[Funland] Có nên giáo dục con cái theo hướng Nho Giáo ở thời nay

cooley

Đi bộ
Mình đưa ý kiến này chắc sẽ có cụ phản đối cụ không. Nhưng các cụ để ý không giờ trẻ con kể cả tầm 4 5 tuổi ngày càng bố láo hơn. Ngày xưa tầm bé bé gặp ng lớn tuổi ở ngoài đường kể cả k quen biết, trẻ con cũng lễ phép chào hỏi. Trẻ làm gì sai, ng lớn cứ gặp là có quyền răn dạy. Chứ như giờ gặp ngoài đường bọn trẻ nó cứ trố mắt lên nhìn, nói mất dạy cũng không quá.
Bé đã thế bảo sao lớn lên thì k mất dậy. Bé mất dạy đằng bé, lớn thì đốn mạt đằng lớn.
Có mấy trend hiện tại đáng lo ngại
1. Thích cởi đồ khoe thân, vếu, phao câu các kiểu xong có ai khuyên thì bọn ôn đó lại bảo thế mới là chính mình :| muốn là chính mình sao k cởi truồng luôn ra đi. Làm người ko muốn lại muốn làm thú vật :(
2. Yêu chênh tuổi quá nhiều, trào lưu phi công máy bay. Chênh toàn trên dưới chục tuổi, đạo đức suy đồi đáng sợ. Chênh tầm chục tuổi là đủ để làm cô làm chú rồi, nhưng giờ chênh tầm đó thì khi tinh trùng thượng não nó vẫn muốn vật ra để hành xử luôn. Cái này không khác gì loạn luân cả.
Tiền quan trọng thật nhưng nên dạy dỗ con cái mình làm người trước. Chứ nếu để con cái mình hành xử như động vật 4 chân thì tiền nhiều để làm gì phải không các cụ.

Em thì ko đến mức khắt khe như nho giáo. Nhưng quan điểm phải rắn. Ko cứng rắn có mà thành cướp.
Em bắt lao động, làm đủ mọi việc trong nhà, cấm chơi game, hạn chế xem tivi. Vẫn phải nền nếp gia phong đâu ra đó. Ra đường mà cứ giương mắt ếch lên em vả chết ngay.
Mấy ông bà cứ giáo dục kiểu con vàng con bạc thì sau này về già sẽ ngấm no đòn.

Con học online mà cũng ngoác mồm kêu ca nó ảnh hưởng đến tâm lý thì lớn lên làm đc cái trò trống gì, lại thành một lũ vô dụng thôi.

Xe bọ xít

Xe container
Mình đưa ý kiến này chắc sẽ có cụ phản đối cụ không. Nhưng các cụ để ý không giờ trẻ con kể cả tầm 4 5 tuổi ngày càng bố láo hơn. Ngày xưa tầm bé bé gặp ng lớn tuổi ở ngoài đường kể cả k quen biết, trẻ con cũng lễ phép chào hỏi. Trẻ làm gì sai, ng lớn cứ gặp là có quyền răn dạy. Chứ như giờ gặp ngoài đường bọn trẻ nó cứ trố mắt lên nhìn, nói mất dạy cũng không quá.
Bé đã thế bảo sao lớn lên thì k mất dậy. Bé mất dạy đằng bé, lớn thì đốn mạt đằng lớn.
Có mấy trend hiện tại đáng lo ngại
1. Thích cởi đồ khoe thân, vếu, phao câu các kiểu xong có ai khuyên thì bọn ôn đó lại bảo thế mới là chính mình :| muốn là chính mình sao k cởi truồng luôn ra đi. Làm người ko muốn lại muốn làm thú vật :(
2. Yêu chênh tuổi quá nhiều, trào lưu phi công máy bay. Chênh toàn trên dưới chục tuổi, đạo đức suy đồi đáng sợ. Chênh tầm chục tuổi là đủ để làm cô làm chú rồi, nhưng giờ chênh tầm đó thì khi tinh trùng thượng não nó vẫn muốn vật ra để hành xử luôn. Cái này không khác gì loạn luân cả.
Tiền quan trọng thật nhưng nên dạy dỗ con cái mình làm người trước. Chứ nếu để con cái mình hành xử như động vật 4 chân thì tiền nhiều để làm gì phải không các cụ.
Mình đang thời kỳ quá độ Cụ ơi, quá độ xong thì lại ngon như Anh, Pháp, Mỹ, Canada....ngay, bởi lúc đó kinh thế và văn hóa đi liền nhau, vật chất quyết định ý thức. Còn hiện giờ đang quá độ, nên học hỏi chưa tới từ văn hóa tới kinh tế, nên mọi thứ lai căng, nửa vời. Rồi hòa nhập nhưng ko hòa tan, nó cũng có ảnh hưởng của thế giới, nhưng học của họ ko đến đầu đến đũa thành ra nó đang như những gì Cụ nói.

