[Funland] Có nên mua xe oto khi ít nhu cầu, như một tiện nghi phải có?

sutubungto

Xe buýt
Cụ cứ đập hộp con xe cỏ 400 triệu như moring i10, mỗi năm cũng chỉ xuống giá tầm 20 triệu, đi chán chê 5 năm sau bán cũng chỉ lỗ 100 triệu. Không phải lăn tăn gì nhiều.

Napolong

Xe tăng
Đấy chẳng qua là không có nơi thuê ổn định thôi. Hiện giờ có mấy ông làm chung cư mini trá hình bán dưới dạng cho thuê 20 năm rồi đấy, bắt đầu manh nha chuyện thuê nhà lâu dài, ổn định rồi.
Bản chất thế mà cụ, cụ nói từ trá hình thì còn gì là ổn định.

Đây ở nhà mình, còn chăm chút, yêu từ cái cửa sổ, balcony, như vợ, như xe, như con mic thôi, ...

ý em là góc nhìn khác nhau, và em thì ưa kiểu phương Đông hơn, hihi.

kimanh281beo

Xe hơi
Hỏi trên này thì 99% là kêu mua. Em giống cụ. Thậm trí nội ngoại em cách có 10km.
Cũng nâng lên hạ xuống cuối cùng chốt không mua.

Đi đâu Grab là tiện nhất cụ ạ.
Chồng em bảo mua oto là tiêu sản. Mà đợt Tết năm nay, ngay tối mùng 1 nhà em vẫn gọi đc Grab. Đi đâu cũng coi như có lái xe riêng, không phải tốn tiền xe khấu hao, không phải lo CSGT sờ gáy nếu đi sai.
Bố mẹ đẻ em nhà ở phố, hứng chí lên mua oto cho oai. Cuối cùng già rồi chả đi đâu được, để đắp chiếu, lúc nào cần thì lại nhờ con cái lái, mà 1 năm chắc số lần đếm trên đầu ngón tay
Mấy lần về quê, con cái không nghỉ được vẫn phải bắt xe chứ xe nhà vẫn vứt đó. Nhìn chung là không có nhu cầu đi hàng ngày thì không nên mua. Đó là quan điểm của em.
Đượt tháng 5 em vào Đà Nẵng, mấy bác Grab toàn đi Mazda với Fortuner to đùng, hiếm hoi có I10, hỏi ra thì toàn vay nợ, bây giờ thì đúng là chết dở. Họ khuyên nhà em là đừng mua làm gì, chết vì cái tội oai.

Amethyst2020

Xe buýt
Chồng em bảo mua oto là tiêu sản. Mà đợt Tết năm nay, ngay tối mùng 1 nhà em vẫn gọi đc Grab. Đi đâu cũng coi như có lái xe riêng, không phải tốn tiền xe khấu hao, không phải lo CSGT sờ gáy nếu đi sai.
Bố mẹ đẻ em nhà ở phố, hứng chí lên mua oto cho oai. Cuối cùng già rồi chả đi đâu được, để đắp chiếu, lúc nào cần thì lại nhờ con cái lái, mà 1 năm chắc số lần đếm trên đầu ngón tay
Mấy lần về quê, con cái không nghỉ được vẫn phải bắt xe chứ xe nhà vẫn vứt đó. Nhìn chung là không có nhu cầu đi hàng ngày thì không nên mua. Đó là quan điểm của em.
Đượt tháng 5 em vào Đà Nẵng, mấy bác Grab toàn đi Mazda với Fortuner to đùng, hiếm hoi có I10, hỏi ra thì toàn vay nợ, bây giờ thì đúng là chết dở. Họ khuyên nhà em là đừng mua làm gì, chết vì cái tội oai.
Mợ chỉ kể mùng 1 vẫn gọi được grab, nhưng ko kể những lúc gọi mãi không được, chờ đợi bực bội :D. Năm ngoái em về quê đợt Tết, taxi chạy sô kinh quá nên mặc dù đã book từ cả tháng trước, vẫn ko về kịp, hẹn lần hẹn lữa, chờ đợi rất nản. Sau em phải book Grab tỉnh, cũng phải book mất 1 tiếng đồng hồ với hàng chục cuộc gọi từ chối của tài xế. Ngoài ra những lần đi ăn tối cả gia đình, gọi vào giờ tan tầm thì cũng chờ mút mùa luôn, tài xế cũng người nọ người kia, có người thái độ chả ra sao, bỏ tiền ra đi mà rất bực.

