[Funland] Có nên giáo dục con cái theo hướng Nho Giáo ở thời nay

Honghen2008

Xe container
Cái kiểu đoán ý của cụ là cái em dị ứng nhất của đội hủ nho, văn thơ là chính logic thì kém cơ mà đề cao sự đoán ý, bắt ý, tinh ý... .
Thời nay có câu khá vui là " nhét chữ vào mồm. :))

Bài cụ trên viết cũng có khía cạnh đúng và chỉ nên bám ý đó của người viết để phản biện (nếu cần) chứ đừng suy diễn.
Hì, Em mà đc gọi là hủ nho thì em thích lắm vì cố mãi ko đc, chỉ có người ít có được cái gì thì thường coi thường nó thôi🤪 Kiểu lên gân ý, lên gân lâu là bị chuột rút đấy hoặc bị xơ vữa động mạch 😀🤪 Em lại đoán thế, và xin dừng tiếp chuyện Cụ ở đây nhé. Mỗi người một comment là đủ rồi nhỉ. Không Cụ lại so bì, mệt lắm🤪 Vì em biết Cụ ủng hộ cho trường phải Thô bỉ học.

Ronin2016

[Tịch thu bằng lái]
Mấy cái đó hay tư tưởng "ngu trung" đều là tư tưởng của người đời sau đưa vào với ý đồ để thống trị cho dễ, không phải tư tưởng chính cống của Nho giáo cụ ạ. Em không phải người đề cao Nho giáo nhưng cũng hay tìm hiểu về các hệ tư tưởng Đông Tây và thấy tư tưởng gốc của Nho giáo nhiều cái tiến bộ lắm cụ, ví như chủ trương giảm nhẹ hình phạt và dùng giáo dục để cải tạo và quản lý xã hội, đề cao dân chúng, coi nhẹ người cai trị (Dân quý nhất, thứ hai là quốc gia, còn Vua thì nên coi nhẹ (Mạnh Tử), mấy cái này đến TK 21 rồi cũng chỉ có các nước phát triển nhất ( như Bắc Âu) mới thực hiện được. Đặc biệt hình mẫu "quân tử" miêu tả trong Tứ thư nếu bỏ đi một vài chuẩn mực không còn hợp thời đại thì đâu khác với con người văn minh của TK 20,21 đâu cụ. Tất nhiên NG cũng có nhiều cái hạn chế như cụ nói, nhất là tư tưởng coi thường phụ nữ, những cái đó thì nên bỏ triệt để.
Thực ra là cụ đang cố tìm những thứ hay ho trong Nho giáo thôi, tựu trung lại thì như em đã nhận xét. Nếu con người mà cứ theo Nho giáo mù quáng như Hồi giáo thì không phát triển được, sẽ bị kìm hãm trong một cái khuôn khổ vô hình.

wave thái xịn

[Tịch thu bằng lái]
Hì, Em mà đc gọi là hủ nho thì em thích lắm vì cố mãi ko đc, chỉ có người ít có được cái gì thì thường coi thường nó thôi🤪 Kiểu lên gân ý, lên gân lâu là bị chuột rút đấy hoặc bị xơ vữa động mạch 😀🤪 Em lại đoán thế, và xin dừng tiếp chuyện Cụ ở đây nhé. Mỗi người một comment là đủ rồi nhỉ. Không Cụ lại so bì, mệt lắm🤪 Vì em biết Cụ ủng hộ cho trường phải Thô bỉ học.
Cụ là ẩn số duy nhất trên diễn đàn mà em ko biết đàn ông hay đàn bà đấy, em thề. Nhiều thớt thì đanh đá kinh, cơ mà thớt ba lăng nhăng lại vào tung hứng nhảm như mấy ông dỗi việc. :)) :))

