[Funland] Có nên mua vũ khí Nga -cái nhìn từ xung đột Azerbaijan Armenia

Bachsima

Xe lăn
Tôi ủng hộ cụ này. Chuyện dùng UAV tấn công cao điểm bê tông chắc chắn là không hợp lý và chưa thấy ai làm vậy. Để phá lô cốt cần hoả lực rất lớn.
Nếu Tàu tấn công VN thì chắc chắn nó sẽ tập trung dùng UAV tấn công sân bay, kho vũ khí, hệ thống phòng không, xe thiết giáp chứ không đi tấn công lô cốt làm gì.
Các hệ thống rada của VN hiện tại có thể nói là hoàn toàn không bám bắt được UAV nhỏ nên S-300 hay gì gì thì cũng vô dụng hết thôi. Rada của máy bay tiêm kích VN đang sử dụng cũng không có loại nào bám bắt được UAV nhỏ. Việc chống UAV sẽ dựa hoàn toàn vào mắt thường của các chiến sĩ bộ đội. Đương nhiên bắn bằng mắt thường khó thế nào thì các cụ xem thi đấu tăng ở Nga, lính tuyển cấp binh chủng mà mục bắn 12ly7 bia tĩnh, ngắm kĩ còn trượt. Đó là bắn ban ngày, thời tiết đẹp đó. Còn bắn ban đêm thì thôi bỏ đi. Thời gian đó đi chụp cái ảnh chân dung để ăn đạn UAV còn có cái làm ảnh thờ.
Chuẩn, mà UAV mà gấp bằng celulose còn vô đối hơn nữa.

vuronaldo101

[Tịch thu bằng lái]
Đã bảo là cụ không hiểu phép chứng minh này mà. Rõ ràng em nói như vậy: "Không có chuyện toàn trung đoàn PK Syria bị diệt", là em nói nhảm. Vậy tại sao báo nói như vậy lại không phải là nhảm?
Thông tin từ 1 tờ báo chính thống, nếu cụ muốn phản bác thì phải có chứng minh; dẫn các nguồn thông tin khác
Chứ cụ không thể phản bác từ 1 cái mồm thúi vô danh tiểu tốt của cụ như vậy được; phản bác không cần chứng minh (?)
Cu khẳng định là cu nói nhảm, điều đó không chứng minh được là bài báo cũng nói nhảm (?)

Hiểu chửa cụ (?)

Chỉnh sửa cuối:

Sailor

Xe buýt
Mời cụ thưởng lãm bài báo đó. Nếu cụ chấp nhận bài báo như thế này, em nói thật, tiêu chuẩn của cụ rất thấp.
View attachment 5675972
Đấy, đúng nội dung em đề cập nhé, thường xuyên mang công kích cá nhân ra. Ở đây em chưa nói nội dung bài báo như thế nào cả đang chỉ nêu phương pháp đấu tranh của các cụ thôi.

Ghebango123

[Tịch thu bằng lái]

Trung đoàn 51 bị hủy đây, 10 người bị giết thì phải.

SLGB

[Tịch thu bằng lái]
Hồi cuối 199x em hay đọc Jane’s và từ hồi đó đồ chơi của Thổ phát triển được lên báo hơi nhiều. Tuy nhiên thì vẫn phải mua đồ về ráp thôi. Tự phát triển và sản xuất hết mọi thứ thì dân Thổ chỉ có bốc mứt ăn vã để chính phủ nó dồn tiền làm đồ chơi.
Thổ được thêm cái là có chân cẳng trong EU gì đấy nên còn được thuận lợi nhiều về kinh tế và công nghệ.

BTW, để các cụ ọp phò định hướng phát triển QS cho một quốc gia cũng giống như để Trump phát biểu về covid.
Biết đâu chùa rách phật vàng, ai hay trong quán ẩn tàng kinh luân :) nghĩ như cụ thì đội quân nào đó được cầm đầu bởi những người mới tốt nghiệp tiểu học của trường thuộc địa làm sao có cửa thắng đội quân nhà nghề tốt nghiệp võ bị saint cyr kể cả khi được đồng minh trang bị võ khí.

Big Bang

Xe điện
Túm lại là UAV Thổ / Vũ khí các kiểu của Nga là 1-0
Tên lửa IXa/ Vũ khí Nga là 1-0 nữa.
Đợi nốt Uca cho Donbas ăn hành và giải phòng Donbas để lấy luôn 3-0.
Vũ khí Nga so với Trung quốc giờ còn chưa có cửa, nói chi so với Thổ.