Nghe các cụ ở đây nói em mới ngộ ra, mà trước giờ em ko nghĩ tới, mặc dù em là đứa thích đi chơi nhưng nghĩ đến đường xá xe cộ là ngại rồi. Có xe thì phải đi cho... đỡ phí, cho con cái đi xa khám phá cũng vui. Em thích đi du lịch xa, vào miền Nam, ra nước ngoài, ect... nhưng ox em lại không có nhu cầu. Ông ấy bảo đi đâu mà đi bằng oto thôi, chứ đi xa đi máy bay lách cách tốn kém (nhưng đi chơi bằng oto thì phải thuê xe tự lái, mà nhà ko có xe nên lái ko quen, lại ngại). Nên em hầu như ko rủ được ông ấy đi du lịch xa mấy, toàn phải đi với bạn bè :(. Nếu có xe thì ít nhất gia đình có thể đi đổi gió khỏi thành phố một cách dễ dàng rồi. Còn có thể đưa cả ông bà, cháu chắt đi cùng nữa.

muachieukyniem

Xe điện
Mợ chỉ kể mùng 1 vẫn gọi được grab, nhưng ko kể những lúc gọi mãi không được, chờ đợi bực bội :D. Năm ngoái em về quê đợt Tết, taxi chạy sô kinh quá nên mặc dù đã book từ cả tháng trước, vẫn ko về kịp, hẹn lần hẹn lữa, chờ đợi rất nản. Sau em phải book Grab tỉnh, cũng phải book mất 1 tiếng đồng hồ với hàng chục cuộc gọi từ chối của tài xế. Ngoài ra những lần đi ăn tối cả gia đình, gọi vào giờ tan tầm thì cũng chờ mút mùa luôn, tài xế cũng người nọ người kia, có người thái độ chả ra sao, bỏ tiền ra đi mà rất bực.

Nghe các cụ ở đây nói em mới ngộ ra, mà trước giờ em ko nghĩ tới, mặc dù em là đứa thích đi chơi nhưng nghĩ đến đường xá xe cộ là ngại rồi. Có xe thì phải đi cho... đỡ phí, cho con cái đi xa khám phá cũng vui. Em thích đi du lịch xa, vào miền Nam, ra nước ngoài, ect... nhưng ox em lại không có nhu cầu. Ông ấy bảo đi đâu mà đi bằng oto thôi, chứ đi xa đi máy bay lách cách tốn kém (nhưng đi chơi bằng oto thì phải thuê xe tự lái, mà nhà ko có xe nên lái ko quen, lại ngại). Nên em hầu như ko rủ được ông ấy đi du lịch xa mấy, toàn phải đi với bạn bè :(. Nếu có xe thì ít nhất gia đình có thể đi đổi gió khỏi thành phố một cách dễ dàng rồi. Còn có thể đưa cả ông bà, cháu chắt đi cùng nữa.
Mua cái xe. Loay hoay tìm chỗ đỗ cũng bở hơi tai. Đi nhậu không dám uống. Đi đường mắt cứ đảo điên nhìn biển nhìn người.
Thằng lái mới khổ, chứ mợ ngồi sau hưởng thụ thì bảo sao chả thích.
Đổi gió thì thuê xe có lái mà đi. Khứ hồi 5-6k /km. Muốn đi đâu chỉ tay họ chở tới.
Nói chung tài sản có gấp 10 lần cái xe thì hay mua để chơi. Hoặc chỉ mua khi nhờ nó mà mình kiếm gấp 2 gấp 3 lần tiền.

Amethyst2020

Xe buýt
Mua cái xe. Loay hoay tìm chỗ đỗ cũng bở hơi tai. Đi nhậu không dám uống. Đi đường mắt cứ đảo điên nhìn biển nhìn người.
Đổi gió thì thuê xe có lái mà đi. Khứ hồi 5-6k /km. Muốn đi đâu chỉ tay họ chở tới.
Nói chung tài sản có gấp 10 lần cái xe thì hay mua để chơi. Hoặc chỉ mua khi nhờ nó mà mình kiếm gấp 2 gấp 3 lần tiền.
Em tôn trọng quan điểm của cụ, nhà em đang nghiêng 80% về phương án mua. Cụ bảo đi đâu thì thuê xe, nhưng khi ko có xe thì đi đâu cũng ngại, đầu óc không nghĩ được đi đâu cả, cái chính là về mặt tư tưởng ấy. Coi nó là phương tiện phục vụ mình cho nhẹ đầu. Bây giờ oto là thứ quá phổ biến, rất nhiều người có chứ ko hiếm như xưa. Nên em chắc thiên hạ họ cũng ko ngu cả khi càng ngày càng nhiều người mua xe như thế.

