[Funland] Có nên mua xe oto khi ít nhu cầu, như một tiện nghi phải có?

Amethyst2020

Xe buýt
Tổng hợp lại thì như thế này :
Nhà cụ mới có 1 cháu học mầm non , nghĩa là cụ tầm loanh quanh 30 tuổi .
Nhà nội cách 100 km , nghĩa là ở quê lên TP lập nghiệp . Mới ít tuổi đã mua được nhà , có dư 1 tỏi để tính chuyện mua xe .
Mà đã dám mua xe 1 tỏi thì phải ở cái nhà tầm 10 tỏi + .
Dịch covid19 nhiều người khó khăn mà công việc 2 VC nhà cụ vẫn ổn định , chứng tỏ cụ rất tài giỏi .
Theo tất cả dữ liệu trên thì cụ nên mua xe để hưởng thụ tiện nghi .
Ối cụ suy diễn thế này thì chết. Em ko phải như cụ gì kia bẩu có 10 tỉ mới mua xe 1 tỉ đâu ạ. Nhà em quá là bình thường thôi ạ, nhưng nghĩ cái xe cũng là một thứ lớn cần mua chỉ sau cái nhà nên ưu ái cho nó một chút, dù sao ko phải kiểu chơi xe đổi chác này nọ thì sắm con tàm tạm đi cho lâu, đỡ lỗi mốt, đủ công năng phục vụ cả sau này. Giờ thì nhiều người còn đi vay để mua nhà mua xe mà, nhà em trộm vía ko phải vay gì nhưng ko có nghĩa là có gấp 10 lần tiền mới dám mua như thế :(. Em mà có 10 tỉ thì em mua xe lâu rồi chứ lên đây hỏi làm chóa gì :))).

Đảngnl

Xe đạp
Các cụ ạ, nhà em đang có dư ít tiền, nhà cửa thì có rồi, trong dài hạn thì vẫn có mục tiêu mua cái nhà nữa, nhưng còn xa, nên hiện tại trong ngắn hạn là chưa có kế hoạch gì. Dạo này 2vc đang nói chuyện mua oto, nhưng nghĩ đi nghĩ lại vẫn không biết có đáng không.

Chồng làm việc tại nhà, ít có nhu cầu giao lưu quan hệ. Vợ làm cách nhà 3km, sáng cắp ô đi tối cắp ô về. F1 (mới một đứa) đi học cách nhà 4km. Quê nội cách nhà 100km, quê ngoại 15km. Không có xe thì rất ít về nội, nếu có thì chắc sẽ về nhiều hơn. Chẳng qua dạo này những lúc nắng nóng rồi mưa to đưa F1 đi học thấy cũng thương thương, hôm trước nó dính mưa về ốm nên 2vc lại ngồi bàn chuyện xe cộ.

Thu nhập nhà em hiện tại thì nuôi xe thoải mái, nhưng đang băn khoăn giữa hai mặt: 1. Có phải xe hơi là việc trước sau gì cũng phải sắm như một tiện nghi gia đình (như điều hòa máy giặt tủ lạnh), kể cả nhu cầu ít? 2. Nuôi như vậy có lãng phí không khi vẫn còn mục tiêu dài hạn là tích lũy, mua nhà nữa đề phòng tuổi già?

Em biết trên này nhiều cụ có xe, kể cả khi phải vay nợ, có cụ nào mua khi nhu cầu ít như em không ạ? Các cụ có thấy lãng phí hay hối hận khi mua không? Sói nhà em muốn mua xe khoảng 1 tỏi, vì bảo mua xe cho sướng (chứ ko phải vì cần) thì mua hẳn cái được được tí, em nghĩ xót quá. Bây giờ 400tr cũng đi được rồi mà, có cần thiết lắm đâu.
Thứ nhất cụ hiểu sai về ý nghĩa cái xe rồi : nhu cầu quan hệ là phụ của việc mua xe thôi. Nhu cầu chính là sức khoẻ. Là an toàn của cụ và gia đình
Thứ 2 : chưa có xe cụ sẽ nghĩ chỉ đi loanh quanh gần nhà. Nhưng cụ mua xe rồi sẽ thấy có rất nhiều chỗ để đi cùng gia đình. Nói k quá nhưng nó sẽ giúp cụ năng động hơn đó.
Thứ 3 : xe là nhu cầu hưởng thụ. Cụ nên cân đối kinh tế hợp lí. Tiền nhần rỗi 10 phần chỉ nên dùng 3 phần mua xe.

