo kìm hãm sự phát triển của xã hội.
Em thuộc thế hệ 7x, em dạy con luôn sống có nghị lực, bản lĩnh, ý chí tiến thủ, tôn trọng người khác, dám sống thật với chính mình, làm sao để đóng góp nhiều hơn cho sự phát triển của đất nước … Đó mới là điều quan trọng và góp phần đưa VN phát triển như các nước phương tây.

cerat

Xe container
Website
www.cerat.com.vn
2. yêu chênh tuổi...
e thấy ko vấn đề gì :D, ông nào chả thích vợ trẻ, càng trẻ càng tốt :D. Thời xưa Nho nhe các cụ cũng toàn thê thiếp cách hàng chục tuổi đấy

Mũ Đẹp 2k4

Xe hơi
230 Phố Lạc Trung quận Hai bà Trưng Hà Nội
Website
www.facebook.com
Mình đưa ý kiến này chắc sẽ có cụ phản đối cụ không. Nhưng các cụ để ý không giờ trẻ con kể cả tầm 4 5 tuổi ngày càng bố láo hơn. Ngày xưa tầm bé bé gặp ng lớn tuổi ở ngoài đường kể cả k quen biết, trẻ con cũng lễ phép chào hỏi. Trẻ làm gì sai, ng lớn cứ gặp là có quyền răn dạy. Chứ như giờ gặp ngoài đường bọn trẻ nó cứ trố mắt lên nhìn, nói mất dạy cũng không quá.
Bé đã thế bảo sao lớn lên thì k mất dậy. Bé mất dạy đằng bé, lớn thì đốn mạt đằng lớn.
Có mấy trend hiện tại đáng lo ngại
1. Thích cởi đồ khoe thân, vếu, phao câu các kiểu xong có ai khuyên thì bọn ôn đó lại bảo thế mới là chính mình :| muốn là chính mình sao k cởi truồng luôn ra đi. Làm người ko muốn lại muốn làm thú vật :(
2. Yêu chênh tuổi quá nhiều, trào lưu phi công máy bay. Chênh toàn trên dưới chục tuổi, đạo đức suy đồi đáng sợ. Chênh tầm chục tuổi là đủ để làm cô làm chú rồi, nhưng giờ chênh tầm đó thì khi tinh trùng thượng não nó vẫn muốn vật ra để hành xử luôn. Cái này không khác gì loạn luân cả.
Tiền quan trọng thật nhưng nên dạy dỗ con cái mình làm người trước. Chứ nếu để con cái mình hành xử như động vật 4 chân thì tiền nhiều để làm gì phải không các cụ.
Nho giáo theo cách gọi ngu chung, bể trên làm sai lastpass cũng phải công nhận là đúng

hoviethung

Xe lăn
Nho gia nó cũng có cái hay cái hạn chế, sau này nho giáo cũng cải tiến, cóp nhặt từ nguồn đạo đức chung nhân loại. Chủ thớt muốn giáo dục con cái theo nho gia nên bổ sung thêm chương Trung dung của nho gia ( cụ Khổng hoặc cụ nào đó viết cuối cùng)thì mới trọn vẹn đc, gì mà căng .
Tôn giáo nào cũng có cái hay của nó. Tiếc rằng không phải tín đồ nào cũng theo. Ví dụ nhiều giáo lý khuyên con người là không tà dâm, không nói dối, không uống rượu... Nhưng thực tế thì nhiều khi không làm được như vậy?

KhuatNguyên

Xe tải
em ủng hộ ý tưởng của cụ thớt nhưng nhẹ nhàng và bớt khắt khe, phù hợp với thời hiện đại ngày nay hơn. Con cái em bắt lao động, phải làm thì chúng mới hiểu giá trị cuộc sống nó được hưởng, chúng nó mới hiểu bố mẹ và biết trân trọng giá trị lao động, giá trị từ 2 bàn tay từ đó mà phân biệt được trân giả. Phải cho chúng biết rằng sang trọng và quý phái không phải ở việc ko làm mà vẫn ăn sung mặc sướng mà là ở việc hiểu được đến bao nhiêu cuộc sống ở thế giới này.

omerta77

Xe điện
Tùy từng gia đình thích dạy kiểu gì thì dạy. E từ bé ngồi ăn cơm phải mời từ trên xuống dưới nhưng bây giờ e cho phép F1 chỉ cần Con mời cả nhà ăn cơm là được.
Cái gì tốt đẹp thì phải gìn giữ nhưng ko cần phải rập khuôn máy móc quá.
Thời buổi này mà học theo kiểu Nho giáo ngày xưa ra ngoài xh có mà chúng nó đạp mình xuống đất

