[Funland] Có nên mua chung cư mi ni trên Hà Nội

Mr.V1

Xe tải
10 ngõ 33 phố nguyễn an ninh quận hoàng mai hà nội
E được chỉ đạo của vk tìm mua nhà cho con trên HN đi học ĐH với số tiền ít ỏi, các thể loại giấy tờ rõ ràng thì giá cao ko với đc. E muốn hỏi các các cụ nhà chung cư mini có bìa đỏ nhưng ghi đồng sở hữu hàng chục cái tên trong đó (các hộ vô 1 bìa hết cả) thì khi mua đi bán lại có phức tạp ko ạ, và có nên xuống tiền ko. Vi CCMN nó có đặc điểm giá phù hợp, gần trung tâm. Cụ nào đã kinh nghiệm thể loại này cho e xin ý kiến ạ!
Mua kiểu này mua dây buộc mình đấy cụ.Chung chủ thế này sau muốn bán cũng khó.Thà cụ thuê cho cháu rồi tích góp thêm sau mua cũng được chứ mua thế này lằng nhằng cực kì

Mr.V1

Xe tải
Học trường KTQD cụ ợ, chung cư mini quanh đó e thấy nhiều, giá hợp lý loanh quanh 1-1,5 tỷ. Còn mua căn hộ thì thường phải ở xa xa, đi lại trẻ con nó cũng bất tiện mà giá cao hơn nhiều
Đi xuống mạn hoàng mai trương định nhà trong ngõ 20m2 tầm 2 tỉ lại đỡ lằng nhằng cụ.

Mr.V1

Xe tải
Em băn khoăn cái, là các cụ ở tỉnh kiếm tiền dễ thậc, tỉ lọ tỉ chai cứ như ko :D
Cụ đừng khinh ở tỉnh.Chị họ e gái hà nội làm dâu phú thọ đây,có 3 con trai mua liền lúc 3 căn mỗi căn 5 tỉ cho 3 thằng lên học.Xem ưng cái trả tiền mặt luôn lúc 3 căn

Matizcoi

Xe cút kít
Cụ đừng khinh ở tỉnh.Chị họ e gái hà nội làm dâu phú thọ đây,có 3 con trai mua liền lúc 3 căn mỗi căn 5 tỉ cho 3 thằng lên học.Xem ưng cái trả tiền mặt luôn lúc 3 căn
Cụ hiểu kiểu này thì chết em :D

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
https://github.com/sonvirgo/4G-Circumvent
Website
github.com

xekwanghai

Xì hơi lốp
Thằng chủ chung cư mini nó bán kiểu gì hết phòng đc nhỉ các cụ.
Ví dụ bán đc 10 phòng, còn 9 phòng thì mỗi lần nó bán phòng thứ N trong 9 phòng còn lại, lại gọi 10 +N-1 nhà kia ra công chứng à.
Bọn buôn BDS nghĩ ra lắm từ ngữ lùa gà nhờ.
Đấy là việc nộp hồ sơ xin cấp sổ hồng.
Ví dụ ccmn tổng 100 căn thì phải đợi bán đủ hết 100 căn thì mới bắt đầu làm thủ tục xin cấp sổ( sổ ghi sở hữu gồm đủ 100 ông)
Còn bán giữa chủ nhà với người mua từ những căn thứ 1 đến căn 100 thì em đoán là giấy tờ viết tay

phuongmit

Xe cút kít
Giá chung cư HN tầm tb nếu mua cách đây 5 năm vd khoảng 2tỷ thì giờ chắc phải trên 3.2-4tỷ. Mua khu khá tí khoảng 2.4 tỷ thì chắc giờ cũng tầm 3.9-4.5tỉ tuỳ căn. Em lấy vd chung cư quanh khu trung hoà nhân chính, cầu giấy hay trên mạn tây hồ tây, nam thăng long. Còn các cụ ở hn mua bán căn hộ giai đoạn 4-5 năm trc và nhìn giá bây giờ sẽ hiểu. Cụ thể hơn năm 2019 em bán ch dưới imperia garden giá khoảng 33.3tr/m thì giờ chắc tầm trên 50tr/m tuỳ căn và tầng? Mua trên Ia20 Nam Thăng Long tầm 2.2tỷ 92.7m2 thì giờ chắc tầm 3.3-3.5tỉ/căn. Nói chung sau mỗi năm năm thì giá bds chung cư ở tp vẫn lên cao hơn so với lạm phát do áp lực dân số vẫn dồn lên tp khá cao. Nhóm lao động trẻ, sinh viên sau đại học ở lại kiếm việc và lập gđ rồi thuê, mua nhà vẫn tăng. Đất cát đc bơm lên khoảng 4 nhịp lớn kể từ cuối 2016 đặc biệt ở khu vực phía Nam như sg, bình dương rồi lan khắp cả nước cũng góp phần đẩy giá chung cư ở HN lên một tầm cao mới như hiện nay em thấy vậy....lan man tí thôi giờ em lại bật app đi cày tiếp k có mấy hôm nữa bill thuê nhà lại vả vào mẹt đến nơi rồi.
IA20 gần cầu TL đợt bán trên giấy cho đối tượng dc mua, hồi đó cc chưa hot, bên e chê dài mồm, ế khê ế khét, và quan trọng là k ai kì vọng nó tăng nên đa phần bán suất lấy mấy chục 100 chênh ăn tiêu hết. Sau nhìn giá giao dịch khi đi vào hoạt động thì cứ ngẩn người :))

