Thảo luận Có nên tự mua tự lắp màn hình android cho ô tô

toyota yaris

Xe buýt
Với bản tính thích tự tay làm cùng với việc thiếu tiền mà lại thừa thời gian nay em xin chia sẻ quy trình tự mua tự lắp màn hình android cho xe. Vì gõ điện thoại nên em sẽ đăng dần dần từng bài. Bài viết không dành cho các cụ đang bán màn hình android nhé.
Việc đầu tiên, tìm hiểu chủng loại và giá cả:
Màn hình android chính hãng trên thị trường Việt Nam thì các cụ ai quan tâm chắc cũng đã tìm hiểu và có thông tin rồi.
Màn hình 2k, ram 4Gb, dung lượng 64Gb chắc giờ cùng trên 14 triệu.
Vậy tự mua có ngon bổ rẻ?
Sau vài ngày lục tung Shoppe, Lazada, Tiki, Aliexpress, ... em thấy rằng chỉ có Aliexpress có thứ mình cần tìm.
Đặt hàng ngay cho kịp tết chơi.

Trong ảnh là cấu hình em chọn:
- Màn: Qled 2k 10,36Inch - Màn to, viền mỏng, siêu nét.
- Ram: 8Gb,
- Bộ nhớ trong: 128Gb
- Hỗ trợ tất cả các thể loại công nghệ khác như, theo dõi áp suất bánh, camera 360, ... vân vân và mây mây...
- Bảo hành 3 năm.
Cấu hình này ngon gần như nhất thị trường rồi.
Hồi hộp chờ đợi... tranh thủ lúc chờ em cũng qua Lazada đặt cái mặt dưỡng và jack nguồn.

Mặt dưỡng về và sau đó em nó cũng về.

Tiếp theo bài sau nhé các bác.

toyota yaris

Xe buýt
Bóc hộp em nó. Tổng quan là rất hài lòng.

honda_cub79

Xe lăn
Cháu kê dép hóng cụ thớt lắp vào xe ợ :D

toyota yaris

Xe buýt
Tiếp theo là quá trình lắp đặt và tổng kết chi phí.

Do xe đã có sẵn cam hành trình và cam lùi nên em không lắp thêm Cam 360 nữa.
Tổng kết chi phí:
- Màn hình android: 6,8 triệu
- Mặt dưỡng + Jack nguồn: 400k
Tổng: 7,2 triệu.

Đánh giá:
+ Ưu điểm:
- Tổng quan sản phẩm: Tuyệt vời
- Chi phí: Cực kỳ tiết kiệm
+ Nhược điểm:
- Nếu phải bảo hành thì quy trình sẽ khá mất thời gian. Tuy nhiên, với giá cả rẻ hơn rất nhiều so với thị trường VN có thể mua luôn 2, 3 cái về thay dùng dần.

Lưu ý: Mua trực tiếp Aliexpress có thể bị đánh thuế, tầm 30%. Em không dính thuế do cửa hàng bên đó đang khuyến mại dịp tết dương nên giá còn có 40$.

Kết luận: Tiền ít mà thích hít khói thơm thì tự tìm hiểu, tự làm. Thơm mình hưởng, khét mình chịu.

lhduong2002

Xe tăng
E bái bác làm sư phụ luôn, e cũng dân điện tử nửa mùa nên ko dám lần mò những cái này. Đem ra cho đôi chuyên làm cho chắc, ko may mà làm ko được mà còn lỗi cả phần của xe oto thì đau ví lắm. Xe e lấy ra khỏi Showroom là đã lên danh sách những gì cần độ thêm và tiến thẳng đến chỗ làm thôi, xong xuôi chỉ việc hưởng thụ. Nhưng e thấy cái màn có vẻ hơi to, đúng ko ạ

Ngominh68

Xe buýt
Tự chiến được đúng là giá quá rẻ.

toyota yaris

Xe buýt
Mua màn này trên Ali có tiếng Việt luôn hả Bác , những ứng dụng cũng có như trên màn hình trong nước mình bán ?
Tiếng nước nào cũng có luôn bác, tiếng nào là do Android của Google hỗ trợ mà. Ứng dụng thì bác cài thêm, những ứng dụng phải mua key bản quyền: Kiki (ra lệnh giọng nói), Navitel, Vietmap. Còn lại những ứng dụng khác như: Ra lệnh giọng nói của Google, Google Map, VTV Go, Youtube Revanced (xem Youtube không quảng cáo), Định vị xe (Find Device), ... đều là những ứng dụng miễn phí. Cài như cài trên điện thoại thôi.