A98

Xe container
Đấy, đúng nội dung em đề cập nhé, thường xuyên mang công kích cá nhân ra. Ở đây em chưa nói nội dung bài báo như thế nào cả đang chỉ nêu phương pháp đấu tranh của các cụ thôi.
Cụ quá nhạy cảm. Chỉ một câu "Nếu cụ chấp nhận bài báo như thế này, em nói thật, tiêu chuẩn của cụ rất thấp" cụ đã gọi đấy là công kích cá nhân thì em nghĩ cụ không nên lên mạng trao đổi làm gì. Mà cụ cũng không nên nói chuyện, tranh cãi với ai làm gì. Câu này em nói trực tiếp với bạn bè em đầy. Câu đó nhắm vào TIÊU CHUẨN TIẾP NHẬN THÔNG TIN của cụ, chứ không nhắm vào cụ. TIÊU CHUẨN TIẾP NHẬN THÔNG TIN có liên quan đến ĐÁNH GIÁ CHẤT LƯỢNG THÔNG TIN, là một phần của hoạt động đọc báo

Cụ mở miệng ra là ghép em vào một nhóm nào đó, để phủ nhận mọi luận điểm của em, trong khi cụ thực ra không quan tâm đến luận điểm của em là gì. Phải chăng đó là cách suy luận, cách tranh cãi của cụ? Phải chăng cụ tiếp cận với mọi cuộc tranh luận bằng cách chia nhóm, sau đó phủ nhận/đồng ý mọi thứ bằng nhóm, chứ không phải bằng lý lẽ? Thưa cụ, đó chính là công kích cá nhân đấy, cụ có biết không? Cụ có hiểu không? Cụ gắn em vào một nhóm nào đó nhằm sổ toẹt mọi ý kiến của em, đó chính là thay vì chứng minh luận điểm của em không đúng, cụ đi tìm cách bôi nhọ em.

Em chỉ ra tiêu chuẩn kép trong cách suy nghĩ của cụ, mong cụ không nghĩ là em đang công kích cá nhân cụ.

A98

Xe container
Thông tin từ 1 tờ báo chính thống, nếu cụ muốn phản bác thì phải có chứng minh; dẫn các nguồn thông tin khác
Chứ cụ không thể phản bác từ 1 cái mồm thúi vô danh tiểu tốt của cụ như vậy được; phản bác không cần chứng minh (?)
Cu khẳng định là cu nói nhảm, điều đó không chứng minh được là bài báo cũng nói nhảm (?)

Hiểu chửa cụ (?)
Tại sao tờ báo không cần dẫn nguồn, không cần có ảnh chụp hay bất cứ thông tin gì khác, nhưng em lại cần?
Mời cụ đọc thêm nhé:

kingpokemon

[Tịch thu bằng lái]
Ta bây giờ phải thay đổi phương pháp phòng thủ thôi, không thể dựa vào vũ khí Nga được... tiếp cận Do Thái, Thổ mua và chuyển giao công nghệ. Tàu đánh ta cũng bằng UAV và chiến hạm; không còn cậy vào xe tăng Nga, phòng không Nga đơn thuần được...

Ô tô điên

Xe tăng
Nhiều người VN hiện nay, cứ nghĩ bắn B52 là cái gì của riêng ta, thật ra hàng nghìn chuyên gia Soviet đã sang VN, dạy, điều chỉnh rada, các kiểu,...1 kiểu giúp đỡ đặc biệt. Trong vài tháng đầu ta không hề bắn được, chỉ thời gian sau mới bắn trúng. Tất nhiên việc sử dụng khí tài là giỏi rồi, nhưng không có chuyên gia Soviet giúp tận tình, mà báo chí ta cũng thừa nhận vậy, ta không thể làm nổi.
Thì người ta vẫn lên báo đài phủ nhận hết thành quả của toàn dân, nhận hết công lao về mình kia kìa cụ.

hairyscary

Xe điện
Biết đâu chùa rách phật vàng, ai hay trong quán ẩn tàng kinh luân :) nghĩ như cụ thì đội quân nào đó được cầm đầu bởi những người mới tốt nghiệp tiểu học của trường thuộc địa làm sao có cửa thắng đội quân nhà nghề tốt nghiệp võ bị saint cyr kể cả khi được đồng minh trang bị võ khí.
À, em nhầm thớt nên mới lại viết mấy câu.
Còn lý sự của cụ em thấy chẳng liên quan. Dây cà ra dây muống, chỉ tổ rách việc.
Mặt khác cái lý sự đấy có phần vô lễ. Ọp phò chém gió bàn phím bói mù xem voi đòi cưỡi u-cà soi BMP ra T72 hay rủa nhau là chó với lợn với pet mà lại đòi lấy chuyện các cụ ngày trước ra để so với sánh.