Một chút góp ý của em. Sắp tới đây em cũng chuẩn bị tậu xe sau 1 thời gian dài có việc toàn mượn xe :)

kimanh281beo

Xe hơi
Mợ chỉ kể mùng 1 vẫn gọi được grab, nhưng ko kể những lúc gọi mãi không được, chờ đợi bực bội :D. Năm ngoái em về quê đợt Tết, taxi chạy sô kinh quá nên mặc dù đã book từ cả tháng trước, vẫn ko về kịp, hẹn lần hẹn lữa, chờ đợi rất nản. Sau em phải book Grab tỉnh, cũng phải book mất 1 tiếng đồng hồ với hàng chục cuộc gọi từ chối của tài xế. Ngoài ra những lần đi ăn tối cả gia đình, gọi vào giờ tan tầm thì cũng chờ mút mùa luôn, tài xế cũng người nọ người kia, có người thái độ chả ra sao, bỏ tiền ra đi mà rất bực.

Nghe các cụ ở đây nói em mới ngộ ra, mà trước giờ em ko nghĩ tới, mặc dù em là đứa thích đi chơi nhưng nghĩ đến đường xá xe cộ là ngại rồi. Có xe thì phải đi cho... đỡ phí, cho con cái đi xa khám phá cũng vui. Em thích đi du lịch xa, vào miền Nam, ra nước ngoài, ect... nhưng ox em lại không có nhu cầu. Ông ấy bảo đi đâu mà đi bằng oto thôi, chứ đi xa đi máy bay lách cách tốn kém (nhưng đi chơi bằng oto thì phải thuê xe tự lái, mà nhà ko có xe nên lái ko quen, lại ngại). Nên em hầu như ko rủ được ông ấy đi du lịch xa mấy, toàn phải đi với bạn bè :(. Nếu có xe thì ít nhất gia đình có thể đi đổi gió khỏi thành phố một cách dễ dàng rồi. Còn có thể đưa cả ông bà, cháu chắt đi cùng nữa.
Nhà em chuyên du lịch xa đây ạ :))) vì ko thích biển ngoài Bắc nên chủ yếu đi miền Trung miền Nam. 2 vợ chồng lười nên nghĩ tới việc ngồi lái là mệt rồi. Đi máy bay là chính, đợt này hay năm ngoái mbay đều rẻ cả. Rẻ hơn đi tàu nhiều
Grab thì 10 lần gọi thì 9 lần ok, có 1 hay 2 lần lái xe đi ẩu/ xe có mùi kinh khủng :))) chấp nhận về mình tắm giặt sạch sẽ vậy. Họ lái họ ngửi cả ngày chứ mình nửa tiếng 1 tiếng chấp nhận được. Grab nếu đi lâu sẽ đc nâng hạng, nhà em đi nhiều nên chuyên book được những xe đc vote 5 sao. Tỉ lệ lái xe ổn là chủ yếu
Nhà em oba 2 bên đều có xe, anh chị em đều lái được nên nhà em chuyên đề ngồi ké nếu đi gần.
Còn đi xa thì em vẫn thấy thích máy bay hơn, tiết kiệm thời gian sức lực.
Trong thời điểm Covid diễn biến khó lường, thuế phí oto còn cao thì nhà em vẫn chưa mua xe. Nhất là khi thấy các nhà mua xe xong toàn về kêu thôi. Không hiểu sao các bác otofun toàn khen với khuyên mua nữa, lội 12 trang chỉ mình em khuyên không mua :)))

toimuondie

Xe container
Nhiều cụ cứ xui đi Grab.
Nếu vậy nhà cũng chẳng cần mua đi thuê cho sướng.
Em thì cứ cái gì dễ em làm trước, khó em làm sau.
Mua xe đạp dễ hơn mua nhà nên xe đạp em mua rồi, còn nhà em đang đi thuê.
Nói vậy thôi ngồi đợi Grab nó đến mệt mỏi lắm ạ.