Rantarox

Xe hơi
Em chỉ biết thời xuân thu thịnh vượng xuất hiện các trường phái binh gia tôn tử, đạo gia lão tử, khổng tử, pháp gia của hàn phi tử.
pháp gia thì dùng pháp trị làm cho nhà tần trở nên mạnh nhưng lại đụng chạm vào quyền lợi của lớp quý tộc nên sớm bị bại lụi. Chỉ còn lại nho giáo , bản chất của nho giáo là làm lợi cho tầng lớp quý tộc nên được trọng dụng.
Đúng là thời kỳ đầu Pháp gia có đụng chạm đến quyền lợi quý tộc, nhưng không phải vì thế mà nó lụn bại, ngược lại nó phát triển rất mạnh từ thời Thương Ưởng đến hết đời nhà Tần, trong khi Nho giáo thì bị trấn áp rất thê thảm. Nếu Nho giáo nguyên thủy mà làm lợi cho giai cấp quý tộc thì tại sao nhà Tần lại đốt sách chôn Nho? Chính vì Nho giáo thời kỳ đầu vẫn còn chịu ảnh hưởng tư tưởng Khổng Mạnh, rất hay phê phán giới cầm quyền. Nho giáo chỉ hồi phục lại vào thời Hán Vũ Đế nhưng đã không còn nguyên dạng mà trở thành "Hán nho" bằng cách lồng ghép vào các tư tưởng khắt khe hơn, có lợi cho giai cấp thống trị. Pháp gia cũng không hề bị lụn bại mà vẫn phát triển cực thịnh suốt hàng ngàn năm sau dưới kiểu mới gọi là "ngoại Nho nội Pháp", nghĩa là bên ngoài thì có vẻ Nho gia, nhưng bản chất bên trong của hệ thống quản lý thời phong kiến ở Đông Á vẫn theo tư tưởng Pháp gia, chủ yếu sử dụng hình phạt, luật lệ khắc nghiệt để quản lý xã hội. Đến Tống Nho về sau lại càng cứng nhắc. Nho giáo cũng tương tự như nhiều tư tưởng khác, càng về sau càng đi xa gốc rễ, bị biến đổi đi để phục vụ lợi ích của giới cầm quyền cụ ạ.

Rantarox

Xe hơi
Thực ra là cụ đang cố tìm những thứ hay ho trong Nho giáo thôi, tựu trung lại thì như em đã nhận xét. Nếu con người mà cứ theo Nho giáo mù quáng như Hồi giáo thì không phát triển được, sẽ bị kìm hãm trong một cái khuôn khổ vô hình.
Ủa, em có bao giờ cổ vũ việc áp dụng Nho giáo mù quáng cứng nhắc đâu mà cụ phải nói thế. Em chỉ không tán thành việc nhìn Nho giáo phiến diện, chưa hiểu nó đầy đủ mà coi nó là thứ lạc hậu đáng vứt đi mà không có gì đáng kế thừa thôi.

Đê lồ

[Tịch thu bằng lái]
Mở mồm là gọi người ta bằng thằng mí lại con mà đi rao giảng về Nho giáo thì đúng là tài thật.
Cụ nên học thêm về chữ Lễ trước khi nói chuyện chữ Nho.
Mợ Chó thấy em nói về Nho lúc nào? Nói về Lễ lúc nào?

Đây là quy tắc & cách hành xử theo quy tắc....Nho mí chả Lễ, rcmnv.

Thằng cu, con đ.ĩ xưa chắc tổ tiên nhà mợ không gọi con dâu con rể hay con gái con giai chắc. :P

Hay gọi "Con dâu yêu quý ơi, vào mẹ chửi một tý này" nó mới đúng Nho đúng Lễ. =))

Ronin2016

[Tịch thu bằng lái]
Ủa, em có bao giờ cổ vũ việc áp dụng Nho giáo mù quáng cứng nhắc đâu mà cụ phải nói thế. Em chỉ không tán thành việc nhìn Nho giáo phiến diện, chưa hiểu nó đầy đủ mà coi nó là thứ lạc hậu đáng vứt đi mà không có gì đáng kế thừa thôi.
Thứ đạo nào cũng đều hay và dở hết cụ ạ. Nhưng Nho giáo mà hay ho thì nó đã thành truyền thống và được lưu truyền. Thật tiếc là nó chỉ đúng trong một gđ lịch sử và chỉ phục vụ cho giai cấp thống trị nên bị nhiều người coi rẻ thì không oan đâu.

muoibaconcho

Xe điện
Mợ Chó thấy em nói về Nho lúc nào? Nói về Lễ lúc nào?

Đây là quy tắc & cách hành xử theo quy tắc....Nho mí chả Lễ, rcmnv.

