[Funland] Có nên sản xuất ống hút bằng giấy thay cho nhựa

Hoàng tử bóng đêm

Xì hơi lốp
E sáng lần đầu dùng cái ống hút giấy, tí đổ cốc cafe vì hoá ra nó ko gập đc như ống nhựa (do e ko để ý nó là ống giấy). Dù sao cũng ủng hộ đồ giấy cho đỡ ảnh hưởng môi trường

cun01

Xe container
E nghĩ là nhựa sẽ đắt hơn giấy chứ, sao chưa ai làm nhỉ. E còn thấy cái ống bằng tre dùng đi dùng lại, mất vệ sinh.
Lây HO LAO thời bcm :P :P :P
Tuyền trò rởm rít. Hết khôn dồn ra dại :P :P :P

NGC

Xe tăng
Dưới quan điểm của người tiêu dùng - Tôi - nếu không có ống hút nhựa thì hốc ( mút ) bằng mồm .
Ống hút giấy , Tre bẩn bỏ bu .
Còn nói dùng ống hút giấy hay tre là để bảo vệ môi trường thì xin phép cười ba cái he he he .

Vụ nầy y chang như dùng xe điện bảo vệ môi trường , Đêm tắt đèn điện thắp nến để.....bảo vệ môi trường .

muabenem123

Xe container
Hà Nội, ta còn em hàng phố cũ rêu phong...
Bên em đang có ý tưởng sản xuất ống hút thay cho ống hút bằng nhựa, vừa là một hướng đi mới vừa là thể hiện ý thức bảo vệ môi trường. Các cụ thấy tiềm năng của sản phẩm này thế nào, các nhà bán trà sữa, sữa, càfe có sẵn sàng nhập không, và nếu một cốc trà sữa, một hộp sữa phải trả thêm 20-50đ các cụ có sẵn sàng không???
Em lên đây vừa là hỏi vừa là thăm dò ý kiến của mọi người.
E là người cũng hay la cà quán xá trà đá bia hơi. Đồng thời cũng đưa bạn bè, gia đình đi cafe rồi trà sữa nhiều. E thấy bây h rất nhiều ng quan tâm đến sức khoẻ và môi trường xung quanh. Ví dụ đi quán cafe highland hoặc 1 số quán cafe khác, nhiều khách đề nghị quán rót đồ uống ra cốc thủy tinh thay vì cốc nhựa. Nếu có ống hút giấy ở đấy thì e nghĩ họ cũng sẵn sàng dùng ống hút giấy thay cho ống nhựa.
1 ví dụ khác e đưa ae cơ quan đi ăn bún chả ở toà Udic trung hoà (bún chả lên báo CNN), trà đá của họ cho vào cốc to và dùng ống hút giấy. Tất cả các ae đều ok và rất thích thú. :))
Với cá nhân e thì e sẵn sàng trả thêm 1.000đ cho cái ống hút giấy của cụ nhé, chứ đừng nói là 20-50đ. :D

mr_luv

Xe buýt
Người ta chửa có thấy cái đám bọt xút sau xử lý bột giấy nổi dài trên sông thải ra từ nhà máy giấy Bãi bằng nên cứ đang tự sung sướng với cái ống giấy thận thiện với môi trường.
Vãi =))=))=))=))=))=))=))
vâng lão, thế nên em mới hỏi ko hiểu công nghệ ntn, chứ thực tế mà bi hạt nhựa tốt ko có kim loại nặng hoàn toàn tái chế đc và nhà máy sản xuất còn ok hơn nhà máy giấy, dân mình nhìn thực tế thì thấy mấy nơi tái chế nhựa thì thấy khói với nói đồ nhựa độc chứ giấy thì ít khi nhìn thấy

cun01

Xe container
Dưới quan điểm của người tiêu dùng - Tôi - nếu không có ống hút nhựa thì hốc ( mút ) bằng mồm .
Còn nói dùng ống hút giấy hay tre là để bảo vệ môi trường thì xin phép cười ba cái he he he .

Vụ nầy y chang như dùng xe điện bảo vệ môi trường , Đêm tắt đèn điện thắp nến để.....bảo vệ môi trường .
Cụ đúng nhất làng OF hôm nay cmnr \:D/\:D/\:D/\:D/\:D/\:D/\:D/

Cao Biền 02

[Tịch thu bằng lái]
Và bọn chúng, từ thằng sản xuất, truyền thông, tổ chức sự kiện...
ăn tiền từ những con người 'bảo vệ môi trường" kiểu đó.
Càng nhiều đứa a dua,
Nhưng bọn cơ hội càng nhanh giàu.