nguoibatdau

Xe tăng
Nhà em chuyên du lịch xa đây ạ :))) vì ko thích biển ngoài Bắc nên chủ yếu đi miền Trung miền Nam. 2 vợ chồng lười nên nghĩ tới việc ngồi lái là mệt rồi. Đi máy bay là chính, đợt này hay năm ngoái mbay đều rẻ cả. Rẻ hơn đi tàu nhiều
Grab thì 10 lần gọi thì 9 lần ok, có 1 hay 2 lần lái xe đi ẩu/ xe có mùi kinh khủng :))) chấp nhận về mình tắm giặt sạch sẽ vậy. Họ lái họ ngửi cả ngày chứ mình nửa tiếng 1 tiếng chấp nhận được. Grab nếu đi lâu sẽ đc nâng hạng, nhà em đi nhiều nên chuyên book được những xe đc vote 5 sao. Tỉ lệ lái xe ổn là chủ yếu
Nhà em oba 2 bên đều có xe, anh chị em đều lái được nên nhà em chuyên đề ngồi ké nếu đi gần.
Trong thời điểm Covid diễn biến khó lường, thuế phí oto còn cao thì nhà em vẫn chưa mua xe. Nhất là khi thấy các nhà mua xe xong toàn về kêu thôi. Không hiểu sao các bác otofun toàn khen với khuyên mua nữa, lội 12 trang chỉ mình em khuyên không mua :)))
Combo của nhà mợ là lười + phụ thuộc + ít tiền nên khuyên không mua xe là phải. Ngồi ké nhiều mà không thấy rát mặt thì đúng là nể da mặt gia đình mợ.

dealer-ck

Xe tăng
Nếu ko bị gánh nặng thì mua, ít đi thì mua cái ít tiền thôi đỡ bị khấu hao nhiều.

RealMen8668

Xe hơi
Bên trời Tây thì oto chỉ là phương tiện bình dân đi lại mà chỉ những người vô gia cứ mới không có. Bên mình mua cái oto cũng phải ngày nghĩ đêm ngẫm. Buồn thật.... Cái oto bây giờ cứ như cái xe đạp hồi mới hòa bình, bao giờ thì dân lao động được mua đúng giá trị của nó ?

Amethyst2020

Xe buýt
Ah ý em là em thích đi xa bằng máy bay nhưng bố nó ko thích nên rủ rất khó. Nên nếu có xe thì đi loanh quanh miền Bắc cũng dc, có còn hơn không. Còn ko có xe thì bố nó ngại lái nên chẳng đi được đâu, nghĩ đi đâu phụ thuộc xe cộ là ngại rồi. Cảm giác cả nhà ngồi trên xe của mình rong ruổi khắp nơi nó vẫn tự do tự tại hơn nhể.
Nhà em 2vc đều con cả, các em chưa có điều kiện lắm, nên sắm cái có gì tiện chở cả các cụ và các cháu đi chơi.

Amethyst2020

Xe buýt
Bên trời Tây thì oto chỉ là phương tiện bình dân đi lại mà chỉ những người vô gia cứ mới không có. Bên mình mua cái oto cũng phải ngày nghĩ đêm ngẫm. Buồn thật.... Cái oto bây giờ cứ như cái xe đạp hồi mới hòa bình, bao giờ thì dân lao động được mua đúng giá trị của nó ?
Oto bên mình còn bị đánh thuế TTĐB nên giá trị mới bị vống lên so với lợi ích thế này. Cũng do hạ tầng giao thông kém quá, chứ oto mà rẻ như ở bển thì dân mình trèo lên đầu nhau mà đi mất.

nam_hoai

Xe tăng
Như gia đình mợ mua là hợp lý rồi,tiền kiếm đc phải hưởng thụ chứ có phải như các cụ xưa chắt bóp cho các con cháu sau này đâu

Chekmate

Xe điện
Mua cái xe phục vụ mình, còn về quê quán 2 bên, con cái đi học đỡ mưa gió ốm đau, nên quá ấy chứ.

