[Funland] Có nên mua chung cư vào thời điểm này - 05/2022

HuongCrv

Xe điện
Các cụ thông thái cho e hỏi, Hà Đông có chung cư nào ở chất giá tầm 2,5t ko ah?
cụ hỏi mua căn mấy ngủ? tầm 2.5 tỷ h ở hà đông 3 ngủ là không mua được rồi (trừ khi mua các dự án cũ ở lâu rồi)?
Hiện tại thì khu vực hà đông cũng không có dự án mới, chỉ có 2 tòa của CĐT TSQ đang xây cạnh nút giao vũ trọng khánh với tố hữu, tuy nhiên chủ đầu tư này cũng nhiều tai tiếng và cũng thuộc dạng lởm.

Trungbvhd

Xe đạp
E muốn tìm căn 3 ngủ tầm tiền từ 2,5 đến 3t nhờ các cụ chỉ giúp ah. Mà theo các cụ để sang quý 2 năm 2023 liệu giá có mềm hơn ko nhỉ?

quachuoi

Xe tải
Ko mua nhanh còn tăng nữa

SuHaoMuoi199

Xe tải
E muốn tìm căn 3 ngủ tầm tiền từ 2,5 đến 3t nhờ các cụ chỉ giúp ah. Mà theo các cụ để sang quý 2 năm 2023 liệu giá có mềm hơn ko nhỉ?
Văn Phú Vic căn 116m2 giá đang loanh quanh 3-3.2 đồng.
Cụ ngó xem, ở đây năm ngoái em hỏi thì tầm 2.5-2.6 đồng, thuế má chắc 2,7 đồng. Khu này sổ rồi nên thích ngân hàng thoải mái.
Quan trọng tiền mặt cụ có bao nhiêu hay 3 đồng tính cả vay, nếu 3 đồng tiền mặt thì cụ phệt 1 căn ở vic cho em, thêm 200 nhưng thực sự khu này ổn, về sửa chữa tý lại sáng choang.
3 đồng mà chung cư mới thì được các căn 90m2 gì đó. Cháu thấy chung cư mới ko xuống nhiều đâu.
cụ cân đối

Chỉnh sửa cuối:

HuongCrv

Xe điện
Năm 2023 hà nội làm gì có dự án mới mà đòi giá mềm hả cụ? với các quy định về thuế sử dụng đất mới áp dụng cho nhà đầu tư thực hiện dự án bđs thì giá chung cư sẽ không giảm được đâu. Chỉ có 2 trường phái:
+ Chấp nhận mua nhà xã hội thì sẽ có mức giá hợp lý;
+ Nếu mua dự án thương mại mới thì phải chấp nhận nền giá mới?
Còn nếu không thì mua các chung cư cũ đã ở được một thời gian rồi vẫn sẽ có người cần tiền bán giá hợp lý.

Tuongtien1977

Xe điện
2.5 mà 3 ngủ khu hà đông giờ khó. tầm này năm ngoái thì chắc được căn trăm m2

SuHaoMuoi199

Xe tải
Em thì vẫn mê vic hơn bên này cụ ạ

Gabriel Nguen

Đi bộ
Thấy các cụ comment rôm rả quá em đang mất ngủ vào đọc cũng muốn góp ý kiến. Em ở Goldmark City HTM.

GM có 3 khu. R-Ruby (R2+R3 mật độ cao, R1+R4 mật độ thấp); S-Saphire (S3+S4 mật độ cao, S1+S2 mật độ thấp); và toà Diamond mới nhất, standalone. R và S thì là 4 toà quây lại sân nội khu ở giữa, có cây xanh, sân chơi, bể bơi, và đường nội khu chạy từ cổng vào bao quanh tất cả các khu. Ô tô và xe máy dịch vụ ko vào dc hẳn chân toà nhà trừ toà Diamond mà chỉ dc vào phần cổng bên ngoài từng khu, bảo vệ 24/7 nên an ninh tốt. Em ở đây lâu mà chưa bao h thấy các cháu trẻ trôu vào dc trong này để hẹn hò đàn đúm nẹt pô :D.

Khu R thì có điểm yếu do hầm ko liên thông với S và Diamond, nên bị ít chỗ để xe. Các cụ bên R vẫn có thể đăng ký để xe bên S nhưng bất tiện chút vì phải đi bộ cỡ vài chục đến hơn 100m để về nhà bên R. Vì lý do này với cả R là khu bàn giao sớm nhất nên giá bên R là mềm nhất.

Khu S thì hầm liên thông với Diamond và cả hầm của trường liên cấp Newton nên rộng. Hầm cũng bố trí rất khoa học, ít nhất là hầm ô tô, mỗi slot đều có đèn báo lot trống hay không, có springkler. Nhà em đăng ký 2 slot ô tô, slot đầu 1tr1, slot 2 1tr5. Ở đây nếu chỉ tính S và R thì có 4 toà mật độ cao 17 căn 1 sàn, R4 là hai đơn nguyên mỗi đơn nguyên 8 căn 1 sàn và 4 thang, R1-S1-S2 là 11 căn 1 sàn và 6 thang. Cụ nào nói GM là 17 căn 1 sàn và 6 thang chỉ là nói đúng 1 nửa. Mà một nửa sự thật thì ko phải sự thật rồi. Bên D thì nói thật e ko tìm hiểu vì chả có bạn bè ở đó (nhưng con nhóc nhà em thì có :D) chỉ biết là mật độ của nó còn ít hơn S1-S2 và có căn duplex.

