[Funland] Có nên mua pin tiểu sạc

Bopmuoi

[Tịch thu bằng lái]
Phiền cụ ib cháu chỗ mua với! Nhà cháu h nhiều thiết bị quá!
Trước em mua ở đây cụ ạ:

gachaybo

Xe tăng
Eneloop trước của Sanyo, sau pana mua lại thương hiệu, nhưng Sanyo vẫn giữ đc công gnheje thì phải
Dòng này đỉnh cao
Nhà em cái gì chạy pin là em tương hết
Cái khoá cửa vân tay hefele chơi phát 8 viên, tốn vãi, hehe
Em dùng pin evolta của pana mà mỗi lần thay 8 viên mất 400k thấy xót quá. Em cũng thay cho khoá hafele giống cụ.

Em thấy pin sạc có 1.2v mà cụ. Cụ dùng pin sạc lâu hết ko?

hienld

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
20 Nghĩa Đô, Hà Nội - 0908630088 - 0827788333
Website
giadungnhaviet.com
Em dùng pin evolta của pana mà mỗi lần thay 8 viên mất 400k thấy xót quá. Em cũng thay cho khoá hafele giống cụ.

Pin khoá vân tay cụ nên dùng pin sạc 1.5v ạ. Vì 1.2v có cái sẽ kêu thiếu nguồn.

Bopmuoi

[Tịch thu bằng lái]

Sạc đầy pin sạc Panasonic Eneloop. Cụ đo thử hiệu điện thế xem: nó loanh qoanh khoảng 1,4-1,5V gì đo. Và nó hoạt động tốt với tất cả các thiết bị 1,5V-3V-4,5V-6V-9V-12V, ...
Kinh nghiệm tham vấn mua hàng, cụ nên nghe tư vấn của người dùng từng trải dùng rồi chứ không nên nghe tư vấn của người bán hàng cụ nhé!

gachaybo

Xe tăng
Sạc đầy pin sạc Panasonic Eneloop. Cụ đo thử hiệu điện thế xem: nó loanh qoanh khoảng 1,4-1,5V gì đo. Và nó hoạt động tốt với tất cả các thiết bị 1,5V-3V-4,5V-6V-9V-12V, ...
Kinh nghiệm tham vấn mua hàng, cụ nên nghe tư vấn của người dùng từng trải dùng rồi chứ không nên nghe tư vấn của người bán hàng cụ nhé!
Em câm ơn cụ

coolpix8700

Xe ngựa
làm gì có 1,5V 1,25V thôi cụ em xài nó hon 40 năm rồi cụ ạ
Đúng vậy!
Em dùng cái Canon Speedlite 580EX II nếu dùng pin alkaline (đúng 1,5v) thì nó hồi nhanh hơn pin nạp để chụp nhanh được, nhưng chỉ khi nào rất cần mới dùng pin alkaline, còn chủ yếu em dùng pin nạp, vì pin alkaline đắt nên tốn hơn rất nhiều.
Ngày xưa em chơi RC (Racing Car), cả động cơ nổ cồn và xăng nitro và accu, nhưng chủ yếu là accu. Thời đó pin lithium đắt, chưa có pin cho thể loại này mà chủ yếu là Ni-ca và metal hybrde.
Người chơi thể loại này phải biết về accu. Không chỉ các bộ accu package, mà cả các bộ xạc em đều tự mua linh kiện về rồi ráp. Để ráp bộ xạc thì ngoài mấy cái transistors fet, còn phải mua những cái chips hay eeprom nạp chương trình điều khiển.
Em cũng mang về mấy cái xạc khác nhau cho pin AAA, AA, baby và mono.
Cái xạc này canh không chỉ điện áp mà cả nhiệt độ, điện trở nội của pin khi xạc. Nó có các chế độ xạc, xạc nhanh, kiểm tra và hồi phục pin chai. Để kiểm tra dung lượng pin thì tất nhiên nó phải xả, nạp rồi mới biết được dung lượng vừa xả và nạp.

Chỉnh sửa cuối:

achautelecom

Xe tải
Website
www.Dienmayjp.vn
làm gì có 1,5V 1,25V thôi cụ em xài nó hon 40 năm rồi cụ ạ
Các CỤ lạc hậu quá ko chịu cập nhật rồi, Cái pin 1,5v E mua thì lõi trong nó là cell Lithium 3,7 - 4,2v tích hợp 1 mạch điều áp đầu ra 1,5v Nên hay là ở chỗ đó, đặc biệt dùng cho các loại như chuột, bàn phím, máy gi âm ... cực ngon và ổn định.