cun01

Xe container
Và bọn chúng, từ thằng sản xuất, truyền thông, tổ chức sự kiện...
ăn tiền từ những con người 'bảo vệ môi trường" kiểu đó.
Càng nhiều đứa a dua,
Nhưng bọn cơ hội càng nhanh giàu.
Đó chính là sự KHỐN NẠN \:D/\:D/\:D/\:D/\:D/\:D/\:D/
Chớ cứ nghe thấy mỹ từ Môi trường với Bảo vệ Môi trường lại cho là tốt.
Chả phải vô cớ mà người nhái Pháp cho đặt mìn đánh chìm cmn cái tàu Rainbow Warrior của bọn Green Paece \:D/\:D/\:D/\:D/\:D/\:D/\:D/

NGC

Xe tăng
Đó chính là sự KHỐN NẠN \:D/\:D/\:D/\:D/\:D/\:D/\:D/
Chớ cứ nghe thấy mỹ từ Môi trường với Bảo vệ Môi trường lại cho là tốt.
Chả phải vô cớ mà người nhái Pháp cho đặt mìn đánh chìm cmn cái tàu Rainbow Warrior của bọn Green Paece \:D/\:D/\:D/\:D/\:D/\:D/\:D/
Để em kể cụ nghe phản ứng của em về cái vụ " bảo vệ môi trường có chủ ý " và " bảo vệ môi trường a dua " he he .

Em sống ở xứ giãy chết đủ lâu để tập cho mình thói quen không xả rác , sử dụng sản phẩm tái chế một cách " có trách nhiệm "
Đến nỗi khi về VN chơi , du lịch ăn hàng vặt em bỏ rác vô túi xốp xách đi tòng teng khi nào có nơi bỏ rác thì bỏ vào - bạn bè và người nhà em hay cười bảo em lập dị he he .

Nhưng em đã thay đổi triệt để tư tưởng he he - sau cái trào lưu bảo vệ môi trường ngày càng nhố nhăng mà đỉnh điểm là city em cấm bịch xốp và ống hút nhựa để .." bảo vệ môi trường " .

Nghe có lý nhỉ , nhưng cụ biết nó cấm kiểu nào không ?

- bịt xốp : siêu thị không được cung cấp miễn phí cho khách hàng - nếu khách muốn dùng thì bán 10 cent một cái .
- ống hút nhựa : nhà hàng không được tự đưa cho khách - trừ khi khách hỏi xin .
Và Starbucks , thằng lu xa bu nhất trong cái vụ nầy còn ra tuyên bố sẽ loại bỏ ống hút blah blah .. em tự hoỉ ngu đến thế là cùng , nó bán nước mà không dùng ống hút thì uống cappuccino kiểu nào ?

Em chửi một câu " tổ bà nó " và em và nhóm bạn " phản ứng " theo cách riêng của mình .

Em order bịt xốp online , rẻ sình , về xài thả cửa - Ngày xưa mom em đi siêu thị về , những bịt xốp sẽ vuốt lại phẳng phiu để trong tủ bếp dùng để sử dụng lại hay đựng rác giờ thì tha hồ mà dùng bịt mới toanh chơi xả láng xong quằng tất vào thùng rác regular cho nó chết mẹ nó theo kiểu mom em nói ha ha ( nói thêm là mỗi nhà sẽ có hai thùng rác - thùng đen để bỏ hầm bà lằng , thùng xanh thì để bỏ đồ tái chế ) .

Bọn em thì đi đến bất cứ nơi đâu order nước thì xin một nắm ống hút ( thay gì một cái ) xong chơi xả láng và again quẳng hết vô thùng rác regular, kể cả ly cốc recycle ( cho chết mẹ tụi môi trường - học theo kiểu mom em ) .

Và bọn em " truyền cảm hứng " mọi cách có thể cho những người xung quanh và rất ngạc nhiên phần lớn thích thú và bắt chước nhiệt tình he he .

farevell

Xe buýt
nhiều người làm lắm rồi, cụ nghiên cứu thị trường cẩn thận nhá

Diệu Bảo

[Tịch thu bằng lái]
Có những thứ sản xuất ra và em thấy làm phức tạp thêm như Ống Hút.
Theo các Cụ - Mợ bỏ hẳn Ống Hút có làm sao đâu nhỉ ?

Ống hút trước em có dùng luôn mang theo trong túi xách vì sợ đánh son uống cốc lem son viền cốc nhìn rất phản cảm .

Sau này em học được 1 chiêu là liếm nhẹ viền cốc có nước hoặc bôi một tý nước lên không bị lem son môi.

Thế là em bỏ luôn Ống Hút em thấy sự giản tiện đó thật dễ chịu.