Một ông anh khác của em là sếp cỡ nhỏ, có tài xế riêng, phục vụ mọi lúc kể cả việc riêng. Ban đầu ông ý cũng bán xe vì nghĩ là thừa. Rồi thế nào năm sau lại mua lại. Mà tài sản thì chắc chưa có gấp 10 lần cái xe đâu ạ :D. Nên em chắc là có xe thì vẫn hơn, nếu ko lăn tăn về kinh tế.

Chỉnh sửa cuối:

giá xào lòng gà.

[Tịch thu bằng lái]
Cảm ơn mợ đã review có tâm.

AKan

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ ạ, nhà em đang có dư ít tiền, nhà cửa thì có rồi, trong dài hạn thì vẫn có mục tiêu mua cái nhà nữa, nhưng còn xa, nên hiện tại trong ngắn hạn là chưa có kế hoạch gì. Dạo này 2vc đang nói chuyện mua oto, nhưng nghĩ đi nghĩ lại vẫn không biết có đáng không.

Chồng làm việc tại nhà, ít có nhu cầu giao lưu quan hệ. Vợ làm cách nhà 3km, sáng cắp ô đi tối cắp ô về. F1 (mới một đứa) đi học cách nhà 4km. Quê nội cách nhà 100km, quê ngoại 15km. Không có xe thì rất ít về nội, nếu có thì chắc sẽ về nhiều hơn. Chẳng qua dạo này những lúc nắng nóng rồi mưa to đưa F1 đi học thấy cũng thương thương, hôm trước nó dính mưa về ốm nên 2vc lại ngồi bàn chuyện xe cộ.

Thu nhập nhà em hiện tại thì nuôi xe thoải mái, nhưng đang băn khoăn giữa hai mặt: 1. Có phải xe hơi là việc trước sau gì cũng phải sắm như một tiện nghi gia đình (như điều hòa máy giặt tủ lạnh), kể cả nhu cầu ít? 2. Nuôi như vậy có lãng phí không khi vẫn còn mục tiêu dài hạn là tích lũy, mua nhà nữa đề phòng tuổi già?

Em biết trên này nhiều cụ có xe, kể cả khi phải vay nợ, có cụ nào mua khi nhu cầu ít như em không ạ? Các cụ có thấy lãng phí hay hối hận khi mua không? Sói nhà em muốn mua xe khoảng 1 tỏi, vì bảo mua xe cho sướng (chứ ko phải vì cần) thì mua hẳn cái được được tí, em nghĩ xót quá. Bây giờ 400tr cũng đi được rồi mà, có cần thiết lắm đâu.
Em cũng lăn tăn giống nhà mợ, mà em lăn tăn mua xe từ khi có con nhỏ đến tận lúc con đi học lớp 1 cuối cùng mới quyết mua. Cảm giác lái xe, sở hữu 1 chiếc xe , chăm sóc xe và chở F1 , vợ cả đi xa, rồi về quê thì thật hãnh diễn và sung sướng lắm mợ ah. Em có lời khuyên trân thành mỗi nhà một hoàn cảnh, một lý do nên mua hay không là quyền tự quyết của hai vợ chồng, nhưng khi mua hai hãy lên kế hoạch thật kỹ lưỡng và chi tiết, tốt nhất mua xe nếu có tiền mua hết không phải trả góp thì tốt nhất, thứ hai nếu lâu ko lái thì thuê thêm thầy bổ túc tay lái cho vững rồi mua nhé

giá xào lòng gà.

[Tịch thu bằng lái]
Bao lần lên phố ăn quán phở ngon mà ko có chỗ đỗ xe em điên lắm, cuối cùng là đi xe máy hoặc grab cho lành, đi vào ngõ ngách thì chật chội tránh né các kiểu, trừ khi đi đâu chơi xa thì xe nhà cũng tiện, còn ko thì thuê xe có lái cho nhàn cái đầu. Lại nữa, đi làm hàng ngày bằng ô tô thì ko nói, đằng này năm thì mười hoạ mới dùng xe nên em cấm con gấu nhà e đi học lái và lái xe.