Nhìn hình này thì dễ hiểu hơn :

pin-tieu-sac-aa-beston-1-5v-3500mwh-cap-cap-sac-truc-tiep-bang-cong-usb-2-1.jpg

coolpix8700

Xe ngựa
Các CỤ lạc hậu quá ko chịu cập nhật rồi, Cái pin 1,5v E mua thì lõi trong nó là cell Lithium 3,7 - 4,2v tích hợp 1 mạch điều áp đầu ra 1,5v Nên hay là ở chỗ đó, đặc biệt dùng cho các loại như chuột, bàn phím, máy gi âm ... cực ngon và ổn định.

Nhìn hình này thì dễ hiểu hơn :

pin-tieu-sac-aa-beston-1-5v-3500mwh-cap-cap-sac-truc-tiep-bang-cong-usb-2-1.jpg
Pin Eneloop không phải là pin Lithium, mà chỉ là metal hybride, nên điện áp làm việc của nó như mọi loại pin metal hybride khác.
Các tính chất khác của nó cũng không giống pin lithium, mà chỉ như các tính chất của pin metal hybride.
Hơi khác là công nghệ của Sanyo, nên chúng có dòng điện rò rất thấp, có khả năng giữ dung lượng lâu.
Em cảm thấy loại pin đỉnh bây giờ là pin LiPO4 (pin sắt phốt phát). Dung lượng lớn, tốc độ xạc cực nhanh, dòng xả lớn và giữ dung lượng khá lâu, điện áp thay đổi ít trong giải làm việc.
Sử dụng cũng khá dễ do điện áp của chúng gần giống với 2 cells ắc quy chì thông dụng.
Các mạch xạc-bảo vệ cho pin Litium - LiPO4 bây giờ rất tốt rồi, không còn như đối với pin Ni-Ca hay metal hybride nữa.
Em làm mấy bộ pin cho mấy cái cassette boombox lớn. Xạc chỉ mất có 20 phút mà đủ cho chúng phát từ 8-10 tiếng (Pin cỡ mono 32-650, nhưng dung lượng 6Ah, bằng mấy cục pin akaline cùng cỡ). Mà boombox là loại đánh nhạc beat đủ tung nhà, chứ không phải mấy cái cassette nhỏ nhỏ xinh xinh đâu:

Chỉnh sửa cuối:

Newsolder

Xe tải
Các bác cho hỏi có loại pin dự phòng nào sạc điện dùng cho Laptop được ko chứ cứ dùng vài năm là mây bị chai pin mà ko phải loại nào cũng thay được pin theo máy tính nên nếu có pin dự phòng thay thế thì đỡ phải mua mây mới?

wave-tau

Xe container
Đúng vậy!
Em dùng cái Canon Speedlite 580EX II nếu dùng pin alkaline (đúng 1,5v) thì nó hồi nhanh hơn pin nạp để chụp nhanh được, nhưng chỉ khi nào rất cần mới dùng pin alkaline, còn chủ yếu em dùng pin nạp, vì pin alkaline đắt nên tốn hơn rất nhiều.
Ngày xưa em chơi RC (Racing Car), cả động cơ nổ cồn và xăng nitro và accu, nhưng chủ yếu là accu. Thời đó pin lithium đắt, chưa có pin cho thể loại này mà chủ yếu là Ni-ca và metal hybrde.
Người chơi thể loại này phải biết về accu. Không chỉ các bộ accu package, mà cả các bộ xạc em đều tự mua linh kiện về rồi ráp. Để ráp bộ xạc thì ngoài mấy cái transistors fet, còn phải mua những cái chips hay eeprom nạp chương trình điều khiển.
Em cũng mang về mấy cái xạc khác nhau cho pin AAA, AA, baby và mono.
Cái xạc này canh không chỉ điện áp mà cả nhiệt độ, điện trở nội của pin khi xạc. Nó có các chế độ xạc, xạc nhanh, kiểm tra và hồi phục pin chai. Để kiểm tra dung lượng pin thì tất nhiên nó phải xả, nạp rồi mới biết được dung lượng vừa xả và nạp.