Đê lồ

[Tịch thu bằng lái]
Do dạy bảo thôi.

Em đi ăn cơm nhiều nhà ở Bắc, nhiều đứa con gái phải đến >40 tuổi rồi mà ngồi ăn cơm không biết mời các cụ....chắc ngày xưa bố mẹ cũng thuộc dạng.....

Đến nhà nhiều đứa ngồi ăn cơm, thằng chồng thì mời trước khi ăn.....bọn trẻ con thì thấy bố mời mới mở mồm mời mọi người.....trong khi con vợ thì mất cmn mồm ở đâu. Mình ngồi ăn cơm mà cũng thấy thương thằng chồng. :))

Cho nên trước lúc cưới các cụ cần xem xét kỹ con người yêu....chả phải là xét nét gì đâu nhưng tùy theo cách các cụ được giáo dục mà xem vợ....lúc yêu thì mờ cmn mắt nhưng về sống đến lúc dạy con thì sinh mâu thuẫn ngay.

:))

A Nok

[Tịch thu bằng lái]
Nho giáo? Ý cụ thớt là bắt các cháu theo 1 Tôn giáo ah???

Xe bọ xít

Xe container
Do dạy bảo thôi.

Em đi ăn cơm nhiều nhà ở Bắc, nhiều đứa con gái phải đến >40 tuổi rồi mà ngồi ăn cơm không biết mời các cụ....chắc ngày xưa bố mẹ cũng thuộc dạng.....

Đến nhà nhiều đứa ngồi ăn cơm, thằng chồng thì mời trước khi ăn.....bọn trẻ con thì thấy bố mời mới mở mồm mời mọi người.....trong khi con vợ thì mất cmn mồm ở đâu. Mình ngồi ăn cơm mà cũng thấy thương thằng chồng. :))

Cho nên trước lúc cưới các cụ cần xem xét kỹ con người yêu....chả phải là xét nét gì đâu nhưng tùy theo cách các cụ được giáo dục mà xem vợ....lúc yêu thì mờ cmn mắt nhưng về sống đến lúc dạy con thì sinh mâu thuẫn ngay.

Lấy đc vợ đã quý hóa lắm rồi. Xét nét như Cụ có mà ế cả nửa đời, trừ Đại da lắm vàng nhiều tiền thì ngồi đó mà tuyển, công - dung - ngôn - hạnh,

Bachsima

Xe lăn
Ông nho sĩ cuối cùng chết từ hồi Tây, lấy đâu ra Nho giáo mà dạy nữa cụ ơi. Chỉ có những tập tục, quy ước dân gian truyền cho nhau thôi.

Đê lồ

[Tịch thu bằng lái]
Lấy đc vợ đã quý hóa lắm rồi. Xét nét như Cụ có mà ế cả nửa đời, trừ Đại da lắm vàng nhiều tiền thì ngồi đó mà tuyển, công - dung - ngôn - hạnh,
Là bác nghĩ thế thôi, 1 triệu nam thì có 1 triệu nữ bác ạ. Không phải đứa nào nó cũng được dạy dỗ phép lịch sự (không phải Nho giáo gì) như nhau.

Em nói đơn giản thế này, bác đi ăn cơm nhà các nhà theo Thiên Chúa Giáo sẽ thấy gần như thanh thiếu niên họ làm dấu...& mời mâm ăn cho dù là thằng nghiện đi nữa.

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
Em thì ko đến mức khắt khe như nho giáo. Nhưng quan điểm phải rắn. Ko cứng rắn có mà thành cướp.
Em bắt lao động, làm đủ mọi việc trong nhà, cấm chơi game, hạn chế xem tivi. Vẫn phải nền nếp gia phong đâu ra đó. Ra đường mà cứ giương mắt ếch lên em vả chết ngay.
Mấy ông bà cứ giáo dục kiểu con vàng con bạc thì sau này về già sẽ ngấm no đòn.