5banhxequay

Xe tải
Em có xe nhưng vẫn đi xe máy hay grab nếu muốn ăn uống, cafe ở những nơi ko đỗ đc xe hay khó có chỗ đỗ. Tuy nhiên đi xa thì mình tự lái đưa vợ con đi thì an tâm hơn thuê xe nhiều. Nhiều lái xe ẩu lắm, cách chạy hỗn hoặc thái độ làm chuyến đi kém vui và dù sao cũng có người lạ đi cùng. Mặt khác xe của mình cũng giống như nhà mình, thân thương, gần gũi, ấm cúng, có nhiều đồ cá nhân tiện lợi, an toàn hơn xe thuê nhiều. Có xe sẽ năng đi chơi hơn, tình cảm vợ chồng con cái gắn kết, bền chặt hơn. Chất lượng cuộc sống gia đình cao lên. Nếu điều kiện kinh tế đáp ứng thì rất nên mua để phục vụ mình và gia đình.

duy277

Xe tăng
Số 38 ngõ 860 Bạch Đằng, Hai Bà Trưng, Hà Nội.
Cái xe ô tô, ở đâu em không nói, ở Việt Nam trong điều kiện gt công cộng kém, môi trường ô nhiễm thì thật sự đi lại bằng ô tô nó quá nhiều lợi ích.
Nắng mưa ko đến đầu, quần áo sạch sẽ thơm tho, chắc sẽ thọ hơn vì lỗ mũi ko đen sì, có thêm sự gắn kết vì toàn đi cả nhà, an toàn, sắt bọc da thịt.
Cái ô tô giờ nó cũng chả phải oai gì như xưa.

QuangSunlight

Xe điện
Em cũng lăn tăn giống nhà mợ, mà em lăn tăn mua xe từ khi có con nhỏ đến tận lúc con đi học lớp 1 cuối cùng mới quyết mua. Cảm giác lái xe, sở hữu 1 chiếc xe , chăm sóc xe và chở F1 , vợ cả đi xa, rồi về quê thì thật hãnh diễn và sung sướng lắm mợ ah. Em có lời khuyên trân thành mỗi nhà một hoàn cảnh, một lý do nên mua hay không là quyền tự quyết của hai vợ chồng, nhưng khi mua hai hãy lên kế hoạch thật kỹ lưỡng và chi tiết, tốt nhất mua xe nếu có tiền mua hết không phải trả góp thì tốt nhất, thứ hai nếu lâu ko lái thì thuê thêm thầy bổ túc tay lái cho vững rồi mua nhé
Nếu chỉ cần mua ô tô mà có thể hãnh diện như cụ nói thì nhiều người có tài sản còn hơn cả hãnh diện cơ , mặt chắc phải vênh như cái bánh đa nướng :))

QuangSunlight

Xe điện
Trường con em ít học sinh nên không có xe đưa đón (chính xác là ko có xe cho tuyến nhà em), cháu mới học mầm non thôi. Em chọn trường kỹ và trường cũng tốt nên chưa có ý định đổi.

Sau khi đọc tư vấn của các cụ thì em hiểu là mua xe để mua lại các giá trị tinh thần, đi chơi bời du lịch cả gia đình các thứ,... Chứ không nên tính toán lợi hại về kinh tế. Con càng lớn càng cần được đi chơi khám phá nhiều, nếu có xe thì quyết đi rất dễ. Taxi tính tổng lại thì (có thể) rẻ hơn, nhưng cũng dễ gây "ngại" hơn, không muốn bày vẽ khi suốt ngày phải phụ thuộc vào xe cộ.
Tổng hợp lại thì như thế này :
Nhà cụ mới có 1 cháu học mầm non , nghĩa là cụ tầm loanh quanh 30 tuổi .
Nhà nội cách 100 km , nghĩa là ở quê lên TP lập nghiệp . Mới ít tuổi đã mua được nhà , có dư 1 tỏi để tính chuyện mua xe .
Mà đã dám mua xe 1 tỏi thì phải ở cái nhà tầm 10 tỏi + .
Dịch covid19 nhiều người khó khăn mà công việc 2 VC nhà cụ vẫn ổn định , chứng tỏ cụ rất tài giỏi .
Theo tất cả dữ liệu trên thì cụ nên mua xe để hưởng thụ tiện nghi .

