[Funland] Có nên mua chung cư thời điểm này không ?

sirius6688

Xe điện
thường khi có nợ trong người có 2 vấn đề sẽ ra tiền hơn bình thường, cái này e chắc chắn:
1. Sẽ đỡ chi tiêu những thứ ko cần thiết hơn khi chưa có nợ
2. Sẽ cày cuốc mạnh hơn tâm lý để kiếm tiền trả nợ
Như e trước vay tầm 40% lúc đó cày 1 năm là đủ tất toán với bank, khi trả nợ xong rồi tâm lý lại lười và hưởng thụ hơn, nghĩ nó chán!

KeanuR

Xe tăng
Em có 700
Muốn mua nhà 2t3 thời điểm này
Em tính vay thêm họ hàng được khoảng 1ty rồi 1t3 còn lại vay NH

Thu nhập hiện tại
Tổng thu nhập : 55- 70tr/ tháng
Con : 1 cháu nhỏ : học 5tr/ tháng
Nhà thuê : 8tr/ tháng

Em muốn mua nhà, ban đầu tính mua dưới 2t nhưng dưới 2t em đi khảo thấy không có chỗ nào ưng, tính về làm căn 55m tại Vinsmart thì tầm giá đó. Em phận ếch ngồi đáy giếng, chuyện lớn nên suy tính rất kĩ. Em vay thời điểm không biết có ổn k? Nên mua hay tiếp tục gom thêm đến trước tết. Nhưng gom thêm thì sợ tiền dành dụm không lại được với tiền tăng giá nhà. Nhờ các cụ phân tích giúp em ạ
Em có cậu em tiền có còn ít hơn cụ
Giờ mua căn 53m2 ở GS3 2 tỷ (mua từ móng)
Giờ 2 anh em nó lv ở Tây Hồ mà vẫn ok
Nó mua smart do e mách, e bảo vừa tiền, tiện ích bao la, sau này smart nó thành tụ điểm giáo dục của khu nam tl HĐ con cái đi học dễ chọn cả công vs tư, chờ vài năm nữa hạ tầng thông thì ngon
Mỗi cái ở đây đường đi khó, xa, dân đông, đi vào là cái nghĩa trang to oạch lạnh hết sống lưng, cụ nào ko sợ ma trêu mua dc😅
Em ko sale gì đâu nhé, em cug ko ở smart

Ttuan71

Xe tải
Cụ chủ chắc khoảng trên dưới 30t, con mới 1, tương tự như em 20 năm trước. Đường đời còn dài mua nhà đợt này đâu có nghĩa là không mua hay đổi sang nhà khác. Chỉ có cụ chủ mới phân loại được trong các tiêu chí thì cái nào ưu tiên cao nhất. Nếu cụ chủ xác định là có khả năng để chi trả cho hệ sinh thái của vin như trường mẫu giáo rồi c1,2,3 vinschool rồi vinmec thì có gì mà lăn tăn. Còn vay bank thì quan điểm của em nếu quá 30% là ko nên. Trước đây em dính 1 lần ko vay bank nhưng vay người thân khoảng 60% mà mất ngủ cả năm. Giầu nghèo là có duyên phận cả, bao người cố cũng có được đâu. Còn thuê nhà thì bàn bạc thống nhất với vk, quan điểm em là không nên. Dù to hay bé nó cũng là cái của mình, ổn định sinh hoạt gia đình rồi học hành con cái, tránh tạm bợ. Năm 2000 với tiền đó em có thể mua đất kiểu ở cổ nhuế, nhưng em lựa chọn nhà tập thể nghĩa tân vì vk làm gần, chung quanh điện đường, trường trạm, chợ búa có sẵn. Sau 8 năm chuyển lên chung cư cũng cùng quận, vk đi làm khoảng 3km, con cái vẫn học chỗ cũ, 2016 lại xuống nhà ngõ nhưng vk đi làm vẫn dưới 3km. Việc chuyển nhà là do liên quan đến học hành con cái. Nếu như cụ chủ xác định sau này con cái học trường công thì em đánh giá cầu giấy là quận có chất lượng và cơ sở hạ tầng tốt nhất cho cả 3 cấp, chưa kể các trung tâm dạy thêm cũng ở đây cả. Vài lời chia sẻ với cụ chủ