toyota yaris

Xe buýt
E bái bác làm sư phụ luôn, e cũng dân điện tử nửa mùa nên ko dám lần mò những cái này. Đem ra cho đôi chuyên làm cho chắc, ko may mà làm ko được mà còn lỗi cả phần của xe oto thì đau ví lắm. Xe e lấy ra khỏi Showroom là đã lên danh sách những gì cần độ thêm và tiến thẳng đến chỗ làm thôi, xong xuôi chỉ việc hưởng thụ. Nhưng e thấy cái màn có vẻ hơi to, đúng ko ạ
Em toàn tự xử lý dính mỗi một lần thay bóng led làm cháy cầu chì. Lên shoppe mua luôn cầu chì thay. 😆

Màn 10inch phổ thông mà bác, chắc do camera em chụp chế độ kéo dài chân chưa tắt.

Đi Vios

Xe đạp
Tiếng nước nào cũng có luôn bác, tiếng nào là do Android của Google hỗ trợ mà. Ứng dụng thì bác cài thêm, những ứng dụng phải mua key bản quyền: Kiki (ra lệnh giọng nói), Navitel, Vietmap. Còn lại những ứng dụng khác như: Ra lệnh giọng nói của Google, Google Map, VTV Go, Youtube Revanced (xem Youtube không quảng cáo), Định vị xe (Find Device), ... đều là những ứng dụng miễn phí. Cài như cài trên điện thoại thôi.
Cảm ơn Bác !
Đặt hàng trên Ali sao nó về lâu quá Bác ! Có chế độ nào mà nó về nhanh như mình đặt hàng trên Shopee,

Đi Vios

Xe đạp
Trước h cũng có mua trên Ali mà nó hiện tiếng Việt ,h vào xem sao nó chuyển qua tiếng Anh khó mua ghê !

enghoang

Xe buýt
Có vẻ như cụ phải cắt dây để nối giắc cắm nhỉ!

toyota yaris

Xe buýt
Lắp thêm cái này có sợ phân tâm khi lái xe ko cụ
1 tuần đầu dùng chưa quen cũng hay chấm chấm mút mút. Giờ em toàn ra lệnh giọng nói. Còn việc vừa lái vừa xem video thì rất ít khi cụ ạ.

Dr Thanh Bùi

Xe container
1 tuần đầu dùng chưa quen cũng hay chấm chấm mút mút. Giờ em toàn ra lệnh giọng nói. Còn việc vừa lái vừa xem video thì rất ít khi cụ ạ.
Có tiện dụng hơn nhiều so với màn theo xe ko cụ ? Như em màn hình chủ yếu để nghe nhạc , lùi xe , giờ kết nối Adroid auto thì thêm đc quả Navitel vs Spotify . Cảm biến lốp thì e có màn be bé để trên taplo . Vậy là e thấy đủ nhu cầu .

toyota yaris

Xe buýt
Có tiện dụng hơn nhiều so với màn theo xe ko cụ ? Như em màn hình chủ yếu để nghe nhạc , lùi xe , giờ kết nối Adroid auto thì thêm đc quả Navitel vs Spotify . Cảm biến lốp thì e có màn be bé để trên taplo . Vậy là e thấy đủ nhu cầu .
Thực ra nhu cầu của lái xe thì cần: FM, Nghe nhạc, Cam lùi và Bản đồ. Em khi đi đường dài còn rất ít khi nghe nhạc. Nhưng nhu cầu của những "ghế" còn lại cũng khá nhiều. Ngoài ra, trào lưu, đua tranh về công nghệ, hiểu biết, tiền bạc cũng là những lý do chính. Nếu một lần tìm hiểu thử về một lĩnh vực nào đó qua Google, Facebook, các Quảng Cáo Ám Thị sẽ thường xuyên xuất hiện. Gãi đúng chỗ ngứa sẽ gây ra sự tò mò, mong muốn thử, trải nghiệm, ... Cuối cùng, vấn đề lắp hay không vẫn chỉ là thời điểm phù hợp.