Do khác nhau về mật độ nên cùng căn 3 ngủ thì ví dụ ở S3-S4 sẽ rẻ hơn S1-S2 khá nhiều. Bù lại chất lượng xd đều tốt. Bên S4, và nếu em ko nhầm thì cả R2 nữa đều chia thang nên chờ thang ko hề lâu. Nhà em sau 1 time dài ở S4 quyết định chốt căn 3pn tầng trung logia hướng đông chếch nam view nội khu bên S2 giá 4,43 tỏi, 106m2. Về quỹ bảo trì thì riêng 4 toà khu S nhà em đã là 147 tỉ. Với con số đó và cách vận hành tốt thì em tin là ko có chuyện xuống cấp dc. Trong khi các cụ nếu ở nhà ngõ bé thì khi cần đại tu nhà cửa sẽ rất mệt mỏi (xin giấy phép, xin đồng thuận hàng xóm, giấy phép xây dựng nếu chồng thêm tầng, chưa kể tiền đấm mõm cho các anh phường nếu tập kết vật liệu nhiều hoặc làm cư dân xung quanh nó ngứa mắt ý kiến lên công an).

Con nhóc nhà em cũng đang học Newton luôn, đưa đón rất tiện. Thỉnh thoảng em cũng cho nó tự về nếu đi cùng bạn vì lũ trẻ đi bộ trong nội khu, nếu mưa thì có thể chui xuống hầm mà về nhà, mình an tâm mà bọn trẻ có trải nghiệm, có tuổi thơ. Học phí tiểu học ở đây thì khoảng từ 7-10 triệu một tháng tuỳ hệ học. Sắp tới khi đưa vào vận hành một phần đường sắt trên cao thì sẽ còn nhiều option di chuyển hơn nữa. Còn đường Hn, em xin lỗi, cao điểm chỗ nào chả tắc trừ Hoàn kiếm vì mạn đó ít office building.

Đây là review thực tế của em trong vai trò là một cư dân ở đây hơn 1 năm nay. Em ko bảo các cụ nên mua hay không vì mỗi ng một nhu cầu khác nhau. Còn vấn đề toà trung tâm thương mại và căn hộ cao cấp 40 tầng thì em ko có ý kiến vì cái gì cũng có hai mặt của nó; khu vực càng đông thì sẽ bí hơn nhưng bù lại hoạt động giao dịch buôn bán cũng active hơn. Phản đối cái này căng nhất là các cụ bênR4 vì toà nhà sẽ che view của các cụ, nhưng thôi, view đấy là view ra tướng tá mà :D

Chỉnh sửa cuối:

kiep_ve_Sau

Xe đạp
Năm 2023 hà nội làm gì có dự án mới mà đòi giá mềm hả cụ? với các quy định về thuế sử dụng đất mới áp dụng cho nhà đầu tư thực hiện dự án bđs thì giá chung cư sẽ không giảm được đâu. Chỉ có 2 trường phái:
+ Chấp nhận mua nhà xã hội thì sẽ có mức giá hợp lý;
+ Nếu mua dự án thương mại mới thì phải chấp nhận nền giá mới?
Còn nếu không thì mua các chung cư cũ đã ở được một thời gian rồi vẫn sẽ có người cần tiền bán giá hợp lý.
làm gì có nhà xã hội mà mua? lên tivi mà mua thôi chứ ai bán đâu

HuongCrv

Xe điện
làm gì có nhà xã hội mà mua? lên tivi mà mua thôi chứ ai bán đâu
Đang có dự án NHS trung văn đấy ạ, CĐT mới có văn bản để tiếp nhận hồ sơ xét duyệt trình sở xây dựng đó ạ:

Giá bán 19.5 triệu đó cụ. Tất nhiên nộp hồ sơ xét duyệt thì chờ thời gian rồi còn phải bốc thăm nữa.

LAtran0802

Xe buýt
Website
baohiemsuckhoe365.wordpress.com
Khó đoán quá cụ ơi, em cũng đang tìm mua chung cư cũ ạ, broker inbox báo giá em cũng nhiều, nhưng em thấy giá tăng hơn so với tầm này năm ngoái. Họ giải thích là do bây h không đc duyệt dự án mới nội đô, nên ko có giá tốt. Nhưng mà thanh khoản cũng chẳng có mấy =)))
Loanh quanh 3.5B thì mới có căn ưng ưng, nhưng giá đó thì ko tương xứng với chất lượng lắm, có khi tầm đó mua đc nhà đất rồi.
Ls cao quá thôi thà đi thuê, xong có vẻ ai cũng đang chờ Luật mới xem như nào rồi mới quất.
Em xem kênh TCKD của anh Long Phan, các bác ấy khuyên là chờ cuối năm :v

lekuthao

Xe hơi
tìm được căn nào thì mua luôn thôi chứ chờ chả biết thế nào cả

DINH VAN CHINH

Xe đạp
liệu giá chung cư cũ cuối năm có mềm hơn không các cụ.giá tầm này cũ mà còn khét lẹt.tăng chóng mặt

thucbt

Xe tải
{Kinh doanh Bất động sản}
Website
nhadepland.com
liệu giá chung cư cũ cuối năm có mềm hơn không các cụ.giá tầm này cũ mà còn khét lẹt.tăng chóng mặt
E đang có hàng hồ gươm plaza giá 31,32 nhận nhà ngay mà lại thanh toán theo tiến độ 3 năm cụ ạ, e thây giá này là mềm lắm rồi