kauto1912

Xe tăng
Lô CC2, KĐT Thành Phố Giao Lưu, Q. Bắc Từ Liêm, HN
Nói thật với cụ là em mà ở CC thì chẳng ra Vin smart làm gì. Thực tế e cũng mới đến chơi khu đó + mấy lần đưa con vào cái bãi biển hồ ở đấy thôi. Nên em ko dám đánh giá nhiều, có điều với em tầm giá đó để đi khỏi đường vành đai 3 đến 6km mà không tiện đường đi làm lắm thì em ko chọn.
Nói về e thôi nhé, em ưu tiên CC có khuôn viên cho trẻ con an toàn. Dựa vào tiêu chí đó thì em thấy có khu Goldmark city, Green Star với An Bình city (do em ở khu Cầu Giấy lâu năm rồi nên chỉ tìm hiểu mạn này, còn các khu khác em ko rành lắm). Goldmark thì tắc đường, ko có hồ nên em ko ưu tiên. Greenstar và An Bình thì ngoài quảng trường còn có hồ nữa nhưng Greenstar thì cũ hơn (7-8 năm), An Bình mới hơn (tầm 4-5 năm) với có vẻ cao cấp hơn.
Em thấy bên Green Star căn 65m rao tầm 2,6-2,7 tỷ, nếu mặc cả có thể có căn 2,5 tỷ. An Bình căn 70m2 rao tầm 2,8 tỷ.
Với số tiền cụ có 2,5 tỷ, em nghĩ cụ có thể cố lên 2,8 tỷ-2,9 tỷ (hoặc cụ bớt ăn bớt tiêu 1 chút, tổng thu nhập 70tr thì trích ra 40tr/tháng để vay nhiều hơn chút cũng đc), đổi lại cụ gần vành đai hơn 6km. Thực tế em có người nhà ở An Bình rồi, và trước đây cũng đã thuê ở đó 1 thời gian thì thấy khá ok, dân cư khá văn hóa, tiện ích đủ, nhất là trẻ con từ mầm non đến cấp 2 rất thích.
Em đọc 1 lượt tin nhắn thì thấy cụ nói phần nhiều là chuẩn theo ý cá nhân em ạ.
Như cá nhân nhà nội em ở Đào Tấn, nhà ngoại em ở Cổ Nhuế. Nên em chọn nhà thường loanh quanh trung gian 2 khu này ạ. Căn đầu tiên em mua ở Florence - Mỹ Đình. E ở được đúng hơn 1 năm rồi em chuyển sang An Bình City. Em thì cá nhân rất thích khu GoldMark, có khi thích hơn cả An Bình City, nhưng ko hiểu sao em xem 2 lần định mua đến ngày chốt đặt cọc thì em lại hủy quyết định sag mua 2 khu kia.
Em làm ở ngay Thaco Phạm Văn Đồng nên gần như mua nhà các khu này khá tiện ạ.
Còn về giá cả thì khu GreenStar thì căn 2 ngủ 65m(tim tường) giờ giá loanh quanh tầm 2.5 tỷ, căn 2 ngủ bên An Bình City (74m2) tầm 3 tỷ, căn 2 ngủ bên HH BCA (74m) giá 2.8t. Em đánh giá quanh đây thì An Bình City vẫn là khu đáng sống nhất trong các dự án lân cận khu vực này ạ. Từ thiết kế căn hộ, đến sự tiện lợi các tiện ích quanh khu chung cư rất ok ạ. Chỉ mỗi tội bên ABC thì BQT lục đục nội bộ, rồi đến khu gửi xe ô tô bừa bãi thành ra em ko thích lắm. Năm vừa rồi em bán căn bên ABC em chuyển sang Mipec Rubik 360 Xuân Thủy mua căn nhỏ hơn.
Thế nên các quan điểm của em ở trên thì em đưa ra theo ý kiến và nhu cầu sử dụng của cá nhân em thôi ạ. Có thể không phải là của số đông. Em thì căn hộ có thể nhỏ nhưng em luôn thích ở khu mới, tiện ích cảnh quan và tổng thể khu chung cư đẹp, và nhìn thấy sự tăng giá trong vài năm tới ạ.
Tầm này thì kiếm tiền khó khăn, nên em ko thích chơi rủi ro với đất nền, cứ mua dự án chung cư chuẩn bị bàn giao hoặc mới về ở 1,2 năm là vẫn ổn nhất ạ.