Thằng cu, con đ.ĩ xưa chắc tổ tiên nhà mợ không gọi con dâu con rể hay con gái con giai chắc. :P

Hay gọi "Con dâu yêu quý ơi, vào mẹ chửi một tý này" nó mới đúng Nho đúng Lễ. =))
Thứ nhất, thớt này nói về Nho. Nếu cụ ko bàn về Nho thì vào thớt này làm gì?
Thứ hai, đem tiêu chuẩn cá nhân nhà mình áp cho người khác rồi tự cho mình hơn người để gọi người khác bằng thằng, con. Quy tắc hành xử nào gọi người khác bằng thằng, bằng con vậy?
Sai thì im mệ nó đi, còn gân cổ cãi.

XPQ

Xe lăn
Ông nho sĩ cuối cùng chết từ hồi Tây, lấy đâu ra Nho giáo mà dạy nữa cụ ơi. Chỉ có những tập tục, quy ước dân gian truyền cho nhau thôi.

Bác thớt có lẽ chưa hiểu nhiều về Do giáo nên mới nói dạy con theo Do giáo cho ló phép tắc. Ví dụ, Do giáo bảo vua là do mệnh giời mới được làm vua nhưng cũng chính Do giáo bảo nếu vua mà bố láo thì cách cmn mệnh vua lấy thằng khác lên. Thế là tít mù nó lại vòng quanh.

Đặc trưng phép tắc của Do giáo là đề cao cái lễ, như bác Khâu quá cố bảo đứa nào mời miếng thịt cắt &e'0 vuông &e'0 ăn nhưng lại cũng bảo tùy thời lúc đói thì củ dền củ rệu có mà nhai cũng khỏi mất nhân cách mà đi ăn cắp.

Sự lễ phép hay quy tắc giao tiếp là do ở giáo dục. Chả cứ Do giáo, khắp nơi thế giới chỗ nào có xã hội con người hình thành thì đều có phép tắc giao tiếp xã hội mới nhau theo các chuẩn mực mỗi nơi mỗi cách. Phép tắc là do giáo dục. Ở mình, giáo dục là bởi gia đình nhà trường và xã hội. Ông nào cũng cố đổ lỗi cho hai ông còn lại. Cũng là một lối rất bố láo.

congthuong

Xe điện
Do dạy bảo thôi.

Em đi ăn cơm nhiều nhà ở Bắc, nhiều đứa con gái phải đến >40 tuổi rồi mà ngồi ăn cơm không biết mời các cụ....chắc ngày xưa bố mẹ cũng thuộc dạng.....

Đến nhà nhiều đứa ngồi ăn cơm, thằng chồng thì mời trước khi ăn.....bọn trẻ con thì thấy bố mời mới mở mồm mời mọi người.....trong khi con vợ thì mất cmn mồm ở đâu. Mình ngồi ăn cơm mà cũng thấy thương thằng chồng. :))

Cho nên trước lúc cưới các cụ cần xem xét kỹ con người yêu....chả phải là xét nét gì đâu nhưng tùy theo cách các cụ được giáo dục mà xem vợ....lúc yêu thì mờ cmn mắt nhưng về sống đến lúc dạy con thì sinh mâu thuẫn ngay.

:))
Vợ chủ nhà không thèm cất lời mời khách mà cụ khách cũng muối mặt ngồi ăn lê hết nhà này tới nhà khác thì tôi cũng ạ cụ. :( :( :(

Đê lồ

[Tịch thu bằng lái]
Thứ nhất, thớt này nói về Nho. Nếu cụ ko bàn về Nho thì vào thớt này làm gì?
Thứ hai, đem tiêu chuẩn cá nhân nhà mình áp cho người khác rồi tự cho mình hơn người để gọi người khác bằng thằng, con. Quy tắc hành xử nào gọi người khác bằng thằng, bằng con vậy?
Sai thì im mệ nó đi, còn gân cổ cãi.
Ạ mợ!

Thớt về Nho thì có quy tắc của Nho....đạo nào chả dựa trên quy tắc....em vào so sánh quy tắc thì có gì sai? Đây là chỗ cho mấy chú hủ Nho tâng tổ tiên chắc, thế mời cmn một vài người vào thớt thôi? :P

Trong cộng đồng để có hành xử thống nhất thì phải có điểm chung trong quy tắc, câu mời đi thì có lời chúc lại thôi....cá nhân gì ở đây...còn chuyện gọi bố mợ không gọi mợ bằng thằng Chó, con Chó thì gọi mợ bằng cụ Chó chắc.