Chỉnh sửa cuối:

Vova

Xe container
Nhiều cái chẳng cân đong đo đếm được, em thật. Ai chỉ tính kinh tế, rồi băn khoăn đi ít đi nhiều, tốn xăng bao nhiêu, gửi xe thế nào chắc sẽ dẫn tới quyết định là không mua... bình thường gọi grab, tết nhất đi thuê xe từ sớm ... Tuy nhiên, nếu có xe mình có thể chủ động đi bất cứ đâu, bất cứ lúc nào. Dạo xưa nhiều khi đi đến 1 nơi nào đó, em hay nghĩ là nếu không mua xe chắc mình chẳng bao giờ đi đến chỗ đấy. Kể cả đợt ở nhà suốt cũng thế, gặp hôm rỗi rãi là cả nhà có thể chạy ra ngoài Hà Nội, kiếm cái sân bóng chẳng có ai cho bọn trẻ con vác quả bóng xuống chạy nhảy chơi bời chán thì về (trong lúc đấy thì tranh thủ chụp ảnh cho gấu chẳng hạn :) ). Một lý do nữa là an toàn. Đi trong phố, kiểu gì thì gì, đi ô tô cũng an toàn hơn đi xe máy.
Thế nên nếu có thể mua xe mà không bị ảnh hưởng nhiều đến kế hoạch tài chính, theo em là cụ chủ nên mua. Chất lượng cuộc sống cũng là điều nên quan tâm đến :)

QuangSunlight

Xe điện
Nhiều cái chẳng cân đong đo đếm được, em thật. Ai chỉ tính kinh tế, rồi băn khoăn đi ít đi nhiều, tốn xăng bao nhiêu, gửi xe thế nào chắc sẽ dẫn tới quyết định là không mua... bình thường gọi grab, tết nhất đi thuê xe từ sớm ... Tuy nhiên, nếu có xe mình có thể chủ động đi bất cứ đâu, bất cứ lúc nào. Dạo xưa nhiều khi đi đến 1 nơi nào đó, em hay nghĩ là nếu không mua xe chắc mình chẳng bao giờ đi đến chỗ đấy. Kể cả đợt ở nhà suốt cũng thế, gặp hôm rỗi rãi là cả nhà có thể chạy ra ngoài Hà Nội, kiếm cái sân bóng chẳng có ai cho bọn trẻ con vác quả bóng xuống chạy nhảy chơi bời chán thì về (trong lúc đấy thì tranh thủ chụp ảnh cho gấu chẳng hạn :) ). Một lý do nữa là an toàn. Đi trong phố, kiểu gì thì gì, đi ô tô cũng an toàn hơn đi xe máy.
Thế nên nếu có thể mua xe mà không bị ảnh hưởng nhiều đến kế hoạch tài chính, theo em là cụ chủ nên mua. Chất lượng cuộc sống cũng là điều nên quan tâm đến :)
Thì đúng là nếu đi lại nhiều thì nên mua .
Theo cụ nếu mục đích để đi chơi xa nhiều là chính thì mua bán tải có ổn không ạ ? Bởi thuế TTĐB áp cho dòng xe bán tải rất mềm , tính ra đây là dòng xe mà price / performance tốt nhất ở VN .

Vova

Xe container
Thì đúng là nếu đi lại nhiều thì nên mua .
Theo cụ nếu mục đích để đi chơi xa nhiều là chính thì mua bán tải có ổn không ạ ? Bởi thuế TTĐB áp cho dòng xe bán tải rất mềm , tính ra đây là dòng xe mà price / performance tốt nhất ở VN .
Em nghĩ nếu chỉ đi chơi xa hoặc cụ nào làm doanh nghiệp, thi thoảng phải chở đồ này đồ kia thì đúng là nên tính đến chuyện mua bán tải. Nhưng như nhiều nhà vẫn phải đưa đón con trong phố thì lái bán tải cũng ngại phết :). Thực ra với các cụ chưa lái nhiều hoặc loay hoay lần đầu mua xe, em nghĩ giải pháp an toàn vẫn là làm một cái be bé kiểu i10. Sau 1, 2 năm đi xa đi gần sẽ biết được chính xác nhu cầu gia đình mình cần là xe gì.