Lâu lắm rồi em chẳng còn dùng ống hút.

hoanptp

Xe điện
Về đảm bảo sức khỏe thì các cụ cứ yên tâm chắc chắn là hơn nhựa, vì giấy làm từ bã mía, keo làm bằng bột gạo và mực in từ đậu nành. Em nghĩ chỉ vài năm nữa sẽ tạo thành một xu hướng tiêu dùng mới ở Việt nam

BlueBubble

Xe tải
Em cũng thấy vấn đề nhựa gây ô nhiễm quá. Nếu cụ làm được với giá thành cụ nói thì quá ổn. Em thấy đã có mấy loại bằng tre, ống cói gì đó, nhưng việc vệ sinh nó cũng là vấn đề nữa, giá mà đủ rẻ để dùng 1 lần thì tốt

ririar84

Xe tải
vào Càfe Trung Nguyên, cccm sẽ được trải nghiệm ống hút giấy, cá nhân e thấy ko ổn vì hút càfe nóng là nó vẫn bị mềm, ỉu ra, ko ngon miệng tí nào. Cụ chủ thớt nghiên cứu loại ống hút giấy nào ưu việt hơn nhé

ducchunghao

Xe đạp
Bên em đang có ý tưởng sản xuất ống hút thay cho ống hút bằng nhựa, vừa là một hướng đi mới vừa là thể hiện ý thức bảo vệ môi trường. Các cụ thấy tiềm năng của sản phẩm này thế nào, các nhà bán trà sữa, sữa, càfe có sẵn sàng nhập không, và nếu một cốc trà sữa, một hộp sữa phải trả thêm 20-50đ các cụ có sẵn sàng không???
E thấy có tương lai đó cụ ạ. Nhất là để xuất khẩu. Mấy chú người Hàn cty em có vẻ đang tìm đối tác món này. Vì theo họ nói thì HQuoc sẽ sớm cấm sử dụng ống nhựa cụ ạ.

nhuataiche

Xe container
Chuyện ống hút giấy thì em ko dám bàn vì hiểu biết ko nhiều. Nhưng ống nhựa thì em xin nói đôi điều.

Một cái nghịch lý là VN mỗi năm thải ra cả triệu tấn rác nhựa, nhưng cũng có cả ngàn công xưởng tái chế nhựa thiếu nguyên liệu trầm trọng.

Lý do là rác nhựa ko được phân loại nên ko tái chế được, hoặc tái chế với chi phí quá cao và chất lượng quá kém.

Em tin tưởng là nếu việc phân loại rác được làm tốt, thì VN cứ tha hồ dùng đồ nhựa ko cần phải cấm đoán hạn chế gì, vì những xưởng tái chế sẽ dọn sạch số rác nhựa đó dễ dàng và gây ô nhiễm rất ít. Nói thêm là nhựa tái chế có nhiều ứng dụng lắm, và nhu cầu trong nước cũng rất khủng.

Nhìn xa một chút, em cho là lời kêu gọi hạn chế dùng đồ nhựa là đúng, nhưng rất khó thực hiện, chỉ rộ lên theo phong trào một thời gian rồi mèo sẽ lại hoàn mèo. Cách làm đúng vẫn là phân loại rác tỉ mỉ từ đầu nguồn, các hộ gia đình, quán ăn, nhà hàng, siêu thị ...

binhsu7273

Xe cút kít
Lấy gì chứng minh, vật liệu giấy đó không phải làm từ rác thải hay giấy VS...? ;))

hoanptp

Xe điện
Lấy gì chứng minh, vật liệu giấy đó không phải làm từ rác thải hay giấy VS...? ;))
Đầu vào có kiểm định theo tiêu chuẩn Việt Nam và tiêu chuẩn của Nhật cụ ạ. Tư tưởng làm lớn chứ ko phải chụp giật nên bọn em sẽ cực quan tâm tới vấn đề này. Coi nó là đòn bẩy tạo hiệu ứng, từng lô nguyên liệu nhập về đều kiểm định rõ ràng.

hoanptp

Xe điện
vào Càfe Trung Nguyên, cccm sẽ được trải nghiệm ống hút giấy, cá nhân e thấy ko ổn vì hút càfe nóng là nó vẫn bị mềm, ỉu ra, ko ngon miệng tí nào. Cụ chủ thớt nghiên cứu loại ống hút giấy nào ưu việt hơn nhé
Cụ ơi ống hút bên em dùng trong nước 60 độ thì chịu được 3h đồng hồ cụ ơi. Về cơ bản như vậy em nghĩ cũng tạm ổn đúng ko cụ

anhlehn

Xe tải
Em thấy ống giấy cũng được. nhưng hút nó có mùi và hơi giáp chứ không trơn. Ống tre thì ngon nhưng vệ sinh thì chắc cực :)