Chưa kể đó là mối quan hệ cá nhân của em thích em gọi vợ chồng nó là Chó cái, Chó đực cũng được....miễn chúng nó chấp nhận. Mắc mớ gì đến mợ mà bức xúc. =))

Bachsima

Xe lăn
Bác thớt có lẽ chưa hiểu nhiều về Do giáo nên mới nói dạy con theo Do giáo cho ló phép tắc. Ví dụ, Do giáo bảo vua là do mệnh giời mới được làm vua nhưng cũng chính Do giáo bảo nếu vua mà bố láo thì cách cmn mệnh vua lấy thằng khác lên. Thế là tít mù nó lại vòng quanh.

Đặc trưng phép tắc của Do giáo là đề cao cái lễ, như bác Khâu quá cố bảo đứa nào mời miếng thịt cắt &e'0 vuông &e'0 ăn nhưng lại cũng bảo tùy thời lúc đói thì củ dền củ rệu có mà nhai cũng khỏi mất nhân cách mà đi ăn cắp.

Sự lễ phép hay quy tắc giao tiếp là do ở giáo dục. Chả cứ Do giáo, khắp nơi thế giới chỗ nào có xã hội con người hình thành thì đều có phép tắc giao tiếp xã hội mới nhau theo các chuẩn mực mỗi nơi mỗi cách. Phép tắc là do giáo dục. Ở mình, giáo dục là bởi gia đình nhà trường và xã hội. Ông nào cũng cố đổ lỗi cho hai ông còn lại. Cũng là một lối rất bố láo.
Có lẽ ý chủ thớt là chữ Lễ, cơ bản là quân ra quân, thần ra thần, phụ ra phụ, tử ra tử, đứng ngồi ăn nói nhất nhất có quy định cả, thí dụ như nhà nho ra đường là phải quấn khăn, không chơi đầu truồng thậm chí xăm trổ như mợ hiệu trưởng gì đó.
Nhà nho thường đồng nghĩa với nhà trí thức, nay thế nào là trí thức quả không rõ, nhiều lúc trông nhanh nhác hoặc đúng là du côn, như anh Phan Sào Năm giới trẻ giờ còn gọi là ... tiên sinh, thật như đùa.

Đê lồ

[Tịch thu bằng lái]
Vợ chủ nhà không thèm cất lời mời khách mà cụ khách cũng muối mặt ngồi ăn lê hết nhà này tới nhà khác thì tôi cũng ạ cụ. :( :( :(
Bác đúng là chưa ra ngoài rồi.

Thế đấy, em ăn nhà đấy là phúc cho con vợ nó đấy bác ạ.

:))

muoibaconcho

Xe điện
Ạ mợ!

Thớt về Nho thì có quy tắc của Nho....đạo nào chả dựa trên quy tắc....em vào so sánh quy tắc thì có gì sai? Đây là chỗ cho mấy chú hủ Nho tâng tổ tiên chắc, thế mời cmn một vài người vào thớt thôi? :P

Trong cộng đồng để có hành xử thống nhất thì phải có điểm chung trong quy tắc, câu mời đi thì có lời chúc lại thôi....cá nhân gì ở đây...còn chuyện gọi bố mợ không gọi mợ bằng thằng Chó, con Chó thì gọi mợ bằng cụ Chó chắc.

Chưa kể đó là mối quan hệ cá nhân của em thích em gọi vợ chồng nó là Chó cái, Chó đực cũng được....miễn chúng nó chấp nhận. Mắc mớ gì đến mợ mà bức xúc. =))
Em thuộc phe ăn cơm ko mời, ko quen ko chào cụ nhá.
Còn hủ Nho thì chính là cụ đới. Mồm chửi xoen xoét thằng với con mà bày đặt nói chuyện lễ giáo, quy tắc.