Quoccuong25

Xe tải
vigracera 671 hoàng hoa thám . hợp lý 2 em đi làm . chất lượng xây dựng tốt

clessking

Xe buýt
Em đọc 1 lượt tin nhắn thì thấy cụ nói phần nhiều là chuẩn theo ý cá nhân em ạ.
Như cá nhân nhà nội em ở Đào Tấn, nhà ngoại em ở Cổ Nhuế. Nên em chọn nhà thường loanh quanh trung gian 2 khu này ạ. Căn đầu tiên em mua ở Florence - Mỹ Đình. E ở được đúng hơn 1 năm rồi em chuyển sang An Bình City. Em thì cá nhân rất thích khu GoldMark, có khi thích hơn cả An Bình City, nhưng ko hiểu sao em xem 2 lần định mua đến ngày chốt đặt cọc thì em lại hủy quyết định sag mua 2 khu kia.
Em làm ở ngay Thaco Phạm Văn Đồng nên gần như mua nhà các khu này khá tiện ạ.
Còn về giá cả thì khu GreenStar thì căn 2 ngủ 65m(tim tường) giờ giá loanh quanh tầm 2.5 tỷ, căn 2 ngủ bên An Bình City (74m2) tầm 3 tỷ, căn 2 ngủ bên HH BCA (74m) giá 2.8t. Em đánh giá quanh đây thì An Bình City vẫn là khu đáng sống nhất trong các dự án lân cận khu vực này ạ. Từ thiết kế căn hộ, đến sự tiện lợi các tiện ích quanh khu chung cư rất ok ạ. Chỉ mỗi tội bên ABC thì BQT lục đục nội bộ, rồi đến khu gửi xe ô tô bừa bãi thành ra em ko thích lắm. Năm vừa rồi em bán căn bên ABC em chuyển sang Mipec Rubik 360 Xuân Thủy mua căn nhỏ hơn.
Thế nên các quan điểm của em ở trên thì em đưa ra theo ý kiến và nhu cầu sử dụng của cá nhân em thôi ạ. Có thể không phải là của số đông. Em thì căn hộ có thể nhỏ nhưng em luôn thích ở khu mới, tiện ích cảnh quan và tổng thể khu chung cư đẹp, và nhìn thấy sự tăng giá trong vài năm tới ạ.
Tầm này thì kiếm tiền khó khăn, nên em ko thích chơi rủi ro với đất nền, cứ mua dự án chung cư chuẩn bị bàn giao hoặc mới về ở 1,2 năm là vẫn ổn nhất ạ.
Vâng bên An Bình là kiểu phân khúc trung cấp. Em hay VD đơn giản là mẫu CC dân trí cũng tạm nhưng hành lang thì trẻ con nô đùa, trượt patin ầm ầm, thỉnh thoảng chó chạy lông nhông. Cao hơn phân khúc cận trung cấp (trẻ con vác hẳn bóng ra đá luôn trong hành lang) và dưới phân khúc có điều hòa hành lang, cấm chó chạy rông :D Những ai mong muốn đẳng cấp hẳn thì ko hợp lắm.

minhtienxaydung

Xe tải
Thu nhập thế vay 1.3ty ok cụ ạ, cụ cứ mạnh mẽ lên. Đợi đủ tiền bao giờ mới mua dc, lúc đó lại tăng giá. Đợi tầm cuối năm chốt a
phàm những việc đại sự mà chị em nhiệt tình tư vấn thì ae cứ làm ngược lại ắt sẽ thành công ;))