Leanh65

Xe container
Nhà em nghèo rớt theo tiêu chuẩn của các cụ nhưng có tiền là em quất luôn. Dù mỗi tháng tính đúng tính đủ cũng mất đứt hơn 3 chục củ. Nhưng bù lại em thích đi đâu, giờ nào thì đi, gấu cũng thế. Chẳng ai phụ thuộc ai, sân nhà để được 2 xe, thích đi lúc nào thì đi. Cũng chả thấy nghèo hơn, chỉ là không giàu thôi. Tiếc là chắc chỉ còn đi được vài năm nữa mà con thì bé quá, lại chả muốn bán. Các cụ có tiền mua sớm đi, u60 là chả muốn đi đâu dù xe có đẹp mấy.😔

Xe gia đình

Xe điện
Nếu không có tiền thì ô tô là tiêu sản
Nếu có tiền thì ô tô chỉ là phương tiện :)

Mystar

Xe tải
Nói thật, cụ cứ mua cho sướng cái thằng người ! Như nhà em mua hẳn 2 con vợ cái ck cái,... Biết đc sống đến bao giờ, cuộc đời vô thường, chỉ có cái cảm nhận là của mình, mà cái ô tô sẽ đem cho cụ nhiều cảm nhận khác đi xe máy hoặc taxi ah.

kduc

Xe container
Cám ơn chia sẻ thiết thực của cụ. Sói nhà em thì muốn mua con gầm cao với lại có khi muốn chở thêm các cụ đi chơi nên cũng muốn xe rộng rộng. Với xác định nếu mua thì phải dùng lâu dài ko muốn đổi nên mua xe rộng từ đầu cho nó chắc ấy ạ. Ông anh em tình cảnh lúc đầu giống em, ko có nhu cầu xe cộ, sau dư tiền vẫn mua con xe nhỏ. Nhưng ông ấy lại ở cùng bố mẹ vợ, rồi thêm đứa thứ 2. Thành ra bây giờ đi đâu cả nhà chen chúc cũng bất tiện.
Nhà em 2vc đều con cả, các em chưa có điều kiện lắm, nên sắm cái có gì tiện chở cả các cụ và các cháu đi chơi.
......đã book từ cả tháng trước, vẫn ko về kịp, hẹn lần hẹn lữa, chờ đợi rất nản. Sau em phải book Grab tỉnh, cũng phải book mất 1 tiếng đồng hồ với hàng chục cuộc gọi từ chối của tài xế. .... tài xế cũng người nọ người kia, có người thái độ chả ra sao, bỏ tiền ra đi mà rất bực.

..... Nếu có xe thì ít nhất gia đình có thể đi đổi gió khỏi thành phố một cách dễ dàng rồi. Còn có thể đưa cả ông bà, cháu chắt đi cùng nữa.
Em lội hết 10 trang và nhận thấy hẳn nhiên là ở diễn đàn ato thì đa số sẽ khuyên có ato :D.
Như e ở tỉnh ko lo chỗ đỗ nên nhà có hai cái, đều lúc mua là vay ½ cả :D, nhưng nhìn lại thấy đó là qđ đúng đắn, nhớ lúc lấy cái xe đầu cách đây chục năm (xe cũ), tối đó trời mưa to, cả nhà e lên xe chạy một vòng, lội nước các kiểu, lúc đó nhìn 2 F1 và bà cả cười đùa trong xe mà e thấy thật đáng.

VC mợ lại là con cả và e nghĩ các em chưa có điều kiện như mợ, vậy việc mua xe để thỉnh thoảng về thăm rồi là đưa ông bà nội ngoại, các em đi đâu đó là việc rất quan trọng, như e giờ vẫn ân hận là chưa đưa được bố e đi máy bay lần nào cho biết vì đận đó mình vẫn nghèo quá. Ngoài ra việc vc a/c cả có một cái xe còn là động lực để các em hai bên cố gắng, cái đó cũng quan trọng.