Nhimtiu

Xe container
IA20 gần cầu TL đợt bán trên giấy cho đối tượng dc mua, hồi đó cc chưa hot, bên e chê dài mồm, ế khê ế khét, và quan trọng là k ai kì vọng nó tăng nên đa phần bán suất lấy mấy chục 100 chênh ăn tiêu hết. Sau nhìn giá giao dịch khi đi vào hoạt động thì cứ ngẩn người :))
Mấy bạn em bán suất lấy 100tr hồi đó em cũng k mua nhưng khi lên nhà rồi em lên thấy OK mới mua thì chênh khoảng 300tr cụ ạ.

lamhoangvan87

Xe container
Bả vợ e muốn con gái sau này có tý tài sản để đến lúc lấy chồng nó ko lởm quá - làm e đau đầu mấy hôm nay vì việc phải gúc gờ tìm nhà HN với số tiền ít ỏi. Mà trên đó nó cũng có nhà cô để ở trọ rồi chứ có phải thiếu thốn cùng quẫn gì đâu
Tiền đó cụ kiếm mảnh đất vừa tiền ở quê.
sau4 năm học thì bán đi cho cháu nó.
mua ccmn khó giao dịch vì thị trường nhỏ, sổ chung lại càng mệt.

Min Autumn

Xe tải
Em ít tiền hơn cụ, tiền mặt có 1t, con em đỗ FTU, em vừa mua xong 1 căn 43m2 ở Vinsmart, thiếu bn vay ngân hàng. Mình chắc chắn nên cứ phải bìa đỏ riêng mà mua cụ ạ. Mua CCMN phiêu lưu quá.
Em cũng đi tìm nhiều rồi, nghe chê cũng không ít, cuối cùng thật ngạc nhiên là khu đó tuy khá xa trường nhưng rất nhiều (hội nhóm các cháu hơn 200 member) sinh viên từ năm 1 đến năm cuối nữ còn nhiều hơn cả nam, toàn các cháu được bố mẹ mua nhà cho để học ĐH.
Mục tiêu học của F1 nhà em là học xong ĐH trong nước rồi du học thạc sỹ ở nước ngoài, mua nhà vậy cho yên tâm chứ sau này học xong lại bán hoặc cho thuê... mình làm phụ huynh cứ nỗ lực giúp các con hành trang vào đời cụ ạ.
Cụ mở rộng địa bàn tìm nhà lên trong bán kính di chuyển chừng 4km từ NEU em nghĩ có nhiều chung cư đáp ứng tiêu chí.
Mạnh dạn vay thêm tý cho con chẳng vấn đề gì đâu cụ ạ, nhà vẫn của mình cơ mà.
Chúc cụ tìm mua được căn như ý.
Chúc mừng gia đình cụ có con gái ngoan học giỏi.
Ở Vinsmart đi bus của Vin vừa tiện vừa nhàn lại an toàn lịch sự cho các con. Em nghĩ cụ đầu tư đúng đó ạ.
Các cháu gái lên HN học đi thuê nhà là cả 1 vấn đề vì môi trường thuê chung rất phức tạp, nhiều lứa tuổi, nhiều kiểu người, ng tốt nhiều, ng xấu ko ít. Nhiều hiểm họa cho các cháu gái còn trẻ, chưa nhiều kinh nghiệm sống để phòng ngừa.

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
Website
github.com
Căn bản là cụ thớt đưa ra đề bài cũng ko đủ dữ kiện
Ví dụ cụ bảo có 5 tỷ đang cầm trên tay, bỏ ra 1,5 tỷ mua nhà cho con nhập học
Các khoản chi tiêu khác ko phải lo
Hoặc cụ bảo tổng trên tay có đúng 1,5 tỷ, hoặc mua nhà cho con nhập học đỡ tiền thuê, hoặc sinh lời cao hơn bank để chi phí khác
Thế thì nó lại ra câu trả lời khác
Có khi ra trường hãy tính cụ ah

Lanlinh

Xe hơi
Căn bản là cụ thớt đưa ra đề bài cũng ko đủ dữ kiện
Ví dụ cụ bảo có 5 tỷ đang cầm trên tay, bỏ ra 1,5 tỷ mua nhà cho con nhập học
Các khoản chi tiêu khác ko phải lo
Hoặc cụ bảo tổng trên tay có đúng 1,5 tỷ, hoặc mua nhà cho con nhập học đỡ tiền thuê, hoặc sinh lời cao hơn bank để chi phí khác
Thế thì nó lại ra câu trả lời khác
Có khi ra trường hãy tính cụ ah
Sợ là lúc ra trường mặt bằng giá đã lên một tầm cao mới rồi cụ

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
Website
github.com

Bảo_Long_668

Xe đạp
Tầm tiền í đi thuê ở rẻ hơn cụ ạ. Chứ mua vào sau thanh khoản khó, đi đâu còn chuyển nhà được cụ ạ.

Lanlinh

Xe hơi
K mua chung cư mn, còn chung cư dạng nhỏ (studio) của vin cũng tầm tiền nhỉnh 1 tỉ thì sao ạ, có nên mua thời điểm này k, xin các cụ cho ý kiến ạ

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
Website
github.com
Quyết mua chung cu sổ đỏ riêng thì cụ chủ lại phải lội lại mấy thớt giá chung cu lên xuống,
xem thời điểm nào mua.