kauto1912

Xe tăng
Lô CC2, KĐT Thành Phố Giao Lưu, Q. Bắc Từ Liêm, HN
Vâng bên An Bình là kiểu phân khúc trung cấp. Em hay VD đơn giản là mẫu CC dân trí cũng tạm nhưng hành lang thì trẻ con nô đùa, trượt patin ầm ầm, thỉnh thoảng chó chạy lông nhông. Cao hơn phân khúc cận trung cấp (trẻ con vác hẳn bóng ra đá luôn trong hành lang) và dưới phân khúc có điều hòa hành lang, cấm chó chạy rông :D Những ai mong muốn đẳng cấp hẳn thì ko hợp lắm.
Đúng rồi ạ. Nếu các bác làm quanh Cầu Giấy, Tây Hồ muốn 1 nơi giá vừa phải, rộng rãi thoải mái sân vui chơi thì gần như ABC là sự lựa chọn gần như đứng đầu khu này rồi ạ.

grey_bolobala

Xe đạp
E thấy có 1 cụ nick vnpt gì ở trang 3 nói đúng. Chưa nên mua thời điểm này cụ nhé.

Cá nhân e đã từng liều vay bank hơn 70% để mua nhà cc hơn 3 tỷ và bán đúng gần đáy hồi đầu năm 2021 để tất toán nợ bank. Khi đó, dòng tiền của e hoàn toàn ổn định, đủ để trả nợ bank hàng tháng, nhưng lại k có tích lũy gì, nếu có rủi ro nhà có người ốm đau là tay trắng luôn. Trong quá trình vay bank, 2vc e cũng mâu thuẫn, rồi cũng fai thắt lưng buộc bụng k dám ăn tiêu chỉ để còm cõi đi làm thuê cho bank :)))) mất hết niềm vui cuộc sống, lúc nào đầu óc cũng căng thẳng :))) Cuối cùng 2vc e quyết định tất toán, trả hết nợ bank và ng thân, hiện đang ở thuê và tích lũy, tầm 50% đến 70% sẽ mua.

Theo em, cứ ở thuê tiếp đi, 8tr đi thuê hiện h so với thu nhập là mức vừa phải, đủ để cụ sống thấy tiện nghi, vui tươi. Cụ nên tích lũy thêm và nghe ngóng rồi hãy xuống tiền. Cũng như các cụ khác, nhận xét này của e mang tính cá nhân, theo e k nên mua VSM, trừ các khu cao cấp, vì chất lượng xây dựng, vị trí và giá tiền chưa xứng đáng. E chưa từng ở nhà Vin bao h, mới chỉ xuống chơi nhiều và hóng hớt tìm hiểu thôi nhé :))) ở đâu thì theo em, cứ cách chỗ vợ cụ làm 3-4km, tiện đg con cái học hành...

Về diện tích, e từng ở tập thể 60m2, cc 100m2 và h là thuê tập thể cải tạo rồi khoảng 70m2, thì thấy ... thế nào cũng ở đc hết, mình sẽ thích nghi đc. Nhưng nếu ở nhỏ quá thì là sống cho có, hay là hưởng thụ ko gian sống, cụ cứ suy nghĩ xem. Tuy nhiên e khuyên cụ nên mua càng rộng càng tốt, và hãy nghĩ xa 1 chút khi mua nhà. Đến khi cụ có bé t2 thì 55m2 k đủ đâu. Tuy nhiên, nghĩ xa thôi chứ đừng mua xa quá tầm tiền mình có.

Vài lời góp vui, vì e đoán 2vc thớt chắc còn trẻ, tầm đầu 3x, cũng loay hoay như 2vc e tầm vài năm trc.

lehanh.28

Xe đạp
Chung cư Ecolife tố hữu 76m2 giá 3,2 tỏi . giá này có đắt quá k các bác
Em muốn mua 1 căn 2pn quanh đó thôi mà sao khí quá vì tài chính có hạn, có khu Housinco Ltv nữa cũng đẹp mà không thấy ai rao bán :(

MR Fe

Xe tải
Em muốn mua 1 căn 2pn quanh đó thôi mà sao khí quá vì tài chính có hạn, có khu Housinco Ltv nữa cũng đẹp mà không thấy ai rao bán :(
Giá đó là bình thường đó cụ. Cụ trả 3,1 tỷ xem nhà đó có bán k