Nếu mợ còn lăn tăn thì nên cộng tác vs ông anh ở trên, lấy lại cái xe cũ của ông ấy đi một hai năm, xui ông ấy mua một cái 7 chỗ (Innova, Sedona, hai cái này ngồi rộng rãi hơn mấy loại 7 chỗ giả cầy khác), khi nào cần đi đông thì mợ lại đổi xe cho ông ấy. Nếu ko thì mợ nên mua một cái xe lướt bé bé đi tạm, tầm đôi ba năm nữa mua thêm một cái xe to.

Ah quên, nhiều người cứ thích đi gầm cao nhưng kinh nghiệm của e là đi gầm thấp đỡ say, mấy lần e đổi gầm cao chạy bà cả đều say cả. Thế nên nếu sói nhà thích gầm cao thì cũng chỉ nên chạy CUV thôi, đừng đi SUV.

Mua về em sử dụng cực ít nhưng vẫm thấy có ích. Dự định của em là đi lâu dài, không đổi xe nên dùng ít nó ít hao dùng được lâu và quên số tiền bỏ ra mua xe đi coi như chi phí của cuộc sống. Khi nào cũ quá bán đo bù tiền vào mua cái mới dùng tiếp.
Chuẩn này, mua xe mà cứ tính khấu hao rồi mất giá rồi lãi vay thì ai dám mua :D, cứ mua và coi như ko có chỗ tiền đó, lúc ấy chỉ phải nghĩ mình bỏ ra có mấy tr một thàng mà được đi ato, mưa ko đến mặt nắng ko đến đầu là vui rồi.

NguyenXun

Xe hơi
Túm lại cụ chủ chốt PA chưa. Nếu mua xe mới thì gọi em nhá!

Chit

Xe tải
Có mua xe hay không? không thể đơn giản nói ngay có hoặc không được, cãi nhau bất phân thắng bại.

Trừ những cụ mua để giải quyết khâu trang trí, còn để đi, thì Mua hay Không, phải trả lời 2 câu hỏi:

1. Có đủ tiền không? đủ mua và chi phí cho nó hàng tháng?

2. có đi nhiều không?

Nếu không đủ tiền hoặc cuộc sống đang phải tính toán từng đồng thì không nên mua? Đừng dại nghe mấy cụ bảo cứ vay mà hưởng thụ đi không sau này tiếc. Cụ chưa có nhiều tiền, hưởng thụ cái này thì cụ lại phải cắt cái khác, nhiều khi cái khác là nhu cầu cơ bản, ảnh hưởng đến cuộc sống hoặc tương lai của gia đình và những người thân của cụ.

Nếu đi ít, tầm trên dưới vạn km/năm, thì cũng khuyên cụ đi đâu nên đi taxi, khoẻ người, và chắc chắn kinh tế hơn việc cụ sở hữu xe. Tiền không bao giờ là thừa, để dùng vào việc khác.