Minhnd

Xe điện
Cháu thì không “khắt khe” như cụ chủ. Chỉ thi thoảng đem mấy điển tích ra kể để răn dạy F1 thôi.
Về việc chào hỏi, quan điểm của cháu là sao người lớn tự cho mình là khôn ngoan hơn, hiểu biết hơn lại không chào tụi nhỏ trước mà cứ nhất nhất bắt tụi trẻ mở mồm trước? Ai thấy trước thì nên chào trước chứ?
Cháu vẫn dặn tụi trẻ nhà cháu nhìn thấy người lớn trước thì chào, bước vào thang máy thì chào người ở bên trong, còn đã đứng sẵn rồi thì tuỳ. Ai mà mình chào 02 lần mà cứ làm thinh thì dù có già đến mấy cũng không cần phải chào nữa.

Đê lồ

[Tịch thu bằng lái]
Phúc =)) =))

Nó không mời khách còn có thể có 1 lý do: Coi khinh khách nữa đó cụ.

Cụ làm sao để nó cư xử vậy ??

Các cụ có câu: Miếng ăn miếng nhục, cụ ạ.
Về nhà nó ăn, bố mẹ nó nó cũng không mời bác ạ....thế mới nói đến chuyện rèn thói quen & đấy cũng là một phần của giáo dục. =))

Còn phúc thì nhà nó hưởng, không liên quan tới nhà bác nên bác không cần đề cập. Không phải chỗ nào cũng độc đạo như nhà bác mà bác bảo nó khinh. =))

Rantarox

Xe hơi
Thứ đạo nào cũng đều hay và dở hết cụ ạ. Nhưng Nho giáo mà hay ho thì nó đã thành truyền thống và được lưu truyền. Thật tiếc là nó chỉ đúng trong một gđ lịch sử và chỉ phục vụ cho giai cấp thống trị nên bị nhiều người coi rẻ thì không oan đâu.
Cái này cũng chưa hẳn đâu cụ, em đồng ý với cụ là Nho giáo có nhiều hạn chế, không nên áp dụng cứng nhắc. Tuy nhiên em không đồng ý với cụ cái ý "nếu Nho giáo hay ho thì đã thành truyền thống và được lưu truyền". Về mặt lịch sử, không phải cái gì tiến bộ (theo cách nhìn hiện đại) cũng đc lưu truyền và cái gì kém tiến bộ cũng bị đào thải. Trong lịch sử có vô số trường hợp ngược lại điều cụ nói, bởi vì biến mất hay lưu truyền nó chỉ phụ thuộc vào việc nó có thích hợp với các yếu tố lịch sử và địa lý vào giai đoạn đó mà thôi . Sự biến mất hay được lưu truyền cũng chỉ có tính tương đối, nhiều thứ thoái trào, biến mất một thời gian rồi lại quay trở lại. Văn hóa tư tưởng Hy Lạp biến mất 1 thời gian dài ở châu Âu không phải vì nó dở, kém tiến bộ mà vì nó không còn phục vụ được nhu cầu của giới cầm quyền châu Âu phong kiến trung cổ và tư tưởng Ki tô giáo tỏ ra phù hợp hơn, sau đó nó lại được nghiên cứu trở lại vì nó phù hợp với hoàn cảnh mới khi tầng lớp tư sản bắt đầu xuất hiện ở Ý. Còn ngày nay, không có quốc gia bình thường nào lại đưa một tư tưởng từ hàng ngàn năm trước để làm truyền thống cả nếu không muốn tụt hậu. Nho giáo không nên bị biến thành truyền thống mà cũng không nên bị biến thành rác. Nó nên được xem xét công bằng dựa trên quan điểm thế tục hiện đại: Điều gì phù hợp với khoa học và chủ nghĩa nhân văn thì kế thừa, không phù hợp thì từ bỏ. Một số nước như Nhật Bản, Hàn Quốc, Đài Loan hay Singapore người ta vẫn nghiên cứu để thừa kế và áp dụng các giá trị Nho giáo phù hợp với xã hội hiện đại.

Tv1912

Xe tải
Em nghĩ xưa nay VN thiếu một nhà hiền triết, nên chả nặn ra một tư tưởng hay ho nào thật sự phù hợp với bản sắc dân tộc. Xưa thì theo hệ tư tưởng của các thánh nhân phương đông, nay hoà nhập theo lối sống tây phương thành ra rất là khó nói... Em nghĩ có lẽ dân tộc ta nên nghiêm túc học tập theo tư tưởng đường lối của cụ râu dài ^^