Có nên tắt máy xe khi chờ đèn đỏ???

bravochan

Xe buýt
E chẳng bao giờ tắt máy khi dừng đèn đỏ cả, 30 giây hay 99 giây đều vẫn nổ :D. Chỉ dừng đèn đỏ khi nào bị chết máy :))

dangkimthu

Xe tăng
nhiều kụ mợ cảm tưởng cứ phanh xe cho chân xuống đất là tắt máy, lần trc nhà cháu đi đường ngõ, sau 1 mợ attila, đừong ngõ nhỏ thì dĩ nhiên làk thể cứ phóng 1 mạch đc, tất phải có chỗ dừng lại tránh nhau, mợ này mỗi lần dừng lại, chạm chân xướng đất đứng cỡ 2-3s thì tắt ngóm máy, r ngồi đề lại:-<đi đằng sau ức chế vô cùng

luongphong84

Xe hơi
em chỉ tắt máy khi nào phải đỗ ở những ngã 4 mà đèn xanh đỏ quá lâu.phải đứng chờ đèn khoảng 90 giây thì em mới tắt máy.còn nếu chỉ phải dừng 20-30 giây thì em chả tắt làm gì.khởi động lại máy còn tốn xăng hơn.dân VN mình thì hầu như ko hiểu biết gì về xe cả,cứ nghĩ là tắt máy đi rồi lúc nào đèn xanh thì khởi động tiết kiệm xăng hơn.thực tế thì ngược lại

dân VN mình chả có cái suy nghĩ và ý thức như thế đâu.họ tắt máy là để tiết kiệm xăng thôi :D
Cụ là dân gì hả cụ? Cụ vơ đũa cả nắm quá. Cụ đã có con số cụ thể nào thống kê việc này chưa? Không phải ai cũng nhự cụ đâu ạ.

tommyhtp

Xe buýt
nhiều kụ mợ cảm tưởng cứ phanh xe cho chân xuống đất là tắt máy, lần trc nhà cháu đi đường ngõ, sau 1 mợ attila, đừong ngõ nhỏ thì dĩ nhiên làk thể cứ phóng 1 mạch đc, tất phải có chỗ dừng lại tránh nhau, mợ này mỗi lần dừng lại, chạm chân xướng đất đứng cỡ 2-3s thì tắt ngóm máy, r ngồi đề lại:-<đi đằng sau ức chế vô cùng
nếu thế thì hơi quá đáng roài.hehe. theo e dân mình chủ yếu muốn tiết kiệm xăng thôi chứ làm gì có ý thức giữ gìn môi trường môi triếc j đâu. nếu tầm 90s như đoạn deawoo thì mới nên tắt (đấy là nên thế cho ai thích giữ gìn môi trường thôi chứ theo e và bản thân e thì chả việc gì mà phải tắt máy cả, đề đi đề lại mất thời gian, ông nào mà dòng pi hoặc phân khối lớn thì cười^^.)

xherox

Xe điện
Em cứ dừng đèn đỏ tầm >30s là tắt máy cho đỡ nóng máy :)

Thd

[Tịch thu bằng lái]
Em tắt máy 2b khi dừng quá 30', 4b thì quá 3 phút em mới tắt máy

hnlan

Xe tải
Thời gian đợi đèn đỏ dễ gây cáu giận, tớ dân giao thông nên biết rằng 45s đã là ngưỡng bực mình, còn 20-30s thì còn chịu được, nên để đỡ gây bực mình, sốt ruột (và làm người khác bực mình) thì tớ tắt máy. Bảo vệ môi trường là rõ ràng, giảm sức nóng khu vực mình đứng, nhất là khi trời nắng. Tớ nhớ là mấy năm trước đường Tôn Đức Thắng có cái biển ở đèn đỏ ghi là "Tắt máy nếu bạn đợi quá 20s". Tớ ra đường hay tắt máy khi đèn đỏ và hay tạo hiệu ứng dây chuyền làm mọi người cũng tắt máy theo, vui lắm.

dht

Xe điện
Em thấy sách tây dạy là đi 4B nếu đền đỏ trên 30s thì nên tắt máy đỡ tốn nhiên liệu.