SLGB

[Tịch thu bằng lái]
À, em nhầm thớt nên mới lại viết mấy câu.
Còn lý sự của cụ em thấy chẳng liên quan. Dây cà ra dây muống, chỉ tổ rách việc.
Mặt khác cái lý sự đấy có phần vô lễ. Ọp phò chém gió bàn phím bói mù xem voi đòi cưỡi u-cà soi BMP ra T72 hay rủa nhau là chó với lợn với pet mà lại đòi lấy chuyện các cụ ngày trước ra để so với sánh.
cụ không thích bàn thì lượn cho nước nó trong, vào ọ ẹ mấy câu rồi phán dân Op không đủ trình để bàn mới là rách việc đấy.

Sailor

Xe buýt
Cụ quá nhạy cảm. Chỉ một câu "Nếu cụ chấp nhận bài báo như thế này, em nói thật, tiêu chuẩn của cụ rất thấp" cụ đã gọi đấy là công kích cá nhân thì em nghĩ cụ không nên lên mạng trao đổi làm gì. Mà cụ cũng không nên nói chuyện, tranh cãi với ai làm gì. Câu này em nói trực tiếp với bạn bè em đầy. Câu đó nhắm vào TIÊU CHUẨN TIẾP NHẬN THÔNG TIN của cụ, chứ không nhắm vào cụ. TIÊU CHUẨN TIẾP NHẬN THÔNG TIN có liên quan đến ĐÁNH GIÁ CHẤT LƯỢNG THÔNG TIN, là một phần của hoạt động đọc báo

Cụ mở miệng ra là ghép em vào một nhóm nào đó, để phủ nhận mọi luận điểm của em, trong khi cụ thực ra không quan tâm đến luận điểm của em là gì. Phải chăng đó là cách suy luận, cách tranh cãi của cụ? Phải chăng cụ tiếp cận với mọi cuộc tranh luận bằng cách chia nhóm, sau đó phủ nhận/đồng ý mọi thứ bằng nhóm, chứ không phải bằng lý lẽ? Thưa cụ, đó chính là công kích cá nhân đấy, cụ có biết không? Cụ có hiểu không? Cụ gắn em vào một nhóm nào đó nhằm sổ toẹt mọi ý kiến của em, đó chính là thay vì chứng minh luận điểm của em không đúng, cụ đi tìm cách bôi nhọ em.

Em chỉ ra tiêu chuẩn kép trong cách suy nghĩ của cụ, mong cụ không nghĩ là em đang công kích cá nhân cụ.
Thưa cụ, kính cụ đúng ạ, em ngồi quan sát và nghe là được rồi.

Ghebango123

[Tịch thu bằng lái]
Làm sao Thổ trở thành một trong những quốc gia dẫn đầu sản xuất hệ thống vũ khí.

Khi quân đội khắp thế giới cần những phương tiện bọc thép để đối đầu với những mối đe dọa đang nổi lên, như các thiết bị dễ phát nổ, họ thường quan tâm tới Turkey.

Công nghiệp quốc phòng trong Thổ đã chuyên môn hóa trong những nền tảng xe bọc thép 4x4, 6x6 and 8x8 (xe 4 bánh, 6 bánh, 8 bánh), xe chiến đấu bộ binh có bánh xích cũng như xe tăng chiến đấu quan trọng và hệ thống vũ khí được sản xuất bởi nhưng công ty tư nhân địa phương như FNSS, Otokar, BMC and Nurol Makina. Ngoại trừ Lực lượng An ninh Quốc gia sử dụng chúng, những hệ thống được xuất khẩu tới những quốc gia khắp thế giới. 8x8 PARS, 6x6 PARS, 6X6 ARMA; 4x4 COBRA, EJDER YALCIN, VURAN; ALTAY MBT and KAPLAN Medium Tăng là nhưng mẫu sản phẩm đáng chú ý của Công nghiệp Quốc phòng Thổ cạnh tranh tại thị trường thế giới.

Xe bọc thép FNSS Pars, giá khoảng 2,3 triệu $/unit.

Kể từ khi gia nhập NATO năm 1952, Thổ là một thành viên cốt cán của tổ chức. Khi những quốc gia phương tây nỗ lực để ngăn chặn sự mở rộng của Soviet, việc thêm Thổ đã đem lại cho liên minh một chỗ đứng ở Trung Đông.

Năm 1980s, nhiều nước Nato đã bắt đầu một nỗ lực để hiện đại hóa hệ thống vũ khí của họ, một hành động Thổ tham gia nhiệt tình. Đất nước cũng nỗ lực để phát triển năng lực cho sự sản xuất vũ khí để giảm thiểu sự phụ thuộc vào sản xuất nước ngoài. Trong những năm sau, thành công của Thổ như một nhà phát triển hệ thống vũ khí đã đưa Thổ trở thành một nhà cung ứng then chốt trên thế giới.

