Có nên tắt máy xe khi chờ đèn đỏ???

wave_china

Xe máy
Chờ lâu quá thì tắt máy, còn tầm 20s thì thui

Gia_Khanh

Xe điện
E thì cứ pải đèn đỏ trên 60s mới tắt máy, ko thì thôi, e công nhận 1 điều là tắt máy nó văn minh, không khí đỡ ngột ngạt

hung303

Xe điện
Tắt máy khi dừng đèn đỏ không phải để tiết kiệm xăng mà là thể hiện sự văn minh lịch sự, bảo vệ môi trường, tránh làm ảnh hưởng đến người khác (đừng bắt người xung quanh ngửi khói). Giả sử bạn dừng xe khoảng 60 s đằng sau một chiếc xe nhả khói khó chịu bạn cảm thấy thế nào?
1. Tiết kiệm xăng là có nhưng không đáng kể. Bạn hiểu khởi động tốn xăng hơn là sai vì bạn phải chia ra 2 trường hợp: Khởi động xe khi bắt đầu đi (lạnh máy) khác với khi đang đi dừng lại tắt máy (máy đang nóng, dầu đã được bơm lên bôi trơn, chỉ cần chạm nhẹ tay vào đề là xe đi rồi).
2. Khi xe đang nóng máy chỉ chạm nhẹ tay vào đề là xe đi liền thì không hại củ đề, với lại thay chổi than củ đề cũng rất rẻ không đáng là bao?
3. Như lý do phân tích ở trên thì khi khởi động xe đã nóng máy không hề hao mòn động cơ như khi máy nguội.
Do đó một số xe mới như PCX có thiết kế bộ phận tự ngắt khi dừng xe quá 3s. Các nhà khoa học đã tính toán rất kỹ rồi không phải lăn tăn nữa.
Mọi người hãy cùng nhau bảo vệ môi trường, ứng xử giao thông văn minh lịch sự, tôn trọng lẫn nhau khi tham gia giao thông.
e cũng cùng suy nghĩ như cụ!

nc_online

Xe hơi
Đỗ ở ngã tư như là ngã tư Kim mã, Liễu Giai ,ai mà cũng nổ máy thì chắc phổi to bằng cái phao.....

xakura

Xe tải
e cũng hay tắt máy khi chờ đền đỏ quá lâu các cụ ah ( 60s trở đi )

vietmms

Xe hơi
Về chuyện tắt máy khi chờ đèn đỏ, trên tinh thần "suy bụng ta ra bụng người", rất nhiều cụ khẳng định đó là để bảo vệ môi trường. Nếu đúng thế thì ổn quá.=D>

Tuy nhiên, em thấy chưa chắc đâu, vì:

Tại sao dạo này mới có tình trạng hàng loạt dân tắt máy khi chờ đèn đỏ? (Ghi chú: Trước đây em chẳng thấy ma nào tắt máy cả :-?)

Em nghĩ là: 1. Xăng tăng giá + 2. Lạm phát = Chỉ nghĩ đến tiết kiệm xăng, được tý nào tốt tý ấy.

Còn ý nghĩa "bảo vệ môi trường" nó xa vời lắm, khi dân đang phải vật lộn từng ngày để kiếm cơm, nghèo đói có bao giờ đi chung với bảo vệ môi trường đâu. :(.

Chỉnh sửa cuối:

mido8x

Xe máy
Mình cứ trên 30s là tắt rồi, ko tắt máy ô nhiễm môi trường lắm. Ngày trước ít xe cộ, đường còn thoáng đãng, đèn đỏ cũng không lâu như bây h nên dân mình cũng không để ý đến vấn đề này chứ còn bây h đường đông, đèn đỏ lâu, hàng trăm cái xe trước mặt mình mà nó cứ nổ máy ông bô cứ thả khói vào mặt ng đứng sau thì chịu sao được. Các cụ nên tắt máy nếu đèn đỏ trên 30s nhé, bảo vệ môi trường lắm đấy.

P/s : Cho mình hỏi thêm điều này, mình đi xe máy có chân chống điện ( AirBlade, Li ie ) thì có thói quen là gạt chân chống xuống cho nó tự tắt máy thì như thế có bị ảnh hưởng, hỏng hóc gì không ???

rocy

Xe máy
Website
www.vinatoptravel.com
Em thì trên 10s là iem cũng tắt máy. 1 phần vì iem chẳng biết gì về máy móc nên nghĩ là nó tiết kiệm xăng. 2 là iem ghét + sợ khói xăng cộng với việc dừng chờ nghe máy nổ lắm. He he, thấy người bên cạnh cũng tắt máy là lại thích ra đường tham gia giao thông, thế là đường lại đông =))

pempympym

Xe máy
⎝⏠⏝⏠⎠⎝⏠⏝⏠⎠ OTF<<<<<<<<<<<<<<<< <<<<<<<<<<<<<<<<<<<
Website
pempympym.cu.to
Tốt nhất là bác xót tiền thì tắt máy xe còn xót xe thì cứ để máy nổ , khi bác khởi động lại sẽ nhanh làm mòn bộ phận chổi than của máy phát trong xe

oldman8x

Xe buýt
theo em thì tắt máy chẳng tiết kiệm đc xăng mấy đâu vì mỗi lần khởi động thì hỗn hợp xăng lại cần đậm đặc hơn, nhưng thỉnh thoảng đèn lâu quá thì e vẫn tắt cho người đằng sau đỡ bị khói, hôm nào trời nắng nóng mà đứng sau xe khác nổ máy thì cũng cay mắt phết, chủ yếu là có lợi cho môi trường thôi

35N1169

Xe điện
Nói chung là không nên vì chẳng giải quyết vấn đề gì.

nhaneddy

Xe máy
trước kia đi xe số thì cứ 30s trở lên thì em tắt máy. nhưng bây giờ đi PCX rồi thì em không cần quan tâm đến chuyện này lắm. hihi

lam2990

Xe buýt
em thấy cứ nổ máy là yên tâm hơn, nhiều trường hợp cuống quá ko nổ đc ngay còn nguy hiểm hơn

giacmoxe4

Xe điện
Vì môi trường trong sạch em nghĩ là nên tắt máy khi dừng đèn đỏ lâu.Còn về kinh tế thì không đáng kể.

tao88

Xe đạp
em cũng nghĩ thế cụ ah,chưa kể thỉnh nó chết máy,thằng đằng sau nó bấm còi cho thì thôi rùi

rainman

Xe hơi
Thời gian đợi đèn đỏ dễ gây cáu giận, tớ dân giao thông nên biết rằng 45s đã là ngưỡng bực mình, còn 20-30s thì còn chịu được, nên để đỡ gây bực mình, sốt ruột (và làm người khác bực mình) thì tớ tắt máy. Bảo vệ môi trường là rõ ràng, giảm sức nóng khu vực mình đứng, nhất là khi trời nắng. Tớ nhớ là mấy năm trước đường Tôn Đức Thắng có cái biển ở đèn đỏ ghi là "Tắt máy nếu bạn đợi quá 20s". Tớ ra đường hay tắt máy khi đèn đỏ và hay tạo hiệu ứng dây chuyền làm mọi người cũng tắt máy theo, vui lắm.
em cũng giống cụ, đã từng đọc dòng chữ đó ở mấy cái đèn đỏ, cũng lầu rồi.

n78nokia

Đi bộ
Em chả tắt máy đi bao giờ trừ khi xe tự tắt :P