Rantarox

Xe hơi
Đây là lễ nghĩa, phương Tây cũng thế chứ đâu phải Nho giáo mới dạy. Nho giáo dạy con người ta phục tùng tuyệt đối bề trên, làm ngu người đi chứ hay ho cái gì. Cụ thớt nhầm sự giáo dục đầy đủ với một thứ đạo đã lỗi thời.
Cụ nói Nho giáo như vậy dường như chưa hiểu đầy đủ về Nho giáo. Tư tưởng Nho giáo nguyên thủy (Chu Công, Khổng, Mạnh...) không bao giờ dạy người ta phục tùng tuyệt đối bề trên, thậm chí còn có tư tưởng phản kháng rất mạnh (Vua vô đạo với bề tôi thì bề tôi coi vua như giặc (Mạnh Tử). Giới cầm quyền các đời sau bóp méo Nho giáo đi rất nhiều để phục vụ cho lợi ích của họ. Giống như Chúa Jesus dạy rất nhiều về nhân ái, khoan dung nhưng những kẻ nhân danh Chúa sau này lại thiêu sống hàng loạt những người "dị giáo" khác, chúa đâu có dạy như thế. Tâng bốc hay vùi dập Nho giáo đều là cách nhìn phiến diện. Muốn đánh giá về Nho giáo thì phải hiểu Nho giáo đã, chứ em thấy nhiều người chưa bao giờ biết Luận ngữ hay Trung Dung viết cái gì trong đó mà phán xét hơn quan tòa. Rồi có cái gì hay, hợp thời đại thì kế thừa, cái nào lạc hậu thì loại bỏ. Em thấy cách nhìn Nho giáo Hiện nay ở Nhật Bản, Hàn Quốc hay Đài Loan là hợp tình hơn cả, còn VN và TQ thì hơi cực đoan, lúc thì vùi dập không thương tiếc, lúc thì bốc thơm quá mức.

caisua

Xe lăn
Bỏ qua cái vỏ của các loại học thuyết, giáo lý, tôn giáo thì những gì tốt đẹp cho cuộc sống nên gìn giữ.
Cụ chủ nói "nho giáo" nên đã có cụ vặn vẹo rồi.
Có thể ở rất nhiều trường bây giờ vẫn có khẩu hiệu to đùng, chính giữa... "tiên học lễ, hậu học văn".
Cái gì tốt, dù là thuộc nho giáo, phật giáo, thiên chúa giáo... đều cần tiếp thu và tiếp nối.
Tiên học lắc, hậu học bay
Cách 10 tuổi cụ chủ đã lên án thì giờ toàn 15-20 thôi ạ. Mà nếu xét về suy giảm ham muốn thì hình như nữ 50, nam 65 nên cách 15 là đẹp ạ

phiêu_dạt

[Tịch thu bằng lái]
Nho cũng được, táo cũng mê mà lê cũng OK. Miễn sao hành xử coi được thì là được.

Húp sụp sụp

Xe điện
Nho với chả nhe
Ngày xưa ra chợ ăn bát bún thì mời cả mấy người ngồi trong quán "mời các bác xơi quà" bây giờ vào nhà hàng bàn bên nó đang nói chuyện cứ gếch mõm chờ nó dừng nói rồi mời chăng?!
Mọi thứ tùy vào hoàn cảnh