Con học online mà cũng ngoác mồm kêu ca nó ảnh hưởng đến tâm lý thì lớn lên làm đc cái trò trống gì, lại thành một lũ vô dụng thôi.
Cụ cho e hỏi cấm chơi game kiểu gì ạ? Khi mà nó học ol cả ngày thì phải để nó cái máy tính hay cái đt?

vephiadong

Xe điện
Tương tác cùng trải nghiệm sống thôi, dạy dỗ một hồi con cái không chơi với lại buồn

Song Vịt

Xe buýt
Em lắng nghe các cụ chia sẻ kinh nghiệm chứ con em em chả biết dạy kiểu gì. Nói là việc của em còn làm hay không là việc của chúng nó. Nhọc lắm

Bố khỉ 123

Xe điện
Kính trên, nhường dưới, chào hỏi, lễ phép, câu từ thưa gửi âu cũng là lẽ đời phải thế chứ cụ? Con nhà cháu dù đã có gia đình, đẻ con nhưng từ bé đã biết tất cả những thứ ở trên, cháu bình thường, ngồi vào mâm cơm thì câu đầu tiên là mời người vai trên cao nhất, xuống thấp dần đến khi hết mới dám ăn miếng đầu tiên.

duongphong

[Tịch thu bằng lái]
Em vào hóng 2 luồng tư tưởng kẻ đa dâm là; Chuổng cời hay Mặc quần :D

VCHDHN

Xe container
Do dạy bảo thôi.

Còm của đệ tử Nho giáo đây. Cccm nghiên cứu kỹ :)) :)) :))

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Người OF
Website
1z-vietnam.com
Còm của đệ tử Nho giáo đây. Cccm nghiên cứu kỹ :)) :)) :))
Em ưng mỗi cái tên nick của cụ ấy thôi. Món đấy nên bảo tồn dài hạn, k có nó chiều chiều các cụ lấy đâu ra chỗ vui vẻ :))

luổn phuẩn

[Tịch thu bằng lái]
Nuông chiều trẻ con là cầm chắc hư hỏng, hoặc chí ít cũng là láo lếu rồi các cụ ạ. Không thể không có tôn ti trật tự, một chút lễ nghĩa cũng được.

Dungha

Xe điện
Em không phản đối nhưng xưa khác, giờ khác. Nhất là cái khoản chào hỏi người lớn không quen biết. Trước ít người thì được. Giờ gặp ai cũng chào thì 3x7 =21 ngày méo miệng mà chết. Con nhà em em cũng bắt gặp người lớn là chào. Nhưng rồi cũng phải dạy chỉ chào người quen. Đi thang máy gặp nhiều cụ chúng nó chào các cụ cứ bơ đi nó về cứ hỏi bố mẹ thì nhà em phải sửa chút về dạy cách giao tiếp.

Trục

Xe ba gác
Người OF
Ra đường không quen biết mà chào hỏi lung tung lại thành dở người.
Chào là tốt, nhưng trong khuôn khổ những người đang gặp mặt.
Chứ đi dạo hồ mà chào hết nửa cái bờ hồ thì chắc trẻ con lăn quay ra vì mệt. =))

TsarPutin

Xe tăng
Theo e nên học tư tg Tập Cận Bình =)) bên TQ họ đang đưa vào giảng dạy kia cụ
Thời buổi tây học hẳn hoặc hán học hẳn

Trục

Xe ba gác
Người OF
Em không phản đối nhưng xưa khác, giờ khác. Nhất là cái khoản chào hỏi người lớn không quen biết. Trước ít người thì được. Giờ gặp ai cũng chào thì 3x7 =21 ngày méo miệng mà chết. Con nhà em em cũng bắt gặp người lớn là chào. Nhưng rồi cũng phải dạy chỉ chào người quen. Đi thang máy gặp nhiều cụ chúng nó chào các cụ cứ bơ đi nó về cứ hỏi bố mẹ thì nhà em phải sửa chút về dạy cách giao tiếp.
Trẻ nhà em nó cũng hay quên chào những người không quen biết.
Nhưng bạn của ông bà, bố mẹ, cô dì chú bác mà quen mặt, chúng nó cho kẹo cũng không dám không chào.
Em cũng thuộc diện không chào người lạ, trừ khi người lạ đang ở một không gian chung như trong đám tiệc của người quen, hoặc đang trong một khu vực riêng tư với người quen thì em chào.