shiluo

Xe container
Em ở Hà Nội, đến bây giờ em vẫn chưa tìm đủ lý do để mua xe (mặc dù bị nhiều người giục mua, ông già nhà em còn bảo cần thì ông tài trợ cho 1/2 và cho vay 1/2 đến lúc nào có thì trả, ông cũng cáu vì em không chịu mua)
- Đi làm: Khỏi phải nói, em đi xe đạp còn nhanh hơn 2 bánh chứ chưa nói đến 4 bánh
- Đi chơi trong phố: Tìm chỗ đỗ đã ong hết cả thủ và mất thời gian, grab thì 5' là có (trong đó ngồi nhà chơi 4', 1' trước khi xe đến thì ra đón xe)
- Đi chơi hơi xa: Tính em thì đi chơi toàn rủ các gia đinh thân quen đi, và thuê luôn con 16 chỗ nó chở đi, chứ đi ngồi với nhau không làm chén rượu hay cốc bia là không chịu được.
- Đi nhậu: Thôi không cần nhắc
- Con đi học: Học trường làng gần nhà (cách ~800m), toàn đi bộ
- Về quê: Cứ lên tàu nằm ngủ giấc là sáng hôm sau tới nơi, khỏe như ngủ tại nhà và an toàn hơn nhiều - nhất là mấy ngày lễ tết, về quê thì có sẵn 2-3 con xe lúc nào cũng sẵn nếu cần đi đâu.
- Chất lượng cuộc sống: Em thấy con xe và chất lượng cuộc sống của nhà em không liên quan gì cả, năm cứ làm 5-6 chuyến du lịch, đồ trong nhà cần mua gì cũng ít khi phải lăn tăn, con cái thì đầu tư đầy đủ theo quan điểm sống của nhà em
Sắp tới em cũng bảo Gấu đi học để nếu cần mua xe thì còn có người chở lúc đi về và tìm tiếp lý do để mua, nói thật là lý do lớn nhất bây giờ của em là ông bà ở quê cứ muốn em mua vì với các cụ nó cũng là vấn đề sĩ diện (cái này thì em cũng không ý kiến, tính các cụ hầu hết như thế)

hd-vt

Xe container
Em ở Hà Nội, đến bây giờ em vẫn chưa tìm đủ lý do để mua xe (mặc dù bị nhiều người giục mua, ông già nhà em còn bảo cần thì ông tài trợ cho 1/2 và cho vay 1/2 đến lúc nào có thì trả, ông cũng cáu vì em không chịu mua)
- Đi làm: Khỏi phải nói, em đi xe đạp còn nhanh hơn 2 bánh chứ chưa nói đến 4 bánh
- Đi chơi trong phố: Tìm chỗ đỗ đã ong hết cả thủ và mất thời gian, grab thì 5' là có (trong đó ngồi nhà chơi 4', 1' trước khi xe đến thì ra đón xe)
- Đi chơi hơi xa: Tính em thì đi chơi toàn rủ các gia đinh thân quen đi, và thuê luôn con 16 chỗ nó chở đi, chứ đi ngồi với nhau không làm chén rượu hay cốc bia là không chịu được.
- Đi nhậu: Thôi không cần nhắc
- Con đi học: Học trường làng gần nhà (cách ~800m), toàn đi bộ
- Về quê: Cứ lên tàu nằm ngủ giấc là sáng hôm sau tới nơi, khỏe như ngủ tại nhà và an toàn hơn nhiều - nhất là mấy ngày lễ tết, về quê thì có sẵn 2-3 con xe lúc nào cũng sẵn nếu cần đi đâu.
- Chất lượng cuộc sống: Em thấy con xe và chất lượng cuộc sống của nhà em không liên quan gì cả, năm cứ làm 5-6 chuyến du lịch, đồ trong nhà cần mua gì cũng ít khi phải lăn tăn, con cái thì đầu tư đầy đủ theo quan điểm sống của nhà em
Sắp tới em cũng bảo Gấu đi học để nếu cần mua xe thì còn có người chở lúc đi về và tìm tiếp lý do để mua, nói thật là lý do lớn nhất bây giờ của em là ông bà ở quê cứ muốn em mua vì với các cụ nó cũng là vấn đề sĩ diện (cái này thì em cũng không ý kiến, tính các cụ hầu hết như thế)
Nói cho nhanh là nhà cụ không để được xe, cụ không đam mê vần vô lăng và sợ tốn tiền. Một số người, ngồi ôm vô lăng, khung cảnh trải dài trước mắt sống động mới thấy cuộc sống có ý nghĩa. :D

AKan

[Tịch thu bằng lái]
Nhà mợ hai vợ chồng mặt cũng dầy nhỉ ??? phải đến mấy mm chứ lỵ, Em hỏi khí không phải chứ ngồi nhờ nhiều thế có phải góp tiền cho mọi người như chi phí xăng xe , cầu đường ko mợ ơi :)