Công nghiệp quốc phòng Thổ đã bắt đầu những hành trình của nó với việc được cấp phép sản xuât các xe chiến đấu bọc thép và hôm nay đã tiếp cận tới những phương tiện, hệ thống phức tạp hơn như xe lội nước, xe chống tăng, xe tăng nhỏ và lớn cùng với một loạt các giải pháp tháp pháo.

(còn nữa, em rảnh dịch bài hầu các cụ vui, tks đã đọc )

Chỉnh sửa cuối:

Santa Fee

Xe buýt
Thớt này độ giải trí cao phết, như các "chuyên da" ở đây phán thì xứ ơ kìa sắp chết cmnr, tuyền vũ khí rởm lấy cái éo gì ra mà bvtq khi có war. Ai đó bẩu các tủ lạnh vào đây mà tham khảo nhể

Ghebango123

[Tịch thu bằng lái]
Thớt này độ giải trí cao phết, như các "chuyên da" ở đây phán thì xứ ơ kìa sắp chết cmnr, tuyền vũ khí rởm lấy cái éo gì ra mà bvtq khi có war. Ai đó bẩu các tủ lạnh vào đây mà tham khảo nhể
:D cũng là 1 ý kiến thôi cụ ạ, đa chiều mà. Bọn emđang nói vê tương lai, chứ không phải những thứ quá khứ. Thực tế bọn em là dân nghiệp dư, xứơ kìa thiếu gì người taì, họ nhận ra vấnđề vàđi trước lâu rồi, như việc Viettel làm Drone từ 2008 hay ta mua vũ khí Drone củaÍt xà hayvừa mua lô 3 máy bay trinh sát UAV của Mĩ.

Chỉnh sửa cuối:

SVC

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nào viết bài báo hay nhỉ. Chỉ có tiêu đề, không có nội dung, đến cái ảnh xác Pantsir cũng không có. Nguồn cũng không có nốt.
Thế mà vẫn có người tha về được. Cả tin vãi.
Cứ mỗi khi con Ky ky nhà em nó lẻn ra ngoài tha rác về là em lại cho nó 1 hèo. Lại Ẳng 1 cái.
Thế mà nó vưỡn cứ chứng nào tật nấy:(

Ghebango123

[Tịch thu bằng lái]
Hợp tác công tư

Một nhân tố cốt yếu của thành công của Thổ là khả năng tận dụng lợi thế của nó vào việc đóng góp từ công nghiệp chính phủ và tư nhân. Hội trưởng của Công nghiệp quốc phòng Thổ (SSB) được thành lập năm 1985, theo sau là Quĩ lực lượng vũ trang Thổ (TAFF) năm 1987. Được sinh ra từ sự sát nhiều nhiều quĩ giống nhau, TAFF nắm giữ phần lớn cổ phần của một số công ty quốc phòng tư nhân quan trọng ở Thổ Nhĩ Kỳ:

· ASELSAN, Hệ thống vũ khí mặt đất hợp nhất và hiện đại hóa và C4ISR
· ROKETSAN, Sản xuất công nghệ cho đạn đẩy, đạn dẫn đường, hệ thống tên lửa cao cấp và các giải phap tên lửa đạn đạo
· HAVELSAN, cung cấp phần mềm, huấn luyện mô hình và hệ thống tích hợp
· ASPİLSAN and İŞBİR, tập trung lên hệ thống sức mạnh và năng lượng cho hành quân bộ
· TURKISH AEROSPACE, cung cấp giải pháp cho hàng không vũ trụ

Ngoài ra, MKEK, một hãng chế tạo vũ khí đạn dược, và ASFAT, bao gồm các công ty quân sự, đều là thành viên với quốc gia nhưng có thể mua bán thương mại. Được thành lập bởi SSB cho thiết kế và sản xuất, STM ngay lập tức là một công ty quan trọng khác. Các hãng tư nhân khác mà đã tạo danh tiếng trong lĩnh vực súng ống bao gồm:Kale, Sarsılmaz, Canik Arms and YDS.

"Chúng tôi sản xuất sản phẩm và dịch vụ để đáp ứng nhu cầu của quân đội Thổ với sự phối hợp của Hội trưởng côn nghiệp quốc phòng. Naki Polat , chủ tịch SSI nói. Quân đội Thổ yêu cầu các sản phẩm và dịch vụ mà có khả năng vượt trội, đòi hỏi các thử nghiệm cực kì khó khăn.

Ghebango123

[Tịch thu bằng lái]
Thổ đi lên từ những xe bọc thép kiểu này,
Otokar Cobra II
giá khoảng 0,6 triệu $/ đơn vị.

Ghebango123

[Tịch thu bằng lái]

Đừng cười những việc như này, đây là khởi đầu của 1 nền quốc phòng như Thổ. Cái đi mua dù tốt đến đâu cũng phải phụ thuộc người ta, cái mình làm thì khác, Campuchia nó đang tiến bộ trong giáo dục quốc phòng đấy.