Cụ có biết hãng nào sx sạc chuyên nghiệp ko nhỉ, chứ thằng conrad này toàn đi đặt lại thôi, bên các nước eu khác còn đỡ chứ bên em nó bán đắt lòi, cũng thích 1 quả kiểm tra được dung lượng xem pin dùng 1 năm còn lại được bao nhiêu phần trăm. :D
Cụ dùng hàng hịn canon đôi khi đỏng đảnh đấy, chứ em từ canon, nikon và giờ là sony cứ làm vài còn yongnou về oánh ầm ầm, pin đen pana mới sạc nhét vào nó đánh gần như liên tục được, ko cần đợi hồi luôn. :D

coolpix8700

Xe ngựa
...
Cụ dùng hàng hịn canon đôi khi đỏng đảnh đấy, chứ em từ canon, nikon và giờ là sony cứ làm vài còn yongnou về oánh ầm ầm, pin đen pana mới sạc nhét vào nó đánh gần như liên tục được, ko cần đợi hồi luôn. :D
Bác phải đánh liên tục 1 hồi mới thấy.
Còn trong cái flash nó có cục tụ, nạp đầy đủ chớp hết công suất độ gần chục lần. Lúc đủ vơi nó mới lại nạp tiếp, lúc đó cái đèn led mới đỏ, còn không thì nó xanh suốt.
Tụi Conrad này chỉ thiết kế hay bán hàng hãng khác. Còn đồ chủ yếu nhập từ Đài. Hàng chính hãng Conrad đúng là không rẻ.
Ngày xưa em hay mua, nhưng chủ yếu là linh kiện hay kits. Đồ RC cũng chủ yếu mua của họ!

wave-tau

Xe container
Bác phải đánh liên tục 1 hồi mới thấy.
Còn trong cái flash nó có cục tụ, nạp đầy đủ chớp hết công suất độ gần chục lần. Lúc đủ vơi nó mới lại nạp tiếp, lúc đó cái đèn led mới đỏ, còn không thì nó xanh suốt.
Tụi Conrad này chỉ thiết kế hay bán hàng hãng khác. Còn đồ chủ yếu nhập từ Đài. Hàng chính hãng Conrad đúng là không rẻ.
Ngày xưa em hay mua, nhưng chủ yếu là linh kiện hay kits. Đồ RC cũng chủ yếu mua của họ!
Giờ em mới biết pana cũng có dòng mới này hay phết, đầy đủ chức năng cơ bản cần thiết, mỗi tội chỉ phục vụ chủ yếu cho dòng pin của pana. Giá nhõn hơn củ, đặt luôn cho nóng. :D

kienvinh

Tháo bánh
Giờ em mới biết pana cũng có dòng mới này hay phết, đầy đủ chức năng cơ bản cần thiết, mỗi tội chỉ phục vụ chủ yếu cho dòng pin của pana. Giá nhõn hơn củ, đặt luôn cho nóng. :D
Cái này không chọn (điều chỉnh) được dòng sạc. Tôi đang dùng cái của Techno Line thì chỉnh được. Viên pin 1000mAh cần sạc khác viên 2800mAh.

Với lại mua về dùng rồi cũng cần cảnh giác với chế độ smart của nó. Có khi nó báo pin đáng vứt đi rồi (quả đúng là viên pin ấy không còn tốt) nhưng cắm sang cái dumb charger thì lại tiếp tục dùng được viên pin ấy một thời gian nữa.

wave-tau

Xe container
Cái này không chọn (điều chỉnh) được dòng sạc. Tôi đang dùng cái của Techno Line thì chỉnh được. Viên pin 1000mAh cần sạc khác viên 2800mAh.

Với lại mua về dùng rồi cũng cần cảnh giác với chế độ smart của nó. Có khi nó báo pin đáng vứt đi rồi (quả đúng là viên pin ấy không còn tốt) nhưng cắm sang cái dumb charger thì lại tiếp tục dùng được viên pin ấy một thời gian nữa.
Chọn dòng nó tích hợp dạng smart trong đấy rồi cụ, pin hãng nó nó phải hiểu hơn ai hết chứ cụ, cái này còn có chức năng "phục hồi" pin, cho trường hợp hết sạch pin, đo dung lượng.
Còn dạng pin sạc này cái nào yếu yếu em lại chuyển sang dùng cho chuột hay bàn phím vẫn cứ bét nhòe. :D
Nói chung với giá thành pin như hiện nay cũng ko cần lăn tăn quá nhiều, lâu lâu cũng nên mua mới ủng hộ cho công nghệ phát triển. :D