Ecolife 76m2 từ giữa 2022 đã hơn 3t rồi cụ, đến giờ ko giảm mà còn tăng nhẹ, khu tố hữu e thích nhất ecolife với roman plaza, tiện ích vừa đủ dùng (với 1 số người thì hơi ít nên giá rổ các loại cửa hàng, siêu thị ko cạnh tranh) mật độ dân vừa phải, nội khu ko rộng nhưng cũng ko hẹp, thiết kế căn hộ ecolife hợp lí nhiều sáng hơn, còn roman thì bàn giao mới hơn

trung1980

Đi bộ
Như bạn chia sẻ thì mình nghĩ là nên vay để mua cc. Vay sẽ tạo động lực để đi làm và cố gắng trong công việc.
Bạn cũng tính thêm về thăng tiến trong công việc của 2vc và tiền cũng mất giá nữa. Nếu mọi thứ ổn bạn sẽ trả được nhanh hơn nhiều. Sau 5, 6 năm chuyển sang căn to hơn hoặc xuống nhà trong ngõ.
Mua nhà đất với tầm giá đó thì cần bỏ nhiều công sức, xây nhà, đưa đón con..., không tập trung vào cv chính.

Nhớ người

Xe máy
Em cũng đang lăn tăn giờ tiền mặt có hơn 1 tỏi không biết có nên vay mua chung cư khoảng 4 tỏi khu mỗ lao không ngỉ

longloan

Xe tăng
Có nên mua chung cư thời điểm này không các cụ?
Hay sẽ càng lúc càng khó mua hơn?
2 năm trước em định mua nhưng làm mất sạch tiền
2 năm nay gom góp được 1 khoản tính vay nợ thêm rồi mua. Chứ sợ k mua sẽ ko bao h mua được ạ. Vì lạm phát rồi giá nhà leo thang làm e mãi không chạm tới đích đến được
Mua để ở thi nên

Lucas_lee

Xe tăng
Thực ra e k ngại thuê nhà. Nhưng em áp lực vì người thân quanh em cứ giục. Lúc nào cũng bơm tâm lý có nhà mới ổn định cuộc sống này kia. Còn giả sử cuộc sống có mỗi gia đình em thì em chẳng bh bận tâm cả cụ ah.
Thực ra mua nhà cũng chưa hẳn đã ổn định đâu ạ. Từ năm 2016 đến nay em chuyển nhà tới 3 lần rồi, cũng ít tiền nên chỉ mua đc chung cư. Nhưng trộm vía ở xong bán lại đều lãi cụ ạ.

cường quýt

Xe điện
Em nghĩ nếu cụ tính toán hợp lý mua dc thì nên mua ạ, vì cái phân khúc của cụ em thấy nhu cầu nhiều lắm, mỗi năm HN lại thêm bao nhiêu đôi vợ chồng trẻ, rồi sv ra học, mấy e sv ở tỉnh nhà có điều kiện mua cho con cái nhà để học cũng nhiều lắm.

Ttuan71

Xe tải
Mua nhà khởi đầu nên vay để có động lực và sắp xếp lại cái chi tiêu. Nhưng dùng đòn bẩy nhiều quá thì rất đau đầu, có những việc phát sinh không nằm trong dự trù. Nhưng có nhà để ở thì là cái gì khác hẳn, nó là cảm giác sở hữu, thích bày biện gì thì làm, dù không tiết kiệm như đi thuê nhưng vẫn thích. Nhiều người cứ quan niệm là cc phải mới ở mới thích, nhưng mua cc em nghĩ quan trọng là vị trí và môi trường xung quanh. Hai năm trước em mua cc, cùng bán kính với điểm mục tiêu, chỉ cách nhau có một con đường vành đai, em quyết định mua cc cũ đã dùng 10 năm rồi, tiền tạm gọi là tương đương nếu mua cc mới thì bỏ thêm vài trăm nữa, dù biết là cc mới sẽ lên giá nhưng cái gì mà chả phải trả giá

Onemoretime

Xe đạp
Năm nay cụ cày thêm 500 củ. Sang năm bài toán có 1t2, áp công thức 40% tự có, 40% bank, 20% người thân.
Năm 1 cày trả xong 20% người thân luôn, đỡ được tiền phạt của bank.
Năm 2 & 3 hết ưu đãi lãi suất cũng tất toán bank luôn.