Xe máy mà em thấy 15-20s em cũng tắt máy

tamtommy

Xe tăng
đoạn nào mà thời gian chờ đợi hơn phút thì tắt các cụ nhỉ

minhquangha0380

Xe hơi
nếu thế thì hơi quá đáng roài.hehe. theo e dân mình chủ yếu muốn tiết kiệm xăng thôi chứ làm gì có ý thức giữ gìn môi trường môi triếc j đâu. nếu tầm 90s như đoạn deawoo thì mới nên tắt (đấy là nên thế cho ai thích giữ gìn môi trường thôi chứ theo e và bản thân e thì chả việc gì mà phải tắt máy cả, đề đi đề lại mất thời gian, ông nào mà dòng pi hoặc phân khối lớn thì cười^^.)
=> sao đi xe Pi lại cười hả bác ?? em đi Lx 150ie đây nhưng đèn đỏ trên 20s là e đá chống cho tắt máy rồi. công tắc điện vẫn mở thì đề lại được liền chứ có sao đâu xe tay ga có khả năng sạc bình mà.
- thứ 1: bảo vệ môi trường là đương nhiên: ko chỉ là tiết kiệm xăng mà còn giảm sức nóng và giảm ô nhiễm tiếng ồn, lượng CO2 xe thải ra khi để nổ máy xe liên tục => có ai nghĩ tiếng ồn của cả trăm cái xe kinh khủng thế nào ko ? sức nóng của cả trăm cái xe dừng đèn đỏ nó hại người thế nào ko ? và lượng CO2 ô nhiễm môi trường khủng khiếp thế nào khi cả trăm cái xe cùng xả trong 1 khu vục nhỏ như 1 cái ngã tư.
- thứ 2: vụ bình điện. xe tay ga đều có khả năng sạc bình khi chạy xe => ko lo vụ chết bình. ko ảnh hưởng tuổi thọ gi ở đây hết. dù bình còn xài được nhưng cũng phải thay định kì thôi.
- thứ 3: bộ đề và xăng. đề xe khi máy lạnh thì mới hại xe vì lúc này lực ma sát đang rất lớn. còn khi xe đang nóng thì ko ảnh hưởng nhiều vì lực ma sát lúc này giảm đi đáng kể chỉ tương đượng với lúc chạy xe (vụ dầu nhớt có người nói rồi ko nói nữa) mà bộ đề cũng phải thay đinh kỳ đùng nói ai cũng vác con tay ga ca trăm chai mà cái đề đi đến lúc mòn mới thay nhá. còn xăng đúng là chưa có ai nghiên cứu và kết luận dừng xe nhiu s thì tắt máy sẽ tk xăng có điều ai cũng biết. đi đường dừng đèn đỏ nhiều kẹt xe, đường đông => bao giờ cũng tốn xăng hơn. chưa kể 1 vấn đề quan trọng xe tay ga Fi phun xăng thì sẽ đỡ tốn hơn xe tay g chế hoà khí khi nổ máy dừng xe.

Chỉnh sửa cuối:

www.bka.vn

Xe tăng
Website
retrofit.vn
theo e là cứ tắt đi cho đỡ rung đỡ ồn, nghỉ ngơi 30s-1p trc khi hành trình tiếp :P

ilu251

Xe tải
Website
www.leduyhoang.com
E thấy thiên hạ đồn thổi là nếu đèn đỏ đang trên 20 hay 25 giây gì đấy thì nên tắt máy, tiết kiệm đc 5% nhiên liệu trong quá trình sử dụng. Dưới 20s thì thôi để máy :-"
Hơn nữa như cụ nào phát biểu bên trên là tắt máy còn thể hiện lịch sự và bảo vệ môi trường, em rất ủng hộ :-bd
Các cụ nghĩ sao?

namdan

Xe máy
với em cứ 60s trở lên là em tắt.

namcaothu

Xe buýt
Kinh nghiệm chia sẻ :Em thì cứ đến đèn đỏ em tắt máy, xuống xe.....dắt bộ qua đường, không những đèn đỏ vẫn đi được không sợ mấy chú cá cảnh hỏi vừa tietts kiệm 0,1 % xăng ợ :)

thuviet

Xe buýt
Kinh nghiệm chia sẻ :Em thì cứ đến đèn đỏ em tắt máy, xuống xe.....dắt bộ qua đường, không những đèn đỏ vẫn đi được không sợ mấy chú cá cảnh hỏi vừa tietts kiệm 0,1 % xăng ợ :)
Đây mới là cao thủ ;))

hoangtunglaptop

Xe máy
theo cháu chỉ tắt chỗ đèn đỏ nào mà hơn 90s thôi chứ tắt chỗ 30s thì không hợp lí

darkz

Xe tải
Ghét nhất là cái khi đèn đỏ còn khoảng 10s là đằng sau đã còi inh ỏi rồi chứ ko thì bao nhiêu s em cùng tắt máy, đỡ ồn đỡ rung, bảo vệ môi trường chứ còn tiết kiệm xăng thì 4 bánh còn có sự khác biệt chứ 2 bánh em đố các cụ nhận ra chênh lệch luôn ấy ạ.