Thảo luận Có nên sử dụng dầu động cơ gốc tổng hợp?

Kixx Hanoi

Xe hơi
Website
daunhothanoi.com
Dầu tổng hợp mang lại những lợi ích đáng kể so với dầu động cơ gốc khoáng thông thường, như:
  • Bảo vệ vượt trội
  • Giảm thiểu sự xuống cấp dầu
  • Bôi trơn nhanh hơn khi khởi động ở nhiệt độ thấp
  • Bảo vệ vượt trội ở nhiệt độ cao
  • Đặc biệt chống chịu được sự phá vỡ lớp dầu do nhiệt
  • Làm sạch động cơ
  • Bảo vệ chống lại các cặn bám có hại
  • Tăng hiệu suất động cơ
  • Tăng tính chống oxy hóa dầu (hóa đặc) làm giảm lực kéo của động cơ
  • Tiêu thụ dầu thấp hơn trong điều kiện tốc độ cao
  • Vận hành động cơ hiệu quả hơn trong phạm vi nhiệt độ rộng hơn
Các kiểu lái xe mang lại nhiều lợi ích khi sử dụng dầu tổng hợp:
  • Lái trong khu vực có nhiệt độ cực cao thường xuyên
  • Lái xe trong khu vực có nhiệt độ cực thấp thường xuyên
  • Tăng thêm mã lực
  • Thường xuyên dừng và đi trong thành phố
  • Thường xuyên đi các chặng đường ngắn (dưới 16 km)
  • Chở quá tải động cơ
Lợi ích thì nhiều nhưng thực tế vẫn là trên hết, vì vậy em muốn tham khảo ý kiến đánh giá của các bác đang sử dụng dầu tổng hợp trong OF nhà mình là:
"Có nên chuyển đổi sử dụng dầu động cơ từ dầu gốc khoáng sang dùng dầu tổng hợp hoặc bán tổng hợp hay không? Được và mất là gì?"

Chỉnh sửa cuối:

meodenmatlua

Xe điện
Như các bác đã biết hiện nay trên thị trường có ba dòng nhớt cho động cơ là nhớt tổng hợp toàn phần (Fully Synthetic), nhớt bán tổng hợp (Semi Synthetic) và nhớt gốc khoáng (Conventional). Các nhà sản xuất dầu nhớt khẳng định dầu nhớt tổng hợp có nhiều ưu điểm vượt trội hơn các dòng dầu nhớt gốc khoáng thông thường.

Nhưng thực tế vẫn là trên hết, vì vậy em muốn tham khảo ý kiến đánh giá của các bác đang sử dụng dầu tổng hợp trong OF nhà mình là:
Có nên chuyển đổi sử dụng dầu động cơ từ dầu gốc khoáng sang dùng dầu tổng hợp hoặc bán tổng hợp hay không? Được và mất là gì?
Em đang dùng dầu bán tổng hợp của Idemitshu cho em Civic đời 2006, 1.8MT, hiện đã đi đc 12 vạn.
Cụ cho hỏi giờ chuyển sang dùng dầu Kixx thì dùng loại nào phù hợp và giá bao nhiêu ạ?

Kixx Hanoi

Xe hơi
Website
daunhothanoi.com
Em đang dùng dầu bán tổng hợp của Idemitshu cho em Civic đời 2006, 1.8MT, hiện đã đi đc 12 vạn.
Cụ cho hỏi giờ chuyển sang dùng dầu Kixx thì dùng loại nào phù hợp và giá bao nhiêu ạ?
Theo em được biết thì dòng này Honda khuyến nghị dùng loại 5W-30. Xe bác chạy 12 vạn thì có thể dùng dòng:
- Kixx G1 5W-30 API SN/GF-5 - Đây là dòng tổng hợp 100% có thể chạy từ 10.000 tới 15.000 km
- Hoặc Kixx G1 10W40 API SN - Đây là dòng bán tổng hợp chạy được từ 8.000 - 10.000 km.

Chỉnh sửa cuối:

Kixx Hanoi

Xe hơi
Website
daunhothanoi.com
5 lí do nên sử dụng dầu động cơ gốc tổng hợp:
- Giữ sạch động cơ
- Bảo vệ chống mài mòn động cơ hiệu quả
- Tính chảy tốt ở nhiệt độ thấp, bảo vệ động cơ hiệu quả khi đi-dừng liên tục
- Bảo vệ động cơ ở nhiệt độ cao do dầu có độ bền oxy hóa gấp 2 lần dầu khoáng
- Bảo vệ bộ phận tăng áp
...
Cụ nào quan tâm về dầu tổng hợp có thể tham khảo thêm bài "5 lý do nên sử dụng dầu động cơ gốc tổng hợp"

Chỉnh sửa cuối:

Kixx Hanoi

Xe hơi
Website
daunhothanoi.com
Dầu tổng hợp (Synthetic Oil) do được tạo ra từ quá trình phản ứng hoá học nên không chứa các tạp chất, các phân tử trong dầu có độ đồng nhất hơn dầu khoáng (Mineral Oil) do đó nó bảo vệ động cơ chống mài mòn, hiệu suất làm việc cao ở nhiệt độ cực hạn mà dầu khoáng khó đạt được.