coolpix8700

Xe ngựa
..., cái này còn có chức năng "phục hồi" pin, cho trường hợp hết sạch pin, đo dung lượng.
...
Chức năng phục hồi này, như lý thuyết ngày xưa hồi em còn nghịch RC thì với pin Ni-Ca hay metal hybride là họ dùng 1 xung nhọn rất cao (cỡ 10C) xạc cho pin, rồi xả ngay (độ 3 hay 4C) và đo điện trở nội viên pin. Khi điện trở biến đổi họ mới dùng các xung thấp hơn để xạc. Khoảng 1/4 dung lượng ban đầu dùng các xung cao (khoảng 5C) sau đó thấp dần. Cái xạc Conrad của em kia nó sẽ xạc đầy rồi xả hết lại xạc. Nếu dung lượng lần xạc tiếp theo vẫn tăng hơn lần trước nó nhắc lại tối đa đến 6 lần nạp - xả như vậy. Dung lượng cũ của pin sẽ được phục hồi.
Bây giờ có nhiều cục xạc cho phép xạc nhồi (xạc khi pin chưa hoàn toàn hết điện), nhưng họ vẫn khuyên thỉnh thoảng vẫn nên cho pin xả sạch điện. Các thiết bị dùng dòng nhỏ càng nên làm việc này (còn RC dùng dòng khá lớn, thường pin cũng rất nóng). Những cục xạc không dùng xung vẫn hay có chế độ xả, hay là trước khi xạc chúng sẽ tự động xả hết pin.
Với pin lithium mới bây giờ lại không được làm như vậy. Pin sẽ hỏng ngay lần nạp xả đầu tiên!

Chỉnh sửa cuối:

wave-tau

Xe container
Chức năng phục hồi này, như lý thuyết ngày xưa hồi em còn nghịch RC thì với pin Ni-Ca hay metal hybride là họ dùng 1 xung nhọn rất cao (cỡ 10C) xạc cho pin, rồi xả ngay (độ 3 hay 4C) và đo điện trở nội viên pin. Khi điện trở biến đổi họ mới dùng các xung thấp hơn để xạc. Khoảng 1/4 dung lượng ban đầu dùng các xung cao (khoảng 5C) sau đó thấp dần. Cái xạc Conrad của em kia nó sẽ xạc đầy rồi xả hết lại xạc. Nếu dung lượng lần xạc tiếp theo vẫn tăng hơn lần trước nó nhắc lại tối đa đến 6 lần nạp - xả như vậy. Dung lượng cũ của pin sẽ được phục hồi.
Bây giờ có nhiều cục xạc cho phép xạc nhồi (xạc khi pin chưa hoàn toàn hết điện), nhưng họ vẫn khuyên thỉnh thoảng vẫn nên cho pin xả sạch điện. Các thiết bị dùng dòng nhỏ càng nên làm việc này (còn RC dùng dòng khá lớn, thường pin cũng rất nóng). Những cục xạc không dùng xung vẫn hay có chế độ xả, hay là trước khi xạc chúng sẽ tự động xả hết pin.
Với pin lithium mới bây giờ lại không được làm như vậy. Pin sẽ hỏng ngay lần nạp xả đầu tiên!
Cảm ơn thông tin hữu ích của cụ, khoản này em công nhận cụ mày mò và rất nhiều kiến thức. :)

A98

Xe container
Vâng cụ pin Li-Ion không được xả hết, nhất là xả hết sau đó cất đi. Cũng không nên nạp đầy và cất đi. Buồn cười nhất là đến giờ nhiều cô nhân viên bán điện thoại vẫn khuyên khách dùng kiệt pin mới nạp!

locdx

Xe buýt
Cách đây hơn năm em đầu tư bộ sạc đa năng Nitecore SC4 (sạc từ pin AAA đến pin lifepo 32700). Pin thì mua mấy đôi pin 18650 chạy đèn pin, vợt muỗi...; hơn chục đôi pin sạc AAA, AA của Xiaomi; 4 đôi pin lifepo4 32700 về chế thay cho ắc quy chì axít, cái xe máy vứt ở quê vài tháng mới động vào nên hỏng ắc quy liên tục, gần năm nay chuyển sang chạy pin lifepo4 chả hỏng hóc gì (giá 4 cục pin 210K + mạch BMS 30K ~ giá ắc quy 12V-4Ah). Giờ trong nhà toàn bộ chuyển qua xài pin sạc hết.