TruonglaCung

[Tịch thu bằng lái]
Mình đưa ý kiến này chắc sẽ có cụ phản đối cụ không. Nhưng các cụ để ý không giờ trẻ con kể cả tầm 4 5 tuổi ngày càng bố láo hơn. Ngày xưa tầm bé bé gặp ng lớn tuổi ở ngoài đường kể cả k quen biết, trẻ con cũng lễ phép chào hỏi. Trẻ làm gì sai, ng lớn cứ gặp là có quyền răn dạy. Chứ như giờ gặp ngoài đường bọn trẻ nó cứ trố mắt lên nhìn, nói mất dạy cũng không quá.
Bé đã thế bảo sao lớn lên thì k mất dậy. Bé mất dạy đằng bé, lớn thì đốn mạt đằng lớn.
Có mấy trend hiện tại đáng lo ngại
1. Thích cởi đồ khoe thân, vếu, phao câu các kiểu xong có ai khuyên thì bọn ôn đó lại bảo thế mới là chính mình :| muốn là chính mình sao k cởi truồng luôn ra đi. Làm người ko muốn lại muốn làm thú vật :(
2. Yêu chênh tuổi quá nhiều, trào lưu phi công máy bay. Chênh toàn trên dưới chục tuổi, đạo đức suy đồi đáng sợ. Chênh tầm chục tuổi là đủ để làm cô làm chú rồi, nhưng giờ chênh tầm đó thì khi tinh trùng thượng não nó vẫn muốn vật ra để hành xử luôn. Cái này không khác gì loạn luân cả.
Tiền quan trọng thật nhưng nên dạy dỗ con cái mình làm người trước. Chứ nếu để con cái mình hành xử như động vật 4 chân thì tiền nhiều để làm gì phải không các cụ.
thôi bỏ qua đi . khổng nho gì đi đến đâu cũng bị ghét bị khinh bỉ. Ai bên Nhật cũng biết tụi lao động ng Việt bên đó ko bg bỏ rác vào thùng .. đến nỗi CP Nhật sơn thùng rác màu đỏ vẽ ngôi sao vàng lên :)). em có hình luôn nhưng up lên đây mất công ăn thẻ :))

Chỉnh sửa cuối:

DaDieuchienxu

Xe container
Kính trên, nhường dưới, chào hỏi, lễ phép, câu từ thưa gửi âu cũng là lẽ đời phải thế chứ cụ? Con nhà cháu dù đã có gia đình, đẻ con nhưng từ bé đã biết tất cả những thứ ở trên, cháu bình thường, ngồi vào mâm cơm thì câu đầu tiên là mời người vai trên cao nhất, xuống thấp dần đến khi hết mới dám ăn miếng đầu tiên.
Chuẩn rồi cụ.
Có lẽ cụ chủ thớt nhầm lẫn giữa Nho giáo & chuẩn mực đạo đức rồi.
Những đức tính như cụ vừa liệt kê là nguyên liệu cơ bản để hình thành nhân cách con người, chứ đấy ko phải chỉ có trong Nho giáo.

wave thái xịn

[Tịch thu bằng lái]
Em chỉ dạy đơn giản là gia đình phải thuơng yêu, giúp đỡ quan tâm đến nhau, còn ra ngoài phải lịch sự, tất nhiên khi vi phạm cái gọi là lịch sự tối thiểu thuờng em rất nghiêm khắc, còn đâu cho ăn cho nói thoải mái.
Có lần đi chơi thấy tuợng đẹp em giải thích là tuởng nhớ nguời abc đã mất, thằng ku nhỏ nói luôn khi nào bố ngất (chết) con cũng làm 1 cái tuợng to cho bố, em cuời và cảm ơn chúng. :))
Hay bt hay đùa gọi thằng ku anh, thằng ku em, chúng nó đáp luôn thằng ku bố. :))
Nghĩ bụng bẩu thời bố mày mà nói thế với ông với các bác là tan xác ngay (mặc dù tâm ý rất tốt). :)) :))

phiêu_dạt

[Tịch thu bằng lái]
ngồi vào mâm cơm thì câu đầu tiên là mời người vai trên cao nhất, xuống thấp dần đến khi hết mới dám ăn miếng đầu tiên.
Người Bắc ăn cơm hay mời chứ người Nam kg mời nhé cụ :)

Pho_vang

Xe hơi
Em hỏi thật, cụ thích được chào thế à ? Cụ thích trẻ em gọi dạ bảo vâng, lễ phép lắm à ? Mà để tạo được điều đó thì chúng nó phải sợ. Mà để sợ thì phải đánh.
Xã hội đang tiến lên còn cụ đang thụt lùi. Em thật
ơ sao bắt chúng nó chào thì phải đánh,thế những đứa không chào hỏi ai hết là những đưa ngoan à

Nắng nhạt

Xe điện
Chắc chả ai như gia đình em. Nhà em có truyền thống 7 đời sinh con ra không bao giờ dạy dỗ 1 câu. Từ nhỏ tới nhớn chưa bao giờ thấy bố mẹ em bảo con nên làm thế này con nên làm thế kia. Cứ vậy mà sống, bố mẹ nhàn, con thoải mái vô tư. Nhưng được như vậy thì bố mẹ phải là người thông minh hiểu biết, văn minh lịch sự thì con cái tự nhiên nhiễm tính cách, cách sống của bố mẹ thôi. Nên thay vì dạy con, mọi người nên tự hoàn thiện mình đi đã