Chỉnh sửa cuối:

Kixx Hanoi

Xe hơi
Website
daunhothanoi.com
Em đưa thêm một số loại dầu động cơ gốc tổng hợp, nhận biết chúng được đánh dấu trong vòng ttròn màu đỏ.

Castrol Magnatec stop-start 5W-30: Sản xuất bởi tập đoàn BP, Anh

Total Quazt 9000 Future 5W-30: Sản xuất bởi tập đoàn Total, Pháp

Mobil 1 5w30: Sản xuất bởi Exxon Mobil, USA

Kixx G1 5W-30: Sản xuất bởi tập đoàn GS, Hàn Quốc

Chỉnh sửa cuối:

auto.pro

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
daunhapkhau.com
T
Dầu tổng hợp mang lại những lợi ích đáng kể so với dầu động cơ gốc khoáng thông thường, như:
  • Bảo vệ vượt trội
  • Giảm thiểu sự xuống cấp dầu
  • Bôi trơn nhanh hơn khi khởi động ở nhiệt độ thấp
  • Bảo vệ vượt trội ở nhiệt độ cao
  • Đặc biệt chống chịu được sự phá vỡ lớp dầu do nhiệt
  • Làm sạch động cơ
  • Bảo vệ chống lại các cặn bám có hại
  • Tăng hiệu suất động cơ
  • Tăng tính chống oxy hóa dầu (hóa đặc) làm giảm lực kéo của động cơ
  • Tiêu thụ dầu thấp hơn trong điều kiện tốc độ cao
  • Vận hành động cơ hiệu quả hơn trong phạm vi nhiệt độ rộng hơn
Các kiểu lái xe mang lại nhiều lợi ích khi sử dụng dầu tổng hợp:
  • Lái trong khu vực có nhiệt độ cực cao thường xuyên
  • Lái xe trong khu vực có nhiệt độ cực thấp thường xuyên
  • Tăng thêm mã lực
  • Thường xuyên dừng và đi trong thành phố
  • Thường xuyên đi các chặng đường ngắn (dưới 16 km)
  • Chở quá tải động cơ
Lợi ích thì nhiều nhưng thực tế vẫn là trên hết, vì vậy em muốn tham khảo ý kiến đánh giá của các bác đang sử dụng dầu tổng hợp trong OF nhà mình là:
"Có nên chuyển đổi sử dụng dầu động cơ từ dầu gốc khoáng sang dùng dầu tổng hợp hoặc bán tổng hợp hay không? Được và mất là gì?"
Theo em cũn tùy theo nhu cầu sử dụng. Dầu tổng hợp tốt chạy được dài nhưng có giá thành cao .Nếu chạy khoảng 2-3 vạn/ năm thì nên dùng vì nó tiết kiệm được thời gian chi phí.

Kixx Hanoi

Xe hơi
Website
daunhothanoi.com
T
Theo em cũn tùy theo nhu cầu sử dụng. Dầu tổng hợp tốt chạy được dài nhưng có giá thành cao .Nếu chạy khoảng 2-3 vạn/ năm thì nên dùng vì nó tiết kiệm được thời gian chi phí.
Theo em với điều kiện đường xá khắc nghiệt (bụi bẩn, tắc đường...) như ở Việt Nam mình thì dùng dầu tổng hợp sẽ bảo vệ động cơ bền lâu hơn, mà nó cũng thích hợp cho cả xe ít chạy (mỗi năm chạy 1-2 vạn thì thay 1-2 lần) lẫn chạy nhiều (2-3 vạn thì thay 2-3 lần).

vietnd.asia

Xe máy
Với những xe đời mới hoặc sử dụng động cơ tăng áp, xe đi trong nội thành ở các thành phố lớn như Hà Nội, HCM đi được đoạn ngắn đã dừng hoặc các xe có tải lớn đặc biệt nếu xe các bác mà NSX bảo dùng dầu tổng hợp thì tốt nhất các bác nên dùng.
Nhưng với xe cũ, chạy tầm chục năm, hoặc xe các bác phá quá thì việc dùng dầu tổng hợp nó có mấy vấn đề:
- Khi chuyển qua dầu tổng hợp (nếu các bác máu) các bác chịu khó mất thời gian làm sạch cái dầu cũ đi rồi hãy thay dầu tổng hợp vào.
- Các xe cũ hay gặp vấn đề giữa các gioăng với phụ gia trong dầu, 1 số loại dầu tổng hợp đẩy nhanh tốc độ ăn mòn mấy cái gioăng này, nếu gioăng mới thì ko sao, gioăng cũ thường chất lượng đã kém nên cẩn thận không thừa.
- Xe chạy lâu thường độ rộng giữa các chi tiết lớn hơn xe mới, việc chọn độ nhớt cũng phải tính toán chứ ko phải cứ 5w30 làm tiêu chuẩn cho tất cả.
Nếu các bác chịu khó chăm cái xe thì dầu thường (miễn là đáp ứng khuyến cáo của NSX) cũng tốt chán. Xét cho cùng các bác mà hay quên chăm cho cái xe thì tổng hợp chứ bố tổng hợp thì cũng thế thôi.
Chốt lại thì nước lã cũng chạy được chứ đừng nói đến dầu, quan điểm của em vẫn là vấn đề tâm lý, nếu các bác tin tưởng thì cứ xài, còn chả phải thay dầu thường vào là đi 5m nó nổ xe như phim Mĩ đâu mà lo. Thay cái gì mình đi ko lăn tăn, phù hợp với túi tiền, với điều kiện chăm xe của mình là tốt nhất.

Kixx Hanoi

Xe hơi
Website
daunhothanoi.com
Với những xe đời mới hoặc sử dụng động cơ tăng áp, xe đi trong nội thành ở các thành phố lớn như Hà Nội, HCM đi được đoạn ngắn đã dừng hoặc các xe có tải lớn đặc biệt nếu xe các bác mà NSX bảo dùng dầu tổng hợp thì tốt nhất các bác nên dùng.
Nhưng với xe cũ, chạy tầm chục năm, hoặc xe các bác phá quá thì việc dùng dầu tổng hợp nó có mấy vấn đề:
- Khi chuyển qua dầu tổng hợp (nếu các bác máu) các bác chịu khó mất thời gian làm sạch cái dầu cũ đi rồi hãy thay dầu tổng hợp vào.
- Các xe cũ hay gặp vấn đề giữa các gioăng với phụ gia trong dầu, 1 số loại dầu tổng hợp đẩy nhanh tốc độ ăn mòn mấy cái gioăng này, nếu gioăng mới thì ko sao, gioăng cũ thường chất lượng đã kém nên cẩn thận không thừa.
- Xe chạy lâu thường độ rộng giữa các chi tiết lớn hơn xe mới, việc chọn độ nhớt cũng phải tính toán chứ ko phải cứ 5w30 làm tiêu chuẩn cho tất cả.
Nếu các bác chịu khó chăm cái xe thì dầu thường (miễn là đáp ứng khuyến cáo của NSX) cũng tốt chán. Xét cho cùng các bác mà hay quên chăm cho cái xe thì tổng hợp chứ bố tổng hợp thì cũng thế thôi.
Chốt lại thì nước lã cũng chạy được chứ đừng nói đến dầu, quan điểm của em vẫn là vấn đề tâm lý, nếu các bác tin tưởng thì cứ xài, còn chả phải thay dầu thường vào là đi 5m nó nổ xe như phim Mĩ đâu mà lo. Thay cái gì mình đi ko lăn tăn, phù hợp với túi tiền, với điều kiện chăm xe của mình là tốt nhất.
Cơ bản thì dầu gì mà chả chạy được bác, rõ ràng là nếu xe đời mới nếu có điều kiện thì dùng dầu tổng hợp vẫn tốt cho động cơ hơn chứ ạ?!

atuyen

Đi bộ
bài viết hay qua

fly

Xe ba gác
Website
www.facebook.com
Cơ bản thì dầu gì mà chả chạy được bác, rõ ràng là nếu xe đời mới nếu có điều kiện thì dùng dầu tổng hợp vẫn tốt cho động cơ hơn chứ ạ?!
cụ là người của kiix hay đại lý ;))

Laluz

Xe hơi
Cụ báo giá giúp em mấy loại dầu cụ bán nhé, cả máy xăng và máy dầu. Tks cụ!

hph@

Xe tải
Xe mới em nghĩ nên dùng, chi phí cũng không tốn hơn dầu khoáng vì 2 lần thay dầu khoáng(5000km) bằng 1 lần thay dầu tổng hợp. Em xe cũ nát nên dùng 10w40 thôi

Tien 2mt

Xe máy
Giờ xu hướng chuyển sang dầu bán tổng hợp và tổng hợp hoàn toàn , tốt hơn bền hơn chi phí tính trên km cũng ngang nhau

vietran

Xe ba gác
Sử dụng dầu tổng hợp là sự lựa chọn khôn ngoan, giá thành tính trên 1km vẫn vậy, lâu phải thay dầu đỡ mất thời gian, máy móc ngon hơn, xe em thay mobi 1 gold mà 15k thay ra vẫn vàng óng

vietnd.asia

Xe máy
Sử dụng dầu tổng hợp là sự lựa chọn khôn ngoan, giá thành tính trên 1km vẫn vậy, lâu phải thay dầu đỡ mất thời gian, máy móc ngon hơn, xe em thay mobi 1 gold mà 15k thay ra vẫn vàng óng
bác hơi quá lời :))

vietran

Xe ba gác
Quá cái gì, cụ mới là thằng 3 toác, mịa nói nước lã cũng chạy dc là say riệu cmn rồi, đổ tí nước vào xem có bó máy lột cmn biên k mà phét lác.
Thực sự dầu tổng hợp chưa phổ biến 1 phần do nhiều nguời nhận thức còn hạn chế, hay đúng hơn là thói quen tiêu dùng thấy rẻ là ham mà k biết nó chẳng rẻ, khi dc hướng dẫn thì tâm lý bảo thủ phản ứng ngược.